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SHUKRANI
azo la kuweka wazi matakwa ya Asasi za Kiraia (AZAKI) juu ya Tanzania 
tuitakayo katika mfumo wa ilani ya uchaguzi lilitokana na mkutano 

wa watetezi wa haki za binadamu uliofanyika tarehe 24/7/2015 kwa lengo la 
kutathmini nafasi ya Asasi za Kiraia katika michakato ya kidemokrasia 
ikiwemo uchaguzi mkuu. Mkutano huu uliazimia pamoja na mambo men-
gine, kuundwa kwa kikosi kazi kitakachoandaa rasimu ya ilani hii kwa niaba 
ya AZAKI. Inaleta faraja kubwa kwamba, ndoto hii imeweza kutimia na 
kuwezesha kukamilika kwa ilani hii. Kwa sababu hii, shukrani nyingi 
ziwaendee wote walioshiriki katika kuibua wazo lenyewe. 

Kipekee, tunapenda kutoa shukrani zetu kwa Mtandao wa Watetezi wa Haki 
za Binadamu (THRDC) kwa kukubali kuratibu shughuli nzima ya upatikanaji 
wa ilani hii katika hatua zake zote. Pia shukrani zetu ziwaendee wajumbe wa 
timu maalum ya wanaAZAKI kutoka asasi zifuatazo ANGOZA, JUKATA, TCIB, 
LHRC, SHIVYAWATA, TGNP, THRDC, WAHAMAZA (Zanzibar), POLICY FORUM 
na YPC, iliyoshiriki katika uandishi wa ilani hii. Aidha, tunawashukuru wote 
waliojitoa kuweza kupitia na kuhariri kazi hii wakiongozwa na Dr. Helen  
Kijo-Bisimba. Na kwa umuhimu kabisa, tunatoa shukrani za dhati kwa waku-
rugenzi wa AZAKI waliokutana tarehe 14/8/2015 kuridhia kwa pamoja kuwa 
Ilani hii itumike rasmi na AZAKI za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu. 

Vile vile, wapo waliowezesha gharama za kuendesha mikutano ya wana 
AZAKI tangu mwanzo hadi kupatikana kwa ilani hii. Pamoja nao, tunapenda 
kuwashukuru Open Society Initiative for Eastern Africa (OSIEA) ambao wali-
changia gharama za awali katika kufanikisha kazi hii. Tunatoa shukrani zetu 
pia kwa Shirika la Foundation for Civil Society kwa kujitolea kubeba gharama 
zote zilzobaki ili kuhakishika malengo ya Ilani hii yanafika kwa wadau wote 
na kwa wakati. 

W
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MAUDHUI NA MUUNDO WA ILANI
lani hii ni matakwa ya asasi za kiraia kuelekea na baada ya uchaguzi mkuu 
kuhusu Tanzania tuitakayo. Ilani hii imetengenezwa kwa ushirikiano wa Asasi za 

Kiraia(AZAKI) Tanzania na inalenga kutoa mwongozo kwa wananchi na vyama vyote vya 
siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2015 kuzingatia Katiba, sheria za 
nchi na haki za binadamu katika mchakato mzima wa uchaguzi mkuu. 

Hivyo basi, ilani hii ni dira na mwongozo kwa wananchi, wagombea, vyama vya siasa, 
serikali na wadau wengine kuzingatia mchakato wa uchaguzi ulio huru, wa haki na 
amani. Pia ni mwongozo kwa wanaoomba ridhaa ya kuongoza kuzingatia masuala ya 
msingi ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni yenye tija na maslahi kwa umma 
kwa maendeleo ya taifa kama yanavyoainishwa katika ilani hii. 

Kimuundo, ilani hii ina sura kuu nne. Sura ya kwanza inaelezea dhana na umuhimu wa 
uchaguzi. Sura hii inaelezea kwa ufasaha maana ya uchaguzi na umuhimu wake kwa 
maendeleo ya taifa letu. Aidha, sura hii inawafahamisha wananchi uzito halisi wa kura 
zao na pia kuelezea maana ya uchaguzi huru na wa haki pamoja na vigezo vyake. Vile 
vile, sehemu hii ya kwanza inaelezea hatua muhimu za uchaguzi na changamoto zake. 

Sura ya pili inatoa dira na mwongozo kwa wanasiasa na vyama vya siasa, wanaotafuta 
ridhaa ya kuwa viongozi kupitia uchaguzi. Hii ndiyo sehemu maalum ya ilani inayoelezea 
Tanzania tuitakayo. Sura hii inaelezea ndoto za watanzania zinazopaswa kutimizwa na 
viongozi na serikali itakayoingia madarakani baada ya uchaguzi. Vile vile, inaelezea kwa 
ufasaha maana ya utawala wa katiba na sheria, mgawanyo wa madaraka, ulinzi na 
utetezi wa haki za binadamu, ulinzi na matumizi sahihi ya rasilimali za nchi, huduma za 
msingi kwa jamii, ushirikishwaji wa wananchi katika shughuli za umma na utawala, 
rushwa na ufisadi, uwajibikaji wa viongozi pamoja na nafasi ya asasi za kiraia katika 
ulinzi wa haki na kuhimiza maendeleo endelevu nchini. 

Sura ya tatu ni mahususi kwa wito wa AZAKI kwa wadau mbalimbali nchini hususani 
wananchi, vyama vya siasa, wagombea katika uchaguzi, Tume za uchaguzi, vyombo vya 
ulinzi na usalama, vyombo vya habari, viongozi wa dini, wadau wa kimataifa na watumi-
shi wa serikali kuzingatia ushiriki kamilifu na ulinzi wa amani na haki za binadamu katika 
mchakato mzima wa uchaguzi na Tanzania tuitakayo kwa maendeleo ya taifa sasa na 
vizazi vijavyo. Sura ya nne na ambayo ni ya mwisho ya ilani ni hitimisho.

