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SHUKRANI

Kwa namna ya kipekee, tunapenda kutoa shukrani zetu kwa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu 
Tanzania (THRDC) kwa kukubali kuratibu shughuli nzima ya upatikanaji wa ilani hii katika hatua zake zote. 
Tunawashukuru wawakilishi kutoka AZAKI zaidi ya 90 nchi nzima waliyojitokeza katika mkutano wa kwanza 
uliofanyika tarehe 4 Julai 2019 jijini Dar es Salaam kwa ajili ya mapitio ya ilani ya Uchaguzi ya AZAKI ya mwaka 
2015 na kupendekeza wajumbe kutoka mashirika 15 walioandika ilani hii. Pia shukrani zetu ziwaendee 
wajumbe wa timu maalum ya wanaAZAKI kutoka asasi zifuatazo ANGOZA, TCIB, TACCEO, SHIVYAWATA, TGNP, 
THRDC, HAKIRASILIMALI, LEAT, SAHRiNGON, MWANAMKE NA UONGOZI, RESTLESS DEVELOPMENT, PLAJC, 
DOOR OF HOPE TANZANIA, YPC na WAHAMAZA, walioshiriki katika uandishi wa Ilani hii. 

Aidha, tunawashukuru wote waliojitoa kuweza kupitia na kuhariri kazi hii. Kwa namna ya kipekee 
tunawashukuru Dr. Helen Kijo-Bisimba (Mkurugenzi mstaafu wa LHRC); Prof. Prosper Ngowi (Mhadhiri, Chuo 
Kikuu cha Mzumbe); Wakili Clarence Kipobota (Mshauri, Ledeco Consultants); na, Mr. Nazar Nicolas kutoka 
shirika la Internet Society kwa kufanya uhariri wa Ilani hii. 

Pia tunayashukuru mashirika ya ZLSC, TANLAP, HAKIMADINI, WILDAF, CORDS, HAKIELIMU, IRCPT, ZAFAYCO na 
OJADACT kwa kushiriki katika kuiboresha kazi hii.

Vile vile, wapo waliowezesha gharama za kuendesha mikutano ya wana AZAKI tangu mwanzo hadi kupatikana 
kwa ilani hii. Pamoja nao, tunapenda kuwashukuru SIDA na OXFAM TANZANIA ambao walichangia gharama 
za awali katika kufanikisha kazi hii. 

Tunatoa shukrani zetu pia kwa FREEDOM HOUSE na PACT TANZANIA kwa kujitolea kubeba gharama zote 
zilizobaki ili kuhakishika malengo ya Ilani hii yanafika kwa wadau wote na kwa wakati.
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DIBAJI

Asasi za Kiraia (AZAKI) zilianzishwa nchini miaka mingi iliyopita. Kwa mfano, historia inaonyesha kuwa, AZAKI 
zilihusika kwa kiasi kikubwa katika harakati za kupigania uhuru wa taifa letu la Tanzania. Baada ya uhuru, 
AZAKI ziliendelea kusaidia katika mambo muhimu yenye maslahi ya taifa hasa kuanzia miaka ya 1990. 

Kwa muktadha wa Ilani hii, AZAKI maana yake ni asasi zote zisizo za kiserikali (AZISE); jumuiya za kijamii; 
taasisi za kidini; vyama mbalimbali visivyo vya kisiasa ikiwa ni pamoja na vyama vya wafanyakazi, taasisi za 
kitaaluma na vyombo vya habari. 

Kwa muda wote, takribani miaka 30 tangu 1990, asasi zimekuwa zikitoa mchango muhimu katika upatikanaji 
na utetezi wa haki za kijamii; utoaji wa huduma za kijamii kama vile elimu na afya; na, maendeleo ya nchi kwa 
ujumla. Mafanikio haya yametokana na kuimarika kwa uhusiano baina ya asasi hizi pamoja na vyombo vya 
maamuzi kama Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Bunge. 

AZAKI zimekuwa muhimili muhimu kwenye kuhimiza maendeleo ya jamii, kupitia miradi mbalimbali kwa 
ajili ya kuwezesha vijana na wanawake kiuchumi na kutoa huduma za maendeleo ya jamii kwa kutumia 
gharama nafuu na hata muda mwingine kwa kutumia rasilimali za wanaojitolea. Pia, utoaji wa elimu bure ya 
afya, mapambano ya magonjwa ambukizi, mila na desturi zenye madhara kwa vijana na watoto. Kuna asasi 
zinazowezesha vijana kuwekeza kiuchumi katika miradi midogomidogo ya uzalishaji mali.

AZAKI zilizohusika na uandaaji wa Ilani hii zote zimesajiliwa chini ya sheria za Tanzania na zinafanya kazi 
kwa mujibu wa sheria mbalimbali. Aidha, asasi hizi zina haki na zinatekeleza wajibu wake kwa mujibu wa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977. Moja ya majukumu makuu ya AZAKI yamekuwa ni  
kusimamia utekelezaji wa haki za kikatiba; utawala wa sheria; utetezi wa haki za binadamu; na, masuala yote 
ya kimaendeleo ili kuhakikisha, kati ya mambo mengine, maisha ya mtanzania yanakuwa bora katika nyanja 
zote na taifa la Tanzania linaendelea kwa manufaa ya watu wake. 

Kwa kuwa nchi yetu inaelekea katika vipindi vya uchaguzi wa Serikali za Mitaa (SM) mwaka huu 2019 na 
uchaguzi mkuu mwaka 2020, AZAKI, kwa umoja huu, zimeonelea ni busara kuchangia katika mchakato wa 
chaguzi hizo zote mbili kwa kukuza uelewa wa haki za kiraia, kidemokrasia na upigaji kura; na pia, kubainisha 
masuala yenye tija kwa taifa ambayo ni muhimu kuakisiwa na kutiliwa maanani wakati wa mchakato wa 
chaguzi hizo na vilevile viongozi wataochaguliwa katika nafasi mbalimbali. 

Ubainishaji wa masuala haya kama vipaumbele vya kuzingatiwa umefanyika kwa kuzingatia vigezo mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na (i) uzoefu wa AZAKI katika kuhudumia jamii nchi nzima; (ii) tathmini ya utekelezaji wa Ilani ya 
AZAKI ya 2015; na, (iii) hali halisi ya sasa ya kijamii, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na mambo mengine kama hayo.

Serikali kupitia sera, sheria na matamko ya viongozi mbalimbali imekiri kutambua na kuthamini juhudi 
na mchango wa AZAKI kwa maendeleo ya nyanja mbalimbali. Hili ni jambo jema na kuwa AZAKI inaahidi 
kushirikiana na serikali na wadau wengine kwa upana zaidi, ikiwa ni pamoja na kutumia njia ya kutoa mawazo 
juu ya masuala ya msingi ya kuzingatia wakati wa uchaguzi na katika mipango ya mbeleni.  

Ilani hii ya AZAKI inanuwiwa kuwa mwongozo kwa wadau mbalimbali wa maendeleo, ikiwa ni pamoja na 
Serikali, vyama vya siasa, wangombea nafasi mbalimbali za uchaguzi na hata wapiga kura au wananchi 
wengine katika kupanga, kusimamia, kutekeleza na kutathmini mipango na vipaumbele vya kitaifa. Hivyo, 
wadau wote wanashauriwa kuitumia Ilani hii kwa mantiki hiyo. 
 
AZAKI za Tanzania 
Septemba 2019 
Tanzania
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VIPAUMBELE VIKUU VYA AZAKI

(i) Ulinzi, Usimamizi wa Haki za Binadamu na Utawala Bora 
Jukumu la ulinzi na usalama wa raia na mali ni jukumu la Serikali kupitia vyombo vyake mbali mbali vya 
usalama. Halikadhalika, usimamizi wa haki za binadamu na utawala bora ni jukumu la serikali. AZAKI 
huwa zinatekeleza jukumu hili kuisaidia serikali husika. Hivyo basi, sisi kwa niaba ya taifa letu tunahitaji 
kuona viongozi watakaosimamia kipaumbele hiki haswa katika kipindi hiki ambacho suala la usalama 
wa watu na mali zao ni tatizo. Pia kumekuwa na uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu. Tunataka 
viongozi watakaosimamia misingi ya haki za binadamu kulingana na mikataba mbali mbali ya kikanda 
na kimataifa ambayo nchi yetu Tanzania imeridhia.

(ii) Ukatiba na Utawala wa Sheria 
Katiba ndiyo sheria mama ya nchi. Sheria zingine zote zinatokana na Katiba ya nchi. Tunataka kiongozi 
atakayeweza kuilinda, kuitetea na kuiheshimu Katiba ya nchi. Kiongozi huyo ni lazima awe tayari kufwata 
sheria kama zilivyo na sio kuwa juu ya sheria. Tunataka kiongozi anayeamini kwamba Sheria kwa misingi 
yake hazina macho na hivyo yeyote anayekwenda kinyume na sheria zetu ni lazima awajibishwe kwa 
mujibu wa sheria.

(iii) Uchumi Jumuishi na Endelevu
Dhana ya uchumi jumuishi na endelevu inatekelezeka pale ambapo shughuli za kiuchumi zinamlenga 
kila mtu kwa nafasi yake katika jamii. Tunataka kiongozi atakayesimamia uchumi ambao utamnufaisha 
kila mtanzania kwa namna moja ama nyingine.

(iv) Ulinzi na Usimamizi wa Rasilimali za Umma
Tanzania ni mojawapo ya nchi zilizobarikiwa kuwa na rasilimali ambazo ni ardhi, madini, gesi asilia, 
mafuta, bahari, maziwa, mito, wanyama pori na misitu asilia. Katika miaka ya hivi karibuni ulinzi thabiti 
wa rasilimali za nchi hususani kwa mamlaka husika umeonekana kuongezeka ukilinganisha na miaka 10 
ya nyuma. Upotevu na ubadhirifu wa rasilimali za nchi umedhibitiwa. Aidha, bado tunaendelea kuona 
viongozi wakiingia mikataba ya uwekezaji na uvunaji wa rasilimali isiyo na tija kwa taifa. Tunawataka 
viongozi wote wenye kuwania nafasi za uongozi kutamka bila kificho namna watakavyoendeleza 
usimamizi mzuri na ulinzi thabiti wa rasilimali za nchi ili ziendelee kutumika kwa manufaa ya Taifa na 
watu wake.

(v) Usawa wa Kijinsia na Makundi maalum
Katiba yetu inatambua kuwa raia wote ni sawa. Maamuzi yeyote yanayomlenga au kumuathiri 
mwananchi ni lazima mwananchi huyo ashirikishwe bila kujali tofauti ya jinsia, hali, na kadhalika. 
Makundi maalumu yana nafasi na mchango mkubwa katika maendeleo ya taifa letu. Hivyo ni lazima 
viongozi watakaochaguliwa wabebe dhana ya kwamba hakuna maamuzi yanayoweza kupitishwa 
juu ya wananchi bila kuwashirikisha wananchi. Pia tunawataka viongozi waatakaohakikisha nafasi za 
maamuzi zinakuwa na usawa wa kijinsia ili kufikia lengo la 50/50.
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(vi) Upatikanaji na Unafuu wa Huduma za kijamii
Changamoto kubwa tuliyonayo kama taifa ni upatikanaji na unafuu wa huduma za kijamii kama 
vile umeme, maji, huduma za dawa/afya, elimu, miundombinu nk. Tunataka viongozi watakaoweza 
kusimama kwa dhati na kusimamia kero za huduma za jamii bila ubaguzi. Hili litawezekana endapo 
rushwa, matumizi mabaya ya madaraka, matumizi sahihi ya rasilimali za nchi, utulivu wa wateule katika 
taasisi, ukabila vitapigwa vita kwa vitendo na sio maneno.

(vii) Amani, Usalama na Mshikamano wa Kimataifa
Kamwe maendeleo hayawezi kupatikana katika nchi yenye machafuko. Amani na mshikamano 
visipotawala, nchi itaharibika kwa machafuko. Tunahitaji viongozi watakaoweza kudumisha amani 
tuliyonayo na kuendelea kuilinda na kujenga taswira nzuri ya nchi yetu kimataifa.

(viii) Tanzania na Diplomasia ya Kikanda na Kimataifa
Ikumbukwe kwamba, uhusiano mzuri baina ya nchi na nchi ni chachu ya maendeleo, ulinzi, heshima, 
na kuaminiana. Nchi isiyokuwa na mahusiano mazuri na nchi nyingine mara nyingi nchi hiyo huishia 
kuwekewa vikwazo, na pengine kutengwa kabisa. Tunahitaji kiongozi anayeamini katika diplomasia 
safi, ujirani mwema, utekelezaji wa mikataba mbali mbali ya kikanda na kimataifa kwa nia njema.

(ix) Uhuru wa Kujieleza, Kujumuika na Kukutana
 Haki ya uhuru wa kujumuika, kujieleza, na kukutana ni haki zilizopo kikatiba. Kama wana AZAKI tunaamini 
kwamba haki ya kujieleza ndio haki ya kwanza na ya msingi kuliko haki zingine, kwakuwa endapo 
mtu hana uhuru wa kujieleza basi ni ngumu kupata haki zingine. Miaka minne iliyopita iligubikwa na 
ukiukwaji wa haki ya kujieleza huku vyombo vya habari vikifungiwa, sheria kandamizi zimetungwa, 
mikutano ya kisiasa imepigwa marufuku, AZAKI zimewekewa masharti magumu kisheria, pamoja na 
changamoto zingine nyingi. Tunataka kiongozi atakayesimamia uhuru wa kujieleza kwanza kwa kufuta 
sheria kandamizi na zinazominya demokrasia, haki, na utawala bora.

(x) Uwekezaji na Ulinzi wa Matumizi ya Tehama
Katika ulimwengu na karne hii ambapo teknolojia inakuwa kwa kasi, taifa linahitaji kuwekeza vilivyo 
katika uwanda huo. Hata hivyo, ukuaji wa teknolojia unakuja na changamoto zake ambazo zisipowekewa 
tahadhari na udhibiti zinaweza kuleta madhara makubwa kwa taifa. Tunahitaji kiongozi atayeheshimu 
na kuwekeza katika teknolojia lakini pia aheshimu uhuru wa mawasiliano ya watu na haki ya faragha 
kwa kulinda taarifa za watumiaji wa mitandao.
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1.1 UTANGULIZI
1.1.1 Asili na Mantiki ya Ilani ya Azaki

Hii ni Ilani ya pili ya uchaguzi kutolewa na Asasi za Kiraia (AZAKI) ambayo inafuatia Ilani nyingine kama hii 
toleo la mwaka 2015. Lengo la Ilani ya Uchaguzi ya AZAKI ya 2015 lilikuwa ni kuweka wazi matakwa ya 
AZAKI juu ya Tanzania Tuitakayo kupitia mchakato wa uchaguzi. Asili yake hasa ni maazimio ya mkutano wa 
watetezi wa haki za binadamu uliofanyika kwa mara ya kwanza tarehe 24 Julai 2015. Lengo la mkutano ule 
lilikuwa ni kutathmini nafasi ya AZAKI katika michakato ya kidemokrasia ikiwemo uchaguzi mkuu. Mkutano 
huo uliazimia pamoja na mambo mengine, kuundwa kwa kikosi kazi kitakachoandaa rasimu ya ilani kwa 
niaba ya AZAKI mwaka 2015. Ilani ilipatikana na kutumika mwaka huo 2015 na hata baada ya uchaguzi mkuu. 

Kama ilivyokuwa katika Ilani ya awali, nia hasa ya Ilani hii ya sasa ya AZAKI ni kutoa mwongozo kuhusu 
namna mbavyo vyama vya siasa, wagombea wa uchaguzi, Tume za Taifa za Uchaguzi (Zanzibar na Tanzania 
Bara), vyombo vya usalama, serikali, na wananchi wote kwa ujumla wanatakiwa kushiriki katika uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa (SM) wa 2019 na uchaguzi mkuu wa 2020. 

Aidha, Ilani hii ya pili ya AZAKI imechagizwa na maazimio ya wawakilishi wa AZAKI kutoka nchi nzima 
katika mkutano uliofanyika mnamo tarehe 4 Julai 2019.  Lengo la mkutano huu wa Julai 2019 ulikuwa ni 
kufanya tathmini ya Ilani ya AZAKI ya mwaka 2015. Katika mapitio hayo, kuna masuala kadhaa yalijitokeza 
na kubainishwa kwa mafanikio ya utekelezaji wa Ilani ya AZAKI ya Uchaguzi ya 2015. Masuala hayo 
yamebainishwa katika Ilani hii. Aidha, kuna changamoto ambazo wana AZAKI walizibaini katika utekelezaji 
wa Ilani ya awali. Ikaazimiwa ya kwamba, masuala ambayo bado ni changamoto yaingizwe katika Ilani hii 
kwa kujumuishwa na mengine yaliyojitokeza katika kipindi hiki tokea mwaka 2015. 

Kwa kuwa viongozi wa AZAKI za Tanzania wameamua kwa dhati kujenga jamii inayozingatia misingi ya 
uhuru, haki, udugu na amani: wameamua kuandika Ilani hii kwa niaba ya Wananchi, kwa madhumuni ya 
kuhakikisha kwamba uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu unafanyika kwa kuzingatia sheria 
na matakwa ya wananchi, na pia kwa ajili ya kuhakikisha kwamba Tanzania inaongozwa na Serikali yenye 
kufuata misingi ya demokrasia na utawala bora.

Sura ya 1
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1.1.2 Lengo la Ilani ya Uchaguzi ya Azaki

Ilani hii ni matakwa ya AZAKI kuelekea na baada ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa 2019 na uchaguzi mkuu 
wa 2020 kuhusu Tanzania Tuitakayo. 

Ilani hii imekusudiwa kutoa mwongozo kwa serikali, vyama vya siasa, wagombea wa nafasi mbalimbali za kisiasa 
wakati wa uchaguzi, wapiga kura na viongozi watakaoshinda chaguzi ili kutambua vipaumbele vya kisheria, 
kijamii, kidemokrasia na kadhalika katika kutekeleza wajibu wao kwa manufaa ya taifa na watu wake wote.  

Demokrasia ni mfumo wa serikali ambapo wananchi wote ni sawa mbele ya sheria na wanashiriki 
katika kufanya maamuzi ya kitaifa juu ya masuala ya umma. Wakati mwingine wananchi hushiriki 
moja kwa moja. Hii ina maana kwamba, wao hupiga kura moja kwa moja kwenye masuala kama 
vile sheria na katika chaguzi na pia huwakilishwa na viongozi wao waliowachagua. Ni utawala wa 
watu na watawala hutawala kwa ridhaa ya watu.

Aidha, wadau wote wa uchaguzi wanashauriwa watumie Ilani hii kama mwongozo kwa lengo la kufanikisha 
uchaguzi kuwa huru, haki na wenye kuzingatia sheria na Katiba ya Jamhuri wa Muungano wa Tanzania. 

1.2  UHALALI WA AZAKI KUTOA ILANI YA UCHAGUZI

AZAKI zote ambazo ni sehemu ya uandaaji wa Ilani hii zimesajiliwa kisheria na zinafanya kazi kwa mujibu 
wa sheria na taratibu mbalimbali za JMT. Aidha, kama taasisi huru kisheria, AZAKI zinawajibu wa kushiriki 
katika shughuli na maamuzi ya umma kwa mujibu wa Katiba ya JMT ya 1977. Kufanya yote haya pia ni haki 
ya kidemokrasia kwa AZAKI na wananchi wote. 

Japo jamii ya kitanzania ina masuala mengi sana ambayo ni vipaumbele kwao, Ilani hii imeakisi yale 
ambayo ni muhimu na ya kimkakati siyo tu kwa ustawi wa wananchi wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (JMT), bali pia, taifa zima la JMT. Ubainishaji wa mahitaji hayo umefanyika kwa ustadi 
mkubwa hasa kwa kuzingatia uzoefu wa AZAKI wa ufanyaji kazi na jamii kila sehemu hapa nchini. 

Ibara ya 8 ya Katiba ya JMT ya 1977 inatilia mkazo suala la demokrasia. Ibara hiyo inabainisha ya kwamba (nukuu): 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi inayofuata misingi ya demokrasia na haki ya kijamii, na 
kwa hiyo wananchi ndio msingi wa mamlaka yote, na serikali itapata madaraka na mamlaka yake 
yote kutoka kwa wananchi kwa mujibu wa Katiba hii. Serikali itawajibika kwa wananchi, wananchi 
watashiriki katika shughuli za serikali yao kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii.

Kwa hivyo, ni muafaka kwa wana AZAKI kushiriki katika mchakato wa uchaguzi kwa njia hii na nyinginezo 
kama haki na wajibu wetu kwa pamoja. 

1.3  TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA ILANI

Kwa mujibu wa tathmini ya AZAKI, imebainika na kuonekana kuwa, katika kipindi cha miaka minne iliyopita  
serikali ya JMT kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na vyama vya siasa na AZAKI, 
imetekeleza majukumu yake kwa mafanikio makubwa. Mafanikio hayo ni pamoja na (baadhi tu kwa hapa):-

(i) Kuendelea kwa hali ya amani na utulivu nchini.
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(ii) Uboreshaji wa elimu kwa kuakisi hali ya watu wa kipato kidogo. Mfano utekelezaji wa sera (maagizo) ya 
elimu bure kwa shule za msingi na sekondari za umma.

(iii) Uboreshaji wa huduma za afya ikiwa ni pamoja na kujenga au kupanua vituo vya afya sehemu 
mbalimbali hapa nchini.  

(iv)  Ulinzi na usimamizi mzuri wa rasilimali za umma.

(v) Kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato ya ndani kutoka vyanzo mbalimbali.

(vi)  Kuziba mianya ya ufujaji wa fedha na mapato mengine ya umma.

(vii) Uanzishaji na uendelezaji wa miradi mikubwa ya kiuchumi kwa ufanisi wa hali ya kuridhisha (tofauti 
na miaka mingine). Miradi hii ya kimkakati kiuchumi ni pamoja na ujenzi wa reli ya kisasa, upanuzi wa 
uwanja mkubwa wa ndege wa Dar es Salaam na ununuzi wa ndege na kuanzisha safari nje ya nchi. 

(viii) Utekelezaji wa mipango mikubwa ya kiutawala na kisheria ikiwa ni pamoja na kuhamishia serikali 
Dodoma, kurahisisha upatikanaji wa hati miliki za ardhi, kuanzisha Mahakama Kuu kitengo cha Makosa 
ya rushwa na Uhujumu Uchumi, kuimarisha utendaji kazi wa vyombo vya kisheria na kadhalika.  

(ix) Utekelezaji mkubwa wa dhima ya Tanzania ya Viwanda. 

Hata hivyo, katika utekelezaji huo, mapungufu kadhaa yameonekana. Mapungufu hayo ni pamoja na 
utungwaji wa sheria kandamizi dhidi ya baadhi ya haki za msingi za binadamu; na, baadhi ya maamuzi 
ya kiutawala mfano agizo la kutoruhusu mwanafunzi kurudi shuleni baada ya kujifungua. Aidha, serikali 
kusitisha na kuamua kutoendelea na mchakato wa upatikanaji wa Katiba mpya ya JMT. 

Baadhi ya changamoto nyingine, kama ambavyo imefafanuliwa zaidi katika Ilani hii ni ongezeko kubwa la 
matukio ya ukikwaji wa haki za binadamu na demokrasia nchini; kupungua kwa uhuru wa kujieleza; kubinywa 
kwa haki za kisiasa; na, kudhibiti uhuru wa kujumuika  na kufanya kazi za utetezi nchini. 

1.4  MUUNDO WA ILANI

Kimuundo Ilani hii imezingatia sura zilizowekwa kulingana na vipaumbele vya AZAKI. AZAKI zimeazimia ya 
kwamba, vifuatavyo ndiyo vipaumbele vya masuala ya kuzingatia katika kipindi hiki cha uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa wa 2019 na uchaguzi mkuu wa 2020. Vipaumbele vikuu ni masuala ya:-

(i) Ulinzi, usalama na utekelezaji wa haki za binadamu na utawala bora.
(ii) Ukatiba na utawala wa sheria. 
(iii)  Uchumi jumuishi na endelevu.
(iv) Ulinzi na usimamizi wa rasilimali za umma.
(v) Usawa wa kijinsia na makundi maalum.
(vi) Upatikanaji na unafuu wa huduma za kijamii.
(vii) Amani, usalama na mshikamano wa kimataifa.
(viii) Tanzania na diplomasia ya kikanda na kimataifa.
(ix)  Uhuru wa kujieleza, kujuika na kukutana. 
(x) Uwekezaji na ulinzi wa matumizi ya TEHAMA.

Vipaumbele vyote hivyo vimefafanuliwa kwa undani katika sehemu zinazofuata za Ilani hii. Kila kipaumbele 
kimefafanuliwa na Sura ya Ilani hii. Ukijumuisha na sura ya utangulizi, Ilani hii ina jumla ya sura kumi na tatu.  
Uchaguzi wa sura hizo umezingatia masuala mbalimbali kama ilivyobainishwa hapo juu. Aidha, aina zote za 
haki za binadamu na misingi ya utawara bora vimezingatiwa. 
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1.5 SIFA ZA KIONGOZI ANAYEFAA KWA MUJIBU WA ILANI

Ili wapiga kura waweze kuchagua kiongozi atakayeweza kusimamia maendeleo ya nchi na kuhakikisha amani 
ya nchi inazidi kudumu, haina budi kuwa na vigezo vya kiongozi bora. Vigezo hivyo ndiyo dira inayoongoza 
asasi zote na wananchi kwa ujumla kuwapigia kura wanaotafuta ridhaa ya kuingia madarakani.

Hivyo basi, kwa kutambua umuhimu huo na pasipo kuathiri masharti ya kisheria ya jambo hili, inapendekezwa 
ya kwamba, kiongozi anayefaa kuiongoza Tanzania Tuitakayo ni:-

(i) Mtetezi, mlinzi na msimamizi wa Katiba na haki za binadamu. Hii ni sifa kuu kwa kiongozi yeyote yule 
kuanzia ngazi za chini za serikali mpaka ngazi za juu. 

(ii) Awe na utashi na busara za kiuongozi na asiyekubali kupitisha na kusimamia sheria mbaya ikiwa ni 
pamoja na zile zenye kukandamiza haki za binadamu.

(iii) Ni muwazi katika utendaji kazi wa serikali na anayethamini ushirikishwaji wa wananchi katika 
mipango ya umma kwa maendeleo ya taifa. 

(iv) Ni muwajibikaji na aliye tayari kufanya maamuzi yenye tija kwa taifa pamoja na kuwawajibisha 
viongozi wengine wa umma wanaposhindwa kutekeleza majukumu yao bila kuvunja sheria za nchi.

(v) Ni mwadilifu, asiyetoa wala kupokea rushwa, mzalendo kwa nchi yake na aliye tayari kuondoa mifumo 
ya rushwa na ubadhirifu nchini.

(vi) Ni mahiri katika kusimamia na kulinda rasilimali za nchi yetu ikiwemo kupinga mikataba ambayo 
haina tija kwa nchi yetu.

(vii) Kiongozi anaye amini kwa dhati katika misingi ya usawa wa kijinsia kwa mapana yake.

(viii) Ni mbunifu mzuri , asiye kaa na kusubiri maelekezo toka juu  na asiye yumbishwa kwa kufuata 
maelekezo kutoka kwa yeyote yasiyo zingatia sheria, taratibu na kanuni  za nchi zilizowekwa  kwa 
mujibu wa  Katiba ya Jamhuri ya Muungano Tanzania.

1.6 TUNU ZA TAIFA

Katika uchaguzi wa JMT, kunahitajika viongozi watakaoenzi na kuzingatia tunu nne za taifa, ambazo ni:- 

(i) Lugha ya Kiswahili.
(ii) Muungano.
(iii)  Utu na udugu.
(iv)  Amani na utulivu.
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2.1 UTANGULIZI

Jukumu la ulinzi na usalama wa raia na mali ni majukumu ya kisheria ambapo, serikali kupitia vyombo 
vyake na mifumo yake ya kiutendaji, ina jukumu la awali kabisa kuhakikisha haki za binadamu zinalindwa na 
kuendelezwa kwa mujibu wa sheria za nchi (zisizokandamizi) na mikataba au maazimio ya kikanda pamoja 
nay a kimataifa. Halikadhalika, usimamizi, utekelezaji na uendelezaji wa haki za binadamu na utawala bora ni 
jukumu la serikali. AZAKI huwa zinatekeleza jukumu hili kama sehemu ya kuisaidia serikali. 