I



 
vi

SISI NI AKINA NANI?
Sisi ni Asasi za Kiraia (AZAKI) za nchini Tanzania zilizoundwa na kutambulika 
kisheria na zinazofanya kazi katika masuala mbalimbali ya kisheria, kijamii, 
kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni. Kwa umoja wetu tunasimamia na 
kuhimiza utawala wa sheria na haki za binadamu na masuala yote ya 
kimaendeleo ili kuhakikisha maisha ya mtanzania yanakuwa bora katika 
nyanja zote. Katika masuala binafsi, kila asasi au kwa makundi yao wanayo 
ilani inayogusia masuala yao kiasasi, lakini kwa pamoja masuala yote yenye 
masilahi ya pamoja kama wananchi kwa maendeleo ya taifa tumeyawasili-
sha kupitia ilani hii ya uchaguzi. 

Kwa ujumla sisi ni watanzania, wazalendo, wapenda maendeleo endelevu, 
watetezi wa haki za binadamu na wasimamizi wa utawala bora na utawala 
wa sheria.
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SIFA ZA KIONGOZI ANAYEFAA

U chaguzi ni sehemu kuu ya michakato ya kidemokrasia duniani kote. 
Sisi asasi za kiraia tukiwa watetezi na wasimamizi wa demokrasia, 

utawala bora na haki za binadamu, hatumuungi mkono mgombea yeyote 
wala chama chochote cha kisiasa kinachotafuta kuingia madarakani wala 
hatulengi kuchukua dola. Kwa ujumla wake, uchaguzi huundwa na wadau 
wengi lakini makundi makuu mawili ni wapiga kura na wapigiwa kura. Ili 
wapiga kura waweze kuchagua kiongozi atakayeweza kusimamia maendeleo 
ya nchi na kuhakikisha amani ya nchi inazidi kudumu haina budi kuwa na 
vigezo vya kiongozi bora. Vigezo hivyo ndiyo dira inayoongoza asasi zote na 
wananchi kwa ujumla kuwapigia kura wanaotafuta ridhaa ya kuingia madar-
akani.

Kiongozi Anayefaa ni Yupi? 
Hivyo basi, kwa kutambua jambo hilo, Asasi za Kiraia (AZAKI) kwa umoja 
wetu tunakumbusha kuwa kiongozi anayefaa kuiongoza Tanzania tuitakayo 
ni:
  Mtetezi na mlinzi wa katiba na haki za binadamu. Hii ni sifa kuu kwa kiongozi   
 yeyote yule kuanzia ngazi za chini za serikali mpaka ngazi za juu. Kiongozi bora ni  
 yule anayeweza kusimamia, kutetea na kulinda haki za binadamu.
 Awe na utashi na busara za kiuongozi na asiyekubali kupitisha na kusimamia sheria  
 mbovu zenye kukandamiza haki za binadamu.
  Ni muwazi katika utendaji kazi wa serikali na anayethamini ushirikishwaji wa   
 wananchi katika mipango ya umma kwa maendeleo ya taifa. Kiongozi anapaswa  
 kuwa muumini wa maendeleo shirikishi yatakayoweza kuinua uchumi na kuten  
 geneza mazingira rafiki ya ajira.
  Ni muwajibikaji na aliyetayari kufanya maamuzi yenye tija kwa taifa pamoja na   
 kuwawajibisha viongozi wengine wa umma wanaposhindwa kutekeleza majukumu  
 yao bila kuvunja sheria za nchi.
  Ni mwadilifu, asiyetoa wala kupokea rushwa, mzalendo kwa nchi yake na aliye   
 tayari kuondoa mifumo ya rushwa na ubadhirifu nchini.
 Ni mahiri katika kusimamia na kulinda rasilimali za nchi yetu ikiwemo kupinga   
 mikataba ambayo haina tija kwa nchi yetu.
  Anayeamini kwa dhati katika misingi ya usawa wa kijinsia kwa mapana yake.

Tanzania Tuitakayo
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VIPAUMBELE VIKUU VYA AZAKI
Katiba Mpya
Tukukumbuke kuwa mchakato wa kuandika katiba mpya ulikwisha anza na umetumia 
pesa nyingi za Watanzania. Ni wazi kuwa hadi tunapokwenda kupiga kura Octoba 25 
mwaka huu mchakato wa Katiba mpya hautakuwa umekamilika, kwa mantiki hiyo sisi 
wana AZAKI tunawataka wagombea wanaotafuta ridhaa ya uongozi watumie muda wa 
kampeni kuwahakishia watanzania kuwa wataendeleza mchakato wa upatikanaji wa 
katiba ya wananchi ndani ya muda wa miaka miwili. Pia wahakikishie wananchi kuwa 
watarurudisha misingi ya upatikanaji wa Katiba kwa kuweka mazingira yatakayohesh-
imu maoni ya wananchi na kujali ushiriki wa wananchi wote katika kutunga Katiba ya 
Taifa lao.
Sera ya Uchumi wa Kitaifa
Tunataka kiongozi ambaye anatambua kwamba pamoja na kuwa kwenye uhuru zaidi ya 
miaka 50 watanzania wengi bado ni masikini licha ya kuwa Taifa hili lina utajiri mkubwa. 
Tunamhitaji kiongozi atakayeweza kuja na sera ya Uchumi wa Taifa yenye malengo ya 
kulikwamua Taifa kiuchumi kwa kujenga mazigira sawa ya kiuchumi kwa watanzania 
wote bila kuweka matabaka ya walionacho na wasionacho. Tunahitaji kuona sera ya 
Taifa ya uchumi itakayosaidia kuliinua Taifa la kutoka kwenye Taifa linalotegemea 
misaada na kuwa taifa linalojitegemea kiuchumi kwa kuongeza uzalishaji wa ndani, 
kukuza viwanda vya ndani na kupunguza matumizi yasiyo ya lazima ya serikali.
Usimamizi wa Rasilimali za Umma
Tanzania ni mojawapo ya nchi zilizobarikiwa kuwa na rasilimali ambazo ni ardhi, madini, 
gesi asilia, mafuta, bahari, maziwa, mito, wanyama pori na misitu asilia. Katika miaka ya 
hivi karibuni ulinzi thabiti wa rasilimali za nchi hususani kwa mamlaka husika umeko-
sekana nchini hali inayosababisha upotevu na ubadhirifu wa rasilimali za nchi kwa 
mfano, uvunaji haramu wa rasilimali misitu na bahari , umilikishwaji wa ardhi ya 
wazawa kinyume na sheria pamoja na ujangili wa wanyamapori. Pia tumeona viongozi 
wakiingia mikataba ya uwekezaji uvunaji na wa rasilimali isiyo na tija kwa taifa. Tunawa-
taka viongozi wote wenye kuwania nafasi za uongozi kutamka bila kificho namna 
watakavyosimamia na kulinda rasilimali za nchi ili zitumike kwa manufaa ya Taifa na 
watu wake.
Haki za Binadamu, Utawala wa Sheria na Mgawanyo wa Madaraka
Tanzania kwa muda mrefu sasa imekuwa na changamoto kubwa kuhusu utawala 
wenye kufuata misingi ya sheria, haki za binadamu na mgawanyo wa madaraka. 
Tunahitaji kuona Tanzania yenye viongozi watakaoweza kusimamia utawala wa sheria, 
kulinda haki za binadamu na misingi ya mgawanyo wa madaraka. Kama njia ya 
kutekeleza haki za binadamu, pia tunawataka viongozi watakaochaguliwa waweke 
nguvu zaidi kwenye kuboresha huduma za msingi za kijamii kama vile elimu na afya.