2.2  TATHMINI FUPI YA ILANI ILIYOPITA KUHUSU ULINZI NA USALAMA 
2.2.1 Mafanikio 

Serikali ya JMT na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) zinatambua umuhimu wa kulinda, kusimamia haki na 
kuimarisha utawala bora na umoja wa kitaifa. Katika kipindi kilichopita, pande zote mbili za JMT zimeweza 
kusimamia vizuri maendeleo katika nyanja mbalimbali za kiuchumi, kifedha na kiutawala kwa lengo la 
kuweka mazingira ya kuimarisha ukuaji wa uchumi na huduma za jamii. Baadhi ya maendeleo makubwa 
yanayoshuhudiwa ni pamoja na mabadiliko katika utumishi wa umma (kuimarisha uwajibikaji), SM, usimamizi 
wa fedha za umma na maboresho ya mifumo ya usiamizi wa sheria mbalimbali. Aidha, hakujawa na hatari 
yeyote kubwa dhidi ya JMT. 

2.2.2 Mapungufu

Hatahivyo, pamoja na jitihada zilizocuhukuliwa katika kulinda na kusimamia utawala bora na haki za binadamu 
bado yapo maeneo ambayo yanalalamikiwa kutokana na mapungufu. Miongoni mwa maeneo hayo ni 
kuwepo kwa rushwa na uhujumu uchumi; na, kuwepo utaratibu wa kufanya maamuzi yenye usumbufu na 
kupelekea kuathiri haki za binadamu. Mfano, maamuzi ya bomoabomoa nyumba za watu pasipo kuwapatia 
fidia eneo la kando ya barabara ya Ubungo-Kimara kwa hoja kuwa, ni wavamizi wa eneo hilo.  

Aidha, vyombo vya dola, hasa Polisi, utendaji wake umelalamikiwa na baadhi ya wanasiasa kuwa ni wa 
kiupendeleo hasa katika kuruhusu na kuzuia mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa. Ongezeko la uhitaji wa 
kipato na ugumu wa maisha, vimechangia kuongezeka kwa vitendo vya uhalifu vikijumuisha vijana wadogo 
na familia masikini mfano utumikaji wa kingono na usafirishaji haramu wa binadamu. 

Sura ya 3
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Vilevile, hali inaonyesha kuwa, kuna udhoofu wa usimamizi na kuheshimu misingi ya utawala bora. Kwa 
mfano, kumekuwa na matumizi mabaya ya madaraka ya kisheria kwa baadhi ya wakuu wa mikoa na wilaya 
hasa Tanzania Bara. Haki za kupata habari na kutoa maoni nazo zimebinywa kwa kiasi kikubwa. Kwa mfano, 
kuna hali ya kutia shaka ya kufungiwa kwa vyombo vya habari na kupotea kwa wanahabari. Aidha, kuzuia 
matangazo ya Bunge kuwa mubashara ni ishara ya kupungua kwa uhuru huo. 

Vitendo vya mauaji na utekaji vinavyofanywa na ‘watu wasiojulikana’ vimeongezeka katika kipindi hili bila 
ufumbuzi wa kueleweka. Uhuru wa kujumuika na kufanya kazi wa AZAKI umebanwa sana katika kipindi hiki 
kupitia kutungwa na kusimamiwa kwa sheria na kanuni mbalimbali ndani ya miaka hii minne.  

2.3 TAMKO LA ILANI KUHUSU ULINZI NA USALAMA
Kwa kuwa masuala ya ulinzi, usalama, haki za binadamu na utawara bora ni nguzo muhimu sana ya 
maendeleo jamii nzima na taifa, hivyo basi:-

(i) AZAKI kwa niaba ya taifa letu tunahitaji kuona viongozi watakaosimamia kipaumbele hiki haswa 
katika kipindi hiki ambacho suala la usalama wa watu na mali zao ni tatizo.

(ii) AZAKI tunataka viongozi wajao wawe ni wale watakaosimamia misingi ya haki za binadamu na utawara 
bora kulingana na mikataba mbali mbali ya kikanda na kimataifa ambayo nchi yetu Tanzania imeridhia.

(iii) Aidha, AZAKI tunataka viongozi watakao chaguliwa wahakikishe kwamba masuala ya ulinzi, na usimamizi 
wa haki za binaadamu, demokrasia na utawala bora yanafanyiwa kazi kwa kufuata misingi ya katiba, 
na sheria katika serikali zote mbili ya JMT na SMZ ili kukuza uwajibikaji, ufanisi na tija kwa maendeleo 
ya nchi yetu. 

(iv) Vilevile, suala la umaliziaji wa mchakato wa Katiba mpya litiliwe mkazo na viongozi wote watakaochaguliwa.

2.4 UFAFANUZI ZAIDI WA ILANI KUHUSU ULINZI NA USALAMA
2.4.1 Uhuru wa Kujieleza
2.4.1.1 Hali Ilivyo Sasa

Katika Ilani iliyopita ya mwaka 2015 imependekeza kuona baada ya uchaguzi Tanzania yenye kuzingatia 
uhuru wa kutoa maoni, kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari na kupata habari. Hali ilivyo hivi sasa 
uhuru wa vyombo vya habari umefinywa ambapo baadhi ya vyombo vya habari vilifungiwa na vengine 
kutozwa faini kwa kuandika habari ambazo kwa madai ya kwamba zinahatarisha usalama wa taifa. Baadhi 
ya watu wamewekwa ndani kutokana na kutumia haki yao ya kutoa maoni. Kwa mfano,  ripoti za miaka 
ya hivi karibuni kuhusu hali ya Watetezi wa Haki za Binadamu kwa ujumla zilizotolewa na Mtanzano wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kwa 
pamoja zinaonyesha uwepo wa watu mbalimbali waliokamatwa na kuwekwa kizuizini mara kadhaa kwa 
kutoa maoni yao bila kukiuka misingi ya Katiba. 

2.4.1.2   Jitihada Zilizochukuliwa

Jitihada zimechukuliwa na taasasi za kiraia kudai marekebisho ya vifungu mbali mbali vya sheria ambavyo 
vinakandamizi uhuru wa kujieleza lakini bado madai yao hayajapewa uzito unaosatahiki. Hata hivyo jitihada 
zinaendelea, AZAKI zimeendelea kujengea taasisi mbali mbali vikiwemo vyombo vya habari na jamii uelewa 
juu ya haki na wajibu. Hili limefanyika kwa kushirikisha pia vyombo mbalimbali vya serikali ili kuhakikisha haki 
ya kujieleza inasimamiwa na kukuzwa.
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 2.4.1.3   Tamko la Ilani Kuhusu Uhuru wa Kujieleza

Katika Ilani hii tunapenda kuona baada ya uchaguzi JMT ikiwemo Zanzibar inazingatia uhuru wa kutoa maoni, 
kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari na wananchi kupata habari bila ya pingamizi. Katika kufanikisha 
hili sheria zinazo athiri uhuru huo zifayiwe marekebisho mfano sheria ya vyombo vya habari ya Tanzania Bara 
na ya Zanzibar.

2.4.2 Uhuru wa Kukutana na Kujieleza
2.4.2.1  Hali Ilivyo Sasa

Haki ya kujumuika pamoja na raia wengine ni mojawapo ya haki za msingi kwa raia wa Taifa lolote lile. 
Katika kipindi hiki imeonekana maandamano, mikutano ya hadhara hasa kwa vyama vya upinzani imepigwa 
marufuku kwa madai ya kuhatarisha amani ingawa mikutano ya chama tawala inaruhusiwa. Hali hii inaonesha 
kuwepo kwa upendeleo kinyume na matakwa ya katiba na sheria.
 
2.4.2.2  Jitihada Zilizochukuliwa

AZAKI, vyama vya siasa wananchi na wadau wengine wamejitahidi kapigania kuwepo uhuru wa kukutana 
na kujieleza lakini bado vilio vyao havijapata kushughulikiwa, ila ukandamizi unazidi kujitokeza kutokana na 
kufanyia marekibisho ambayo yako kinyume na madai yao. Kwa mfano, AZAKi zimefanya kazi kubwa kukutana 
na viongozi wa serikali, wabunge na wadau mbalimbali katika taasisi za uma ili kushawishi marekebisho ya 
sheria na sera zinazokandamiza haki ya kujumuika.

2.4.2.3  Tamko la Ilani Kuhusu Uhuru wa Kukutana na Kujieleza

Ilani hii inawataka viongozi wanaohitaji ridhaa ya kuongoza taifa kupitia uchaguzi wa 2020 kuhakikisha haki hii 
ya kujumuika na kufanya maandamano inalindwa na kuheshimiwa kama ilivyo elezewa katika Katiba na sheria.

2.4.3 Ushirikishwaji wa Wananchi Katika Mipango na Maamuzi
2.4.3.1  Hali Ilivyo Sasa

Mpango wa ushirikishwaji wa wananchi kupitia ugatuzi wa madaraka kutoka katika serikali kuu kwenda kwa 
wananchi umeweza kufanyika katika serikali zote mbili (JMT na SMZ). Mwaka 2014 Baraza la Wawakilishi 
lilitunga Sheria ya Serikali za Mitaa Zanzibar ambayo utekelezaji wake ulianza mwaka 2016. Ilipofika mwaka 
2017, SMZ ilifanya majaribio kwa kufanya ugatuzi wa madaraka kutoka serikali kuu kwenda SM ambako 
ndiko wananchi wako wengi. Ugatuzi huo ulifanyika katika sekta tatu ambazo ni sekta ya afya ya msingi, 
sekta ya elimu kwa upande wa elimu ya msingi na sekta huduma za ugani katika kilimo.  

Michakato muhimu kama ya uandaaji wa bajeti ya taifa ya kila mwaka, bado imekua na changamoto mbalimbali. 
Pamoja na uwepo wa ushiriki wa wadau mbalimbali wakiwemo wabunge katika upitishaji wa bajeti hizo, bado 
ushiriki wa wananchi katika uandaaji wa bajeti umekua ni mdogo sana hasa katika ngazi ya SM.

2.4.3.2 Jitihada Zilizochukuliwa

Utekelezaji wa Ugatuzi wa madaraka kwa upande wa Zanzibar ulianza kwa majaribio mwaka 2017 ambao 
ulionesha muelekeo mzuri. Hata hivyo, kuna changamoto mbalimbali zinazokabili utendaji wamamlaka ya 
serikali za mitaa hadi serikali kuu katika serikali zote mbili. Hadi sasa mamlaka ya wananchi katika vyombo 
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vilivyoanzishwa yakiwemo baraza la kata na kamati za ushauri za Shehia hayaonekani (Zanzibar). Haieleweki 
ni kwa namna gani wanashiriki katika maamuzi katika shughuli za maendeleo na ukuaji wa uchumi wa nchi, 
huduma za  jamii na maisha yao kwa ujumla. 

2.4.3.3 Tamko la Ilani Kuhusu Ushirikishwa wa Wananchi Katika Mipango na Maamuzi

Viongozi watakao chaguliwa wakiwemo wabunge na wawakilishi (na serikali):-

(i) Wanahitaji kuweka mikakati thabiti ya uendelezwaji wa utekelezaji wa sheria za SM ili kuwa na 
mipango na mifumo bora ya serikali za mitaa ambayo inalenga kupeleka madaraka kwa wananchi. 

(ii) Ihakikishe inaboresha sheria za serikali za mitaa ili ziweze kuwa wajibisha viongozi wa vijiji/ mitaa 
ambao hawashirikishi wananchi kwenye zoezi la kuibua, kupanga na kusimamia miradi katika 
maeneo yao. 

(iii) Waweke utaratibu utakaweza kuzibana serikali za mitaa/ serikali kuu kuheshimu maamuzi ya vikao 
halali vya serikali za mitaa/ vijiji vilivyobainisha vipaumbele vya wananchi na hivyo ndivyo vipewe 
fedha kwa utekelezaji.

(iv) Utaratibu wa matumizi wa kodi zinazokusanywa katika ngazi za Halmashauri zikiwemo maegesho 
ya magari, mabango ya matangazo na fedha zinzokusanywa kutoka kwa wafanya biashara wadogo 
ziwe zinabaki katika halmashauri ili kuziimarisha kifedha.

(v) Kuhakikisha wananchi kuanzia ngazi ya vijiji/ mitaa kupitia serikali zao wanashiriki ipasavyo katika 
kutunga na kuboresha sera zanchi badala ya kuwa watekelezaji tu.

(vi)  Iwaelimishe wananchi kuhusu ulipaji kodi na ihakikishe inakusanyakodi nakutumia mapato ya kodi 
hizo kwa manufaa ya wananchi.

2.4.4 Haki za Makundi Maalum
2.4.4.1  Hali Ilivyo Sasa

Haki za makundi maalum ni haki zote za binadamu katika makundi mbalimbali ya watu wanaotakiwa kupewa 
uangalizi maalum kwa sababu ya hali ya mazingira magumu wanayokutana nayo katika jamii. Makundi haya 
ni kama vile watoto, vijana, watu wenye ulemavu (WWU), wakimbizi, wazee, wanawake na makundi mengine 
madogo katika jamii mfano wadzabe (wanaoishi kimila hasa kwa kuotota matunda na kuwinda). 

Kwa kuwa haki za watu walio katika makundi haya zimeainishwa katika haki za binadamu kiujumla wake, 
kumekuwepo na usahaulifu wa mamlaka husika na wananchi kuwa, makundi haya yanahitaji uangalizi 
maalum kutokana na hali yao ya wepesi wa kuathirika na mazingira wanayokutana nayo katika maisha. 
Mathalani, mauaji ya watu wenye ualbino nchini, sheria kandamizi dhidi ya wanawake na watoto na pia 
ukosefu wa hifadhi ya jamii kwa wazee na makundi mengine ya pembezoni.

2.4.4.2  Jitihada Zilizochukuliwa

Jitahada za mkusudi zimechukuliwa kushuhulikia madai ya makundi haya ya kiwemo kutungwa kwa 
na kupitishwa sheria ya kumlinda mtoto na kuanzishwa kwa pensheni jamii kwa wazee wote (universal 
pension scheme) waliofikia umri wa miaka 70 mwaka 2017 (Zanzibar).  Kuwepo fursa kwa nafasi za ajira kwa 
watu wenye ulemavu, kunazishwa kwa mifuko ya vijana katika halmashauri ambapo asilimia 2 ya bajeti ya 
Halamshauri inaingizwa katika mfuko wa vijana - ingawa ni vijana wachache ndiyo wameshafikiwa hadi sasa 
kupitia vikundi vya ujasiliamali. Vilevile, Mamlaka za SM zote (Tanzania Bara) zinatakiwa kutenga asilimia 10 
kutoka katika makusanyo yao kwa ajili ya wanawake (4%), vijana (4%) na WWU (2%).   
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2.4.4.3  Tamko la Ilani Kuhusu ya Makundi Maalum

Ilani hii inawataka viongozi watakaochaguliwa wazingatie na kutoa kipaumbele haki za makundi maalum ili 
kuleta usawa kwa binadamu wote. Serikali ya JMT ianzishe pensheni jamii kwa wazee wote waliofikia umri 
wa miaka 70 ili kuwapunguzi ukali wa maisha.
 
2.4.5 Haki za Kisiasa
2.4.5.1 Hali Ilivyo Sasa

Haki za kisiasa ni haki za msingi katika kutoa fursa kwa wananchi kushiriki  katika shughuli za umma na 
utawala wa nchi. Kila raia ana uhuru wa kushiriki  ipasavyo katika utawala wa nchi yake moja kwa moja 
au kupitia wawakilishi  wake. Kama ilivyotamkwa hapo awali, Ibara ya 8 na 21 za Katiba zinasisitiza kuwa 
mamlaka ya nchi yatatoka kwa wananchi na wananchi wanahaki ya kuchagua na kuchaguliwa. 

Wananchi wana haki ya kushiriki katika mipango na maamuzi yanayohusiana na uendeshaji 
wanchiyao. Katika kipindi cha uchaguzi wa mwaka 2015 na katika chaguzi ndogo wananchi 
wachache wameshiriki katika kuweka viongozi waliopo sasa madarakani. Kwa upande wa Zanzibar 
Uchaguzi wa marudio ulifanyika kwa wananchi wa chache ikilinganisha na walioshiriki katika 
uchaguzi uliofutwa.

Kwa upande wa daftari la wapiga kura linapaswa kufanyiwa mapitio mara mbili ndani ya miaka mitano. Hali 
ilivyo sasa daftari linafanyiwa mapitio mara moja tu tena kwa utaratibu wa haraka sana.  Hali hii imepelekea 
kuathiri dhana ya ushirikishwaji ambayo ni miongoni mwa misingi mikuu ya utawala bora Tanzania.

2.4.5.2   Jitihada Zilizochukuliwa

AZAKI, viongozi na watendaji wa vyama vya siasa wamekuwa wakidai marekebisho ya vifungu vya sheria 
ambavyo vinaminya uhuru wa kisiasa. Hata hivyo, bado hakujawa na mabadiliko ya sheria hizo na  badala 
yake, baadhi ya viongozi wa umma wamekuwa wakitumia vyombo vya dola kuendelea kukandamizi uhuru 
wa kisiasa.  

2.4.5.3  Tamko la Ilani  Kuhusu Haki za Kisiasa

AZAKI tunahitaji:-

(i) Uwepo wa mazingira ya uhuru na ushirikishwaji  kwa wananchi katika utawala wanchi ili kuheshimu  
misingi ya demokrasia na utawala bora Tanzania.

(ii) Kuwepo mfumo wa siasa unaotoa fursa sawa kwa wananchi wote na makundi yote ya kisiasa bila 
ubaguzi au upendeleo na kuwepo kwa uchaguzi huru na wa haki katika mazingira sawa na wezeshi 
kwa wananchi kushiriki  utawala wanchi yao. Mathalani kuhakikisha nafasi ya mwananchi kugombea 
kama mgombea binafsi inakuwepo.

2.4.6 Utawala wa Kitaasisi
2.4.6.1 Hali Ilivyo Sasa

Msingi ya demokrasia na utawala bora unasisitiza umuhimu wa kufanya maamuzi kwa njia ya vikao halali 
vya taasisi husika badala ya mtu mmoja kutoa maamuzi. Tanzania inaongozwa na  utawala wa kikatiba wa 
mgawanyo wa madaraka ambao unajumuisha Mahakama, Bunge na Serikali. Kwa upande wa Zanzibar kuna 
Baraza la Wawakilishi, Mahakama pia na Serikali. 
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Kumejitokeza changamoto kwa baadhi ya viongozi kuingilia mamlaka ya mihimili mingine ya dola na hasa 
kutoa mamamuzi bila ya kushirikisha muhimili husika au idara mahususi ndani ya muhimili. Mfano, kuna 
baadhi ya maamuzi ya Bunge hayajahusisha kamati za kudumu za Bunge. Pia kutengua uteuzi wa baadhi 
ya watumishi wateule bila ya kushirikisha tume ya maadili ya utumishi wa Umma. Aidha, kauli za baadhi ya 
viongozi kwa Mahakama zimeonekana kama ni ‘maagizo’ kwa namna yalivyotolewa. 

2.4.6.2 Jitihada Zilizochukuliwa

Jitihada zimechukuliwa kudai Katiba mpya ambayo ingeweza, kati ya mambo mengine, kudhibiti madaraka 
kwa Rais kwa kuyapunguza kuyapeleka katika mihimili mingine kama njia ya kuboresha teuzi za viongozi 
wa umma. Mfano, uteuzi wa Majaji na Mawaziri, ungeweza kufanyika kwa kushirikisha Bunge na Baraza 
la Wawakilishi badala ya kuwa ni matakwa ya mtu au taasisi moja. Hata hivyo, madai ya Katiba mpya 
hayakufaikiwa na tayari uongozi wa juu wa JMT umeshaweka msimamo wa kutoendeleza mchakato wa 
Katiba mpya uliosimama toke mwaka 2015. 

2.4.6.3   Tamko la Ilani Kuhusu Utawala wa Kitaasisi 

AZAKI tunataka viongozi watakaoteuliwa kuzingatia misingi ya utawala bora kwa kushirikisha vyombo 
husika katika kufanya maauzi yanayohusu utawala na kuzingtia misingi ya kidemokrasia, haki za binaadam 
na utawala bora.
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3.1  UTANGULIZI

Katika Ilani ya AZAKI ya mwaka 2015, masuala ya katiba mpya, utawala wa sheria na mgawanyo wa madaraka 
yalikuwa ni mojawapo ya vipaumbele vikubwa vya AZAKI na Watanzania kwa ujumla. Watanzania walitaka 
kupata viongozi wanaolinda Katiba, wanaoongoza kwa misingi ya utawala bora, kuzingatia na kuweka 
mifumo ya mgawanyo wa madaraka pamoja na upatikanaji wa Katiba mpya.  AZAKI zinaamini kuwa amani, 
utulivu, ustawi wa jamii na maendeleo endelevu ya taifa hutegemea sana misingi ya kikatiba, mgawanyo wa 
madaraka na utawala wa kisheria.

3.2 TATHMINI FUPI YA ILANI ILIYOPITA KUHUSU UKATIBA NA SHERIA 
3.2.1 Mafanikio 

Kwa mujibu wa tathmini ya AZAKI, kiujumla takwa hili halikufanyiwa kazi kwa asilimia kubwa katika utawala 
huu wa awamu ya tano. 

Tanzania kwa muda mrefu sasa imekuwa na changamoto kubwa kuhusu utawala wenye kufuata misingi ya 
sheria na mgawanyo wa madaraka. Utendaji wa viongozi wengi wa serikali hasa wanapotekeleza majukumu 
yao ya kiutawala umekuwa wa kutokuzingatia Katiba, sheria za nchi na wenye kukiuka haki za binadamu. Hali 
hii ya kutokutii na kuheshimu sheria za nchi siyo tu imekuwa ikijitokeza kwa viongozi bali hata kwa wananchi 
wenyewe. Kwa mfano, kuna madai kuwa baadhi ya fedha za umma zimekuwa zikitumika pasipo kufuata 
bajeti iliyoamriwa na Bunge. 

3.2.2 Mapungufu
 
Changamoto ya mgawanyo wa madaraka imezidi kushamiri. Aidha, utawala wa sheria umekumbwa na 
changamoto kadhaa na hadi tunapoandaa Ilani hii ya AZAKI ya 2019/2020 hakuna dalili za kupatikana kwa 
Katiba mpya.  Wizara ya Katiba na Sheria haikuwahi kuonyesha dalili ya kumalizia mchakato wa Katiba mpya 
ulianzishwa na serikali ya awamu ya nne. Hali inatokana na sababu tajwa hapo juu.  

Kwa upande mwingine, serikali imekuwa ikiandaa sheria kadhaa ambazo badala ya kuboresha utawala wa 
sheria , zimekuwa zikiongeza idadi ya sheria kandamizi. Kwa ujumla misingi ya utawala wa sheria, ukatiba na 
mgawanyo wa madaraka bado ni changamoto kubwa katika taifa hili. Masuala yote haya yanahitaji utashi 
wa viongozi wenye maono mbadala – hasa viongozi watakaoweza kusimamia na kulinda Katiba, kuleta 
Katiba mpya, mifumo ya kiutawala inayolinda mgawanyo wa madaraka na utawala wa sheria.

Sura ya 3

UKATIBA NA UTAWALA 
WA SHERIA



12

3.3 HALI YA USIMAMIZI NA ULINZI WA KATIBA YA SASA

Msingi wa ulinzi na usimamizi wa Katiba ya sasa upo katika Katiba yenyewe. Mfano, Ibara ya 26 ya Katiba ya 
JMT ya 1977 inabainisha kuwa, kila mtu ana wajibu wa kufuata na kutii Katiba hii na sheria za nchi. Katiba ya 
Zanzibar ya Mwaka 1984 nayo ina masharti kama hayo. 

Mbali na kukwama kwa hitaji la kuwa na Katiba mpya, kwa sasa kuna mazingira mengi yanadhirisha kuwa 
hata Katiba zinazotumika kwa sasa JMT haziheshimiwi na kulindwa ipasavyo na viongozi walioko madarakani. 
Matukio na maamuzi mengi yamekuwa yakifanyika pasipo kufuata misingi ya kikatiba.
 

Mfano Katiba Zanzibar imeeleza muundo wa Serikali ya Umoja wa Kitaifa. Ila kwa sasa Zanzibar 
hakuna Serikali ya Umoja wa Kitaifa. Katika marekebisho yaliofanywa 2010 pamoja na mambo 
mengine imeondosha nafasi ya Waziri Kiongozi na kuweka Makamo wa Kwanza wa Rais na Makamo 
wa Pili wa Rais. Kwa sasa, kuna Makamo mmoja tu wa Rais kinyume cha takwa la Katiba ya Zanzibar.

Kwa upande wa Tanzania Bara, pia kuna mambo mengi ya ukiukwaji wa Katiba. Kwa mfano, amri ya kuzuia 
mikutano ya hadhara na maandamano ya  vyama vya siasa iliyotolewa na Rais wa JMT. Amri hii inakinzana na 
masharti ya Katiba. Aidha, kama ilivyosemwa hapo awali, maamuzi ya kuzuia kuona majadaliano ya moja kwa 
moja ya Bunge la JMT ni kuwanyima wananchi fursa ya kujua hoja za wawakilishi wao. Vilevile, kumetungwa 
sheria kadhaa zinazovunja misingi ya kikatiba kama vile sheria ya takwimu, sheria ya makosa ya mtandao, 
marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa, sheria ya vyombo vya habari na kadhalika (zimejadiliwa katika 
sehemu nyingine za Ilani hii).  

Hali kama hiyo pia inatekelezwa kwa upande wa Zanzibar ambayo Jeshi la Polisi limezuia kufanyika kwa 
mikutano ya hadhara ya wanasiasa na baadhi ya mijadala na makongamano. Kwa mfano, Kituo cha Katiba 
cha nchini Uganda kilizuiwa kuzindua utafiti wao walioufanya kuhusiana na Serikali ya Umoja wa Kitaifa hapa 
Zanzibar mwezi Agosti 2019. 

3.4  TAMKO LA ILANI KUHUSU UTEKELEZAJI WA KATIBA

Kwa kwa sasa bado hakuna jitihada za kutosha zinazochukuliwa na Serikali zote mbili kuhakikisha katiba 
inalindwa na kuheshimiwa hasa na viongozi waliokula kiapo cha kulinda katiba, basi, kuna haja ya kuwa na 
viongozi wengine wenye nia hiyo. AZAKI tunatambua na kusistiza kuwa, ulinzi na usimamizi wa Katiba ya 
nchi ndio msingi wa utawala bora na utulivu katika taifa lolote lile. Hivyo basi:-

(i) Tunahitaji kupata viongozi watakaolinda na kuheshimu Katiba zote mbili.  
(ii) Watanzania tuwachague viongozi watakaoonekana kujali misingi ya katiba na walio tayari kuongoza 

nchi kwa mujibu wa Katiba.

3.5  UFAFANUZI ZAIDI WA ILANI KUHUSU UTEKELEZAJI WA KATIBA 
3.5.1 Utawala Washeria
3.5.1.1 Maana ya Utawala wa Sheria 

Utawala wa sheria maana yake ni kuwa raia na viongozi wanatii na kuheshimu sheria. Sheria zote zinapaswa 
kutekelezwa na kupitishwa kwa uwazi na ushirikishwaji wa wananchi wote wanaoathiriwa na sheria husika na 
pia kuhakikisha kuna kuwepo na matumizi sahihi ya sheria husika kwa vyombo vyenye jukumu la kutekeleza 
sheria hizo. Vilevile, utawala wa sheria ni pamoja na kuhakikisha misingi yote ya haki za binadamu na usawa 
vinaheshimiwa na kulindwa; na pia, sheria zote zinazotungwa ziheshimu misingi ya haki za binadamu na 
kulinda Katiba.
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3.5.1.2  Hali ya Sasa na Jitihada Zilizochukuliwa 

Madai ya AZAKI ya uwepo wa utawala wa sheria hayakuzingatiwa kwa kiasi kikubwa katika kipindi hiki cha 
utawala. Kwa mfano, viongozi wa ngazi mbalimbali wakifanya maamuzi yasiyozingatia utawala wa sheria na 
hata baada ya kufanya hivyo, viongozi hao hawajachukuliwa hatua za kisheria au kinidhamu. 

3.5.1.3  Tamko la Ilani Kuhusu Utawala wa Utawala wa Sheria 

Ilituweze kuwa na Tanzania yenye kuheshimu utawala wa sheria, mtu mwenye kuutaka uongozi anapaswa 
kuwahakikishia watanzania kuwa:-

(i) Kutakuwa na taifa lenye kuzingatia utawala sheria. Tunahitaji taifa ambalo serikali na watendaji wake 
pamoja na mtu mmoja mmoja na taasisi binafsi wanawajibika na kufanya maamuzi kwa mujibu 
washeria.

(ii) Kuwepo na sheria nzuri, zinazojulikana na wote, zenye kuzingatia misingi ya haki, usawa na usalama 
wa watu na mali zao. 