(i)

(ii)

(iii)

(iv) 

Tanzania Tuitakayo
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SURA YA KWANZA
DHANA NA UMUHIMU WA UCHAGUZI

H aki za binadamu hususani haki za kisiasa na kiraia zinafafanua ucha-
guzi wa kidemokrasia kuwa ni mchakato mzima wa kupata viongozi 

wa ngazi mbalimbali za serikali kwa kuchaguliwa na wananchi. Uchaguzi ni 
mchakato wa kuwapata viongozi kwa njia ya kidemokrasia kupitia sanduku la 
kura. Hapa Tanzania kuna aina zifuatazo za uchaguzi kwa mujibu wa Katiba 
na sheria;
     o  Uchaguzi mkuu ambao huwawezesha wananchi kuwachagua vion  
 gozi wakuu wa taifa Rais, wabunge na madiwani kwa Tanzania bara  
 na kwa upande wa Zanzibar huwachagua Rais wa Zanzibar na   
 Wajumbe wa Baraza la wawakilishi na Madiwani.
 Uchaguzi wa serikali za mitaa ambao hujumuisha uchaguzi wa   
 wenyeviti wa vijiji, mitaa, vitongoji na wajumbe wa serikali ya kijiji na  
 mtaa. Kwa kifupi, mchakato wa uchaguzi nchini Tanzania unajumui  
 sha;
     o  Haki ya kuchagua na kupiga kura ambayo imeainishwa katika ibara ya  
 5(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania ya Mwaka 1977  
 (toleo la 2005) na Katiba ya Zanzibar ya 1984 (toleo la 2010).
     o  Haki ya kuchaguliwa na kushiriki katika shughuli za utawala wa nchi  
 kama ilivyoainishwa katika ibara ya 21(1) ya Katiba ya Jamhuri ya   
 Muungano wa Tanzania.

1.1 Umuhimu wa Uchaguzi 
Uchaguzi ni mchakato muhimu sana katika taifa letu kwani ndio hatua pekee 
ya kidemokrasia inayowezesha kupatikana kwa viongozi wenye jukumu la 
kuongoza na kuleta maendeleo katika nchi husika kwa kufuata na kutekeleza 
sera, sheria, kanuni na malengo ya nchi. Kwa ujumla umuhimu wa uchaguzi 
ni;
     o  Kutekeleza dhana ya mamlaka na madaraka yote ya serikali yana  
 tokana na wananchi kama ilivyo ainishwa katika ibara ya 8(1)(a) ya   
 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kupata viongozi wa   
 nchi kwa ngazi mbalimbali kwa njia ya kidemokrasia.

1.0 Dhana ya Uchaguzi
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     o  Kuheshimu utawala wa katiba na sheria kwa kutekeleza haki zilizoaini 
 shwa katika sheria na Katiba ya nchi.
     o  Kuwapa nafasi wananchi kushiriki katka shughuli za utawala wa nchi  
 na utekelezaji wa mambo muhimu ya ujenzi na maendeleo ya nchi.
     o  Kuwapatia wananchi na viongozi fursa ya kujadiliana kuhusu changa 
 moto za maisha ya watu na namna bora ya kuzitatua.
     o  Ni fursa kwa wagombea kuwasikiliza wananchi na kunadi ilani ya   
 vyama vyao, ikiwa ni pamoja na wananchi kuwawajibisha viongozi   
 wazembe na walioshindwa kutimiza malengo na matarajio ya   
 wananchi.

1.2 Umuhimu wa Kupiga Kura
     o  Kwa kupiga kura, mwananchi anayo nafasi ya kutimiza haki yake ya  
 kikatiba ya kushiriki katika ujenzi wa maendeleo ya nchi na upatika  
 naji wa huduma muhimu za kijamii na kiuchumi kwa faida yake na   
 vizazi vijavyo.
     o  Kura inatoa nafasi ya kidemokrasia kwake kama mwananchi kukasi  
 misha madaraka na mamlaka ya kikatiba aliyonayo kwa serikali kupi 
 tia wawakilishi.
     o  Kura inatoa nafasi kwa wananchi kukasimisha usimamizi wa rasili  
 mali kwa viongozi.
     o  Kura inatoa fursa kwa wananchi kunufaika na matumizi ya kodi wana 
 zolipa.
     o  Kura ikitumika vizuri inaweza kutatua matatizo ndani ya jamii.