(iii) Sheria lazima ziwe wazi vya kutosha kwa sababu watu hawawezi kutii sheria ikiwa hawazielewi sheria hizo. 
(iv) Taifa ambalo mchakato wa upatikanaji wa sheria na sera mbalimbali utazingatia uwazi na ushirikishwaji 

wa jamii na makundi mbalimbali ya raia nchini.
(v) Mfumo wa utoaji haki ambao ni huru, imara na wenye kuzingatia weledi, muda na usawa mbele ya sheria.

3.5.2 Mgawanyo wa Madaraka
3.5.2.1  Hali  Ilivyo kwa Sasa Kuhusu Mgawanyo wa Madaraka

Utawala wa sheria unahitaji kuwa mihimili mikuu ya nchi, yaani serikali, bunge na mahakama vinatenganishwa 
na haviingiliani katika utendaji kazi. Kutenganishwa huko kunalenga pia kuzuia watendaji katika chombo 
kimoja kuwa na majukumu katika chombo kingine.

Hali ya sasa inaonyesha kuwa, Tanzania haina mgawanyo sahihi wa madaraka kama ilivyojadiliwa hapo awali. 
Mihimili mikuu ya dola (Bunge, Mahakama na Serikali) zimekuwa vikiingiliana katika utendaji wake wa kila 
siku na wakati mwingine mhimili mmoja kukimbia majukumu yake kwa kisingizio cha kuepusha mgongano 
na mhimili mwingine. 

Changamoto nyingine za kimfumo ni pamoja na wabunge kuwa mawaziri. Kiutawala imekuwa ni vigumu  
kutenganisha chama na serikali au kutenganisha maamuzi ya bunge na serikali. Bunge limeonekana mara 
kadhaa kushindwa kutimiza majukumu yake ya kusimamia serikali kutokana na mfumo wa sasa ambayo Rais 
na mawiziri ni sehemu ya bunge.   

3.5.2.2 Tamko la Ilani Kuhusu Mgawanyo wa Madaraka

Ili kuhakikisha taifa linakuwa na maendeleo endelevu kwa ngazi zote na kwa watanzania wote, tunahitaji:

(i) Viongozi watakaohakisha mgawanyo wa madaraka unapatikana na kuheshimiwa. Mathalani, Serikali 
kutotawala, kuingilia ama kufanya kazi za mhimili mwingine kama Bunge na Mahakama.

(ii) Tanzania ambayo mawaziri hawatokani na wabunge ilikujenga vizuri dhana ya mgawanyo wa 
madaraka na uwajibikaji.
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(iii)  Uwepo wa vyombo huru vya utoaji haki hasa Mahakama; Tume ya Hakiza Binadamu na Utawala Bora 
(CHRAGG); na, Tume za Uchaguzi. Wasimamizi wa uchaguzi ngazi za wilaya wasitokane na chama 
chochote au serikali za mitaa bali tume iwe na watumishi wake watakao ajiriwa.

(iv) Tanzania yenye mfumo wa uongozi ambao hautoi mwanya kwa watumishi wa umma kushika nafasi 
za kisiasa wakiwa na nyadhifa za kiserikali kama ukurugenzi.

(v) Tanzania yenye mfumo wa uongozi ambao hutenganisha shughuli binafsi za kibiashara na uongozi 
wa umma ili kuepuka mgongano wakimaslahi.

(vi) Serikali inayoingia madarakani ipunguze mrundikano wa madaraka kwa watendaji wake. Endapo 
mtu atakuwa mbunge asiwe mkuu wa mkoa/ wilaya wala mjumbe kwenye Bodiza Mashirika ya 
umma.

(vii) Serikali kuu isimamie vizuri dhana ya ugatuzi kwa kupeleka madaraka mikoani na kuacha kuingilia 
mapato na kazi za serikali za mitaa

3.5.2.3  Uhitaji wa Katiba Mpya

Mchakato wa Katiba mpya ulikuwa shirikishi na watanzania wengi walishiriki na kutoa maoni yao miaka 
ya 2013 hadi 2015. Katiba iliyotokana na Bunge la Katiba na ile ilyotokana Tume ya Katiba mpya (Tume ya 
Warioba), zote kwa pamoja zilikuwa zimebeba mawazo ya watanzania kwa asilimia kubwa.  Watanzania wana 
amini endapo Tanzania itapata katiba mpya mambo mengi yanayohusu mfumo wa utawala, mgawanyo 
wa madaraka, utawala wa sheria, haki za binadamu, rasilimali za nchi, rushwa na utawala bora zitakuwa 
zimetatuliwa kwa asilimia kubwa.
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4.1 UTANGULIZI

Tanzania ni nchi inayoongozwa na Dira ya Maendeleo Taifa 2025 pamoja na Mpango wa Pili wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano (FYDP II) katika juhudi za kufikia maendeleo ya kiuchumi na ustawi wa jamii. Taarifa rasmi 
zinaonesha kuwa uchumi wa Tanzania umekua ukikua kwa wastani wa asilimia 7 katika miaka ya hivi karibuni. 
Kwa kadiri ya taarifa za Serikali ukuaji unakadiriwa kuongezeka hadi kufika asilimia 7.3 ifikapo mwaka 2019/ 
2020. Hata hivyo, taarifa ya Benki ya Dunia ya 2019 imeonyesha kuwa ukuaji utakuwa chini ya kiwango hiki.

Pamoja na kuongezeka kwa tarakimu zinazoashiria ukuaji wa uchumi mkuu, bado ukuaji huo haujawa dhairi 
kwenye maisha ya walio wengi hasa watu wa kipato kidogo. Haujaleta ajira na vipato vingi na haujapunguza 
umasikini kwa kiasi kikubwa katika jamii. 

Ili kuleta tija kwenye ngazi zote za jamii, nadharia ya uchumi jumuishi; ajira zenye staha na tija; ustawi wa jamii; 
na, usalama wa mali zao, ni masuala yanayopaswa kutiliwa mkazo na kila mgombea au chama kinachotaka 
madaraka ya kuongoza umma.

4.2  MAANA NA MANTIKI YA UCHUMI JUMUISHI

Uchumi jumuishi ni uchumi unaonufaisha kila mwananchi katika nyanja zote zikiwemo za kisiasa na kijamii. Vilevile, 
uchumi wa aina hiyo unaweza kulinufaisha taifa moja kwa ujumla au mataifa mengi yaliyokubaliana na kuungana. 

Katika mazingiria ya uchumi huria ni wazi kwamba serikali sio muendeshaji pekee wa uchumi bali inatakiwa 
wadau mbalimbali (wakiwemo watu masikini na walio pembezoni) wachangie katika kujenga uchumi wa 
taifa lao ambapo wanunuzi na wauzaji wa bidhaa na huduma hufanya kazi kwa uhuru chini ya uangalizi 
mdogo wa serikali. Serikali inao wajibu wa kuweka mazingira rafiki na ya kuvutia ya kisera, kisheria na 
kiudhibiti ili sekta binafsi iweze kuwa injini ya ukuaji na uendeshaji wa uchumi.

Ifahamike kuwa, katika dhana hii ya kiuchumi, lengo halipaswi tu kuwa ni kukua kwa uchumi bali 
uchumi ukue na kuwanufaisha wananchi. Unatakiwa kuwa na ukuaji unaoleta ajira zenye staha, 
unaoleta vipato endelevu, unaopunguza umasikini, ulio shirikishi, ulio endelevu, unaojali mazingira, 
unaojali haki za binadamu na utawala bora.

AZAKI tunaamini na kushauri kuwa, kupima kiwango cha ukuaji wa uchumi ni lazima kuhakikisha maeneo 
yote muhimu yanazingatiwa kwa sababu kama kutakosekana moja wapo linaweza kusababisha udumavu au 
kutokukua kabisa kwa uchumi. Pamoja na kukuza uchumi wa Taifa ni vyema kupima na kujiridhisha kwamba 
uchumi wa raia mmoja mmoja unakua pia. 

Sura ya 4

UCHUMI JUMUISHI NA 
ENDELEVU
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4.3 TATHMINI FUPI YA ILANI ILIYOPITA KUHUSU UCHUMI JUMUISHI
4.3.1 Mafanikio 

Serikali ya awamu ya tano imefanya kazi kubwa sana katika kukuza uchumi wa kitaifa. Juhudi hizi ni pamoja na:-

(i) Kuboresha miundo mbinu ikiwemo miundombinu ya nishati kama vile umeme wa mto Rufiji, 
barabara, reli, viwanja vya ndege na bandari. Lengo ni  kurahisisha biashara na shuguli nyingine za 
kiuchumi kufanyika kwa urahisi  na haraka.

(ii) Kuimarisha biashara kwa wafanyabiashara ndogondogo (wamachinga) kwa kuwaongezea unafuu 
wa kulipa ushuru wa Shilingi elfu 20 kila mwaka. Hali hii imechangia pia kurasimisha biashara hizi na 
kuongeza usalama wao ukilinganisha na hapo awali walipokuwa hawatambuliki na kunyanyasika sana.

(iii) Kufufua shirika la ndege la serikali (ATCL) kwa kununua ndege mpya kwa hela taslimu. Hii ni hatua 
muhimu ambayo itatanua wigo kwa Watanzania kufanya biashara nje na ndani ya nchi pamoja na 
kupanua sekta ya utalii nchini.

(iv) Katika bajeti ya mwaka 2019/ 2020 serikali imejitahidi kutekeleza mpango wa kuboresha mazingira 
ya kiudhibiti katika kuanzisha na kuendesha biashara. Mpango huu ujulikanao kama Blue Print 
umeanza kutekelezwa rasmi katika mwaka wa fedha 2019/ 2020. 

(v) Kudhibiti mianya mingi ya wizi na utoroshwaji wa mali na rasilimali za taifa kama vile madini. Jambo 
hili limepelekea ongezeko la pato la ndani katika kipindi cha miezi mitano ya kwanza ya mwaka 
2018/ 2019 (Julai - Novemba), makusanyo ya ndani (ikijumuisha mapato ya Halmashauri) yalifikia TZS 
7.37 trlioni sawa na 88.9% ya makadirio ya TZS 8.30 trilioni  katika kipindi hicho.

(vi) Kuongezeka kwa mapato yasiyo ya kodi – kutokana na kuimarishwa kwa ufuatiliaji kwenye taasisi, 
mashirika na kampuni kulikoiwezesha serikali kupata michango na gawio stahiki kutoka kwenye 
uwekezaji wake.

(vii) Kuimarika kwa matumizi ya technolojia katika ukusanyaji wa maduhuli kwenye wizara na idara 
zinazojitegemea kupitia Mfumo wa  Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato uitwao ‘Government 
Electronic Payment Gateway’ (GePG) ambapo kati ya Julai 2017 hadi Novemba 2018, jumla ya Taasisi 
za Serikali 325 zinatumia mfumo huu kukusanya maduhuli.

4.3.2  Mapungufu 

Pamoja na mambo mazuri yanayofanywa na serikali, kumekuwa na malalamiko kwamba uchumi wa nchi 
katika ngazi ya taifa unakua vizuri ila haujazingatia ukuaji wa uchumi wa wananchi wenyewe hasa wale 
masikini. Pia, kuna changamoto ya kutokuongeza mishara kwa watumishi wa umma na kutumia asilimia 
kubwa ya mapato ya ndani kuwekeza kwenye miundo mbinu moja kwa moja bila kuwa na mlinganyo sawia 
katika maeneo mengine yanayochangia ukuaji wa uchumi haya yamelalamikiwa kama mambo ambayo 
yanaondoa dhana ya uchumi jumuishi.

4.4  TAMKO LA ILANI KUHUSU UCHUMI JUMUISHI

Kuhusu uchumi jumuishi, AZAKI tunahitaji kuwa na wagombea nafasi za uongozi ambao, kati ya mambo 
mengine ya msingi viongozi:-
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(i) Watakaowezesha na kurahisisha ushiriki na kufaidi kwa kila Raia kwenye ukuaji wa uchumi. 
(ii) Watakaoweza kuendeleza na kuhamasisha wawekezaji wa ndani na kuvutia na kubakiza wawekezaji 

kutoka nje ambao watashirikiana na wazawa.  
(iii) Watakaounda serikali itakayotengeneza mazingira mazuri ya kuhakikisha inajumuisha kila raia katika 

kukuza uchumi na kufaidi matunda yake ili kuongeza pato la taifa na kuimarisha ustawi wa mtu 
mmoja mmoja.

(iv) Watakaounda serikali itakayozingatia na kuweka mlinganyo sawa katika maeneo yote ya uchumi, 
kijiografia, kijinsia na umri ili kupata uchumi jumuishi. 

4.5 UFAFANUZI ZAIDI WA ILANI KUHUSU UCHUMI
4.5.1 Uchumi Endelevu – Hali Ilivyo Kwa Sasa 

Uchumi endelevu ni ule unaokua kwa kuongezeka lakini si kwa kurudi nyuma au kuwa na ongezeko lile lile 
kwa miaka kadhaa wa kadhaa. Uchumi endelevu ni lazima uzingatie uhifadhi wa mazingira. Katika kuangazia 
masuala ya Uchumi endelevu, mwaka 2015 AZAKI tulitoa madai ya kufufua na kuendeleza kilimo cha kisasa 
na endelevu kwa kutumia umwagiliaji na nyezo za kiteknolojia za kilimo cha kisasa, mikakati ya kuboresha 
viwanda vikubwa na vidogo vya kuongeza thamani ya mazao ya kilimo na kufufua viwanda vilivyokuwa 
vikizalisha nguo, nyama, minofu ya samaki na kadhalika. 

4.5.1.1 Mafanikio 

Katika utekelezaji wa madai ya AZAKI, tumeona juhudi mbali mbali za serikali katika kusimamia shuguli 
za kilimo hata kupelekea kutenguliwa kwa baadhi ya mawaziri ambao hawakufikia ufanisi unaohitajika ili 
kupata mafanikio katika sekta hii ya kilimo. Katika mazao serikali imejitahidi kutetea haki za wakulima kwa 
kuhakikisha kuwa inasimamia bei za mazao yao kama vile korosho, pamba, tumbako nk. Mafanikio chanya 
mengine ni pamoja na:-

(i) Serikali imepunguza na kudhibiti kodi mbali mbali zilizokuwa zinatozwa kwa wakulima haswa wakati 
wa kusafirisha mazao yao.

(ii) Serikali imefanya juhudi kubwa za kukuza viwanda vikubwa na vidogo vidogo ikiwemo pia ni 
kubadilisha Mawaziri kadhaa wa kadhaa ili kuleta utendaji wenye tija.

(iii) Serikali imeweka mikakati ya kila mkoa kuwa na angalau viwanda 100 kwa mwaka vinavyofanya kazi 
na viajiri asilimia kubwa wazawa wa maeneo yale kilipo kiwanda, vitumie maligafi ya nyumbani, viuze 
katika soko la ndani na kuuza ziada nje. 

(iv) Serikali imewasaidia wasindikaji wadogo wadogo kwa namna mbali mbali kama vile kuwawezesha 
na nyezo, mikopo na ujuzi wa aina mbali mbali.

(v) Serikali imelisimamia suala la ufufuaji wa viwanda haswa vile vya pamba na vya nyama lakini 
pia imeweza kuhamasisha wawekezaji kufungua viwanda vingine vipya maeneo mengi Nchini 
wakiongozwa na Mkoa wa Pwani.

4.5.1.2 Changamoto  

Pamoja na juhudi hizo zilizofanywa na serikali, bado kunachangamoto katika masoko ya mazao ya wakulima 
kama vile korosho na mbaazi. Pia gharama ya uanzishaji na uendeshaji wa viwanda vidogo vidogo ni kubwa 
ukilinganiasha na maisha halisi ya wananchi walio wengi hali inayopelekea kukosekana muendelezo wa 
baadhi ya viwanda vidogo vidogo na hata kufikia hatua ya kufungwa kabisa.
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Aidha, japokuwa serikali imekua ikifanya jitihada kadhaa katika kukuza uchumi wa taifa letu; na, tayari 
kumekuwa na mafanikio mbalimbali katika jitihada hizo ikiwa ni pamoja na kuwa na uchumi unaokuwa kwa 
asilimia 6.8 hadi 7 kila mwaka. Hata hivyo ukuaji huu wa uchumi haujapunguza umaskini na kuleta ajira kwa 
namna inavyotarajiawa na watanzania.

Kwa mujibu wa takwimu za Trading Economics deni la nje la taifa hadi kufikia aprili 2019 lilikuwa $21587.90 
milioni ambayo ni sawa na TZS 50,062,572,000,000. Deni hili la nje la taifa limekua likikua kwa kasi kubwa 
ambapo, mwezi Julai 2018 lilikuwa $19883.6 milioni, Oktoba 2018 lilikuwa ni $20759.1 milioni, Januari 2019 
lilikuwa $21184.2 milioni na mpaka kufikia Aprili 2019 lilifikia $21587.9 milioni. Pamoja na deni hili kukua pia 
riba yake inaongezeka kila mwaka na hali hii ni dhahiri kwamba linatishia hali ya kuwa na uchumi endelevu. 

Takwimu za Ukuaji wa Deni la Nje la Taifa 2018 – 2019.

Katika deni la taifa, Serikali imesema mara kadhaa kuwa pamoja na ukuaji huu wa deni, bado deni ni himilivu 
kwa kutumia vigezo kadhaa. Jambo muhimu la kimjadala katika deni la taifa ni kasi ya ukuaji wake. Kama taifa 
linakopa na kutumia vizuri fedha katika shughuli za maendeleo sio vibaya. Hata hivyo ni muhimu kuwa na 
uangalifu mkubwa kuhusu mwenendo wa ukuaji wa deni kwa ujumla, masharti ya kukopa, athari za muda 
mfupi, wa kati na mrefu kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

4.5.1.3 Tamko la Ilani Kuhusu Uchumi Endelevu
AZAKI Tunahitaji:-

(i) Viongozi watakaosimamia ukuaji wa uchumi, kupanda kutoka tarakimu moja (7%) kwenda tarakimu 
mbili yaani zaidi ya 10%. 

(ii) Uukuaji endelevu wenye manufaa kwa wananchi. Hii ni pamoja na kuhakikisha anapanua wigo wa 
mapato ya ndani na kupunguza utegemezi wa misaada kutoka nje. 

(iii) Serikali itakayoweza kusimamia ukuaji wa viwanda vilivyoanzishwa kwa kuwaraihisishia gharama za 
uendeshaji na kupanua wingo kwa wawekezaji wapya ili kuwekeza kwa mikataba nafuu na yenye 
masilahi kwa watanzania.

(iv) Serikali itakayoweka msisitizo katika kilimo na viwanda kwa kutenga bajeti ya kutosha na yenye tija 
katika sekta hizi.
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4.5.2 Dira na Mpango wa Maendeleo yaTaifa na  Uchumi wa Tanzania
4.5.2.1 Kuhusu Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ni mwongozo au mwelekeo wa Tanzania kama taifa linavyotaka kuwa 
itakapofika mwaka 2025. Lengo kuu ni kuielekeza Tanzania kufikia hadhi ya nchi zenye kipato cha kati 
na kuondokana na umaskini uliokithiri ifikapo mwaka 2025. Malengo makuu matatu ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025 ni kuwaletea wananchi maisha bora na mazuri; kudumisha uongozi bora na utawala wa 
sheria; na, kujenga uchumi imara wenye uwezo wa kukabiliana na ushindani.

4.5.2.2 Kuhusu Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2018-2021

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2018/19 ni wa tatu katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano, 2016/2017 – 2020/2021. Malengo mahsusi ya Mpango huu ni:-

(i) Kuendeleza kasi ya ukuaji wa uchumi kwa kuongeza matumizi ya fursa na majaliwa ya kipekee ya nchi 
kwa tija. 

(ii) Kuimarisha kasi ya utekelezaji wa Mpango wa Miaka Mitano, hasa kwa kutanzua changamoto za 
upatikanaji wa fedha na mitaji, ardhi na maeneo ya uwekezaji, na kuimarisha mipango miji na 
maendeleo ya makazi.

(iii)  Kuongeza uzalishaji wa bidhaa za viwandani. 
(iv)  Kupanua fursa kuwezesha wananchi wengi kushiriki katika uwekezaji na uendeshaji biashara ili 

kuongeza uwezo wa nchi na wananchi kupambana na umaskini. 

(v) Kuimarisha ustawi na maendeleo ya jamii kwa kuongeza upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu, 
maji na kinga kwa jamii na kaya maskini. 

(vi) Kuongeza idadi ya rasilimali watu yenye ujuzi na weledi unaohitajika katika uendeshaji wa uchumi 
wa viwanda na kuimarisha upatikanaji wa teknolojia na ubunifu na hivyo kujenga uwezo wa nchi 
kushindana kibiashara. 

(vii) Kuongeza uzalishaji katika sekta asili (primary production) ili kukidhi mahitaji na usalama wa chakula 
na upatikanaji wa mazao ghafi kwa uzalishaji viwandani kwa bei itakayowezesha ushindani kimataifa. 

4.5.2.3 Madai ya AZAKI kuhusu Dira ya Maendeleo yaTaifa na Uchumi wa Tanzania

AZAKI tunahitaji:-

(i) Viongozi na serikali itakayosimamia na kutekeleza kikamilifu sera zetu zinazopelekea ukuaji wa 
kiuchumi (FYDP II na III) ipasavyo ili kuwa Taifa la uchumi wa kati. 

(ii) Viongozi na serikali itakayoweza kuboresha sera zetu za uchumi mara kwa mara ili kuendana na 
mazigira yanayohitajika katika kukuza uchumi wa nchi ya Tanzania.

(iii) Viongozi na serikali itakayodhibiti mfumuko wa bei na upatikanaji wa huduma na bidhaa nafuu za 
kijamii ili kupunguza umasikini.

(iv) Viongozi na serikali itakayosimamia ongezeko la uzalishaji katika sekta zote za uchumi kama vile 
viwanda, madini, utalii, kilimo na kadhalika ili kuongeza uuzaji wa bidhaa na huduma ndani na nje ya 
nchi na kupelekea kukuza uchumi jumuishi kwa njia endelevu.
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4.5.3 Ajira na Ustawi wa Jamii
4.5.3.1 Mantiki ya Kutilia Mkazo Masuala ya Ajira na Ustawi wa Jamii

Taifa linalokua kiuchumi linapimwa kwa njia mbalimbali - ikiwemo kuangalia idadi ya watu walio na ajira au 
waliokosa ajira. Wananchi wengi wakiwa na ajira au shughuli zozote za kuwaingizia kipato ni dhahiri kwamba 
wanaongeza idadi ya kuchangia pato la taifa ambalo pia uchangia katika ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla. 

Serikali makini na inayotaka uchumi wake ukue vizuri huwa inatengeneza mazigira rafiki, ya kuvutia na 
wenzeshi kwa kila mwananchi kupata shughuli ya kumuingizia kipato endelevu. Hii ni pamoja na kutoa 
ajira au kuajiri, kuwezesha biashara na shughuli za kilimo, kurasimisha na kuongeza thamani ya shuguli za 
kuingiza kipato katika sekta sisizo rasmi, kulinda wawekeza na wafanyabiashara katika kuwajengea mazingira 
rafiki na wenzeshi ili kukuza biashara zao, kupunguza kodi na milolongo mingine ili kuwezesha biashara 
nyingi kwa wakati mmoja nk.

4.5.3.2  Tathmini Fupi ya Ilani Iliyopita Kuhusu Ajira na Ustawi wa Jamii 

Serikali ya Awamu ya tano imefanya jitihada kubwa katika kuimarisha hali ya wafanya biashara na wawekezaji 
nchi. Hii ni pamoja na vikao vinavyofanywa mara kwa mara na Mheshimiwa Rais na wafanyabiashara na 
wawekezaji wa sekta mbalimbali ili kusikiliza na kutatua kero zao. Mafanikio mengine ni pamoja na, kuwa 
serikali:-

(i) Imeweza kutatua changamoto mbalimbali zilizokuwa zinalenga mamlaka ya mapato Tanzania (TRA) 
na pia kupunguza baadhi ya kodi zilizokuwa zinakandamiza wafanyabiashara na wawekezaji nchini. 

(ii) Inatoa ajira kwa wastani wa 50,000 kwa mwaka katika sekta zake mbali mbali ndani na nje ya nchi.
(iii) Kupitia taasisi zake za kifedha (kama Benki ya Uwekezaji (TIB), Benki ya Kilimo Tanzania, n.k.) inatoa 

mikopo wezeshi kusaidia kukuza shunguli mbali mbali za kuongeza pato la taifa.

Hata hivyo, kwa kipindi cha nyuma na tulichonacho kuna baadhi ya mapungufu yaliyochangia kutokukua 
kwa kasi nzuri ya uchumi wa taifa letu ambayo yanaweza kusahihishwa na viongozi watakaoingia madarakani 
mwaka 2019/20. Mapungufu haya ni pamoja na:-

(i) Kuendelea kuongezeka kwa tatizo la ukosefu wa ajira hadi 13.4% kwa vijana (15-35). Hii inatakana 
na serikali kutokubuni njia mbadala za kutengeneza ajira mpya haswa kwa vijana kupitia sekta zake, 
serikali kutokusimamia kikamilifu stahiki za wafanya kazi wa sekta binafsi na sisizo rasmi ili wapewe 
mikataba au mikataba yenye unafuu ya ajira, waunganishwe na mifuko ya kijamii, wakatiwe bima za 
afya nk.

(ii) Serikali kuelekeza hela nyingi sana za kimaendeleo katika miundombinu ukilinganisha na maeneo 
mengine haswa ya ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja mmoja.

4.5.3.3 Tamko la Ilani Kuhusu Ajira na Ustawi wa Jamii

AZAKI tunahitaji:-

(i) Serikali itakayotengeneza ajira mpya na zenye staha kwa wingi kupitia sekta mbali mbali na pia 
kuimarisha na kusimamia mishahara ya watumishi wa umma na sekta binafsi mtawalia. 

(ii) Serikali itakayompunguzia mwananchi kodi na makato mengine yatokanayo na mishahara na 
huduma zingine za kijamii. 
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(iii) Serikali itakayosaidia wahitimu haswa vijana kuajiriwa au kujiajiri kwa kutumia mapato ya nchi ya 
ndani kwa kubuni na kutekeleza miradi mipya (kwa kutoa ruzuku na mikopo) itokanayo na fursa 
zilizopo nchini katika sekta ya kilimo, viwanda, utalii, ubunifu wa habari na wamawasiliano, n.k.

(iv) Serikali itakayotengeneza ajira mpya kwa wingi kupitia sekta mbali mbali na pia kuhimarisha na 
kusimamia mishahara ya watumishi wa umma na sekta binafsi mtawalia.

(v) Serikali itakayompunguzia mwananchi kodi na makato mengine yatokanayo na mishahara na 
huduma zingine za kijamii.

4.5.4  Usalama wa Mali
4.5.4.1 Hali ya Sasa kuhusu Usalama wa Mali 

Kuna malalamiko ya baadhi ya raia kuhamishwa na kubomolewa nyumba na makazi yao bila kupewa fidia. 
Aidha, watumishi wa umma kukaa kipindi kirefu bila kupandishiwa mishahara au madaraja. Vilevile, makato 
ya mishahara haswa kwa wahitimu wanaodaiwa madeni ya mikopo ya elimu ya juu kupanda kwa kiasi 
kikubwa mno. 

4.5.4.2 Tamko la AZAKI Kuhusu Usalama wa Mali

AZAKI tunahitaji:-

(i) Kiongozi atakayesimamia na kulinda mali za raia mmoja mmoja na wawekezaji wote nchini kwa 
kuzingatia katiba na haki za binadamu. 

(ii) Serikali itakayokuwa inatoafidia stahiki kwa kila raia na mali zake pale ambapo sheria inaelekeza 
kufanya hivyo endapo serikali au wawekezaji wanahitaji kutumia, kuamisha au kubomoa mali zake.

(iii) Kiongozi atakayesimamia na kulinda mali za raia mmoja mmoja na wawekezaji wote nchini kwa 
kuzingatia katiba na haki za binadamu.

(iv) Serikali itakayokuwa na kutabirika kwa mazingira ya kisera, kisheria na kiudhibiti katika biashara. 



22

5.1 UTANGULIZI

Nchi ya Tanzania imejaliwa kuwa na mazingira mazuri ya kijiolojia na utajiri mkubwa wa maliasili. Rasilimali 
hizo ni pamoja na misitu, ardhi, wanayamapori, bahari, maziwa, mito, madini na gesi asilia. 

Pamoja na kuwa na utajiri mkubwa wa rasilimali, mchango wake katika pato la taifa na maendeleo 
ya jamii bado ni mdogo chini na haukidhi matarajio ya wananchi. Mipango dhaifu ya kisera na 
kitaasisi, ukusanyaji duni wa mapato, ukosefu wa taaluma stahili na teknolojia, ukwepaji wa kodi wa 
wawekezaji na utoroshwaji mkubwa wa rasilimali hizo hususani madini kwenda masoko katika nchi 
jirani ni baadhi ya sababu zinazoifanya nchi isinufaike vilivyo na utajiri wa rasilimali hizo.

Tanzania ina sheria mbalimbali zinazotambua na kusimamia maliasili na rasilimali madini, mafuta na gesi asilia. 
Sheria hizo kwa ujumla zinatamka kwamba maliasilia za nchi zitamilikiwa na kutumika kwa ajili ya umma wa 
Tanzania, huku Rais wa JMT akiwa ndiye muangalizi mkuu wa rasilimali hizi kwa niaba ya Watanzania. Ulinzi 
wa rasilimali na maliasili ni wajibu wa kila raia kwa mujibu wa Ibara 27(1) ya Katiba ya JMT ya 1977. 

5.2 TATHMINI YA HALI HALISI NA UTEKELEZAJI WA ILANI YA AWALI

Kwa kutambua umuhimu wa rasilimali hizi, serikali ya jmt imechukua hatua mbalimbali kuhakisha inazilinda 
rasilimali hizi na kwamba umma wa Tanzania unaendelea kuwa wamiliki wa msingi wa rasilimali hizi. Hatua 
hizo ni pamoja na:-

(i) Kuundwa kwa kamati maalumu na Mheshimiwa Rais wa JMT zikiwemo kamati maalum ya kuchunguza 
usafirishaji mchanga wa madini ambao hujasafishwa maarufu kwama ‘Makinikia’ mnamo May 2017 
iliyoongozwa na Mwenyekiti Prof. Ossoro; pamoja na kamati maalum ya kuchunguza masuala ya 
kisheria na kiuchumi inayohusu mchanga huo iliyoongozwa na Prof. Mruma.

(ii) Uwepo wa jitihada zingine zilizofanywa kupitia kamati ya Bunge iliyoundwa na Mheshimiwa Spika 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

(iii) Mabadiliko ya kisera na kisheria pamoja na kuzuia na kudhibiti usafirishaji wa madini ghafi nje ya nchi 
chini ya the Mining (Mineral Beneficiations) Regulations of 2019; kutangaza mamlaka ya kudumu 
kimaamuzi juu ya utajiri rasilimali za nchi - Natural Wealth and Resource (Permanent Sovereignty) 
Act of 2017; sheria ya kupitia upya mikataba na masharti yanahusu rasilimali – Natural Wealth and 
Resource (Contract Review and Re-Negotiations of the Unconscionable Terms) Act of 2017 na; 
kujenga ukuta kuzunguka maeneo ya uchimbaji wa Tanzanite Mirerani; na vilevile, kuiwekea uthibiti 
kisheria chini ya  the Mining (Mirerani Controlled Area) Regulations 2019 G.N. 135.

Sura ya 5

ULINZI NA USIMAMIZI WA 
RASILIMALI ZA UMMA
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5.3  MADAI YA ILANI YA AZAKI

Pamoja na jitihadi hizo za serikali, bado kuna changamoto katika umiliki na ulinzi wa maliasili. Hivyo basi 
tunapendekeza kwa serikali na viongozi wajao kuzingatia mambo yafuatayo:-

(i) Kuendelea kuhakikisha kuwa maliasili za nchi yetu ni mali ya umma na kwamba Rais si mmiliki bali ni 
muangalizi tu. 

(ii) Kuhakikisha mwananchi anashiriki kikamilifu katika maamuzi yote ya kimkakati juu ya rasilimali hizi. 

(iii)  Mipango na matumizi ya rasilimali iwe wenye tija na kuzingatia masilahi na ustawi wa wananchi wote.

(iv)  Kuhakikisha kwamba wananchi na wadau wanashiriki kikamilifu katika hatua na michakato yote 
inayohusu usimamizi, uendelezwaji, ulinzi na umiliki wa rasilimali ikiwemo utungwaji wa sheria na sera.

(v) Serikali na viongozi wajao kuandaa mfumo bora na huru wa utatuzi na usuluhishi wa migogoro ya 
uwekezaji (arbitration) na mahakama za biashara (commercial courts). Hii itawapa wawekezaji imani ya 
kupata maamuzi ya haki na usawa isiyoingiliwa kisiasa ili kuepuka kupeleka malalamiko kwa vyombo 
vya kisheria nje ya nchi (international investment dispute settlement mechanism). 

(vi)  Viongozi na serikali kuhakikisha kuwa uvunaji haramu wa maliasili za nchi unadhibitiwa na kutokomezwa 
kabisa. 

5.4 UFAFANUZI ZAIDI KUHUSU USIMAMIZI WA MALI ZA UMMA
5.4.1  Usimamizi wa Rasilimali

Usimamizi wa rasilimali na maliasili za nchi unatakiwa uwe wenye tija kwa taifa. Hivyo serikali intakiwa 
kuongeza na kuimarisha uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali hizi.

5.4.1.1  Tathmini Fupi ya Hali Halisi 

Mwaka 2015 serikali ilitunga sheria ya uwazi na uwajibikaji katika sekta ya madini, mafuta na gasi kwa lengo 
la kukuza na kuboresha. Uwazi na uwajibikaji katika uvunaji wa rasilimali madini, mafuta na gesi asilia. Kwa 
miaka mingi sasa asasi za kiraia nchini zimekuwa zikifanya uchechemuzi kuwepo kwa uwazi na uwajibikaji 
katika usimamizi wa rasilimali za nchi. 

Lengo likiwa ni kwa wananchi kuweza kupata taarifa kuhusu mikataba na mapato yatokanayo na rasilimali. 
Kwa miaka ya hivi karibu, AZAKI zinatambua jitihada mbalimbali zilizofanywa na serikali kwa lengo la kukuza 
na kuongeza uwazi na uwajibikaji katika sekta ya uziduaji. Jitihada hizo ni kama vile uwepo na upatikanaji 
wa taarifa ya mwaka kuhusu mapato katika sekta ya uziduaji (TEITI Annual Reconciliation Report); utayari wa 
serikali kuweka wazi mikataba ya madini; na uwazi wa mapato yatokanayo na madini. 

5.4.1.2  Tamko la Ilani Kuhusu Usimamizi wa Rasilimali  

Pamoja na jitihada hizi nzuri za serikali bado kuna changamoto ambazo viongozi wajao watatakiwa kuzifanyia 
kazi kwa karibu zaidi. AZAKI tutataka:-

(i) Serikali ijayo ihakikishe uwazi na uwajibikaji ipanue wigo kwenda kwenye usimamizi wa sekta zote za 
maliasili na rasilimali za taifa.

(ii) Serikali (kupitia Wizara ya Madini, Wizara ya Nishati) kuweka wazi mikataba ya madini, gesi na rasilimali 
zingine kwa kuzingatia kwamba, uwazi na uwajibikaji katika uvunaji wa rasilimali madini, mafuta na 
gesi asilia ni kitu cha msingi. 
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(iii) Serikali na viongozi wahakikishe sheria ya madini, mafuta na gesi asilia zinatoa mamlaka ya moja kwa 
moja kwa Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali kupata taarifa zitakazosaidia kulinda maslahi 
mapana ya nchi. 

(iv) Kuimarisha na kutoa rasilimali za kutosha kwajili ya kamati ya ufuatiliaji wa mapato ya sekta hizi (TEITI). 

(v) Bunge lipewe fursa kujadili na kuhakiki mikataba na makubaliano yote yanahusu sekta hizi kwa maslahi 
wa taifa.

5.4.2 Ushiriki wa Raia

Umma wa Tanzania  mdio wamiliki wa mali asili zote za nchi, na wao   ya kikatiba ya kushiriki katika kutunza na 
kulinda maliasili zote za Tanzania kwa mujibu wa Ibara ya ya 27 (1) na (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kama ilivyo fanyiwa marekebisho. 

5.4.2.1 Uwezeshaji Wazawa (Local Content) 

Kwa kupitia Sheria ya Madini ya mwaka 2010 na sheria ya Petroli ya mwaka 2015 pamoja na kanuni zake, 
kampuni za uchimbaji na uvunaji wa madini na gasi asilia Tanzania zinapaswa kuandaa na kuwasilisha mpango 
wa uwezeshaji wazawa katika kamati/ tume ya uwezeshaji wazawa. Kati ya masuala mengine, mpango huo 
utapaswa kuonesha namna kampuni za wananchi (wazawa) zitapata vipaumbele katika zabuni na bidhaa 
zinazopatikana nchini, upatikanaji wa ajira kwa watanzania na utoaji wa mafunzo ya kuwajengea uwezo 
zaidi waajiriwa wazawa. Kwa sasa suala hili kitaifa linaratibiwa na baraza la uwezeshaji wananchi kiuchumi 
(NEEC) pamoja na wizara husika. 

5.4.2.2 Tamko la Ilani Kuhusu Uwezeshaji Wazawa 
AZAKI tunataka:-

(i) Serikali na viongozi wajao wapiti upya mpango mkakati wa taifa pamoja na sera ya taifa ya namna 
wazawa watashiriki katika mnyororo mzima wa thamani wa sekta ya uziduaji na sekta nyingine za 
maliasili. 

(ii) Serikali na viongozi wajao wahakikishe kuna mifumo na mikakati ya kuwaandaa wananchi ikiwemo 
kutenga mikakati bora ya bajeti na kitaasiis kwajili ya kuwajengea uwezo kushiriki kikamilifu katika 
mnyororo mzima wa thamani katika sekta ya uziduaji.

(iii) Kuwa na taarifa ya tathmini kila mwaka kuhusu hatua zilizochukuliwa katika kutekeleza malengo ya 
sera na mipango hii.

(iv)  Kuunga mkono uendelezaji wa sekta binafsi kwa wazawa kimkakati (indigenisation) kupitia sheria na 
kuondoa vikwazo vya kibiashara kupitia mfumo bora wa upatikanaji wa mikopo, teknolojia na kuondoa 
kodi kandamizi.

(v) Kushirikisha wadau katika kupitia mikakati ya maendeleo kwa kulenga uchimbaji mdogo wa madini.
(vi)  Kufungamanisha mikakati ya sekta ya madini au/na gesi pamoja na sera ya viwanda, kilimo na ukuzaji 

mifumo ya elimu, sayansi na utafiti.
(vii) Kulinda na kutetea haki za wafanyakazi ili kupata ujira stahiki, bima za afya, mafunzo bora na mafao 

bora wanapostaafu.
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5.4.3 Uwajibikaji wa Makampuni Kwa Jamii 
5.4.3.1 Jitihada Zilizofanyika 

Chini ya Sheria ya Madini ya 2010, Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya 2017 pamoja na sheria ya Petroli 
ya mwaka 2015, makampuni yanawajibu wa kushiriki katika utoaji wa huduma za kijamii (corporate social 
responsibility) katika maeneo ambayo shughuli za uziduaji zinafanyika. 

Sheria pia inaelekeza kuwa kila mwaka kampuni hizi zinapaswa kuandaa Mpango wa Uwajibikaji wa Kampuni 
kwa Jamii (Annual Corporate Social Responsibilty Plan).  Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinatakiwa kushiriki 
kujadiliana na kupitishwa kwa kuangalia vipaumbele vya eneo husika.  

Pamoja na jitihada hizi, bado jambo hili linakabiliwa na changamoto mbalimbali zikiwemo CSR uchukuliwa 
na makampuni kama sio jambo la lazima na ni msaada na ukarimu wa makampuni kwa jamii husika.

5.4.3.2 Tamko la Ilani Kuhusu Uwajibikaji wa Makampuni Kwa Jamii 
AZAKI tunataka:-

(i) Serikali na viongozi wajao wanapaswa kuhakikisha kuna ufuatiliaji wa karibu namna ambavyo 
makampuni yana wajibika kwa jamii. 

(ii) Maeneo husika kuandaa mikutano ya wadau kila mwaka kujadili na kutathmini mipango ya kijamii na 
mipango hiyo iwe ya kwa muda wa angalau miaka mitatu mitatu.

(iii)  Mipango ya Uwajibikaji wa Makampuni Kwa Jamii iweze kuchapishwa na kusambaziwa wananchi 
kupitia Wizara husika (madini au nishati) kwajili ya kujadiliwa na wananchi.

(iv)  Kutambua mchango wa asasi zisizo za kiserikali katika kuelimisha na kushauri wananchi na hata serikali 
kuhusu mafanikio na athari katika utekelezaji wa sera na mipango ndani ya sekta hii.

(v) Tathmini ya haki za binadamu na haki ya umiliki ardhi katika maeneo yote yanayoguswa na uwekezaji, 
ikiwemo elimu kutolewa kwa wanaoathirika kabla na wakati wa utekelezaji wa uwekezaji mkubwa.

(vi) Kuruhusu Tume ya Utawala Bora na Haki za Binadamu, vyama vya wafanyakazi na asasi ziziso za kiserikali 
kufanya kazi kwa uhuru katika kutathmini na kuhakiki uwekezaji wa madini na mafuta.

5.4.4 Usimamizi wa Mapato Maliasili na Rasilimali za Nchi 
5.4.4.1 Jitihada na Hali Ilivyo Sasa 

Pamoja na uwepo wa rasilimali nyingi katika nchi yetu, ni muhimu zaidi kuhakikisha kuwa uwekezaji 
unaofanywa na unagusa rasilimali hizo na kwamba, mapato yake kukusanywa na kusimamiwa vizuri kwa 
manufaa ya kizazi kilichopo na kijacho. Hii ni kutokana na sababu kuwa, rasilimali hizo kama madini, mafuta 
na gesi asilia hazidumu milele pindi tu uvunwaji wake unapoanza. Mwaka 2015, ilitungwa sheria ya usimamizi 
wa mapato yatokanayo na mafuta na gesi asilia (Oil and Gas Revenue Management Act of 2015) kwa ajili ya 
kuunda mfuko maalumu ya kutunza mapato yanayotokana na sekta hii. 

5.4.4.2 Tamko la Ilani Kuhusu Mapato Maliasili na Rasilimali za Nchi
AZAKI tunataka:-

(i) Serikali na viongozi wajao wahakikishe sekta ya madini pia itakuwa na sheria na mfuko wake (Sovereign 
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Welfare Fund) kama ilivyo sekta ya mafuta na gesi. 

(ii) Serikali ihakikishe mfumo wa uwazi utakaosimamia usimamizi na ushiriki wa taasisi za dola kwenye 
uwekezaji kwenye madini na mafuta.

(iii)  Serikali iimarishe sheria na mifumo kuimarisha upatikanaji wa taarifa za uzalishaji na uvunaji wa 
rasilimali,mapato yatokanayo na uvunaji huo pamoja majina ya wamiliki halisi wa biashara hizo ili 
kuepuka utoroshaji wa mapato nje ya nchi au/na utakatishaji fedha.

(iv)  Usimamizi wa mifuko (Sovereign Welfare Fund) iwekwe chini ya wataalamu na sio wateule wa kisiasa, 
watakaowajibika kutoa taarifa kwa Bunge kama wawakilishi wa wananchi.

5.4.5 Mazingira na Mabadiliko ya Tabia Nchi
5.4.5.1 Mazingira kama Haki ya Binadamu

Mazingira ni suala lenye umuhimu mkubwa katika maisha na Ustawi binadamu. Hivyo basi tunawajibu 
mkubwa wa kutunza mazingira yanayotuzunguka kwa mawanda mapana. Ni haki ya kila binadamu kuishi 
katika mazingira safi na salama kwa mujibu wa kifungu la 4 la Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 2004. 

5.4.5.2 Tathmini ya Hali Halisi Kuhusu Mazingira na Mabadiliko ya Tabia Nchi 

Sambamba na kuzingatia uhifadhi na utunzaji wa mazingira, mabadiliko ya tabia nchi ni muhimu zaidi 
kuzingatiwa kwani majanga makubwa hususani, kuongezeka kwa kiwango kikubwa cha joto , kukosa mvua 
kwa msimu mahususi, vimbunga, kupungua kwa kina cha maji katika bahari na maziwa, kupotea au kuzama 
kwa baadhi ya visiwa kama Maziwe (Pangani) na kupungua kwa  barafu katika mlima Kilimanjaro  ni baadhi 
ya mabadiliko ya tabia nchi yanayo ikumba nchi yetu. 

Kwa kutambua kuwa suala la mazingira ni muhimu na mtambuka katika kila sekta, kumekuwa na jitihada 
mabalimbali zinazochukuliwa na serikali kuhakikisha kuwa utunzaji wa mazingira na madiliko ya tabia nchi 
yanazingatiwa mfano; kuwepo kwa sheria mahususi kwa ajili ya usimamizi wa mazingira na Kuhakikisha 
kuwa katika kila sekta kunakuwa kuna kitengo au idara ya mazingira. Kupiga maufuku matumizi ya mifuko ya 
plastiki ambayo ilikuwa inachafua mazingira kwa kiwango kikubwa. 

Hata hivyo kumekuwa kuna shughuli mbalimbali za kibinadamu zinazofanyika na kuathiri mazingira yetu 
kama kujenga au kufanya shughuli za binadamu karibuna vyanzo vya maji, ukataji wa miti kiholela, na 
kutekeleza miradi mikubwa ya kiuchumi bila kuwa na tathmini yakinifu ya athari za uharibifu wa mazingira.

5.4.5.3  Tamko la Ilani Kuhusu Mazingira na Mabadiliko ya Tabia Nchi 

Ni wito wa AZAKI kwa viongozi wajao kuhakikisha mambo yafuatayo yanazingatiwa katika kuhifadhi na 
kutuza mazingira na mabadiliko ya tabia nchi:-

(i) Kuhakikisha kuwa kuna sera mahususi ya mabadiliko ya tabia nchi.

(ii) Kuhakikisha kuwa miradi yote mikubwa yenye athari za moja kwa moja katika mazingira kabla ya 
utekelezwaji wake tathmini ya uharibifu wa kimazingira inafanywa na kuzingatiwa (EIA).

(iii) Nchi kuheshimu na kutekeleza mikataba mbalimabali ya kimataifa inayohusu utunzaji wa mazingira 
na mabadiliko ya tabia nchi.

(iv) Kuwa na mikakati madhubuti ya kuendelea kutunza mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabia 
nchi. 
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(v) Serikali na viongizi wajao waheshimu mamlaka za kisheria kama Baraza la Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) kusimamia utunzaji wa mazingira bila kuhafifisha na kutweza jitihada za taasisi hizo katika 
uhifadhi na usimamizi wa mazingira.

(vi) Kuboresha vituo vya ukusanyaji taarifa za mabadiliko ya tabia ya nchi, uchambuzi wa taarifa na 
ufikishwaji wa taarifa hizo kwa wananchi.

(vii) Kufanya utafiti na kupata taarifa mahususi kuhusu viashiria vya mabadiliko ya tabia ya nchi, athari zake 
katika uchumi na Maisha ya watu ili kuweka mikakati ya kukabiliana nayo.

(viii) Kujenga uelewa wa wananchi kuhusu mabadiliko ya tabia ya nachi, viashiria na athari zake na 
kuwashirikisha wananchi katika kuandaa mbinu za kukabiliana na athari za mabadiriko ya tabia ya 
nchi.

(ix) Serikali kuweka utaratibu wa kisheria na kisera utaowezesha umakini katika kuingia mikataba ya 
uwekezaji ambayo inatilia maanani utunzaji wa mazingira na maliasili.
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6.1 UTANGULIZI

Dhana ya usawa wa kijinsia inahusu mahusiano yaliyojengeka katika jamii kati ya wanawake na wanaume 
pamoja na makundi mengine. Vipengele muhimu vinavyotofautisha kwa kina dhana hii ni masuala ya 
ugawaji wa mamlaka, rasilimali, majukumu na nafasi za maamuzi. Aidha, utofauti huu huonekana zaidi katika 
ngazi ya kaya na jamii na yamerasimishwa katika mifumo ya sera na bajeti na hata mifumo ya kisiasa, mfano 
kwenye vyama vya siasa, michakato ya uchaguzi pamoja na uteuzi kwenye nyanja mbalimbali za uongozi.

6.2 JITIHADA ZA KUSHUGHULIKIA MASUALA YA KIJINSIA

Kuna jitihada kadhaa zinafanyika katika kupunguza changamoto za masuala ya kijinsia. Kwa mfano, kuna 
ongezeko la ushiriki wa wanawake katika ngazi za juu za maamuzi, ubunge na udiwani kwa kuongeza nafasi 
ya viti maalumu kwa wanawake kutoka asilimia 15 hadi asiliamia 30 (Bungeni) na asilimia 25 had asilimia 30% 
(Udiwani). Kadhalika, uwepo wa WWU na vijana katika ngazi mbalimbali za maamuzi. 

Aidha, serikali imepiga hatua katika uwezeshaji wanawake kutokana na uwepo wa sera zinazoelekeza 
uwezeshaji kiuchumi kwa wanawake, vijana na WWU; uwepo wa sera ya elimu bila ada; Mpango wa Taifa 
Kutokomeza Ukatili wa Kijinsia kwa Wanawake na Watoto (MTAKUWWA), kumechangia kwa kiasi kikubwa 
ulinzi wa makundi yote, afya kwa watoto na utoaji wa vitambulisho vya matibabu kwa wazee. 

Azimio la Umoja wa Afrika kupitia Mkataba Nyongeza wa Maputo uliagiza nchi wanachama kufanya 
marekebisho ya Katiba ili kuweze- sha kufikia 50/50 usawa wa kijinsia katika Uongozi ifikapo mwaka 
2015, wakati Aganda 2063 –“Afrika Tuitakayo.” Malengo nama 17 na 5 ya Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs) 2030, yameelekeza ukondoishaji wa usawa wa kijinsia katika maeneo yote ili 
kuhakikisha wanawake, wanaume, watu wenye ulemavu, vijana na makundi yote ya pembezoni 
yanashiriki kikamilifu katika nyanja.

6.3 TAMKO LA ILANI KUHUSU USAWA WA KIJINSIA 

AZAKI tunapendekeza kuwa, serikali itakayoingia madarakani:-

(i) Ifanye marekebisho ya Katiba na sheria za uchaguzi na vyama vya siasa ili kuweka utaratibu 
utakaowezesha ushiriki sawa wa wanawake na wanaume katika ngazi za maamumuzi ili kufikia 
kiwango cha asilimia hamsini kwa hamsini (50% kwa 50%).

Sura ya 6

USAWA WA KIJINSIA NA 
MAKUNDI MAALUM
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(ii) Kuthibiti mfumo unaoruhusu wenye mali kuhodhi madaraka ya kisiasa ambao unadhohofisha 
demokrasia  shirikishi na kuadhiri  ushiriki wa wanawake, wanaume na WWU na vijana wenye hali ya 
chini kiuchumi katika maamuzi  ya  uongozi wa taifa   katika  ngazi  zote.

(iii)  Kuweka  utaratibu  wa kisheria  na  kikatiba  utakaotoa  mwongozo kuwezesha makundi yote ya 
jamii kama wanawake, WWU na makundi ya pembezoni wanashiriki kikamilifu katika uchaguzi kama 
wapiga kura na kama wagombea uongozi wa nyadhifa mbalimbali.

(iv)  Kuhakikisha kinga dhidi ya wanawake mbele ya sheria dhidi ya aina zote za usumbufu, ukatili na 
unyanyasaji wa kijinsia pamoja na kurekebisha sheria zote kandamizi kama vile Sheria ya Ndoa ya 
Mwaka 1971, Sheria ya Kimila ya Mirathi ya Mwaka 1963, Tangazo la Serikali GN 436. Pia kutunga Sheria 
ya Ukatili Majumbani na kuanzisha Mahakama Maalum ya Familia ili kufikia Malengo ya MTAKUWWA 
ya 2016/17-2021/22.

(v) Kutunga Sheria mahususi ya kuzuia ukatili wa kijinsia majumbani, wakati wa uchaguzi, na katika jamii 
kwa ujumla na kuanzisha Mahakama Maalum ya Familia ili kufikia Malengo ya MTAKUWWA ya 2016/17-
2021/22.

(vi) Kuendelea kusimamia upatikanaji wa haki za wanawake na kupiga vita mila na desturi zinazowabagua 
au kudhalilisha wanawake na kusimamia utekelezaji wa Sheria na Mikataba yote ya Kimataifa inayohusu 
ustawi wa mwanamke.

(vii) Kupiga marufuku matumizi   ya  lugha  za  kashfa, matusi, udhalilishaji na aina yoyote ya ukatili wa 
kijinsia   kwenye   chaguzi  zote  ili makundi yote  yaweze kushiriki bila  kikwazo.

(viii) Kufanya mapitio ya Sera ya Maendeleo ya Jinsia na Wanawake ya mwaka 2000, ili kuweka utaratibu 
wa kisera wa kuboresha Maisha ya wanawake kiuchumi, kijamii, kiutamaduni na kisiasa. Kuendelea 
kuwawezesha wanawake kiuchumi na kuboresha huduma zinazofanywa na wanawake hususan katika 
maeneo ya nishati, usimamizi wa maliasili, kilimo, mwani, maji, na uzalishaji wa bidhaa mbali mbali ili 
kufikia uchumi wa kati na nchi ya viwanda.

(ix) Kuhakikisha kwamba halmashauri zote nchini zinaendelea kutenga fedha kwa ajili ya Mfuko wa Maendeleo 
ya Wanawake kwa mujibu wa sheria ili kuwezesha upatikanaji wa mikopo yenye masharti nafuu.

(x) Kwa kuwa wanawake wengi wanapatikana maeneo ya vijijini, na hujishighulisha na sekta ya kilimo na 
ufugaji, serikali iongeze uwekezaji katika sekta kilimo na kuwawezesha wanawake kupata miondombinu 
mahususi kwa ajili ya kilimo cha kisasa ili kukabiliana na mabadiriko ya tabia ya nchi.

6.4 HAKI ZA MAKUNDI MAALUM
6.4.1 Ufafanuzi – Hali Halisi ya Makundi Maalumu 

Haki za makundi maalum ni haki zote zinazojumuisha haki zote za binadamu kama inavyoainishwa kwenye 
Azimio la Kimataifa wa Haki za Binadamu (10 Disemba 1948) kwa makundi mbalimbali ya watu wanaotakiwa 
kupewa uangalizi maalum kwa sababu ya hali ya mazingira magumu wanayokutana nayo katika jamii. 
Makundi haya ni kama vile watoto, vijana, WWU, wakimbizi, wazee, wanawake, wakulima na wafugaji na 
makundi mengine madogo madogo katika jamii.

Kutokana na utete wa hali ya makundi haya maalumu, imekuwa ni rahisi kwao kunyanyasika kwa namna 
mbalimbali. Kwa mfano, mauaji ya watu wenye ualbino na vikongwe nchini. Ulinzi wa kisheria bado haujawa 
madhubuti hasa kutokana na udhaifu wa usimamizi wa sheria na pia, kuwepo kwa baadhi ya sheria kandamizi 
dhidi ya wanawake na watoto. Changamoto nyingine kuu ni pamoja na ukosefu wa hifadhi ya jamii kwa 
wazee na makundi mengine ya pembezoni.
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6.4.2 Watu Wenye Ulemavu
6.4.2.1 Tathmini Fupi Kuhusu Upatikanaji wa Haki za WWU

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu na Mkataba wa Nyongeza (2006) umezitaka nchi 
wanachama, kati ya mambo meninge, kuhakikisha na kuendeleza upatikanaji kamilifu wa haki zote za 
binadamu na uhuru wa msingi kwa WWU bila ubaguzi wa namna yoyote ile kwa misingi ya ulemavu. Vilevile 
mkataba huu umeagiza nchi wanachama wanawahakikishia WWU haki za kisiasa na fursa ya kunufaika na 
haki hizo kwa misingi ya usawa na watu wengine na zitachukua hatua za nchi wanachama zinakubali. 

Aidha, serikali na wadau mbalimbali wamekuwa wakisaidia upatikanaji wa huduma kwa WWU ikiwa ni 
pamoja na kugawa vifaa saidizi kwa WWU, kukomesha mauaji dhidi ya wenye ualbino na  kuwashirikisha kwa  
kuteua WWU katika nafasi za maamuzi  (udiwani, ubunge na uwaziri) na nafasi nyingine za kiutendaji, bado 
tunahitaji kuongeza idadi yao kwenye nafasi mbalimbali ili sauti zao zisikike katika nyanja zote hasa wakati 
wa kupanga  na kugawa rasilimali za taifa kuanzia ngazi ya kitongoji, kijiji/mtaa hadi taifa.