1.3 Vigezo vya Uchaguzi Huru na wa Haki
Uchaguzi unapaswa kuwa huru na wa haki ili kuzingatia demokrasia na 
utawala wa sheria. Vifuatavyo ni vigezo vya uchaguzi huru na wa haki vina-
vyopaswa kuzingatiwa katika mchakato wa uchaguzi nchini;

Dhana Na Umuhimu Wa Uchaguzi
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     o  Watu wote wenye sifa na vigezo vya kushiriki katika uchaguzi kwa   
 mujibu wa katiba na sheria za nchi wanashiriki kikamilifu (Universal  
 suffrage).
     o  Kura inakuwa ni siri ya mpiga kura. (secret ballot)
     o  Uchaguzi unakuwa wa moja kwa moja yaani kura moja mtu mmoja.
     o  Usawa unakuwepo na kulindwa baina ya wapiga kura wote na vyama  
 vya siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi.
     o  Uwepo wa sheria za uchaguzi zilizo huru na zinazofuata misingi ya   
 demokrasia
     o  Uwepo wa ushindani wa ukweli wa kisiasa baina ya vyama vya siasa  
 hapa nchini.

1.4 Hatua Muhimu za Mchakato wa Uchaguzi
Ili uchaguzi uweze kuwa huru na wa haki lazima mchakato mzima uhusishe 
hatua muhimu zifuatazo;
     (A) Maandalizi ya uchaguzi
      Utungwaji shirikishi wa sheria za uchaguzi na utekelezaji
            Uhamasishaji/elimu kwa wananchi kuhusu umuhimu wa kushiriki  
      katika uchaguzi.
            Uandikishaji wa wapiga kura unaozingatia vigezo vya kikatiba na   
      sheria za nchi.
            Kampeni za uchaguzi ili kuwapa wanananchi fursa ya kuchagua   
      kiongozi wanae mtaka.

     (B) Wakati wa Kupiga kura
      Upigaji kura uchaguzi huru, sawa na wa haki
            Utangazaji wa matokeo ya uchaguzi bila kucheleweshwa.

     (C) Baada ya Kura
      Kukubali ama kukataa matokeo ya uchaguzi
            Kupinga matokeo ya uchaguzi

Dhana Na Umuhimu Wa Uchaguzi
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1.5 Rushwa na Matumizi ya Rasilimali za Umma Kipindi cha Uchaguzi
Matumizi mabaya ya rasilimali za umma kipindi cha uchaguzi ni dhana pana, 
kwa kifupi ni matendo yaliyo kinyume cha sheria yanayotekelezwa na baadhi 
ya watumishi wa serikali hasa wale wenye kutaka kuwania nafasi za uongozi, 
au viongozi wanaotamani kubakia madarakani. Mara nyingi matumizi haya 
yanatumika kwa lengo la kusaidia viongozi kuendelea kushika dola. Kuna 
aina mbali mbali ya matumizi ya rasilimali za umma katika uchaguzi kama;

 Matumizi ya rasilimali watu
 Matumizi ya vyombo vya habari vya umma
 Matumizi ya vyombo vya usafiri vya umma
 Matumizi ya fedha za umma
 Matumizi ya mali nyingine za umma

AZAKI zinakemea matumizi mabaya ya rasilimali za umma hasa kipindi cha 
uchaguzi ikiwa na lengo tu la kusaidia kiongozi au chama fulani kwa kuwa hii 
ni kinyume na misingi ya kidemokrasia na inaweza kuwa kiashiria kimoja 
wapo cha uchaguzi usio na usawa na wa haki. Pia tunakemea matumizi ya 
hongo na rushwa kipindi cha uchaguzi hasa vipindi vya kura za maoni ndani 
ya vyama na baadaye uchaguzi mkuu.

Matumizi ya rasilimali za umma lazima yafuate misingi ya kisheria, na usawa 
kati ya vyama vyote vya siasa katika kampeni. Mfano matumizi ya vyombo 
vya habari vya umma ni vyema vitumike kwa haki.

Dhana Na Umuhimu Wa Uchaguzi
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SURA YA PILI
TANZANIA TUITAKAYO

K ama sehemu ya kutambua na kuonyesha mchango wetu muhimu kwa 
maendeleo ya Taifa, sisi wana AZAKI tumeona ni vyema tukatumia 

fursa hii ya uchaguzi mkuu kuwakumbusha wanasiasa mambo ya msingi 
ambayo tungependa wayape kipaumbele pindi watakapochaguliwa. 

Kwa ujumla, tunapenda kuona Tanzania yenye kuzingatia utawala wa katiba 
na sheria, kuheshimu haki za binadamu, ulinzi imara wa rasilimali za nchi, 
watanzania wenye kupata huduma bora za kijamii, taifa lenye kujali uwa-
jibikaji na ushirikishwaji wa wananchi katika mambo ya msingi, pia 
tungependa kuwa na Tanzania isiyokumbatia ufisadi na yenye maendeleo ya 
kiuchumi ili kutoa ajira na kumaliza umaskini wa watu wake. Sura hii itaeleza 
kwa kina Tanzania tunayoitaka baaada ya uchaguzi mkuu tarehe 25 
/10/2015.

2.1 Mgawanyo wa Madaraka Utawala wa Katiba na Sheria
Tanzania kwa muda mrefu sasa imekuwa na changamoto kubwa kuhusu 
utawala wenye kufuata misingi ya sheria na mgawanyo wa madaraka. 
Utendaji wa viongozi wengi wa serikali hasa wanapotekeleza majukumu yao 
ya kiutawala umekuwa wa kutokuzingatia Katiba, sheria za nchi na wenye 
kukiuka haki za binadamu. Hali hii ya kutokutii na kuheshimu sheria za nchi 
si tu imekuwa ikijitokeza kwa viongozi bali hata kwa wananchi wenyewe.

2.1.1 Utawala wa Sheria
Utawala wa sheria maana yake ni kuwa raia na viongozi wanaotii na kuhesh-
imu sheria. Sheria zote zinapaswa kutekelezwa na kupitishwa kwa uwazi na 
ushirikishwaji wa wananchi wote wanaoathiriwa na sheria husika na pia 
kuhakikisha kunakuwepo na matumizi sahihi ya sheria husika kwa vyombo 
vyenye jukumu la kutekeleza sheria hizo. Aidha hauna budi kuzingatia nguzo 
kuu tatu za utawala wa Sheria ambazo ni; Uhalali, Demokrasia na Haki za 
Binadamu.