6.4.2.2.Tamko la Ilani Kuhusu Upatikanaji wa Haki za WWU
AZAKI tunapendekeza yafuatayo:-

(i) WWU kuwekewa mazingira wezeshi na jumuishi ya kushiriki katika mchakato wote wa uchaguzi bila 
vikwazo. 

(ii) Vyama vya siasa na wagombea wengine, waepuke lugha za udhalilishaji na ubaguzi kwa WWU ambazo 
zinaweza kurudisha nyuma ari yao ya kutaka kushiriki kikamilifu kwenye mchakato wa uongozi.

(iii)  Fursa za kiuchumi ziongezwe kwa WWU ikiwemo kuwawezesha katika kupata ajira stahiki.

(iv)  Kuweka sera na miongozo ambayo itakondoisha masuala ya WWU.

(v) Kuboresha miundo mbinu na kuweka huduma rafiki kwa WWU hasa katika upatikanaji wa huduma za 
msingi za kijamii kama afya na elimu. Kwa mfano kuwe na vitengo rasmi vya ukalimani wa lugha ya 
alama katika idara za afya, polisi na mahakama

(vi) Watumishi wa afya wapewe mafunzo maalum ya lugha ya alama kwenye kusaidia kuwahudumia watu 
wenye ulemavu wa usikivu.

6.4.3 Uwezeshaji wa Wanawake
 6.4.3.1  Tathmini Fupi Kuhusu Upatikanaji wa Haki za Wanawake  

Misingi ya kudai haki za wanawake katika ushiriki wao kwenye nafasi za uongozi, unaongozwa na nyenzo 
mbalimbali za kitaifa na kimataifa. Katiba ya Zanzibar inahimiza misingi ya usawa, Katiba ya JMT pia imehimiza 
haki na usawa kwa wote pamoja na kuheshimu kila mtu na kutokufanya ubaguzi kwa mtu yeyote. Mihimili 
ya kisera ni pamoja na Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Jinsia na Wanawake 
ya 2000 na Mkakati wa Taifa wa Maendeleo ya Jinsia wa 2005. Dira ya SMZ nayo inaainisha kupunguza 
mapengo kijinsia, na kuimarisha fursa za ushiriki wa watu wote bila ubaguzi. 

Dhana ya uwezeshaji wanawake ni mchakato unawawezesha wanawake na wasichana kutambua mazingira 
ya ukandamizaji na hali duni waliyo nayo katika jamii. Kinachotizamwa katika dhana hii ni ulinzi wa utu na 
uhuru wa mwanamke ili aweze kushiriki kikamilifu kwenye nafasi za maamuzi, umiliki wa rasilimali, huduma  
bora za kijamii na kutokomeza ukatili na unyanyasaji wa kijinsia. 
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6.4.3.2  Tamko la Ilani Kuhusu Uwezeshaji wa Wanawake  
AZAKI tunapendekeza:

(i) Kujenga ujuzi na stadi zao ili kuibua na kuchambua sababu zinazosababisha wanawake na wasichana 
kuwa na hali duni katika jamii.

(ii) Kubadilisha fikra mgando kwa wanawake wenyewe na kwa jamii nzima na kuanza kujiamini na 
kujithamini.

(iii) Kuwepo kwa nafasi maalum zinazotolewa kwa wanawake au makundi ya kijamii yaliyoachwa 
pembezoni na si mikakati ya upendeleo kama mitazamo mingi ya kijamii inavyoonesha.  Kwa mfano 
wanawake  kushiriki  katika maamuzi kwa kupewa nafasi ya kuchaguliwa katika uongozi kupitia viti 
maalum vya wanawake bungeni na udiwani.

(iv) Kuongezwa uungwaji mkono wa juhudi za wanawake katika ukulima wa mwani, ukulima wa zao la 
karafuu, kazi za mikono, vikundi vya vikoba na ushiriki wao katika sekta ya utalii Zanzibar kwa kuweka 
mfuko maalum wa kuwapatia mikopo endelevu na isiyo na riba kubwa kutoka serikalini kupitia wizara 
ya uwezeshaji, jinsia, wanawake na watoto.

(v) Kuhamasisha ushiriki wa wanawake wa Zanzibar katika mchakato wa uchaguzi wa mwaka 2020 
kutokana na changamoto zilizojitokeza uchaguzi wa mwaka 2015 na ule wa marejeo wa mwaka 2016.

6.4.4 Maendeleo ya Vijana
6.4.4.1  Tathmini Fupi Kuhusu Maendeleo ya Vijana   

Vijana ni kundi muhimu sana katika ngazi zote za maendeleo na ujenzi wa taifa. Kwa mujibu wa Takwimu za 
Idara ya Takwimu ya Taifa (NBS) 2012, idadi ya vijana umri kati ya 15 na 35 inakadiriwa kuwa 35% na idadi hii 
inachangia nguvu kazi ya taifa kwa zaidi ya 60%. Hii ni ishara kwamba taifa lina mtaji mkubwa wa nguvu kazi 
ambao unatakiwa kuendeleza na kujengewa mazingira wezeshi. 

JMT kwa sasa imepiga hatua katika maeneo mbalimbali ikiwemo kuwapa nafasi za maamuzi vijana kama vile 
ukuu wa mkoa, wilaya, uwaziri n.k. pia uwezeshaji vijana kiuchumi kwa kutenga 4% za fedha zitokanazo na 
makusanyo ya halmashauri; kuanzishwa kwa Baraza la Vijana Taifa (Zanzibar);  na, nafasi za ajira katika sekta 
mbalimbali.

6.4.4.2 Tamko la Ilani  Kuhusu Maendeleo ya Vijana  

Katika kudai ushirikishwaji wa vijana katika shughuli zote za kimaendeleo na uwakilishi katika ngazi za 
ufanyaji maamuzi, AZAKI tunatoa mapendekezo yafuatayo ambayo ni mtambuka kwa vijana:-

(i) Serikali itakayoingia madarakani ihakikishe baraza la vijana taifa linaanza kufanya kazi na pia liwe na 
maamuzi yake na lisifungamane na itikadi za vyama vya siasa ili liweze kupigania haki na mahitaji ya 
vijana wote wa kike na kiume.

(ii) Serikali itakayoingia madarakani ihakikishe inatoa elimu ya kujitegemea, kujiajiri na stadi za maisha kwa 
vijana ili kupunguza wimbi la vijana wengi wasiokua na ajira mitaani.

(iii)  Serikali ikamilishe mchakato wa kupitisha sera mpya za vijana iliyotokana na maboresho ya Sera ya 
Maendeleo ya Taifa ya Vijana ya 2007 (kwa Tanzania Bara) na kwa Zanzibar, kulingana na maboresho ya 
sera ya mwaka 2005.
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(iv) Kuwekewa mazingira wezeshi na shirikishi yatakayoongeza wigo wa vijana wote kushiriki katika 
mchakato wa uchaguzi. 

(v) Kuongeza fursa za kiuchumi kuwawezesha vijana kujitegemea. Kuweka mfumo maalum wa kipato 
kitakachokwenda katika maendeleo ya vijana kama vile Tanzania Bara walivyopendekeza asilima 4 
ya mapato ya halmashauri au ule mfuko wa maendeleo wa vijana uendeshwe kwa uwazi zaidi na 
uwajibikaji na uwe chini ya wizara ya vijana.

6.4.5 Ulinzi na Ustawi wa Wazee 
6.4.5.1 Tathmini Fupi Kuhusu Ulinzi na Ustawi wa Wazee    

Magonjwa ya mara kwa mara ya muda mrefu, ni hali ya kawaida kwa wazee walio wengi. Hali  hii  inahitaji  
uangalizi  na  matunzo  maalum  ya  kitaalam.    Pamoja  na  ukweli  huo,  huduma  za  afya  hazipatikani  kwa  
urahisi  kwa wazee walio wengi na mara nyingi ni ghali.  Utaratibu wa kutoa huduma bure kwa wazee bado 
una mapungufu. 

Katika ilani ya AZAKI ya mwaka 2015 suala la wazee lilipendekezwa kwa kuelekeza kuweka 
mifumo rasmi itakayochangia kupeleka mbele masuala ya wazee ikiwemo kuzingatia stahiki zao, 
kuthaminiwa na kulindwa dhidi ya ubaguzi uliopo katika jamii. Ilani za vyama karibia vyote vya siasa 
ziligusia namna ambavyo serikali itawasaidia wazee kupata matibabu bure na kupatiwa pensheni 
ya uzeeni. Sera ya wazee ya mwaka 2003, imeeleza mambo mazuri juu ya haki za wazee na kutoa 
maelekezo mazuri kwa serikali na wadau.

Mauaji na ukatili kwa wazee/ vikongwe vimepungua kwa kiasi kikubwa; uwepo wa mwongozo wa kuwapatia 
huduma za afya bure; pia baadhi ya wazee wamenufaika na mfuko wa maendeleo wa jamii (TASAF) hasa 
vijijini. Pia uwepo wa sera ya wazee ya mwaka 2003.

Pamoja na serikali kutunga sera ya wazee mwaka 2003 hadi sasa bado Muswada wa Sheria ya Wazee 
haujapelekwa Bungeni, kujadiliwa na kupitishwa. Suala hili linasababisha baadhi ya wazee kuishi maisha ya 
tabu kwa kukosa huduma stahiki.

6.4.5.2 Tamko la Ilani  Kuhusu Ulinzi na Ustawi wa Wazee    

AZAKI tunapendekeza:- 

(i) Serikali itakayoingia madarakani kuhakikisha inapata takwimu halisi za wazee na kuwaunganisha na 
mifuko ya hifadhi ya jamii.

(ii) Serikali iweke utaratibu wa kutoa elimu na hamasa kwa jamii, juu ya kulea na kulinda haki za wazee katika 
ngazi ya kaya ili kupunguza kasi ya kuwa na makambi ya kulea wazee.

(iii)  Serikali itakayoingia madarakani ihakikishe sera ya kuchangia   gharama  za  afya  inafanyiwa  mapitio  
kwa lengo  la  kurekebisha  vigezo  vya  utambuzi  wa  umri  wa miaka 60. 

(iv)  Watumishi wa afya wapewe mafunzo maalum ya namna ya kuwahudumia    wazee hasa umuhimu wa 
kuwapa wazee kipaumbele wanapofika vituo vya afya.
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6.4.6 Ulinzi na Ustawi wa Watoto 
6.4.6.1 Tathmini Fupi Kuhusu Ulinzi na Ustawi wa Watoto    

Utafiti uliofanywa juu ya ukatili dhidi ya watoto mwaka 2011 unaonesha kuwa takribani mmoja kati 
ya wavulana saba amekutana na ukatili wa kingono kabla ya kutimiza miaka 18, na kati yao asilimia 71 
wamekutana na ukatili wa kimwili. Hata hivyo, utafiti huo unaonyesha kuwa kwa upande wa watoto wa 
kike, idadi ipo juu zaidi kwa mmoja kati ya watatu na asilimia 72. Licha  ya  athari  wanazopata  watoto  au  
wanawake  kimwili  na  kisaikolojia  kutokana  na  vitendo  vya  ukatili,  vitendo  hivyo  pia  vinaathari  kubwa  
sana  katika  uchumi.  Takwimu  zinaonyesha,  vitendo  vya  ukatili  vinaugharimu  uchumi  wa  dunia  kati  ya  
asilimia  3  hadi  8  ya  pato  lake  na  kwa  Tanzania,  zaidi  ya  billioni  6.5  za  kimarekani,  ambayo  ni  sawa 
na asilimia 7 ya pato la taifa, hupotea.

Matukio ya ukatili kwa watoto yanakua kwa kasi. Kwa mfano kwa kipindi cha mwaka 2018 pekee zaidi ya visa 
6,000 vya ukatili au unyanyasaji dhidi ya watoto ikiwemo ukatili kiongono viliripotiwa (LHRC 2018). 

Zipo jitihada  ambazo  zimefanywa  na  Serikali  kwa  kushirikiana  na  wadau  wengine  wa  haki za wanawake 
na watoto katika kupambana na ukatili dhidi ya wanawake na watoto ni pamoja na kutungwa na kufanyiwa 
kazi sera na sheria mbalimbali zinazolenga kuboresha mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi.

6.4.6.2 Tamko la Ilani  Kuhusu Ulinzi na Ustawi wa Watoto     
AZAKI tunapendekeza (kwa uongozi na serikali vitakavyoingia madarakani):- 

(i) Kufanyiwa marekebisho kwa sheria ya ndoa  ya mwaka 1971 ili itoe ulinzi thabiti kwa mtoto wa kike na  
kuongeza umri wa kuolewa kwa wasichana kutoka miaka 14 hadi zaidi 18.

(ii) Kuboresha mazingira ya upatikanaji wa elimu (ujenzi wa mabweni, huduma za jamii, n.k) ili kuondoa 
vitendo vya ubakaji, ndoa na mimba za utotoni kwa wanafunzi wa kike. 

(iii)  Serikali isimamie utekelezaji wa MTAKUWA kwa kila kitongoji, kijiji na kata.  

(iv)  Serikali ihakikishe watoto wa kike wanaopata ujauzito kutokana na changamoto za kimazingira 
wanapatiwa fursa na haki ya kuendelea na masomo.

(v) Serikali isimamie afya na mama na mtoto (MCH) ili kupunguza au kuondoa kabisa vifo vya mama na mtoto. 

(vi)  Serikali ihakikishe inatoa bima ya afya kwa watoto wote kuanzia umri wa mwaka 0 hadi miaka 18 bure. 

(vii) Serikali ianzishe  vituo  vingine  vya  mkono kwa mkono  (one  stop  centre) kutoka vine vya sasa1 
vilivyopo na kuwa kila mkoa - ili  kutoa  huduma  za  afya,  ushauri  nasihi  na  msaada  wa  kisheria  kwa  
wahanga wa ukatili.

6.4.7 Maendeleo ya Wakulima, Wafugaji wa Asili na Waokota Matunda
6.4.7.1 Tathmini Fupi Kuhusu Wakulima, Wafugaji wa Asili na Waokota Matunda

Tanzania  inashika  nafasi  ya  pili  kwa  wingi  wa  mifugo  barani  Afrika ikiwa  na  ng’ombe milioni 25, mbuzi 
milioni 16.7, kondoo milioni 8, nguruwe milioni 2.4, na kuku milioni 36.  Kati ya ng’ombe milioni 25 ng’ombe 
wa asili ni 98%. Hivyo, ni 2% tu ya ng’ombe wote Tanzania wanaofugwa kwa mfumo wa ufugaji wa kisasa 
(URT, 2015). 

1  Mikoa  ya    Dar    es  Salaam    (Hospitali    ya    Amana);    Shinyanga    (Hospitali    ya    Rufaa    ya  Mkoa);  Mwanza (Hospitali ya Sekou Toure); 
Mkoa wa Mjini Maghrib (Hospitali ya Mnazi Mmoja); na, Iringa (Hospitali ya Rufaa ya Mkoa)  
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Tafiti zinaonesha kuwa ufugaji wa asili unachangia 7.4% ya pato la taifa na ongezeko la ukuaji la 2.2% kila 
mwaka. Ufugaji  wa  asili umethibitika  kiuchumi  kuwa  na  ufanisi mkubwa   katika   matumizi   ya   ardhi na   
uhifadhi   wa mazingira ufugaji   wa   asili unategemewa  na  idadi  kubwa  ya  watanzania  kwa  kuendesha  
maisha  yao;  iwe  kwa chakula,  mavazi,  na  maendeleo  kwa  mapana  yake.

6.4.7.2 Tamko la Ilani  Kuhusu Wakulima, Wafugaji wa Asili na Waokota Matunda  

AZAKI tunapendekeza (kwa serikali  itakayo ingia madarakani):- 
 
(i) Serikali  kuanzia ngazi ya serikali za mitaa hadi taifa kwa  kushirikiana  na  wadau  iwe  na  mkakati  

wa  pamoja  wa  kuelimisha umma juu ya umuhimu wa amani baina ya makundi yote katika jamii na 
kulinda haki ya kila mmoja.

(ii) Serikali  iweke  mazingira mazuri ya  kisera,  na  ya  mgawanyo  sawa  wa  rasilimali yanayoruhusu kila 
sekta kukua bila kuingiliwa au kuzuiliwa na sekta nyingine.

(iii)  Serikali isimamie marakabisho ya Sheria  ya  ardhi wanyama  pori  na  nyingine ziwatambue wafugaji 
wa  asili na mifugo yao kama watanzania wenye uwezo na haki ya kumiliki ardhi.

(iv)  Mifugo itambuliwe rasmi kama rasilimali nyinginezo zinazohitaji kupewa haki katika umilikaji na 
matumizi ya ardhi.

(v) Serikali iandae sera mahsusi ya ufugaji asili itakayosimamia haki na maendeleo ya sekta hii kwani sera 
ya mifugo iliyopo haikidhi mahitaji ya ufugaji wa asili

(vi)  Serikali  kwa  kushirikisha  wadau  ifanye  mapitio  juu  ya  sera  na  sheria  zinazogusa masilahi  ya 
wafugaji  na  wakulima  ili  kubaini  maeneo  yanayohitaji  maboresho katika  utekelezaji  kwa  ajili  ya  
ukuaji wa mfumo  mzima  wa  uzalishaji mali,  ustawi wa  amani  na  mshikamano  miongoni mwa  
makundi  yote  ya  jamii. 

(vii) Utekelezaji wake ufuatene na serikali kuunda timu itakayojumuisha wataalamu, viongozi wa siasa na 
wa serikali, asasi za kiraia, wakulima, wafugaji, vyombo vya habari, taasisi za  serikali  na  wawekezaji  
itakayo baini  vyanzo  vya  migogoro  na  kupendekeza hatua za kuchukuliwa ili kuondokana na 
migogoro ya ardhi

(viii) Serikali ilinde haki za wanawake wafugaji na wakulima ili wanufaike na rasilimali husika kwa kuboresha 
mazingira ya fufikia, kumiliki na kunufaika na rasilimali ardhi.
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7.1 UTANGULIZI

Upatikanaji na unafuu wa huduma za jamii ni moja kati ya vichocheo vikuu vya uharakishaji wa maendeleo 
kwa wananchi na hasa mwananchi mmoja mmoja. Huduma za jamii kama maji, afya na elimu zinasaidia kwa 
kiasi kikubwa kukua kwa uchumi na ustawi wa wananchi kwa uendelevu.

Kwa mujibu wa Katiba, serikali inapaswa kuweka mazingira wezeshi kuhakikisha hudumaza kijamii 
zinapatikana kwa urahisi na kwa bei nafuu kwa watu wotena kwa wakati. Kwa miaka zaidi ya hamsini baada 
ya uhuru hali ya utoaji wa huduma za msingi za kijamii umekuwa ukiboreshwa na serikali imekuwa ikitenga 
bajeti kwa ajili ya usimamizi na utekelezaji wa miradi ya maji, elimu na afya kwenye maeneo yote nchini. 

Hata hivyo kulingana na ongezeko kubwa la watanzania, wingi wa shughuli za uzalishaji na 
mabadiliko ya hali ya hewa, hali na wakati tulionao huduma za jamii bado zinaonekana sio za 
kuridhisha. Changamoto hii inaonekana kuwa kubwa zaidi tunaposhuhudia utofauti wa huduma 
hizi kati ya maeneo ya vijijini na mijini, na kaya zenye unafuu wa maisha na kaya maskini n.k. AZAKI 
tunaamini katika kuweka mazingira wezeshi na ya usawa kwenye upatikanaji  wa huduma hizi 
nchini, wananchi wotewanapaswa kushirikishwa katika mipango na mgawanyo wa rasilimali, 
usimamizi wa matumizi ya fedha za umma zinazotengwa kwa ajili ya uboreshaji wa huduma za 
maji, afya na elimu kuanziangaziza chini hadi ngazi zajuu.

7.2  TATHMINI FUPI KUHUSU UPATIKANAJI NA UNAFUU WA HUDUMA

Katika ushiriki wa AZAKI nchini kwenye kuboresha uduma za jamii moja kwa moja na kupitia utetezi kwa 
niaba ya wananchi zimebainika sababu za wazi ambazo zimekuwa zinasababisha kwa kiasi kikubwa kudorora 
kwa ufikiwaji wa huduma bora za jamii. Sababu hizo ni pamoja na: 
(i) Utengaji wa bajeti ndogo ya serikali kwa ajili ya huduma za jimii.
(ii) Usimamizi mdogo wa pesa kidogo inayotengwa na hivyo kusababisha upotevu wa pesa za umma.
(iii) Kutoshirikishwa kikamilifu kwa wananchi wakati wa kubuni miradi ya huduma za jamii.
(iv) Uelewa mdogo wa wananchi juu ya umuhimu wa huduma hizo kwenye kuharakisha maendeleo.
(v) Mifumo duni ya ufuatiliaji na tathmini juu ya mahitaji halisi ya wananchi kulingana na mabadiliko hali 

na wakati. 

Mpaka sasa serikali haijafanikiwa kutoa huduma moja wapo kwa kiwango kizuri kulingana na mahitaji halisi 
ya wananchi. Kwa wakati wote na maeneo yote ya nchi, wananchi wamekuwa wakilalamikia ukosefu wa 
maji safi na salama; changamoto ya elimu na miundombinu; pamoja na huduma za afya zisizoridhisha.

Sura ya 7

UPATIKANAJI NA UNAFUU 
WA HUDUMA ZA MSINGI ZA 
KIJAMII
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7.3  UFAFANUZI WA ILANI KUHUSU UPATIKANAJI NA UNAFUU WA HUDUMA 
7.3.1 Upatikanaji wa Huduma ya Elimu
7.3.1.1 Mafanikio

Kati ya maadui watatu wa taifa waliotajwa na Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Rais wa Kwanza wa 
JMT moja wapo ni ujinga. Maadui wengine ni umasikini na maradhi. Watafiti, wataalamu wa masuala ya 
maendeleo ya jamii na wadau wa elimu wamebainisha wazi elimu ndiyo silaha madhubuti ya kumaliza 
kwa haraka maadui maradhi na umasikini, hivyo kufanya elimu kuwa ukombozi wa maisha ya mwanadamu 
kwenye nyanja mbalimbali. Aidha, haki ya elimu ni haki ya msingi ya binadamu na ni haki muhimu kwa 
maendeleo. Haki hii inahamasisha uhuru na uwezo wa mtu binafsi katika kujiletea maendeleo. 

Mwaka 2015, AZAKI kupitia Ilani ya Uchaguzi ya AZAKI ilibainisha hali na changamoto za elimu hapa 
nchini na kutoa tamko juu ya namna bora serikali inayoweza kuimarisha upatikanaji na unafuu 
wa elimu kwa wote. Kati ya mambo yaliyobainishwa ni pamoja na ukosefu wa miundombinu ya 
kutosha kwenye shule za msingi, sekondari na vyuo, ukosefu wa vitabu vya ziada na kiada, vifaa vya 
kufundishia na mazingira magumu ya kazi na usimamizi mbovu wa sekta ya elimu.

Kwa kipindi cha utawala wa awamu ya tano AZAKI imebaini namna ambavyo serikali imeendelea kuonyesha 
jitihada za kuboresha elimu nchini na kuweka mazingira ya upatikanaji wa elimu kwa wote na hasa kuwezesha 
watoto kutoka kaya masikini kujiunga na masomo kupitia sera ya elimu bila malipo na ufadhili wa elimu ya 
juu kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu. 

Aidha, serikali imeonyesha nia ya kuboresha miundombinu ya elimu kwa kufanya ukarabati mkubwa wa 
shule kongwe 88 nchi nzima. Mazingira haya wezeshi kwenye sekta ya elimu imepelekea uandikishwaji 
wa watoto wa shule za msingi kuongezeka kwa asilimia 46.1 kutoka 1,069,823 mwaka 2015 hadi kufikia 
1,562,770 mwaka 2016. 

7.3.1.2 Changamoto

Pamoja na jitihada hizi za serikali bado sekta ya elimu imeendelea kukumbwa na changamoto mbalimbali 
zikiwemo:-

(i) Uchache wa miundombinu kama vyumba vya madarasa, maabara, maktaba, vyoo na nyumba za walimu.
(ii) Ufinyu wa bajeti ya elimu na kutotolewa kwa fedha zilizokwishapitishwa.
(iii) Ukosefu wa walimu wenye sifa na wakutosha.
(iv) Ukosefu wa vitabu vya ziada na kiada na vifaa vya kufundishia.
(v) Usimamizi mbovu wa sekta ya elimu, kuwepo kwa sera tata ya lugha ya kufundishia na kujifunza na 

mtaala usioendana na mabadiliko ya kijamii, kiuchumi na kiteknologia na hivyo kufanya kundi kubwa la 
wahitimu kutoongeza uzalishaji kwa taifa kwa kushindwa kujiajiri au kukidhi viwango vya soko la ajira.

7.3.1.3 Tamko la Ilani ya Kuhusu Elimu
AZAKI tunapendekeza (kwa serikali itakayo ingia madarakani):- 

(i) Serikali kufanya utafiti na tathmini ya hali ya ubora wa elimu nchini kulinganisha na hali ya dunia 
katika nyanja za kiuchumi, kijamii, kiteknolojia na hivyo kuja na sera na mitaala mpya na kuweka 
mikakati endelevu ya kuboresha kiwango cha elimu kwa manufaa ya watanzania wote.

(ii) Serikali iboreshe utoaji wa elimu katika shule za umma ili kupunguza utofauti wa ubora wa elimu 
kwa shule za umma na binafsi, pamoja na shule za mjini na vijijini. 



37

(iii) Kuongeza bajeti ya elimu na kufikia asilimia 20 ya bajeti nzima ya serikali ili kuendana na mahitaji 
yake ya sasa na pesa inayotengwa inapelekwa kwa asilimia 100. 

(iv) Serikali ianze kuongeza na kuboresha miundombinu ya elimu iendane na idadi kubwa ya wanafunzi 
wanaojiunga na masomo kupitia mpango muhimu wa elimu bila malipo. 

(v) Serikali inachukulia kwa umuhimu wake madai ya walimu ya muda mrefu yasiyo ya mishahara na 
madeni yanayotokana na mishahara, na kuweka mazingira mazuri ya kulipa walimu stahiki zao kwa 
muda muafaka.

(vi) Serikali kwa msingi wa sera ya elimu iweke mkazo juu ya kuhakikisha upatikanaji wa elimu kwa 
wote na hivyo kuondoa vikwazo vinavyozuia fursa ya mwanafunzi kuendelea na masomo na hivyo 
kukamilisha mzunguko na kuhakikisha usawa wa kijinsia katika elimu na mafunzo unazingatiwa. 

(vii) Serikali iweke utaratibu wa kufanya utambuzi wa awali wa watoto wenye ulemavu ili kuhakikisha 
kuwa wanapanga na kuwapatia elimu inayoendana na mahitaji yao. 

(viii) Kuhakikisha watoto wote wenye umri wa kwenda shule wanakwenda kwa kupiga vita ajira kwa 
watoto wenye umri wa kuwa shule. 

(ix) Serikali iweke mfumo madhubuti wa kupima kiwango cha umahili wa wanafaunzi katika kila ngazi ya 
elimu kwa kuzingatia mitaala iliyopo ili kujua kiwango cha ujifunzaji cha wanafunzi. 

(x) Serikali iboreshe utolewaji wa elimu ya awali kwa kuandaa walimu wa kutosha, kuboresha 
miundombinu na vifaa vya kufundishia.

(xi) Kuifanya shule kuwa mahali salama na rafiki ili kumwezesha mtoto kupenda shule na kujifunza kwa 
ufanisi. 

(xii) Kuboresha mishahara na maslahi ya walimu na kuondoa kabisa tatizo la upungufu wa walimu kwa 
shule za sekondari na msingi.

(xiii) Serikali iangalie upya mgongano wa sheria zinazominya fursa ya mtoto  wa  kike  kupata   elimu. 
Baadhi    ya    sheria hizo  ni  pamoja  na zinazochangia  mtoto  wa  kike  kuolewa  akiwa na umri 
mdogo.

(xiv) Mfumo imara na rahisi kwa wanafunzi wanaodahiliwa vyuo vikuu kupatika udhamini wa masomo yao 
bila ya masharti magumu. Pia, kuweka pia mfumo ambao ni rafiki wa wanafunzi kama vile kushusha 
vigezo vya ufadhili kulingana na ufaulu wa wanafunzi katika kiwango cha kitaifa au kuondoa vigezo 
vya mikopo kwa yeyote mwenye sifa za kujiunga na elimu ya juu.

(xv) Mfumo wa udahili wa vyuo vikuu (TCU) uwe na utaratibu wa kubadilisha viwango vya udahili kwa 
baadhi ya kozi ili kuwezesha fursa zaidi kwa wanfunzi kujiunga na elimu ya juu.

7.3.2 Upatikanaji na Unafuu wa Huduma za Afya 
7.3.2.1 Jitihada za Kuboresha Huduma za Afya 

Tokea uhuru serikali ya Tanzania imekuwa ikifanya jitihada za kuboresha huduma za afya kwa kutumia rasilimali 
za ndani na kutoka kwa wahisani. Kwa hatua hiyo, imefanikiwa kujenga vituo vya afya na zahanati sambamba 
na ununuzi wa dawa na vifaa tiba na hatua mbalimbali za kuendeleza na kuboresha huduma za afya nchini. 

Jitihada nyingine zimekuwa ni kuridhia mikataba ya kikanda na kimataifa inayoelekeza nchi wanachama 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora za afya kwa kutenga bajeti ya ndani. Mfano, Tanzania ni miongoni 
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mwa nchi zilizosaini makubaliano ya Abuja ya Kutenga 15% ya jumla ya bajeti yake kwenda sekta ya afya; na 
imekuwa ikitekeleza sera na mikakati mbalimbali mfano Mpango wa Matokeo Makubwa Sasa, na Mpango 
Mkakati wa Sekta ya Afya (HSSP 1V). Hizi zote ni jitihada za serikali kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora 
za afya kwa wananchi kwa kuongeza vituo vya afya, idadi ya watumishi na kuboresha miundo mbinu kwenye 
ngazi ya halmashauri, mkoa na taifa. 

7.3.2.2 Hali ya Upatikanaji wa Huduma za Afya kwa Sasa

Katika Ilani ya Uchaguzi ya AZAKI Tanzania 2015 ilipendekeza mambo kadhaa kuzingatiwa ikiwa ni pamoja 
na kuongeza bajeti ya afya inayoendana na mahitaji wa wananchi. Hii ilitokana na ukweli kwamba serikali 
imekuwa ikitenga bajeti ya afya ndogo na haikidhi mahitaji ya wizara na hivyo bajeti ya afya kutegemea 
fedha ya wahisani ambayo mara nyingi huchelewa kufika au kutoingia kabisa nchini kutokana na masharti 
ambayo yanapelekea kuathiri utolewaji wa huduma za afya. 

Katika mazingira hayo, upatikanaji na unafuu wa huduma za afya nchini imekuwa ni changamoto. Zahanati 
na vituo vya afya vilivyoko kwa wananchi vinakosa dawa za kutosha na vifaa tiba, uchache wa watumishi wa 
kada mbalimbali, uchakavu wa miundombinu na wafanyakazi kukosa motisha. Hali hii kiujumla inasababisha 
kudorora kwa huduma muhimu ya afya ambayo ni haki ya binadamu na waathirika wakubwa ni watoto, 
wazee na mama wajawazito ambao wamepatiwa msamaha lakini hawapati dawa kwenye vituo vya afya. 

Hata hivyo serikali iliyopo madarakani imejitahidi kwa kiasi kikubwa sana katika kuboreha huduma za afya 
nchini. Kwa mfano katika kipindi cha miaka mine ya serikali ya awamu ya tano, tumeshuhudia maendeleo 
makubwa katika sekta ya afya. Mpaka kufikia Julai 17, mwaka 2018, serikali kupitia kwa Waziri Mkuu ilitamka 
kua iliishajenga vituo vya afya 108 na ililenga kumalizia vingine 68 katika mwaka wa fedha wa 2018/2019. Pia 
serikali imefanya maendeleo makubwa katika kuboresha upatikanaji wa madawa, vifaa tiba na wataalamu 
wa afya katika hospitali nyingi nchini.

7.3.2.3 Tamko la Ilani Kuhusu Huduma za Afya 
AZAKI tunapendekeza (kwa serikali  itakayo ingia madarakani):- 

(i) Serikali itenge fedha za kutosha kwenye bajeti kwaajiliyasektaya afya ili kuwezesha upatikanaji na 
unafuu wa huduma za afya; bajeti iendane na Makubaliano ya Abuja ya kutenga 15% ya bajeti nzima 
ya serikali ya mwaka husika. 

(ii) Serikali ianzishe Bima ya Afya ya lazima na iliyoboreshwa kwa wote ambayo itasaidia  kupunguza 
pengo la fedha na kurahisisha matibabu kwa wananchi.2 

(iii) Serikali itekeleze sera ya msamaha wa matibabu kwa ufanisi kwenye makundi yaliyopewa kipaumbele 
yaani watoto chini ya umri wa miaka mitano, wazee, mama wajawazito na wanaoishi na Virusi vya 
UKIMWI, tofauti na sasa ambapo pamoja na kuwepo kwa msamaha huo bado kuna malalamiko 
makubwa ya kukosekana dawa kwenye hospitali Kuu, Vituo vya Afya na Zahanati.

(iv) Serikali itoe ajira za kutosha kwa watumishi wa afya kwa kada mbalimbali kulingana na mahitaji halisi 
na hasa maeneo ya vijijini; na madaktari bingwa kwenye hospitali za mikoa zote kama ya watumishi 
idara ya Afya inavyoelekeza (Mfano: Watumishi 15 kwenye ngazi ya zahanati n.k).

2  Hii iendane sambamba na ufatiliaji wa utoaji wa huduma za afya kwa wenye bima bila usumbufu kwani kumekuwa na malalamiko ya muda 
mrefu kwa watumiaji wa bima ya afya kuwekwa kama wapewa huduma wa daraja la pili baada ya wale wanaofanya malipo ya moja kwa moja.
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(v) Serikali inachukulia kwa umakini bajeti ya Wizara ya Afya kwa kutenga kiasi kinachokidhi mahitaji 
ya watanzania na hasa masikini, na fedha inayotengwa ifikishwe kwenye wizara hiyo kwa 100% ili 
kufanikisha utekelezaji wa miradi na afua mbalimbali kwa ukamilifu. 

(vi) Serikali inaonyesha utashi wa kutosha kwenye kushughulikia tatizo sugu la uhaba na uchakavu wa 
miundombinu ya msingi kwenye hospitali zote za umma na hususani zilizoko vijijini.3 

(vii) Viongozi watakaohakikisha WWU wa ngozi (albinism) wanapata vifaa vya kujikinga na magonjwa na 
mionzi kama vile mafuta maalum ya ngozi na miwani ya jua.

(viii) Serikali inasimamia kikamilifu matumizi sahihi ya bajeti ya Afya na hasa ngazi ya halmashauri itumike 
kwa matumizi yaliyokusudiwa; kamati za usimamizi wa vituo vya afya zijengewe uwezo wa kusimamia 
uwazi na uwajibikaji kwenye wa idara ya afya. 

(ix) Serikali itoe kipaumbele kwa utoaji wa huduma rafiki kwa vijana kwa kuongeza vituo vya utoaji 
huduma hizo pamoja na vitendea kazi.4 

7.3.3 Upatikanaji na Unafuu wa Huduma za Maji Safi na Salama
7.3.3.1 Ufafanuzi Kuhusu Maji Safi na Salama

Upatikanaji na unafuu wa maji safi, na salama kwa wote ni sehemu na hitaji muhimu la ulimwengu 
tunayotaka kuishi. Kuna maji safi ya kutosha duniani ili kufikia hitaji hili. Lakini kwa sababu ya uchumi 
au miundombinu mibaya, kila mwaka mamilioni ya watu, wengi wao wakiwa watoto, hufa kutokana na 
magonjwa yanayohusiana na ukosefu wa maji ya kutosha.

Mazingira yenye ukosefu wa maji au maji yasiyokuwa na ubora huathiri vibaya usalama wa chakula, uchaguzi 
wa maisha na fursa za elimu kwa familia masikini nchini Tanzania. 

7.3.3.2 Jitihada za Upatikanaji wa Huduma za Maji 

Tangu uhuru, serikali ya Tanzania imekuwa ikijitahidi kuboresha huduma za jamii zinazohusishwa na wananchi 
wengi kama huduma za maji; kutokana na mambo mbalimbali ikiwa ni pamoja na bajeti tegemezi, rushwa 
na ubadhirifu wa fedha za umma ngazi ya serikali kuu na serikali za mitaa, ndoto hii bado haijafikiwa. 

Serikali ya sasa kupitia kampeni na mkakati wake unaojulikana kama “mtue mama ndoo kichwani” imeonyesha 
kuweka tahadhari ya pekee juu ya tatizo la maji nchini Tanzania. Kampeni hii inasisitiza na  kuonyesha jinsi 
wanawake wanavyokabiliwa na changamoto zitokanazo na ukosefu wa huduma za maji katika maeneo na 
hivyo kurudisha nyuma juhudi za wanawake kuchangia maendeleo ya kitaifa na ukombozi wao kiuchumi. 

Katika kusimamia mkakati huo serikali ya awamu ya tano kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo AZAKI 
Tanzania tumebaini utashi wa kuendelea kuongeza bajeti ya ndani kwenye sekta ya maji kwa kiasi kikubwa, 
kwa mfano mwaka 2017/2018 ilitengwa Bilioni 648.01 na mwaka 2018/2019 ilitengwa bilioni 727.35 sawa 
na ongezeko la bilioni 79.5 

3  Mfano ukosefu wa nyumba za watumishi, umeme, maji ya uhakika, mashimo ya kutupia kondo la nyuma la uzazi, vichomea taka na matundo 
ya vyoo ya kutosha.
4  Hii itasaidia kujenga taifa lenye vijana wenye afya bora na wenye kuleta maendeleo kwa kasi hasa kwa kuzingatia hitaji la uchumi wa viwanda.
5  Kadhalika, serikali imeendelea kufanya maboresho ya kisera, kisheria na kimfumo kwenye wizara ya maji na tayari imepitishwa sheria mpya 
namba 5 ya mwaka 2019 ya huduma za maji na usafi wa mazingira. Aidha, zimeonekana juhudi za wazi za kusimamia kwa ukaribu na kufufua 
miradi ya maji vijijini na mijini na Mamlaka za maji kuongeza uwajibikaji, usimamizi wa karibu na ukarabati wa miundombinu ya maji ili kuokoa 
upotevu wa maji.
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7.3.3.3 Hali ya Upatikanaji wa Huduma za Maji kwa Sasa

Suala la umuhimu wa maji kwa wananchi wa Tanzania halina mjadala. Ni wazi kwamba sehemu zote 
zilizofikiwa na miundo mbinu ya maji safi na nafuu wananchi wa maeneo hayo wameweza kuboresha 
ustawi wao katika nyanja mbalimbali ikiwa ni pamoja na kukabiliana na uchafuzi wa mazingira na magojwa 
ya milipuko. Kwa kuzingatia umuhimu huo Mwaka 2015 AZAKI Tanzania kupitia Ilani ya Uchaguzi, kwa niaba 
ya wananchi, tulibainisha namna ambavyo serikali inapaswa kutatua tatizo sugu la ukosefu wa maji safi na 
ya kutosha maeneo ya mijini na vijijini. 

Pamoja na jitihada za awamu hii kupitia Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) katika kusimamia miradi ya maji, kufufua miradi iliyotelekezwa kwa miaka mingi, kuongeza bajeti 
na kuboresha muundo na mfumo wa usimamizi wa wizara, bado kiwango cha upatikanaji na unafuu wa 
huduma za maji ni duni sana. 

Wananchi wameendelea kutembea umbali mrefu kutafuta maji, wengine kuamka usiku wa manane kuchota 
maji na hivyo kupoteza muda mwingi kutafuta huduma hii muhimu. Aidha, kwenye maeneo yaliyofikiwa na 
miundo mbinu ya maji bado kuna usimamizi mbaya kiasi cha kushindwa kufanya ukarabati wa miundombinu 
na kupelekea upotevu wa maji bila sababu ya msingi. 

Aidha, serikali imeshindwa kuchukua hatua ya kuvuna maji ya mvua inavyotakiwa kupitia mabwawa na 
matenki maeneo ya vijijini kwenye majengo ya kutolewa huduma kama shuleni, hospitalini na maeneo 
mengine ya umma yanayohitaji maji kwa wingi. Kwa sababu ya Umuhimu wa maji kwenye kukuza uchumi 
na kuboresha maisha ya watu AZAKI tunasema Maji ni Uchumi, Ustawi na Afya. Hivyo, serikali inawajibu wa 
kuweka mikakati madhubuti ya kimfumo na kibajeti kumaliza tatizo la maji kwa wananchi wa Tanzania.

7.3.3.4 Tamko la Ilani Kuhusu Huduma za MAJI

Kwa kuwa tunajua umuhimu wa maji kwenye maisha ya wananchi wetu AZAKI kwa niaba ya wananchi 
tunahitaji:

(i) Kuona serikali inatenga bajeti ya kutosha kwa kutumia pesa za ndani kujenga miundombinu maeneo ya 
vijijini yaliyosahaulika kwa muda mrefu na meneo mengine ya utolewaji wa huduma za afya na elimu. 

(ii) Serikali kuweka mazingira ya upatikanaji wa huduma hii kwa unafuu zaidi tofauti na iliyo sasa.  Maji 
yasiwe bidhaa bali huduma muhimu kwa wananchi wote maeneo yote.

(iii)  Serikali iendelee kuona umuhimu na kulipa kipaumbele suala la utunzaji wa mazingira na udhibiti wa 
vyanzo vyote asili vya maji.

(iv) Tunahitaji kuona serikali inaongeza udhibiti kwenye upotevu wa pesa za umma zinazoelekezwa 
kwenye wizara ya maji, kuanzia serikali kuu na serikali za mitaa kwani utengaji wa bajeti kubwa hauwezi 
kuzaa matunda kama udhibiti na uwajibikaji wa watendaji wa serikali hautasimami kikamilifu. 

(v) Kuona serikali inashirikiana na sekta binafsi kuboresha huduma za maji nchini.

(vi) Serikali kupitia serikali za mitaa, iweke kipaumbele kwenye kujengea uwezo wananchi kulinda na 
kuendeleza miundombinu ya maji inayotekelezwa kwa pesa za umma au wahisani, na kulinda vyanzo 
vyote vya maji vilivyopo. 
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8.1 UTANGULIZI

Tokea muungano kuasisiwa mwaka 1964, JMT inatambulika kuwa ni kisiwa cha amani na utulivu katika 
bara zima la Afrika. Jamhuri hii ya Tanzania inaendelea kuwa na nafasi ya juu katika suala la amani duniani 
na hata kushika nafasi ya kwanza katika nchi za Afrika mashariki (Global Peace Index) 2017 na 2018. Nchi hii 
imefanikiwa kutokomeza matukio ya ujambazi wa kutumia silaha katika maeneo mbali mbali. Kutokana na 
utulivu huu, JMT imekuwa ni kimbilio na kivutio cha wageni wengi ikiwa ni pamoja na wahitaji kama vile 
wakimbizi kutoka nchi za jirani. 

Ili kuendelea kusifika kuwa nchi ya amani inahitaji mikakati na mbinu jumuishi katika misingi ya mshikamano 
kutatua changamoto kwenye suala la amani, usalama, umoja na mshikamano wa taifa. Hivyo, ili kuwa na taifa 
imara lenye uchumi usioyumba tunawataka viongozi kuwekeza nguvu zaidi kwenye kuimarisha na kulinda 
amani, usalama, umoja na mshikamano ili kujenga taifa lenye upendo na kuheshimiana. 

8.2 MWENENDO WA AMANI, USALAMA NA UMOJA WA KITAIFA

Tanzania ni miongoni mwa nchi chache duniani zenye misingi ya amani, usalama, umoja na mshikamano 
wa taifa, nchi ambayo imeaminiwa na umoja wa mataifa katika ulinzi wa Amani katika nchi mbalimbali 
zenye migogoro. Kubwa zaidi la kujivunia na namna serikali imeweza kudhibiti matendo ya wizi na ujambazi 
wa kutumia silaha; utekaji wa magari; na, uvunjaji wa maduka pamoja na mabenki  matukio ambayo 
yametokomezwa kwa ustadi mkubwa wa vyombo vya dola kwa ushirikiano na wananchi.

Pamoja na hayo serikali kwa kushirikiana na AZAKI imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kutatua migogoro ya rasilimani 
kama ya migogoro ya wakulima na wafugaji katika mikoa mbalimbali nchini. Ni jambo la kijivunia kama taifa 
kuwa na uwezo kutatua migogoro ya ndani kwa njia ya mazungumzo hakika ni hatua na sifa kwa taifa. 

Hatahivyo, hivyo, hivi karibuni yamejitokeza matukio mbalimbali ya uvunjifu wa amani, usalama, umoja na 
mshikamano wa kitaifa. Matukio ambayo yamegusa wabunge wa vyama vyote, wananchi, waandishi wa 
habari, watetezi wa haki za binadamu, wanasiasa, wanamuziki wakitekwa, kupigwa na kuumizwa, na hata 
kuuawa. Matukio haya yameathiri amani kwa kiasi kikubwa sana kama inavyofafanuliwa zaidi hapa chini.

Migogoro ya wakulima na wafugaji imeendelea kuripotiwa katika maeneo mbalimbali nchini. Aidha, 
migogoro ya kisiasa, ubaguzi, chuki na mgawanyiko baina ya viongozi wa kidini wenyewe kwa wenyewe, 
viongozi wa kidini na serikali, pamoja  makundi ya waharifu kuibuka kama yale ya eneo la Kibiti mkoani 
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Pwani, pamoja na migogoro ya kijamii kama ukosefu wa ajira kwa vijana nchini. Lakini pia limeibuka wimbi 
la jeshi la polisi kutumia nguvu kubwa na mabavu katika kushugulikia wanachama wa vyama vya siasa 
na hasa wa vyama vya upinzani. Uminywaji wa demekrasia katika chaguzi ndogo mwaka 2018, kuendelea 
kuzuia mikutano ya vyama vya siasa wakirukuhusu vyama vingine kufanya siasa jambo ambalo linaonesha 
upendeleo katika vyama.

Hata hivyo kulingana na taarifa hizo za Wizara na taarifa zingine, ikiwemo taarifa zilizokusanywa 
kutoka vyombo vya habari, kuanzia mwaka 2016 mpaka mwezi Julai 2019 jumla ya matukio 86 ya 
utekaji yaliripotiwa. Kati ya waliotekwa watoto ni 23 na watu wazima ni 63. Kati ya hao 86 wengine 
wamerudi, wengine wamekutwa wamekufa na wengine hawajulikani walipo hadi sasa akiwemo 
mwandishi wa habari za kiuchunguzi, Azory Gwanda.

8.3 UFAFANUZI ZAIDI KUHUSU AMANI, USALAMA NA UMOJA 
8.3.1 Amani Katika Taifa

Amani ni hitaji kubwa katika maisha ya binadamu na taifa lolote duniani. Binadamu hawezi kupata maendeleo 
ya kweli ambayo pasipo amani. Na amani haipatikani pasipo haki. Utulivu uliopo Tanzania ni kielelezo cha 
kinachotambulika kuwa ni kisiwa cha amani, hii inatokana na uvumilivu mkubwa wa watanzania ambao 
bado wamebeba upendo, utu na kuheshimiana. 

Hivyo ni vyema amani ikatunzwa, ikalindwa na kudumishwa kwa maendeleo ya taifa hili. Iko haja kuchukuwa 
hatuwa madhubuti kuondoa woga na hofu waliyonayo watanzania kwamba hawana uhuru wa kutoa maoni.

Wanahitajika viongozi wanaothamini na kujenga maridhiano kwa kukubali kuzungumza na kuelewana kwa 
maslahi ya nchi. Kwa mfano:-

(i) Kazi kubwa iliyofanyika Zanzibar baina ya Rais wa Zanzibar wakati huo Mheshimiwa Amani Abeid 
Karume kutoka CCM na Mheshimiwa Maalim Seif Shariff Hamad kutoka CUF kwa kukaa pamoja na 
kuacha tofauti zao ambazo zilichukua miongo kadhaa ya kuendesha siasa za chuki na uhasama.6 

(ii) Juhudi za Rais Mstaafu Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete wakati wa mchakato wa Katiba mpya 
alifanikiwa kujenga maridhiano na vyama vya upinzani ili kuhakikisha umoja wa kitaifa unalidwa kwa 
misingi ya haki na usawa. 

Kunahitajika kiongozi atakayeweza kulinda na kutetea haki za watanzania wote bila ya kujali rangi, dini wala 
ukabila au itikadi za vyama vya siasa. Kiongozi ambaye pia anayeweza kushughulikia kero za muungano na 
usawa katika kumaliza yale yote yanayolalamikiwa pande zote mbili za Muungano. Hatua hiyo itaongeza 
upendo na Mshikamano baina ya wananchi wa Tanzania Bara na Zanzibar kwani msingi mkuu wa Muungano 
ni mashirikiano na umoja wa nchi hizo.

8.3.2 Usalama Katika Taifa

Tanzania ni moja ya  nchi zinazotambulika kuwa na  usalama wa hali ya juu Afrika na duniani kwa ujumla. 
Pamoja na heshima hiyo tuliyonayo hali imeingia dosali kwani katika siku za karibuni, kumekuwa na masuala 
kadhaa ya watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari, wafanyabiashara, wanasiasa na wasanii 
kutekwa, kuteswa na hata kuuawa, pasipo hatua madhubuti kuchukuliwa dhidi ya ulinzi na usalama wao. 

6  Maridhiano yao kuundwa kwa Serikali ya Umoja wa Kitaifa Zanzibar ambayo ilimaliza hasama kati ya vyama viwili vikuu na wafuasi wao. 
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Mara kadhaa kumeripotiwa taarifa za watu kutekwa au kupotea katika mazingira ya kutatanisha, ambayo 
yamekuwa yakihatarisha hali ya usalama na kuzua taharuki miongoni mwa wananchi. Katika taarifa iliyotolewa 
na Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhe Kangi Lugola, mnamo tarehe 14 mwezi Oktoba mwaka 2018 jumla ya 
matukio 75 ya utekaji yaliripotiwa tangu mwaka 2016. 

Vilevile, kumejitokeza matukio ya kutisha zaidi pale ambapo hadi vituo vya polisi navyo vinakuwa ni wahanga 
wa hali hii kwa kuchomwa moto na baadhi ya askali kudaiwa kuuawa na watu waovu maeneo ya Kibiti, 
Pwani na kwingineko. Haya ni baadhi tu ya matukio na viashiria vya kuteteleka kwa usalama. 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1) cha Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi, ni jukumu la jeshi la polisi 
kulinda amani. Jeshi hili linaweza kutimiza vyema jukumu hili kwa kushirikiana na majeshi mengine na raia 
wote. Hivyo, ni lazima kwa jeshi hili kuendelea kufanya kazi kwa weledi na hasa kujiepusha na upendeleo 
wowote ule hasa zinazotokana na misukumo ya itikadi za kisiasa. 

8.3.3 Tamko la Ilani Kuhusu Amani, Usalama, Umoja na Mshikamano

Ili kuhakikisha Tanzania inaendelea kuwa kisiwa cha amani, AZAKI tunawataka viongozi wote kuzingatia na 
kutekeleza yafuatayo:-

(i) Wawajibike kuwajibisha vyombo vya dola kulinda ipasavyo na bila upendeleo raia wote na mali zao.

(ii) Kuundwe chombo jumuishi cha maridhiano ya kitaifa ambacho kitatambuliwa rasmi kwa mujibu wa 
katiba kama kile cha Afrika ya Kusini na serikali iweke utaratibu wa kuwa na vikao vya maridhiano  
kujadiliana suala la amani, usalama, umoja  na mshikamano wa taifa kila inapotokea stafahamu 
miongoni mwa viongozi na jamii.

(iii) Kuundwe chombo cha kusimamia weledi wa jeshi la polisi nchini ili lifanye kazi kwa mujibu wa sheria 
na taratibu za nchi kulinda watu, mali na amani nchini.

(iv) Kuhuisha sera na sheria zinazokinzana katika kulinda na kudumisha amani, usalama, umoja na 
mshikamano wa kitaifa.

(v) Katiba iwe na Ibara inayoweka na kusisitiza ulinzi, amani, usalama, umoja na mshikamano wa kitaifa.

(vi) Viongozi  walazimike  kuchukua hatua za makusudi ili kulinda haki za AZAKI, watetezi wa haki za 
binadamu, waandishi wa habari, wafanyakazi wa afya, wanaharakati wa kisiasa na watu wote kwa 
mujibu wa katiba ya Tanzania.

(vii) Vyombo vya ulinzi na usalama Tanzania vihakikishe kuwa kila raia anaishi kwa uhuru, usalama na amani 
nchini. 

(viii) Mbinu za kutatua migogoro ya ndani zirejewe upya kuona wapi tumekosea ili kuziimarisha na kuendelea 
kufanikisha kutatua na kumaliza migogoro yote kwa njia ya mazungumzo na maridhiano.
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9.1 UTANGULIZI
Sera ya Mambo ya Nje ya Tanzania imekuwepo na kurekebishwa kwa miaka mingi. Sera kama hiyo duniani 
kote hutekelezwa kupitia diplomasia. Kushamiri au kuyumba kwa lolote katika hayo mawili huweza kufifisha 
mahusiano ya nchi na washirikika wa nje (jumuiya au mashirika ya kimataifa). Wataalamu wa diplomasia 
husema kuwa diplomasia kwa taifa ni kama ulivyo ubongo kwa binadamu. Haiwezekani kukipuuza chochote 
katika hivyo - kwa sababu hiyo, diplomasia hubeba kila eneo la sera za kidunia.

9.2 SERA MPYA YA MAMBO YA NJE YA TANZANIA

Sera mpya yaTanzania ya Mambo ya Nje ilichapishwa kwa mara kwanza mwaka 2001 na kuhuishwa mwaka 2015. 
Sera hii mpya inatambua kuwa msisitizo mkubwa wa mahusiano ya Tanzania kimataifa kwa miaka yote kabla ya 
sasa ulikuwa ni diplomasia ya kisiasa. Katika eneo hili, sera inakiri kuwa kumekuwepo mafanikio makubwa sana. 
Sera mpya pia inabainisha kuwa Sera ya zamani ya mambo ya nje iliegemea mno siasa na kusahau malengo ya 
kiuchumi. Kwa kutambua hilo, sera mpya ya mambo ya nje inalenga kutekeleza diplomasia ya uchumi. 

Kimkakati, sera mpya inalenga kutekelezwa kwa namna mbili. Kwanza, kupitia njia ya mahusiano 
ya kimaendeleo ambapo Tanzania itakuwa na kuendeleza mahusiano yake na nchi moja moja na 
mashirika ya kimataifa katika kusukuma gurudumu la maendeleo mbele. Pili, kupitia mahusiano 
ya Tanzania na nchi za kusini (South – South Cooperation), Tanzania inajipanga kutumia jina lake 
zuri na uzoefu mkubwa ilioonesha katika nyanja za kisiasa kuimarisha mahusiano ya kiuchumi kati 
yake na nchi za uchumi wa kati na masikini duniani. Hii ni pamoja na kuendeleza na kuimarisha 
mahusiano yake na nchi ya China ambayo wa sasa imepiga hatua kubwa kimaendeleo.

Sera mpya ya mambo ya nje inabainisha misingi muhimu kama vile:-

(i) Kulinda uhuru na mipaka ya Tanzania pasipo hiyana.
(ii) Ulinzi wa haki za raia, haki za binadamu, usawa na demokrasia.
(iii) Ujenzi wa ujirani mwema.
(iv) Kuendeleza na kutetea umoja wa Afrika.
(v) Kuendeleza na kuimarisha mahusiano mema na wahisani na wafadhili.
(vi) Kuunga mkono uendelezaji wa sera ya kutofungamana na upande wowote wa kisiasa duniani. 
(vii) Kuunga mkono juhudi za Umoja wa Mataifa katika kutafuta maendeleo ya kiuchumi, amani na usalama 

duniani kote.
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Kikanda, Tanzania ni mwanachama mwanzilishi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC); Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC); Jumuiya ya Soko la Pamoja Kusini mwa Afrika (COMESA); na, Jumuiya ya Nchi za Maziwa 
Makuu, kwa uchache. Kutokana na mchango wake wa kidiplomasia siku na miaka iliyopita, jumuiya ya kimataifa 
inaichukulia na kuitegemea Tanzania kuendelea kutoa mchango katika maendeleo na mijadala ya masuala 
mbalimbali yanayotokea katika ujirani wetu. Hata bila mafanikio makubwa sana, Rais wa zamani wa Tanzania 
Mheshimiwa Benjamin Mkapa wa Tanzania ameweza kusaidia sana mazungumzo ya amani na hali ya baadaye ya 
Burundi na ukanda wa maziwa makuu. Rais Mstaafu Ali Hassan Mwinyi pia amekuwa tegemeo kuwa kuongoza 
tafakari ya hali ya baadaye ya Sudan, kupitia mchakato wa Kitaifa ujulikanao kama National Dialogue. 