2.0 Tanzania Tuitakayo



 
6

Tamko Kuhusu Utawala wa Sheria
Ili tuweze kuwa na Tanzania yenye kuheshimu utawala wa sheria, mtu 
mwenye kuutaka uongozi anapaswa kuwahakikishia watanzania kuwa 
kutakuwa na Taifa lenye kuuzingatia utawala wa Katiba na Sheria.
 o   Tunahitaji Taifa ambalo Serikali na watendaji wake pamoja na   
       mtu mmoja mmoja na taasisi binafsi wanawajibika na kufanya   
             maamuzi kwa mujibu wa sheria.
 o   Kuwepo na sheria nzuri, zinazojulikana na wote, zenye kuzinga       
       tia misingi ya haki, usawa na usalama wa watu na mali zao. Sheria  
       lazima ziwe wazi vya kutosha kwa sababu watu hawawezi kutii   
                   sheria ikiwa hawazielewi sheria hizo.
 o    Tunahitaji Taifa ambalo mchakato wa upatikanaji wa sheria na   
       sera mbalimbali utazingatia uwazi na ushirikishwaji wa jamii na  
       makundi mbalimbali ya raia nchini.
 o    Tunahitaji mfumo wa utoaji haki ambao ni huru, imara na wenye  
        kuzingatia weledi, muda na usawa mbele ya sheria.
 o    Tunahitaji Viongozi ambao watawahakikisha watanzania wana  
                    pata katiba bora yenye kuzingatia maoni ya wananchi, uwa  
        jibikaji, utawala bora, mgawanyo wa madaraka na haki za   
        binadamu.
 o    Tunahitaji kuzingatia misingi bora ya Katiba hususani mga wanyo  
        wa madaraka.

2.1.2 Mgawanyo wa Madaraka
Serikali ya Tanzania haina mgawanyo sahihi wa madaraka. Tumeona mihimili 
mikuu ya dola hususani Bunge, Mahakama na Serikali vikiingiliana katika 
utendaji wake wa kila siku na wakati mwingine mhimili mmoja kukimbia 
majukumu yake kwa kisingizio cha kuepusha mgongano na mhimili 
mwingine.Utawala wa sheria unahitaji kuwa mihimili mikuu ya nchi, yaani 
serikali, bunge na mahakama inatenganishwa na haiingiliani katika utendaji 
kazi. Kutenganishwa huko kunalenga pia kuzuia watendaji katika chombo 
kimoja kuwa na majukumu katika chombo kingine. 

Tanzania Tuitakayo
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Kwa mfano, Mbunge kuwa waziri na kushiriki vikao vya serikali katika baraza 
la mawaziri. 

Dhana ya mgawanyo wa madaraka inaeleza kuwa mamlaka ya Serikali ni 
utendaji; mamlaka ya Bunge ni kutunga sheria na kusimamia utekelezaji wa 
shughuli za umma; na mamlaka ya Mahakama ni kutafsiri sheria na kutoa 
haki. Hapa Tanzania dhana hii inatajwa kwenye Ibara ya 4(1) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

Tamko kuhusu Mgawanyo wa Madaraka
 o    Tunahitaji viongozi watakaohakikisha hakutakuwa na muingiliano  
        wa kimadaraka toka mhimili mmoja hadi mwingine. Mathalani,  
        Serikali kutotawala, kuingilia ama kufanya kazi za mhimili   
        mwingine kama Bunge na Mahakama. Lengo la mgawanyo wa   
        madaraka ni kuongeza ufanisi na kuleta uwajibikaji wa mihimili 
         ya dola.
 o    Tungependa Tanzania ambayo mawaziri hawatokani na wabunge  
        ili kujenga vizuri dhana ya mgawanyo wa madaraka na uwajibikaji.  
        Ili kuboresha vizuri majukumu ya kila mhimili kusimamia na kuwa 
        jibisha mhimili mwingine ni vyema bunge likawa huru kwa kuto 
        kuwa na mawaziri ili kulipa nguvu ya kuwawajibisha mawaziri pale  
        wanaposhindwa kutekeleza majukumu yao kulingana na katiba  
        na sheria za nchi.
 o     Uwepo wa vyombo huru vya utoaji haki hasa mahakama na Tume  
         ya Haki za Binadamu na Tume za Uchaguzi.
 o     Tanzania yenye mfumo wa uongozi ambao hautoi mwanya kwa  
         watumishi wa umma kushika nafasi za kisiasa.
 o     Tanzania yenye mfumo wa uongozi ambao hutenganisha shughuli  
         binafsi za kibiashara na uongozi wa umma ili kuepuka mgongano      
         wa  kimaslahi.
 o      Serikali inayoingia madarakani ipunguze mrundikano wa mada  
         raka kwa watendaji wake. Endapo mtu atakuwa Mbunge asiwe  
         mkuu wa mkoa/wilaya wala Mjumbe kwenye Bodi za Mashirika  
         ya umma,

Tanzania Tuitakayo
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2.2 Haki za Binadamu
Mojawapo ya misingi mikubwa ya utawala bora na wa sheria ni kuheshimiwa 
na kulindwa kwa haki za binadamu. Ili Taifa lionekana kuwa linazingatia 
misingi ya utawala bora na utawala wa sheria ni muhimu kuheshimu na 
kulinda haki za binadamu. Haki za Binadamu ni haki za msingi ambazo mwa-
nadamu yeyote yule bila kujali rangi, umri, ulemavu, jinsia, wadhifa, taifa 
wala kabila anakuwa nazo kama binadamu. Haki za binadamu kama zilivy-
oainishwa katika Tamko la Haki za Binadamu la mwaka 1948 zimegawanywa 
katika makundi mbali mbali kama vile haki za kiraia na kisiasa, haki za kijamii, 
kiuchumi na kiutamaduni haki za pamoja na haki za makundi mbalimbali.

Hali ya haki za binadamu hapa nchini Tanzania imekuwa siyo ya kuridhisha 
ingawa kuna maeneo tumeanza kuona mabadiliko madogo madogo. Bado 
Taifa linakosa uhuru wa kutosha wa maoni na vyombo vya habari kutokana 
na sababu mbalimbali hususani uwepo wa sheria kandamizi na zinazozuia 
uhuru stahiki katika tasnia ya habari. Vile vile, wananchi wameendelea 
kujichukulia sheria mikononi ikiwemo kuua watu wanaosadikiwa kuwa 
vibaka, kuvamia vituo vya polisi na mauaji ya watu wenye ualbino. Pia kume-
kuwepo na mazingira magumu ya uhuru wa asasi za kiraia na vyama vya 
kisiasa kufanya majukumu yao kwa maendeleo ya taifa.

Tamko Kuhusu Haki za Binadamu
(i) Uhuru na Haki za Kiraia
Tunahitaji viongozi watakaozingatia na kuhakikisha haki za binadamu 
zinalindwa na serikali na vyombo vyake kwa mujibu wa sheria, katiba na 
mikataba ya kimataifa ya haki za binadamu. Haki hizi ni rahisi sana 
kutekelezwa na kulindwa endapo tutapata viongozi wenye nia thabiti.
 o    Serikali inapaswa kukomesha watu kukamatwa kiholela, kuwekwa     
        kuzuizini na kuteswa.

Tanzania Tuitakayo
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 o    Haki ya Kuishi imekuwa ikivunjwa sana hapa Tanzania, hivyo  tun 
        apenda kuona Tanzania ikipata viongozi wenye kujali na kulinda  
        haki ya kuishi ikiwemo juhudi za kuondoa adhabu ya kifo.
 o    Tunapenda pia kuona baada ya uchaguzi Tanzania yenye kuzinga 
        tia uhuru wa kutoa maoni, kujieleza na uhuru wa vyombo vya   
           habari na kupata habari. Katika kufanikisha hili viongozi watamke  
        kuwa watatoa fursa ya kuzirekebisha ama kuzifuta sheria zote   
        zinazopokonya uhuru wa vyombo vya habari, uhuru wa kujieleza  
        na haki ya kupata habari.
 o    Tunahitaji tupate viongozi watakaoweza kudhibiti wimbi la mauaji  
        kwa imani za kishirikina nchini hususani mauaji ya watu wenye  
        ualbino, wanawake na vikongwe.
 o     Tunategemea kuwa na Taifa lenye kulinda usalama wa watetezi  
        wa haki za binadamu pamoja na waandishi wa habari wanaokuwa  
        katika majukumu yao.
 o     Usawa mbele ya sheria ni moja ya haki za msingi kwa kila mtanza 
         nia hivyo tunategemea kuwa na Taifa litakalozingatia utoaji wa  
         haki sawa kwa makundi yote.

(ii)  Haki za Kisiasa
Haki za Kisiasa ni haki za msingi katika kutoa fursa kwa wananchi kushiriki 
katika shughuli za umma na utawala wa nchi. Kila raia ana uhuru wa kushiriki 
ipasavyo katika serikali ya nchi yake moja kwa moja au kupitia wawakilishi 
wake. Ibara ya 8 na 21 za Katiba zinasisitiza kuwa mamlaka ya nchi yatatoka 
kwa wananchi na wananchi wana haki ya kuchagua na kuchaguliwa.

Tamko kuhusu haki za Kisiasa
 o    Haki ya Kujumuika pamoja na raia wengine ni mojawapo ya haki  
       za msingi kwa raia wa Taifa lolote lile. Tunawataka viongozi wan  
                   aohitaji ridhaa ya kuongoza Taifa hili kuhakikisha haki hii ya kujum 
       uika na kufanya maandamano inalindwa na kuheshimiwa.
 

Tanzania Tuitakayo
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 o    Kumekuwa na vikwazo katika kusajili na kuendesha vyama vya   
       kiraia na kisiasa hapa nchini. Viongozi wote wenye kutaka ridhaa  
       ya watanzania wanapaswa kuhakikisha kuwa wataweka mazingira  
       rafiki katika kusajili na kuendesha vyama vya kiraia na kisiasa hapa  
       nchini.

 o    Wananchi wana haki ya kushiriki katika utawala wa nchi yao.   
       Tunahitaji Taifa litakalotoa mazingira ya uhuru na ushirikishwaji  
       kwa wananchi katika utawala wa nchi. Ili kufanikisha hili, inabidi  
       kuwepo mfumo wa siasa unaotoa fursa sawa kwa wananchi wote  
       na makundi yote ya kisiasa bila ubaguzi au upendeleo. Pia, ili kuwa  
       na uchaguzi huru na wahaki tunategemea viongozi watakaochagu  
       liwa waweke mazingira sawa na wezeshi kwa wananchi kushiriki  
       utawala wa nchi yao. Mathalani kuhakikisha nafasi ya mwananchi  
       kugombea kama mgombea huru inakuwepo.

 o     Katiba mpya imekuwa ni kilio cha Watanzania kwa muda mrefu.  
        wa msingi huo tunatoa wito kwa serikali itakayoingia madarakani  
        iwahakikishie wananchi kuwa itapitisha Katiba mpya inayotokana  
        na maoni ya wananchi.

(iii)  Haki za Kiuchumi
Haki za kiuchumi mara nyingi hazipewi sana kipaumbele na serikali yetu na 
zimekuwa zikiwekwa katika sehemu ya malengo muhimu ya serikali kwenye 
katiba, hali inayoondoa uwezo wa mahakama kuhoji utekelezwaji wake. Haki 
hizi ni pamoja na haki ya kufanya kazi na kupata ujira stahiki, haki ya kujiunga 
katika mashirikisho na vyama vya wafanyakazi na waajiri, haki ya kuwa katika 
hali nzuri kiuchumi, haki ya afya na hifadhi ya jamii na haki ya kumiliki mali. 
Hali ya haki hizi hapa nchini siyo ya kuridhisha kutokana na kwamba bado 
kuna changamoto kubwa ya ajira, mazingira magumu ya wafanyakazi, na pia 
wananchi wamekuwa wakipokonywa haki ya kumiliki mali kama ardhi, 
mifugo nakadhalika.