Aidha, hivi karibuni zaidi, aliyekuwa Rais mwingine wa JMT Mheshimiwa Jakaya Mrisho Kikwete naye amekuwa 
tumaini kubwa katika kujaribu kuraghbisha mazungumzo ya amani nchini Sudan ya Kusini kati ya mahasimu 
wakuu, Rais Salva Kiir na Riek Machar. Nje ya Sudan kusini, Rais Kikwete amefanywa kuwa kiongozi wa michakato 
kadhaa barani Afrika ikiwemo kama mkuu wa waangalizi wa uchaguzi wa Umoja wa Afrika katika nchi mbalimbali 
barani. Haya yote yanatokana na mchango mkubwa ambayo Tanzania imetoa miaka kwa miaka mingi.

9.3 MUELEKEO WA KUNUFAIKA KUPITIA DIPLOMASIA YA UCHUMI 

Kwa mujibu wa dira ya Maendeleo ya Taifa, Tanzania itafikia uchumi wa kati kupitia viwanda ifikapo mwaka 
2025. Ingawa lengo hili ni zuri na kupongezwa, kumekuwa na kukosekana kwa uelewa wa pamoja juu ya 
namna ya kufikia lengo hilo zuri lakini kubwa na zito. 

Kumekuwa na hoja kuwa utahitajika mfumo wa kuwianisha dhana ya uchumi wa viwanda kwa upande mmoja, 
na diplomasia ya uchumi (ambayo inahusu uzalishaji na uuzaji) na demokrasia ya kisiasa (ambayo ni pamoja 
na usafirishaji bidhaa na mahusiano mengine ya kimaamuzi kuhusu kinachozalishwa nchini). Pasipo urari wa 
mambo hayo, ndoto ya uchumi wa kati na wa viwanda ifikapo mwaka 2025 inaweza kuwa ndoto mfu.

AZAKI tunataka kuwepo kwa mjadala wa kitaifa kuhusu mwelekeo wa diplomasia na mahusiano 
ya kimataifa na kikanda Tanzania. Hii itahusisha na kufikia makubaliano juu ya mambo muhimu ya 
kuzingatiwa katika kudumisha uchumi wa viwanda nchini na mahusiano yake kimataifa na kikanda.

Pasipo maelewano ndani kwa ndani, ipo hatari ya kupata wazalishaji watakaohamasika kuzalisha pasipo fikra 
ya wapi watauza ikizingatiwa kuwa kuwapoka wazalishaji au wauzaji wa mazao asili wa miaka mingi kunaweza 
kudhoofisha soko la bidhaa za Tanzania duniani. Hii imekaribia kutokea kwenye soko la Korosho, Tanzanite na 
dhahabu. Suala kama la Tanzania kutaka kurejewa kwa miakaba yake ya madini na makampuni ya uwekezaji ni 
ishara ya udhaifu mkubwa wa wataalamu waliosaini mikataba hiyo na linatikisa diplomasia ya Tanzania kiuchuni.

9.4  UWAKILISHI WA NCHI KATIKA MIKUTANO YA KIKANDA NA KIMATAIFA

Sambamba na diplomasia ya Kisiasa, limeibuka ombwe katika uwakilishi wa Tanzania kwenye vikao na 
michakato mbalimbali ya kikanda na kidunia. Kwa mfano, mchakato wa tathmini ya hali ya Haki za Binadamu 
Kidunia (UPR) umeshuhudia Tanzania ikisuasua katika miaka ya hivi karibuni katika kutoa taarifa husika. 

Aidha,Tanzania imepeleka wawakilishi wa nyadhifa za chini kama mabalozi au mawaziri katika vikao vikubwa 
kama Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, vikao vya kikanda kama SADC na vinginevyo. Ingawa uwakilishi si 
jambo baya kabisa, ngazi ya mwakilishi anayeongoza jopo la serikali kwenye mkutano au mchakato fulani 
wa kimataifa huonesha umuhimu ambao nchi husika inaupa mkutano au mchakato husika.

AZAKI tungependa kuona kuwa Rais atakayechaguliwa katika uchaguzi wa mwaka 2020 aweze kutoa 
kipaumbele kikubwa kwa diplomasia na mahusiano ya kimataifa. Aidha, Bunge la Tanzania liondoe suala la 
Mahusiano ya Kimataifa na Diplomasia kutoka kwenye fungu na Kamati ya Ulinzi, Usalama na Mambo ya Nje 
ili kuliweka huru suala mambo ya nje kwa watanzania wote kuweza kuchangia hoja na maoni. 
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9.5  UTEKELEZAJI WA MAKUBALIANO NA MIKATABA YA KIMATAIFA

Ingawa msingi wa kimataifa wa mamlaka kamili ya nchi (territorial sovereignty) inaruhusu nchi yoyote 
ikiwemo Tanzania kuweza kufanya maamuzi yoyote ya ndani, mahusiano bora ya kimataifa yanazitaka nchi 
husika kufanya hivyo kwa kuzingatia na kuheshimu sheria, mikataba na matamko mbalimbali ya kimataifa. 

Ukiukaji wa sheria za kimataifa hususani katika eneo la mikataba ya uwekezakaji umewahi na unaendelea 
kuigharimu Tanzania mabilioni ya pesa za kigeni hadi suluhu ya mambo hayo ipatikane. Mfano wa miaka 
ya karibuni ulikuwa ni kushitakiwa kwa Tanzania katika chombo chenye hadhi ya mahakama ya uwekezaji 
wa kimataifa kiitwacho ICSID. Ingawa Tanzania ilishinda keshi hiyo kwa msaada wa marafiki wa mahakama 
(amicus) kutoka Tanzania na nchi nyinginezo, gharama iliyotumika kujitetea ilikuwa kubwa sana. 

Aidha, endapo wawekezaje wa City Water Services wangeshinda, Tanzania ingeweza kulipa gharama kubwa 
za mabilioni ya fedha za kigeni kama fidia. Hivi karibuni zaidi, kushikiliwa kwa baadhi ya ndege za Shirika la 
ndege la Tanzania huko Canada kulileta sokomoko hadi mazungumzo yalipofanyika kuhusu deni la Tanzania 
kwa wawekezaji wa Stabag. Hivi karibuni pia, mkasa kama huo wa kushikiliwa kwa ndege ya Tanzania 
umetokea nchini Afrika ya Kusini. 
Mwenendo huu si mzuri kwa diplomasia ya nchi. 

Kwa ujumla, diplomasia inaweza kuwa nyezo muhimu ya kuwezesha watanzania kushiriki katika uchumi wa dunia. 

9.6  TAMKO LA ILANI KUHUSU DIPLOMASIA 

AZAKI tunataka:-

(i) Viongozi watakaochaguliwa mwaka 2020 kuheshimu makubaliano, mikataba na maazimio 
mbalimbali ya kimataifa ambayo nchi yetu imeridhia. 

(ii) Baraza jipya la mawaziri kuanzia 2020 kuagiza Wizara ya Mambo ya Nje kuongeza juhudi za utafutaji 
fursa mbalimbali zilizoko duniani na barani Afrika na kuwatafuta watanzania walio na sifa za kumudu 
fursa hizo lengo likiwa kuwawezesha watanzania kuchukua fursa hizo.7 Hii itaongeza uwakilishi wa 
Tanzania katika taasisi na vyombo vya kimataifa.

(iii) Utekelezaji wa Azimio la Malabo ambalo linazitaka nchi wanachama wa umoja wa Afrika (AU) kutenga 
bajeti inayofikia kiwango cha asilimia 20% ambayo haijafikiwa na Tanzania.

(iv) Utekelezaji wa Azimio la Abuja ambalo linataka Nchi za Afrika bajeti ya sekta ya Afya isipungue 
asilimia 15% ya bajeti ya Taifa.

(v) Serikali ya Tanzania iipe tasnia ya mahusiano ya kimataifa na diplomasia heshima na uzito inayostahili 
badala ya kuibeza na kuibagaza.

(vi) Kuwe na juhudi za makusudi kwa Serikali ya Tanzania kushirikiana na AZAKI kurejesha hadhi na 
heshima ya Tanzania kimataifa.

(vii) Serikali ya Tanzania isaini na kuifanyanyia kazi mikataba muhimu ya kimataifa ambayo inajenga 
mifumo imara ya kidemkrasia, uwazi na uwajibikaji kama vile mkataba wa Maputo na mkataba wa 
Uchaguzi, Demokrasia na Uendeshaji.

7  Nchi kama Nigeria, Ghana, Kenya na Rwanda zimeamua kuhamasisha wananchi wake kuzijua na kuzikamata fursa hizo, ziwe ni ajira, uwekezaji 
na hata internships.
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10.1 UTANGULIZI

Katika taifa lenye misingi ya kidemokrasia na haki za binadamu ni muhimu kuzingatia haki za msingi za 
kujieleza, kujumuika na kukutana. Ni katika haki hizi wadau mbalimbali wakiwemo wadau kutoka kwenye 
AZAKI, vyombo vya habari, watetezi wa haki za binadamu, vyama vya siasa na wananchi kwa ujumla 
wanaweza kujumuika. Kujumuika huwezesha watu kupata fursa ya kushauriana na kutoa maoni mfano 
kuhusu maendeleo ya kitaifa. Ili taifa lolote ile liweze kusimamia misingi ya haki za binadamu na utawala 
bora, ni lazima haki hizi zitamalaki. 

Ilani ya AZAKI ya mwaka 2015 ilibainisha matakwa ya wananchi kuhusu haki ya kujieleza, kujumuika na 
kukutana ambayo ililenga hasa kuboresha mazingira ya AZAKI ziweze kufanya kazi kwa uhuru. Isistizwe tena 
kuwa, AZAKI zimekuwa na mchango mkubwa kwa maendeleo ya taifa. Aidha, AZAKI zimekuwa mstari wa 
mbele kutetea haki na maslahi ya watanzania wote. 

Hata hivyo, mchango wa AZAKI haujaweza kutambulika sana na pia, uwepo wa AZAKI haujapewa 
kipaumbele kama wadau muhimu wa maendeleo katika Taifa hili. Uhuru wa AZAKI kufanya kazi 
zao umekuwa pia ukipata vikwazo vya aina mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa sheria 
kandamizi; vizuizi vya kufanya miradi mbalimbali ya maendeleo; changamoto za ulinzi wa haki za 
binadamu, utawala bora na uwajibikaji kiujumla.

10.2 UHURU WA KUTETEA, KUDAI NA KULINDA HAKI ZA BINADAMU

Uhuru wa kutetea, kudai na kulinda haki za binadamu ulielezwa kwa kifupi katika Ilani ya Uchaguzi ya 
AZAKI ya mwaka 2015. Ilani iliwataka viongozi walioingia madarakani kusimamia misingi itakayowawezesha 
watetezi wa haki za binadamu/ AZAKI kufanya kazi ya kutetea na kulinda haki pasipo na vikwazo.  

Msingi wa uwepo wa uhuru wa kutetea, kudai na kulinda haki za binadamu unatoka katika Katiba ya JMT ya 
mwaka 1977  pamoja  na Azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu Watetezi wa Haki za Binadamu la 1998. Kati ya 
Ibara muhimu zinazotoa uhuru wa kutetea na kulinda haki za binadamu kwenye Katiba  ni Ibara ya 26(2). Ibara 
hiyo inasema kila mtu ana wajibu ya kulinda Katiba ya nchi kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa kisheria. Hata 
hivyo, hadi  sasa  hakuna  sheria  iliyotungwa  kwa ajili  ya  kuwalinda  watetezi wa haki za binadamu Tanzania. 

10.2.1 Hali ilivyo kwa sasa kuhusu Uhuru wa Azaki
Katika kipindi cha miaka minne iliyopita zimekuwepo jitihada za kupitisha sheria na miongozo mbalimbali 
kuhusu usiamizi na utendaji wa AZAKI na hata vyama vya siasa. Lengo limetajwa kuwa ni kuboresha utendaji 
kazi wao na vilevile, kuratibu uwepo wao. Lakini sheria na miongozo hiyo imekuja na vifungu vinavyominya 
kwa kiasi kikubwa uhuru wa kujieleza, kujumuika na kukutana. 

Sura ya 10

UHURU WA KUJIELEZA, 
KUJUMUIKA NA KUKUTANA
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Utungwaji wa sheria na miongozo hiyo (ilitajwa katika sura nyingine za Ilani hii) umedhorotesha kwa kiasi 
kikubwa jitihada za AZAKI katika kuchangia maendeleo ya nchi hasa kutokuwa huru kufanya shughuli zao 
mfano za kitafiti kwa hofu ya sheria ngumu kama vile ya takwimu. 
Jitihada za AZAKI kujikwamua kutoka katika hali ya sasa ya uwepo wa sheria kandamizi kwa shughuli zao 
bado hazijazaa matunda na hata baada ya kutumia njia ya Mahakama kudai kubatilishwa kwa baadhi ya 
vifungu vya sheria kandamizi. 

10.2.2 Tamko la Ilani Kuhusu Uhuru wa Kudai Haki, Kutetea na Kulinda Haki za Binadamu  

Ili kuhakikisha maendeleo ya nchi yetu katika nyanja zote za maisha ya binadamu, ni lazima haki zao za 
msingi ziheshimiwe kwani ni wajibu wa kikatiba  na sio  takwa na mtu binafasi au  taasisi fulani. Hivyo ni 
lazima AZAKI na watetezi wa haki za binadamu kwa ujumla wapewe uhuru wa kudai haki, kutetea na kulinda 
haki za binadamu. Ili haki hizo ziweze kupatikana yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa katika mchakato wa 
kuwapata viongozi hao (watakaochaguliwa):-

(i) Viongozi wazingatie umuhimu wa kutambua na kulinda uhuru wa kudai kaki, kutetea na kulinda haki 
za binadamu.

(ii) Viongozi  wawe mstari wa mbele  kwenye  kuwa na ujasiri wa kudai haki, kutetea  na  kulinda  haki za 
binadamu  kwa  vitendo.

(iii) Wawe tayari kufanyia marekebisho au kuondoa kabisa sheria mbalimbali zinazokandamiza uhuru wa 
kudai haki, kutetea na kulinda haki za binadamu.

(iv) Wawe  na ujasiri wa kukemea baadhi ya viongozi wanaotumia nyadhifa zao kukandamiza na kuzuia 
utekelezaji wa kazi za AZAKI na watetezi wa haki za binadamu katika maeneo yao bila kusukumwa 
na itikadi  Fulani.

(v) Viongozi watakaoshirikisha AZAKI na watetezi wa haki za binadamu katika mipango mbali mbali ya 
maendeleo na kuthamini michango yao kwa ustawi wa jamii na taifa.

10.3 UHURU WA KUTOA MAONI NA KUSHAURI 
10.3.1 Hali ya Uhuru wa Kutoa Maoni na Kushauri 

Katiba za JMT na Zanzibar zote kwa pamoja zinatoa uhuru kwa kila mtu wa kushauri na kutoa maoni kwa 
mambo yeyote ambayo mtu ana maslahi nayo na yenye maslahi kwa taifa pia. 

Hali ilivyo kwa sasa inaonyesha kuwa, uhuru wa kukosoa, kutoa ushauri na maoni juu ya mambo yenye maslahi 
kwa taifaa umeshuka kwa kiasi kikubwa. Watu walio mstari wa mbele katika kukosoa na kuishauri serikali 
wamekua wakipata changamoto nyingi. Miongoni mwao wapo wanao kamatwa, kuwekwa mahabusu kwa 
muda mrefu bila kupata dhamana na kufuguliwa mashtaka yasiyokuwa na dhamana kama vile uhujumu 
uchumi na utakatishaji wa fedha haramu. 

Aidha, kama ilivyosemwa hapo awali, zipo baadhi ya sheria ambazo kwa namna moja au nyingine 
zinaweka miongozo kuhusu namna ambayo wananchi wanaweza kutoa maoni yao kuhusu 
masuala muhimu yenye maslahi kwa taifa. Baadhi ya sheria hizo zinaminya uhuru wa wanahabari 
na vyombo vya habari kwa ujumla. Kupitia sheria zilizopitishwa ndani ya miaka mitano iliyopita, 
zikiwemo Sheria ya Habari ya mwaka 2016; Sheria ya Makosa ya Kimtandao ya mwaka 2015; na, 
Sheria ya Takwimu, uhuru wa kutafiti, kukusanya na kutoa taarifa umebinywa sana.
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Vilevile, kumekua na vikwazo vingi katika utekelezaji haki za kupata taarifa na kutoa maoni. Vyombo vya 
habari kwa sasa vinafanya kazi katika mazingira magumu kutokana na kutokuwa na uhuru wa kutosha. Kwa 
mfano, baadhi ya vyombo vya habari vimepewa adhabu kali ikiwemo kusimamishwa kwa muda, kufunguwa, 
kutozwa faini na wakati mwingine waandishi habari kufunguliwa mashitaka ya kijinai. 

Hatari nyingine walizokumbana nazo wanahabari ni pamoja na vitisho, kupigwa, kutekwa na kukamatwa 
bila sababu za msingi. Katika mwaka 2018 pekee yaliriporiwa matukio 19 ya matukio ya vitisho, utekwaji, 
kupigwa na wakati mwingine kufunguliwa mashtaka ya kupikwa. 

10.3.2  Jitihada Zilizochukuliwa Kumaliza Tatizo Hili

Pamoja na kwamba waandishi wa habari, AZAKI na wadau mbalimbali wamekua mstari wa mbele kuomba 
marekebisho ya vifungu mbalimbali vya sheria vinavyoathiri haki hizi muhimu, bado viongozi hawajaonyesha 
utayari wa kufanya marekebisho muhimu ya sharia hizi. 

Pia, baadhi ya viongozi wamekua wanarudi nyuma katika suala hili la marekebisho ya sheria za habari.  Aidha 
pia baadhi ya watoa maamuzi wanahisi suala la marekebisho ya sheria (za habari au nyenginezo) zinawahusu 
zaidi serikali na hivyo AZAKI huwa na nafasi ndogo; na, huwekewa vikwaazo katika kutoa maoni yao. Bila 
shaka, jitihada kubwa zaidi zinahitajika ili kuboresha sheria zilizopo katika hali ambayo hakuna utashi wa 
kisiasa kufanya hivyo kwa haraka.  

10.3.3 Tamko la Ilani Kuhusu Uhuru wa Kutoa Maoni Mbalimbali 

Ili kuhakikisha maendeleo ya nchi yetu katika nyanja zote za maisha ya binadamu, ni lazima haki zao za 
msingi ziheshimiwe kwa kuzingatia yafuatayo:- 

(i) Viongozi watakaochaguliwa wazingatie umuhimu wa kutambua na kulinda uhuru wa kutoa maoni, 
kushauri na kadhalika juu mambo yenye maslahi kitaifa.

(ii) Wawe tayari kufanyia marekebisho au kuondoa kabisa sheria mbalimbali zinazobinya uhuru wa 
kukosoa, kutoa ushauri na maoni juu mambo yenye maslahi kitaifa.

(iii)  Kukemea baadhi ya viongozi wanaotumia nyadhifa zao kukandamiza na kuzuia wananchi katika kutoa 
maoni yao na kukosoa juu ya mambo yenye maslahi kwa taifa letu.

(iv)  Viongozi watakaoshirikisha AZAKI, watetezi wa haki za binadamu na makundi yote ya wananchi katika 
mipango mbali mbali ya maendeleo na kuthamini michango na mawazo yao katika kujenga nchi yetu.

(v) Viongozi watakaokua tayari kutetea uhuru wa habari na kukemea baadhi ya viongozi wanaotumia 
nyadhifa zao kukandamiza na kuzuia wananchi katika kutoa maoni yao, na kukosoa juu ya mambo 
yenye maslahi kwa taifa.

(vi)  Suala la uhuru wa uhariri (editorial independence) halina budi kupewa kipaumble katika vyombo vya 
habari vyote viwe vya serikali au binafsi.  Aidha kuzinagatia kwa vitendo maadili ya taaluma ya habari 
na kufanya kazi kwa weledi na umahiri.

(vii) Umuhimu wa kuvumiliana unatakiwa iwe agenda ya juu katika kukosoa.8  
(viii) Kauli za chuki ambazo zinahatarisha amani na umoja wa wananchi hazina budi kuachwa hususan na 

viongozi wa kisiasa katika majukwaa yao ya kampeni na mikutano ya hadhara.9  

8  Viongozi wanatakiwa wakosoe kwa lengo la kujenga jamii iliyo bora. Hivyo uvumilivu wa kisisasa unahitajia kwa hali ya juu na kukosoana bila 
ya kugombana.  Haki ya watu kutaa mawazo iheshimiwa na kuthaminiwa.

9  Ni muhimu kwa viongozi kijikita katika kueleza sera, dhimana wajibu kuliko kuanza kueleza masuala ya matusi na kauli za chuki ambazo 
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10.4 UHURU WA KUJUMUIKA NA KUFANYA SHUGHULI ZA KIRAIA NA KISIASA
10.4.1 Hali ya Uhuru wa Kujumuika na Kufanya Shughuli za Kiraia na Kisiasa 

Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, kikanda na Katiba ya JMT, serikali inapaswa kuheshimu haki na uhuru wa 
wananchi kuweza kujumuika na kufanya shughuli zao za kiraia na kisiasa.

Sera ya Uchaguzi ya AZAKI ya mwaka 2015 ilieleza juu ya Tanzania Tunayoitaka kuhusu haki za binadamu 
ikiwemo haki ya kujumuika na kufanya shughuli za kiraia na kisiasa. Sera iliwataka viongozi waliokua wakiingia 
katika uchaguzi kwa wakati huo kuhakikisha wanawapa nafasi wananchi kuweza kukusanyika na kufanya 
kazi zao za kiraia na kisiasa kwa mujibu wa Katiba ya JMT. 

Hata hivyo kupitia sheria mbalimbali, kumekua na uminyaji wa haki hii ya kujumuika. Kwa mfano sheria ya 
Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi inatumika vibaya kuwanyima wananchi haki yao ya kujumuika. Pia sheria 
zingine zinazoongoza mashirika yasiyo ya kiserikali na vyama vya siasa zimeongeza changamoto nyingi 
katika utekelezaji wa shughuli za kiraia na kisiasa. 

Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2002 ikisomwa kwa pamoja na marekebisho yake 
ya mwaka 2005 na 2019 imeweka mazingira magumu ya kufanya shughuli za kiraia. Kwa mfano 
Kifungu cha 4 cha sheria hiyo kinampa mamlaka Msajili wa Asasi Zisizo za Kiserikali (AZISE) kuagiza 
vyombo vya usalama kuingilia utendaji wa AZISE muda wowote. Hii ni mamlaka kubwa aliyopewa 
msajili ambayo inaweza kuleta madhara makubwa katika utendaji wa AZISE husika.

Aidha, zipo pia Kanuni za Sheria ya MAshirika Yasiyo ya Kiserikali ikiwa na marekebisho yake yam waka 
2018. Kanuni hizi zimeongeza ugumu katika utendaji kazi wa AZISE. Kwa mfano kifungu cha 13 kimeweka 
masharti magumu ya utoaji wa taarifa. Kifungu hicho kinazitaka AZISE kutoa ripoti kuhusu kiasi cha fedha 
kilichokusanywana kuziweka katika magazeti na vyombo vya habari mara mbili kw amwaka. Matakwa haya 
pamoja na mengine mengi yameendelea kukandamiza uhuru wa kufanya shughuli za AZISE nchini.

Kuhusu haki za kisiasa, hivi karibuni serikali na Bunge la JMT walipitisha mabadiliko ya sheria ya Vyama vya Siasa 
mwaka 2019. Kati ya masuala mengine, mabadiliko hayo yameongeza vipengele vingi vianavyokandamiza haki za 
kisiasa. Kwa mfano kifungu cha 5B cha sheria hiyo kinampa nguvu, Msajili wa Vyama vya Siasa kuomba na kupewa 
taarifa yeyote ile ya chama chochote cha siasa. Afisa yeyote wa chama cha siasa ambaye ataenda kinyume na 
matakwa ya kipengele hicho, atakuwa ametenda kosa na akikutwa na hatia atapigwa faini ya kuanzia shilingi 
milioni moja mpaka milioni kumi au kifungo kisichopungua miezi 6 na kisichozidi miezi 12. Pia vipo vifungu 
vinavyompa mamlaka makubwa Msajili huyo ikiwa pia ni pamoja na kumpa kinga dhidi ya mashtaka.

Pia kumekua na matamko ya mara kwa mara ya viongozi wa serikali yanayozuia wananchi kujumuika. Moja 
ya matamko hayo ni maagizo ya Mkuu wa Nchi kupiga marufuku mikutano ya vyama vya siasa alihali chama 
kimoja kikionekana kufanya mikutano hiyo pahala mbalimbali hapa nchini. 

10.4.2  Jitihada Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto Hizo

Pamoja na kwamba AZAKI, vyama vya siasa na wananchi kwa ujumla wamekua mstari wa mbele kuomba 
marekebisho ya vifungu mbalimbali vya sheria vinavyoathiri haki hizi muhimu, bado viongozi (mamlaka 
husika) hawajaonyesha utayari wa kufanya marekebisho muhimu ya sheria hizi. 

zinahatarisha usalama wa wananchi na taifa kwa ujumla.
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Pia, baadhi ya viongozi wamekua wakiendelea kutoa matamko yanayoashiria uminywaji wa haki hii ya 
kujumuika.

10.4.3 Tamko la Ilani Kuhusu Uhuru wa Kujumuika

Ili kuhakikisha utekelezaji na usimamizi mzuri wa haki ya kujumuika nchini ni muhimu mambo yafuatayo 
yazingatiwe ipasavyo:-

(i) Tunataka viongozi watakaochaguliwa wajiepushe kutoa kauli na kufanya vitendo vinavyoweza 
kukandamiza haki za wananchi kuweza kujumuika na kufanya shughuli zao za kiraia na kisiasa kwa 
maslahi mapana ya taifa.

(ii) Viongozi wawe tayari kufanyia marekebisho au kuondoa kabisa sheria mbalimbali zinazokandamiza 
uhuru wa Kujumuika na kufanya shughuli za kiraia na kisiasa.

(iii)  Viongozi wawe na uwezo wa kulinda, kutetea na kukemea waziwazi vitendo vya vya baadhi ya mamlaka 
za serikali na vyombo vya usalama kuzuia haki ya wananchi kujumuika. 

10.5 UHURU WA KUFANYA TAFITI NA KUTOA TAARIFA MBADALA
10.5.1 Hali ya Uhuru wa Kufanya Tafiti na Kutoa Taarifa Mbadala  

AZAKI na wadau mbalimbali wamekua wakifanya kazi nzuri katika kufanya tafiti na kutoa taarifa ambazo 
husaidia kwa kiasi kikubwa katika nyanja mbalimbali za maisha na maendeleo ya watanzania wote. Zipo 
tafiti mbalimbali zinazofanywa katika sekta ya elimu, afya, uchumi, sheria, haki za binadamu, uatwara bora 
na maeneo mbalimbali ya kijamii ambayo kwa ujumla wake zina lengo moja la kutafuta masuluhisho 
yatakayosaidia katika maendeleo ya taifa. 

Tafiti na kutoa taarifa ni kiungo muhimu katika utekelezaji wa haki ya kupata taarifa. Msingi wa tafiti hizi 
ni haki za kupata taarifa na kutoa maoni ambayo inatambuliwa kikatiba chini ya Ibara ya 18 ya Katiba JMT 
ya 1977.  Kwa mujibu wa Ibara hiyo ‘kila mtu ana haki ya kupata taarifa zinazohusu maisha yake na zile 
zinazohusu jamii.’ 

Tafiti na utoaji wa taatifa zimekua zikiongozwa na sheria nyingi kulingana na aina ya tafiti husika. Baadhi ya 
sheria hizo ni pamoja na Sheria ya Tume ya Sayanzi na Teknolojia ya 1979 na kanuni zake; Sheria ya Makosa 
ya Mtandaoni ya 2015; na, Sheria ya Habari ya 2016. Sheria hizi na zinginezo kwa ujumla wake zina baadhi ya 
vifungu vinavyominya uhuru wa kufanya tafiti na kutoa taarifa kama ilivyotamkwa katika sehemu nyingine 
za Ilani hii.  

10.5.2 Jitihada Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto Hii

Zipo hatua chache zilizochukuliwa na serikali ya awamu ya tano katika kuleta mabadiliko ya kweli katika sheria 
hizi ili kuhakikisha uhuru wa kufanya tafiti na kutoa taarifa. Kwa mfano June 2019 serikali amebadilisha vifungu 
vichache katika sheria ya Takwimu. Kuna dhana kuwa, mabadiliko hayo yalitokana na msukumo wa Benki ya 
Dunia. Kiujumla, bado viongozi hawajaonyesha utayari wa kufanya marekebisho muhimu ya sheria hizi. 