Tanzania Tuitakayo
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Tamko Kuhusu Haki za Kiuchumi
 o    Kulingana na tamko la haki za binadamu la mwaka 1948, haki zote,  
       zinategemeana na zinalingana katika umuhimu wake. Hivyo basi  
       serikali inapaswa kupitisha katiba mpya iliyotokana na maoni ya  
       wananchi inayowapa wananchi uwezo wa kuhoji utekelezwaji wa  
       haki hizi za kiuchumi kama ilivyo kwa haki za kiraia na kisiasa.
 o    Serikali inapaswa kuhakikisha inaweka sera, mpango mkakati na  
       vipaumbele vinavyotekelezeka kuhusu kunyanyua hali ya uchumi  
       kwa wananchi wasio na ajira hususani kutengeneza mazingira   
       rafiki ya ajira kwa sekta rasmi na wale wanaojishughulisha kwenye  
       ajira zisizo katika mfumo rasmi, ikiwemo kilimo, uvuvi na ufugaji.
 o   Serikali inapaswa kuhakikisha Sheria za ardhi zinazohitaji wanan  
       chi kushirikishwa pale ardhi inapotwaliwa na serikali kwa ajili ya  
       shughuli za maendeleo na uwekezaji zinatekelezwa.
 o   Kuwepo na fidia stahiki na ya wakati kulingana na bei ya soko   
       baada ya ardhi kutwaliwa kwa mujibu wa sheria.

2.3 Haki za Makundi Maalumu
Haki za makundi maalum ni haki zote zinazojumuisha haki zote za binadamu 
katika makundi mbalimbali ya watu wanaotakiwa kupewa uangalizi maalum 
kwa sababu ya hali ya mazingira magumu wanayokutana nayo katika jamii. 
Makundi haya ni kama vile watoto, vijana, watu wenye ulemavu, wakimbizi, 
wazee, wanawake na makundi mengine madogo madogo katika jamii. 

Kwa kuwa haki za watu walio katika makundi haya zimeainishwa katika haki 
za binadamu, kumekuwepo na usahaulifu wa mamlaka husika na wananchi 
kwa ujumla kuwa makundi haya yanahitaji uangalizi maalum kulingana na 
mazingira wanayokutana nayo katika maisha. Mathalani, mauaji ya watu 
wenye ualbino nchini, sheria kandamizi dhidi ya wanawake na watoto na pia 
ukosefu wa hifadhi ya jamii kwa wazee na makundi mengine ya pembezoni.

Tanzania Tuitakayo
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Tamko Kuhusu Haki za Kiuchumi
 o    Serikali inayoingia madarakani ihakikishe inapitisha katiba mpya  
       iliyotokana na maoni ya wananchi inayoainisha haki za makundi  
       maalum na wajibu wa serikali na jamii nzima kuhusu makundi   
       hayo maalum.
 o   Utekelezaji thabiti wa mikataba mbalimbali ya haki za binadamu         
       ambayo Tanzania ni nchi mwanachama iliyo mahususi kwa ajili ya  
       watoto, wazee, wakimbizi, watu wenye ulemavu, wanawake,   
       vijana na makundi ya pembezoni kama vile wafugaji asilia na   
       waokota matunda.
 o    Serikali kupitisha sera na sheria madhubuti inayowalinda watu   
       wenye ulemavu na isiyo ya kibaguzi pamoja na kuhimiza na kuwe  
       ka miundo mbinu iliyo rafiki kwa watu wenye ulemavu wote kufu 
       rahia haki zao za msingi za kikatiba.
 o   Kuondoa au kurekebisha sheria zote na sera kandamizi dhidi ya   
       wanawake na watoto.
 o    Kuahakikisha jamii za makundi madogomadogo hasa zilizo pem  
       bezoni mwa nchi na zilizosahaulika zinalindwa na zinapewa fursa  
       ya kunufaika na rasilimali za nchi.
 o    Serikali ihakikishe inatekeleza sera za wazee na vijana kwa kutu  
        nga sheria zitakazo simamia na kulinda haki zao.
 o    Serikali ihakikishe inaweka mazingira mazuri ya wafugaji asilia na  
        wakulima wadogo wadogo kutumia rasilimali za nchi ili kupun  
        guza migogoro ya mara kwa mara.

2.4   Ulinzi wa Rasilimali Muhimu za Nchi na Haki ya Maendeleo
Haki ya ulinzi na hifadhi ya rasilimali muhimu za nchi ni moja kati ya haki 
muhimu katika makundi ya haki za binadamu hususani haki za kiuchumi na 
haki za pamoja. Hivyo basi, dhana ya utawala wa sheria na haki za 
binadamu,ni lazima izingatie ulinzi na matumizi ya rasilimali za nchi kwa 
maendeleo ya taifa.

Tanzania Tuitakayo
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Tanzania ni mojawapo ya nchi zilizobarikiwa kuwa na rasilimali ambazo ni 
ardhi, madini, gesi asilia, mafuta, bahari, maziwa, mito, wanyama pori na 
misitu asilia. 
Katika miaka ya hivi karibuni ulinzi thabiti wa rasilimali za nchi hususani kwa 
mamlaka husika umekosekana nchini hali inayosababisha upotevu na 
ubadhirifu wa rasilmali za nchi kwa mfano, uvunaji haramu wa rasilimali 
misitu na bahari , umilikishwaji wa ardhi ya wazawa kinyume na sheria 
pamoja na ujangili wa wanyamapori. Pia tumeona viongozi wakiingia 
mikataba ya uwekezaji, uvunaji wa rasilimali usiyo na tija kwa taifa. Tunawa-
taka viongozi wote wenye kuwania nafasi za uongozi kutamka bila kificho 
namna watakavyosimamia na kulinda rasilimali za nchi ili zitumike kwa 
manufaa ya Taifa na watu wake.