10.5.3 Tamko la Ilani Kuhusu Uhuru wa Kufanya Tafiti na Kutoa Taarifa Mbadala  

AZAKI tunataka viongozi watakaochaguliwa:-

(i) Wawe na utayari wa kuboresha mazingira ya ufanyaji wa tafiti, ikiwa ni pamoja na kufanya mabadiliko ya 
sheria zote zinazoleta ukakasi katika ufanyaji wa tafiti na utoaji wa taarifa.
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(ii) Watambue kuwa kufanya tafiti na kutoa matokeo ya tafiti hizo kwa mujibu wa katiba yetu sio dhambi, 
kwani tafiti hizo hulenga kurekebisha au kuchangia katika maendeleo ya taifa.

10.6 MASUALA MENGINE KIUJUMLA 

AZAKI tunataka viongozi watakaochaguliwa:-

(i) Wazingatie umuhimu wa kutambua na kulinda nafasi ya AZAKI na watetezi wa haki za binadamu 
kama wabia muhimu wa maendeleo na utawala bora wenye kuzingatia sheria katika taifa.

(ii) Wawe tayari kufanyia marekebisho au kuondoa kabisa sheria mbalimbali zinazokandamiza uhuru wa 
AZAKI, watetezi wa haki za biandamu na vyama vya siasa hapa nchini.

(iii) Kukemea baadhi ya viongozi wanaotumia nyadhifa zao kukandamiza na kuzuia utekelezaji wa kazi za 
AZAKI katika maeneo yao.

(iv) Watakaoshirikisha AZAKI katika mipango mbali mbali ya maendeleo na kuthamini michango ya AZAKI 
kwa ustawi wa jamii na taifa.

(v) Watakaotoa uwakilishi wa AZAKI katika vyombo vya maamuzi kama Bunge bila kupitia chama 
chochote cha siasa.10 

(vi) Heshimu misingi ya demokrasia na hivyo kuruhusu vyama vya siasa kujumuika na kufanya kazi zao 
kwa uhuru na kwa mujibu wa Katiba ya JMT na ile ya Zanzibar.

10  Mfano Rais kutumia madaraka yake ya uteuzi wa wabunge kumteua mwakilishi wa AZAKI asiyefungamana na chama chochote.
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11.1 UTANGULIZI

Tanzania ni sehemu ya udunia ambao sasa unatambulika kuwa ni kijiji (global village). Hivyo, masuala mengi 
ya haki za binadamu na hata Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) yanatokea kwingineko duniani 
yanaathiri hali halisi ya nchi hii. 

Jitihada mbalimbali zimefanyika kuhakikisha ukuaji wa TEHAMA nchini. Hizo ni pamoja na uwepo 
wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (National  ICT Broadband Backbone). Mkongo huo umesaidia 
kushuka kwa gharama za intaneti kutoka shilingi 36,000 hadi shilingi 9, 000 kwa ‘Gb’ kufikia mwaka 
2013. Aidha, mkongo wa taifa:-

(i) Umesaidia kuharakisha usambazaji wa huduma za mawasiliano katika maeneo 
yasiyokuwa na mvuto wa kibiashara.

(ii) Umewezesha kuongezeka kwa upatikanaji wa huduma za mawasiliano na uwezo wa 
kusafirisha masafa. 

(iii) Imesaidia kushusha gharama za maunganisho ya mawasiliano ya simu za mkononi 
kutoka kampuni moja kwenda nyingine (interconnection fees) ambapo sasa gharama 
imepungua kutoka TZS 115 hadi shilingi 34.92 kwa dakika. 

(iv) Umesaidia kuongeza ushirikiano wa kikanda kati ya nchi za Afrika Mashariki na kati 
ambapo nchi za Rwanda, Burundi, Zambia, Malawi, Uganda, na Kenya ambapo hali 
hiyo imeongeza fursa za kibiashara na kukuza uchumi wa nchi.

Karne hii ya 21 ni ya sayansi na teknologia ambayo, imegubikwa na matumizi ya TEHAMA. Matumizi hayo ni 
fursa na changamoto pia kwa wakati mmoja. Hivyo, ni muhimu sana kuyaakisi katika Ilani hii. 

Kwa upande wa Zanzibar serikali imeweka Mfumo wa Ukusanyaji wa Taarifa za Miradi na Rasilimali za TEHAMA 
Serikalini (GIP) na kusisitiza taasisi za umma kuweka taarifa za miradi yao ya Tehama iliyopo kwenye mipango, 
miradi inayoendelea na iliyokamilika kwenye Mikataba ya kikanda inayolenga kuendeleza na kukuza sayansi 
na teknolojia kama vile (2063-the Africa We Want), SDGs na Dira ya Taifa 2025.

11.2 BAADHI YA FAIDA YA TEHAMA KWA JAMII
Kwa upande mwingine TEHAMA imezalisha mitandao ya kijamii ambayo inatoa fursa ya watu kuweza 
kujadiliana kuhusu masuala ya siasa, uchumi, afya, biashara na mambo kadha wa kadha ya kijamii. Fursa hiyo 
inaruhusu mawasiliano baina ya mtu au watu kutoka maeneo mbalimbali duniani. 

Sura ya 11

UWEKEZAJI NA ULINZI WA 
MATUMIZI YA TEHAMA
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Faida ya matumizi ya mitandao ya kijamii inadhihirika si tu kwa wafanyabiashara na vijana bali pia katika 
Wizara na taasisi za serikali,  AZISE na makampuni mbalimbali nchini ambapo wahusika wanatumia mitandao 
ya kijamii kuimarisha, kurahisha na kuwezesha mawasiliano kwa kuwa na kurasa na  mitandao husika. 

Aidha ukuaji na maendeleo katika TEHAMA kumesaidia kwa kiasi kikubwa katika suala zima za kufanya 
miamala ya fedha. Kwa sasa, watu hawalazimiki kutembea na kiasi kikubwa cha fedha taslimu. Badala yake 
wamekuwa wakitunza fedha katika simu zao za mkononi. Mfumo huu umesaidia kuokoa muda kwa wahusika 
na hivyo kupata nafasi ya kufanya shughuli nyingine za maendeleo. 

Kwa mujimu wa takwimu za toka TCRA za mwaka 2018, Tanzania ina watumiaji wa mtandao milioni 23. 
Wengi wao wakiwa vijana hasa wanaoishi maeneo ya mijini.

11.3 TAMKO LA ILANI KUHUSU TEHAMA KIUJUMLA 

AZAKI tunataka kuwa, serikali na uongozi utakaoingia madarakani izingatie:

(i) Kuweka kipaumbele kwenye eneo la TEHAMA. Serikali  ingalie kwa umakini mkubwa jinsi gani inaweza 
kuzitumia kwa tija, fursa katika eneo hili na  kujenga mifumo ya uzalishaji na kuhamasisha uwekezaji 
kwa watu wote wanaogundua teknolojia mbalimbali.

(ii) Kuweka mfumo mzuri utakaosaidia kupungua kwa gharama za miamala kwa njia ya simu.
(iii)  Kuwekeza katika kutafuta takwimu kwa kutumia TEHAMA. 
(iv)  Kubuni mazingira maalum ya biashara na viwanda kwa kutumia TEHAMA.

(v) Majukwaa ya TEHAMA yanaweza kutumika kama fursa kwa kushirikishana ujuzi na kujifunza mambo 
mbalimbali kama vile kufanya biashara, kilimo, uvuvi, useremala  ikiwa ni pamoja na kujifunza masuala 
mbali mbali kutoka katika kila kona ya dunia.

(vi) Ihakikishe inaajiri zaidi watu mwenye ujuzi na uwezo wa kiufundi kwa kupelekwa, kusimamia na 
kudumisha vifaa TEHAMA, programu na mifumo stahiki, ili iweze kufanya kazi vizuri kwa watumiaji. 

(vii) Ihakikishe inatunga sheria maalum ya ulinzi wa taarifa za watumiaji wa TEHAMA nchini.

11.4 UHURU  NA ULINZI WA MATUMIZI YA TEHAMA
11.4.1  Hali Ilivyo Sasa 

Kama ilivyobainishwa hapo juu, TEHAMA ni muhimu sana hasa katika ustawi wa taifa na maendeleo ni watu. 
Hivyo basi, kunahitajika ulinzi wa taarifa za mtu binafsi bila kulazimishwa kutoa kwa nguvu au kuibiwa. Lazima 
uwepo utaratibu wa kupata taarifa binafsi kwa kufuata sheria (due process). Uhuru wa kuelezea, kuandika 
habari na matukio yoyote kwa kuzingatia taratibu na sheria bila kuogofya kuangalia nyuma ya bega  ni 
muhimu kwa utawala bora na ustawi wa watu katika ubunifu.

Kwa sasa, uhuru wa matumizi ya TEHAMA umekua ni mdogo,hasa kwa kufungiwa kwa baadhi ya vyombo 
vya habari. Aidha, ulinzi wa wabunifu katika TEHAMA umekua ni mdogo sana hadi kupelekea  baadhi ya 
watu kua na woga wa kusema kile walichokibuni ili taifa linufaike, huku pia wakihofia kukamatwa.

11.4.2  Tamko la Ilani Kuhusu Ulinzi na Matumizi ya TEHAMA 
AZAKI tunataka, serikali itakayoingia madarakani:-

(i) Isimamie na kuhakikisha uhuru wa matumizi ya TEHAMA bila vikwazo. 
(ii) Ilinde usiri wa mawasiliano na taarifa za watumiaji wa mtandao na mitandao ya kijamii na kuwapa watu 

uhuru wa kutumia mitandao ya kijamii na teknolojia bila kuogopa kuwa mawasiliano au taarifa zao 
zinaweza kudukuliwa au kwenda kwenye mikono isiyo sahihi.
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(iii) Ihakikishe ulinzi zaidi wa ubunifu kwa watu wote wanaobuni vitu mbali mbali, kuwapa nafasi na 
kuwawezesha ili wafanye mambo makubwa zaidi.

(iv) Serikali ifufue muswada wa sheria ya ulinzi wa usiri na taarifa binafsi (wa 2014) na kutunga use sheria 
ili kuhakikisha ulinzi wa usiri na  taarifa za watumiaji wa TEHAMA nchini.

(v) Itoe elimu juu ya matumizi mazuri ya TEHAMA ili kuepusha migongano baina ya serikali na wananchi.
(vi) Iweke utaratibu utakaozuia watoto kutumia vibaya mitandao ya kijamii na watoto kutotumiwa vibaya 

na mitandao hiyo ya kijamii kiujumla.
(vii) Ihakikishe inaongeza matumizi ya TEHAMA katika kupunguza msongamano maeneo mbalimbali ya 

huduma kwa wananchi kama vile Mahakama (kuzifanya kutunza kumbukumbu na mienendo ya kesi 
kwa njia ya TEHAMA). 

(viii) Kuwekeza zaidi katika TEHAMA kwenye masuala ya ulinzi na usalama. TEHAMA inaweza kutumika 
katika kuweka vifaa maalum vya ulinzi katika mahoteli, kumbi za mikutano, benki na maeneo yote 
yenye msongamano.

11.5 UPATIKANAJI NA UNAFUU WA GHARAMA ZA MATUMIZI YA TEHAMA
11.5.1 Hali Ilivyo kwa Sasa Kuhusu Unafuu wa Gharama

Wakati matumizi ya simu za mkononi kufanikisha huduma za fedha zikiipa Tanzania sifa nje ya mipaka yake, 
yapo baadhi ya maeneo hayana mtandao huo wa mawasiliano – hasa maeneo ya vijijini. 

Hata hivyo, hali inaendelea kuwa nzuri kwani asilimia 94 ya wananchi wote nchini wanapata huduma za 
mawasiliano na serikali imetoa ruzuku kwa kampuni za simu nchini kujenga minara na kufikisha huduma 
hizo maeneo ambayo hayajaunganishwa. 

Hadi sasa, serikali imetoa TZS 95 bilioni kufikisha mawasiliano vijijini na tayari kata 451 zimepata mawasiliano 
kupitia ruzuku ya serikali. Katika mwaka wa fedha wa 2017/2018, Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) 
umetoa zabuni ya kufikisha huduma ya mawasiliano katika kata 75 zenye vijiji 154, ambapo kata nane zenye 
vijiji 15 zimekamilika na mpaka Juni 2019, 67 zilizobaki zitakuwa zimekamilika. Hii ni hatua nzuri sana ya 
kuendelezwa zaidi. 

11.5.2  Tamko la Ilani Kuhusu Unafuu wa Gharama

AZAKI tunataka, serikali itakayoingia madarakani:-

(i) Ihakikishe inaendelea kuchukua hatua za kutekeleza mpango wa kuimarisha upatikanaji wa  huduma 
za mtandao (intaneti) kwa bei nafuu kuliko hivi sasa.

(ii) Isimamie kwa ukaribu usambazaji wa mitambo (minara) ya kutoa huduma za mitandao ya simu ifike 
katika maeneo yote Tanzania. 

(iii) Sheria na bei za kuweka mitambo hio iwe na nafuu kuwawezesha wawekezaji kuwekeza zaidi nchini. 

(iv) Pia iweke mipango imara ya kushusha bei vya vifaa vya teknolojia ili kuwawezesha wananchi wa vipato 
vyote kumudu gharama.
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12.1 UTANGULIZI

Kwakuwa uchaguzi ni mchakato unaohusisha na kugusa kila mtu na kila mdau, ni vyema basi kila mdau 
akahusika kwa kutimiza wajibu wake ipasavyo. Sehemu zilizopita za Ilani hii zimegusia kwa kwa undani 
masuala ambayo serikali kwa kupitia vyombo vyake vya dola na uchaguzi wanapaswa kuzingatia. 

Aidha, viongozi watarajiwa wameakisiwa kwa undani kwenye Nyanja mbalimbali ambazo AZAKI imebaini ni 
vipaumbele kwa sasa. Sehemu hii ya mwisho ya Ilani inabainisha masuala mengine ya ziada kwa kuwalenga zaidi 
wadau wengine ambao kwa sehemu kubwa hawakuguswa katika maelezo ya awali. Pia, kuna hitimisho la Ilani.

12.2 WITO KWA WADAU MBALIMBALI
12.2.1  Kwa Wananchi

· Wananchi ndiyo wadau muhimu katika uchaguzi wa SM wa 2019 na uchaguzi mkuu unaotarajiwa 
kufanyika 2020. Hivyo wanapaswa kushiriki kikamilifu katika mikutano yote ya kampeni na kusikiliza sera 
za wagombea wote wa vyama vya siasa ili wakati wa kupiga kura  wafanye maamuzi  sahihi. 

· Viongozi wabovu huwekwa madarakani na raia ambao huwa hawajitokezi kupiga kura. Hivyo 
tunawahimiza wananchi wote wajitokeze kwa wingi kujiandikisha kwenye daftari la wapiga kura na siku 
ya kupiga kura ili kutimiza wajibuwao.

· Aidha wananchi wasikubali kwa hali yoyote kurubuniwa na wanasiasa na kupoteza haki yao ya kuchagua 
viongozi wanaowataka. Baada ya serikali kuapishwa wananchi wawe tayari kushiriki hatua zote za 
michakato ya maendeleo badala ya kuwaachia wanasiasa kuamua na kutekeleza wenyewe.

· Nilazima kufuatilia kwa karibu ili kuweza kuwawajibisha viongozi na watendaji wote ambao hawatimizi 
majukumu na ahadi zao wakati wote.

· Kujiepusha kushiriki kwenye vitendo vyovyote vya vurugu au kutumika kisiasa kwa lengo la kumnufaisha 
mgombea Fulani.

· Kushiriki kikamilifu katika kufuatilia ilani za vyama vya siasa, kusikiliza ahadi za wagombea ili wakati wa 
kupiga kura waweze kufanya maamuzi sahihi wakati wa kupiga kura.

12.2.2  Kwa Vyama vya Siasa

· Vyama vya siasa vinapaswa kuendesha kampeni za kistaarabu zina-zoheshimu misingi ya sheria na siasa 
za ushindani ambazo zinatambua kuwa kuna kushinda na kushindwa. Kusiwepo na kampeni za vitisho, 
matusi na ubaguzi wa aina yoyote na badala yake kuwepo kampeni za kistaarabu zinazoheshimu na 
zinazozingatia maadili ambayo vyama vyote vya siasa vimesaini.

WITO KWA WADAU KIUJUMLA 
Sura ya 12
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· Vyama vya siasa vijumuishe matakwa haya ya AZAKI na wananchi katika Ilani zao za uchaguzi. 
· Vyama vihakikishe vinasambaza ilani zao za uchaguzi kwa wingi kwa wananchi. Pia, chama kitakachoshinda 

kiunde serikali na kuipa jukumu la kutekeleza ahadi zote zilizoandikwa kwenye ilani ya chama chao.
· Vyama vya siasa vinapaswa kuzingatia usawa wa kijinsia  katika michakato yao ya ndani ya kupitisha 

wagombea watakaogombea kwenye chaguzi za serikali za Mitaa na uchaguzi Mkuu katika nafasi zote.

· Vyama vya siasa vitoe pia nafasi kwa watu wenye ulemavu waweze kujitokeza kupata nafasi ya kuombea.

12.2.3 Kwa Wagombea

· Tunawasihi wagombea wajikite kwenye ajenda za wananchi sambamba na ilani za vyama vyao na 
kuacha kuwahadaa wananchi kwa ahadi ambazo wanajua hawataweza kuzitimiza.

· Aidha, tunawataka wagombea waache tabia ya kutumia pesa kuwahonga wananchi na njia nyingine 
zisizostahili kwa lengo la kujipatia madaraka.

· Kujiepusha kutoa kauli zenye kujenga chuki (hate speeches), vitisho dhidi ya wagombea wengine 
ikiwemo taarifa za uongo

· Wagombea wanapaswa kuheshimu sheria, kanuni na maadili ya uchaguzi ili kuepusha vurugu dhidi ya 
wafuasi wa vyama vyao.

· Kuheshimu matokeo ya uchaguzi mara baada ya kutangazwa na iwapo hawaridhiki basi wafuate taratibu 
zilizowekwa kwa mujibu wa sheria katika kupinga matokeo, kamwe wasitumie njia zitakazosababisha 
kuhatarisha amani.

12.2.4 Vyombo vya Kusimamia Uchaguzi (Tume za Uchaguzi (NEC na ZEC) na TAMISEMI

· Tume za uchaguzi na TAMISEMI vifanye kazi kwa uhuru, kufuata sheria, kusimamia kanuni walizokubaliana 
na vyama vya siasa na kujiepusha kwa namna yoyote kukipendelea chama chochote wakati wote wa 
mchakato wauchaguzi.

· Vyombo hivyo vinapaswa kuhakikisha kuwa vinawapa mafunzo ya uhakika maofisa na wasaidizi wa 
uchaguzi na kuchunguza mienendo yao kabla hawajawakabidhi vituo vya kazi ili kuepusha makosa 
yaliojitokeza wakati wa kuandikisha wapiga kura.

· Vyombo vya kusimamia uchaguzi vinapaswa kufanya maandalizi mapema, pia kusambaza vitendea kazi 
vinavyotakiwa kwa wakati ili kuepusha usumbufu unaoweza kujitokeza siku ya upigaji kura.

· Pia vihakikishe kuwa watu wote wenye sifa na wanaostahili kupiga kura ambao hawakuandikishwa 
kupiga kura kwa sababu mbalimbali ikiwemo wanafunzi, wanaandikishwa katika daftari la kudumu la 
kupiga kura na wanapiga kura.

· Kuteuwa wasimamizi huru katika kila jimbo na si Wakurugenzi wa Halmashauri za Miji, Wilaya na Manispaa  
kama ilivyoagizwa na Mahakama. 

· Uboreshaji na uandikishaji wapiga kura ufanyike mapema na kutoa muda Zaidi kwa wapiga kura wenye 
sifa ili waweze kupata nafasi ya kujiandikisha na kupiga kura.

· Vyombo hivyo vishirikiane na AZAKI na wadau wengine katika kutoa elimu ya Uraia na Upigaji kura kwa 
wananchi ili kuongeza uelewa.

· Kuendesha kwa uwazi uchaguzi na kutangaza matokeo kwa mgombea aliyeshinda tu na si kinyume 
chake.

· Kutangaza mapema maeneo ya upigaji kura (vituo) ili vitambulike na wapiga kura kuepusha usumbufu.
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12.2.5 Vyombo vya Ulinzi na Usalama

· Vyombo vya ulinzi na usalama kufanya kazi zake kwa uweledi na tahadhari ya kutowatia hofu wapiga 
kura na wananchi wote kijumla. Vyombo vya ulinzi visitumie vitisho, nguvu, na silaha za kivita wakati wa 
mikutano ya kampeni na siku ya kupiga kura.

· Vyombo vya usalama havipaswi kwa namna yoyote kuegemea upande wowote wa chama cha siasa 
bali vitende haki kwa vyama vyote na wananchi wote wakiwemo wagombea mmoja mmoja na wala 
visikubali kuyumbishwa na mamlaka yoyote nje ya sheria inayovipa mamlaka kutekeleza wajibu wao.

· Tunalishauri Jeshi la Wananchi wa Tanzania na Jeshi la Polisi kutojihusisha na mchakato wa uchaguzi 
kuanzia kipindi cha maandalizi ya uchaguzi, chakampeni, upigaji kura na baada ya upigaji kura na 
matokeo kutangazwa.

· Vyombo vya ulinzi na usalama vinapaswa kufanya kazi kwa weledi katika kuzuia vurugu zozote 
zinazojitokeza kipindi cha uchaguzi na kampeni.

12.2.6 Wadau wa Kimataifa

· Wadau wa kimataifa waendelee kuzisaidia serikali zetu kitaalamu na kifedha ili ziweze kufanikisha 
mchakato wa uchaguzi huru na wa haki.

· Wadau wa kimataifa waendelee kufanya kazi kwa karibu na AZAKI ili kufanikisha utoaji wa elimu ya uraia 
na mpiga kura kwa wananchi. Wadau wa kimataifa wajiepushe kuingilia masuala ya ndani ya vyama vya 
siasa.

12.2.7  Watumishi wa Umma

· Watumishi wa umma wanaogombea nyadhifa mbalimbali za kisiasa wasiruhusiwe kutumia rasilimali au 
mali za umma wakati wa michakato yote ndani ya vyama vya siasa na hata wakati wa uchaguzi mkuu.

· Watumishi wa umma wawe huru wakati wa mchakato wauchaguzi mkuu na uchaguzi wa serikali za 
Mitaa, pia watumie haki yao ya kikatiba kuwachagua viongozi wanaowataka bila ya kupokea shinikizo  
na vitisho kutoka kwa mtu yeyote ndani na nje ya serikali.

· Watumishi wa umma hawapaswi kuonyesha hadharani mapenzi au mahaba yao au upendeleo kwa 
chama chochote cha siasa.

· Pia kutojihusisha na kampeni zozote kwa kutumia nafasi zao kama watumishi wa umma

12.2.8 Vyombo vya Habari

· Vyombo vya habari na waandishi wa habari wafuate na kuzingatia  maadili ya taaluma yao kwa kuhakikisha 
taarifa wanazozitoa kwa umma hazipendelei chama au mgombea yoyote bali zilenge kuchambua sera 
za vyama na tija yake kwa wananchi.

· Aidha, vyombo vya habari vya umma vinavyoendeshwa kwa kodi za wananchi vihakikishe kwamba 
vinawapatia fursa sawa wagombea na vyama vyote vya siasa.

· Watumishi wa umma wawe huru wakati wa mchakato wa uchaguzi mkuu na pia watumie haki yao 
ya kikatiba kuwachagua viongozi  wanaowataka bila ya kupokea shinikizo na vitisho kutoka kwa mtu 
yeyote ndani na nje ya serikali.

· Vyombo ya habari vinapaswa kuelimisha, kuhamasisha juu ya ushiriki wa wananchi kujitokeza kupiga 
kura, kushiriki kampeni na hatua zote za mchakato wa uchaguzi wa serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu.
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· Pia vyombo vya habari vinawajibu wa kuonya, kukosoa na kukemea vitendo vyote vya ukiukwaji wa 
sharia za uchaguzi au vitendo vya vurugu kipindi chote cha mchakato wa uchaguzi.

· Vyombo vya habari vihakikishe vinatoa taarifa za kweli katika kuwapasha habari wananchi kuripoti taarifa 
za uchaguzi kwa wagombea na vyama vya.

12.2.9 Viongozi wa Dini

· Viongozi wa dini wanapaswa kuhubiri amani kwa wafuasi wao na  kujiepusha na kutamka kauli zenye 
muelekeo wa kupendelea mgombea au chama fulani kwenye maeneo yao ya ibada, majukwaani na 
hadharani. 

· Hata hivyo, wanaweza kutoa ushauri au elimu ya uraia  kwa waumini wao na taifa pasipo kuegemea 
itikadi yoyote.

· Vile vile viongozi wa dini wanapaswa kuonya na kukemea na kupaza sauti dhidi ya aina zozote za 
vitendo vya ukiukwaji wa sheria kwa waumini au wasimamizi wa uchaguzi, pia kukemea vitendo vyote 
vitakavyosababisha vurugu. 

12.2.10  Asasi za Kiraia (AZAKI)   

· Asasi za kiraia zinapaswa kusimamia kikamilifu hatua zote za mchakato wa maandalizi ya uchaguzi ikiwemo 
katika uboreshaji wa daftari la wapigakura, kampeni, kutoa elimu ya upigaji kura na kuwahamasisha 
wananchi kushiriki.

· Pia AZAKI zitakuwa na wajibu wa kufanya uangalizi wa uchaguzi ili kuangalia mchakato mzima wa uchaguzi 
na kutoa maono na mapendekezo kwa mamlaka zinazohusika ili kuondoa madhaifu yaliyobainika.

· Kutoegemea upande wowote katika zoezi la uangalizi wa uchaguzi, pia kuhakikisha kwamba wanatoa 
taarifa kwa kuzingatia weledi na ukweli.

· Kukemea vitendo vya vurugu, uvunjifu wa amani na kuhimiza wananchi, wagombea na viongozi wa 
vyama vya siasa kuzingatia sheria, maadili na kanuni za uchaguzi.

· Katika kufanya shughuli zote wakati wa uchaguzi AZAKI zinapaswa kujiepusha na kuegemea au 
kufungamana na upande wowote wa vyama vya siasa.

12.2.11  Serikali ya JMT na SMZ

· Serikali hizi zihakikishe mazingira yote wezeshi ya kufanikisha uchaguzi kwa kutoa rasilimali fedha na vifaa 
kwa vyombo  vyenye dhamana ya kusimamia uchaguzi ili kuhakikisha mchakato wa uchaguzi mkuu na 
uchaguzi wa serikali za Mitaa upande wa Bara na Visiwani unafanyika kama ilivyopangwa.

· Serikali zote hizi na vyombo vyake vihakikishe vinasimamia uchaguzi wa serikali za Mitaa na uchaguzi 
mkuu kwa kutoa uwanja sawa kwa vyama vyote kufanya kampeni ili kueneza sera na ilani za wagombea 
na vyama  vyao.

· Kusimamia maadili kwa watumishi wa umma kutojihusisha na siasa au kutumia rasilimali za umma 
kunufaisha chama Fulani au upendeleo

12.2.12  Msajili wa Vyama Vya Siasa:
· Msajili wa Vyama vya Siasa na ofisi yake wanapaswa kutekeleza wajibu wao wa kusimamia utekelezaji wa 

sheria bila upendeleo au kuegemea chama chochote cha siasa.
· Kutoa miongozo, maelekezo na ushauri kwa vyama vyote ili vitekeleze wajibu wao nyakati za uchaguzi, 

kampeni na uteuzi wa wagombea nk.



60

Sisi AZAKI tukiwa ni sehemu ya wananchi na wapiga kura, tunatoa Ilani hii iwe ni dira na mwongozo kwa 
wananchi, wagombea, tume za uchaguzi, vyombo vya ulinzi na usalama, vyama vya siasa na wadau wengine 
hapa nchini.

Ni imani yetu kuwa ilani hii itatumika katika kuhakikisha tunakuwa na  mchakato wa uchaguzi ambao ni 
huru, wa haki na usiokuwa na matumizi ya nguvu, rushwa, hongo na matumizi mabaya ya fedha na rasilimali 
za umma.

Aidha, tunayo imani pia kuwa, wagombea, vyombo vya habari, viongozi wa dini na wadau wengine 
wataepuka lugha za chuki na kibaguzi na uchochezi wa aina yoyote. Kwa kufanya hivyo, Tanzania itaweza 
kupata viongozi wanao heshimu utu, haki za binadamu na kuwajibika kwa wananchi ambao ndiyo msingi 
kwa wananchi wanao watumikia kwa mujibu wa sheria na katiba ya nchi.

HITIMISHO

SURA YA 13
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