Tamko Kuhusu ulinzi wa rasilimali za nchi
 o    Mamlaka husika katika serikali itakayoingia madarakani zizingatie  
        na kutekeleza mikataba ya kimataifa ambayo Tanzania ni mshirika  
        inayoelezea haki ya ulinzi wa rasilimali kwa manufaa ya wananchi  
        wote na wananchi kufaidi rasilimali muhimu zanchi,kama ilivyo  
        ainishwa kwenye ibara ya 21 ibara ndogo ya 1 ya mkataba wa Afr  
        ika wa haki za binadamu na watu.
 o    Kuwapa wananchi mamlaka ya kikatiba ya kushitaki serikali maha  
        kamani pale viongozi wanaposhindwa kusimamia ipasavyo rasili 
        mali za nchi.
 o    Sheria zote zisizolinda rasilimali muhimu au zinazotoa mwanya   
       kwa rasilimali za nchi kutumika bila kumnufaisha mwananchi zifu 
       twe au kurekebishwa.
 o    Serikali ijayo isimamie vizuri uvunaji, matumizi na mgawanyo sa  
       wa wa rasilimali za nchi ili kuepuka migogoro baina ya wawekezaji  
       na wananchi pamoja na migogoro ya wenyewe kwa wenyewe   
       kama vile migogoro ya wakulima na wafugaji.
 o    Kuwepo na uwazi wa mapato, matumizi na mikataba inayohusu  
       uwekezaji kwenye rasilimali za nchi kama madini, gesi, mafuta   
       ardhi, misitu na wanyama pori.
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 o     Mamlaka za nchi zizingatie, kutekeleza na kusisitiza juu ya matu 
        mizi mbadala ya nishati kama gesi ili kunusuru uhai wa misitu   
        asilia na kuepusha hali ya jangwa nchini. Kwa mfano, gesi asilia  
        iliyovumbuliwa Mtwara itumike Kwa manufaa ya wananchi wote  
        na sio kunufaisha wawekezaji pekee.

2.4 Nafasi na Haki za Asasi za Kiraia
Asasi za Kiraia zimekuwa na mchango mkubwa kwa maendeleo ya Taifa. 
AZAKI zimekuwa mstari wa mbele kutetea haki na maslahi ya watanzania 
wote. Mara kwa mara, baadhi ya viongozi wa taifa hili wamekuwa 
hawathamini mchango na kazi za AZAKI hadi kuzipa majina mbalimbali kwa 
lengo la kuzichafua. Asasi za Kiraia hazipewi kipaumbele kama wadau 
muhimu wa maendeleo katika Taifa hili. Uhuru wa AZAKI kufanya kazi zao 
umekuwa pia ukipata vikwazo vya aina mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kuwepo kwa sheria kandamizi na vizuizi vya kufanya miradi mbalimbali ya 
maendeleo, ulinzi wa haki za binadamu, utawala bora na uwajibikaji.

Tamko Kuhusu Nafasi ya AZAKI
 o    Tunataka viongozi watakaochaguliwa wazingatie umuhimu wa   
        kutambua na kulinda nafasi ya AZAKI kama wabia muhimu wa   
        maendeleo na utawala bora wenye kuzingatia sheria katika Taifa.
 o    Wawe tayari kufanyia marekebisho au kuondoa kabisa sheria mba  
       limbali zinazokandamiza uhuru wa AZAKI na watetezi wa haki za  
       binadamu hapa nchini.
 o    Kukemea baadhi ya viongozi wanaotumia nyadhifa zao kukanda  
       miza na kuzuia utekelezaji wa kazi za AZAKI katika maeneo yao.
 o    Tunataka viongozi watakaoshirikisha AZAKI katika mipango mbali  
       mbali ya maendeleo na kuthamini michango ya AZAKI kwa ustawi  
       wa jamii na Taifa.
 o    Viongozi watakaotoa uwakilishi wa AZAKI katika vyombo vya maa 
       muzi kama Bunge bila kupitia chama chochote cha siasa. Mfano  
       Rais kutumia madaraka yake ya uteuzi wa wabunge kumteua mwa
       kilishi wa AZAKI asiyefungamana na chama chochote.
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2.5 Huduma Za Kijamii
Huduma za jamii ni haki za msingi katika kujenga jamii yenye maendeleo 
endelevu.Kwa mujibu wa Katiba, serikali inapaswa kuweka mazingira 
wezeshi kuhakikisha huduma za kijamii zinapatikana kwa urahisi na kwa 
watu wote na kwa wakati. Huduma hizi ni kama vile elimu, afya, maji safi na 
salama. Kwa miaka zaidi ya hamsini baada ya uhuru hali ya utoaji wa huduma 
za msingi za kijamii umekuwa sio wa kuridhisha. Katika kuweka mazingira 
wezeshi ya upatikanaji wa huduma hizi nchini, wananchi wote wanapaswa 
kushirikishwa katika mipango na maamuzi kuanzia ngazi za chini hadi ngazi 
za juu.

2.5.1 Upatikanaji wa Huduma ya Elimu kwa Wote
Haki ya elimu ni haki ya msingi ya binadamu na ni haki muhimu kwa maen-
deleo. Haki hii inahamasisha uhuru na uwezo wa mtu binafsi katika kujiletea 
maendeleo. Bado miundombinu ya shule zetu za msingi, sekondari na vyuo 
hairuhusu upatikanaji wa elimu bora na endelevu kwa mustakabali wa Taifa. 
Ubora wa elimu hapa nchini kwa ngazi zote umekuwa ukishuka kutokana na 
sababu mbalimbali zikiwepo ukosefu wa walimu wenye sifa na wakutosha, 
miundo mbinu mibovu, ukosefu wa vitabu vya ziada na kiada, vifaa vya 
kufundishia na mazingira magumu ya kazi na uratibu na usimamizi mbovu 
wa sekta ya elimu.

Tamko Kuhusu Elimu
 o    Tunahitaji viongozi na serikali itakayo kuja na Dira ya Elimu na   
       kuweka mikakati endelevu ya kuboresha kiwango cha elimu kwa  
       manufaa ya watanzania wote.
 o    Viongozi waweke mazingira bora ya kutolea elimu inayozingatia  
                   mahitaji ya makundi maalum na watoto wenye mahitaji maalum.  
       Kuhakikisha watoto wote wenye umri wa kwenda shule wanakwe  
       nda kwa kupiga vita ajira kwa watoto wenye umri wa kuwa shule.
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 o    Tunamtaka kiongozi atakayejali na kuboresha mishahara na mas  
       lahi ya walimu na kuondoa kabisa tatizo la upungufu wa walimu  
       kwa shule za sekondari na msingi.
 o    Kiongozi atakayechaguliwa asimamie na kuondoa tofauti kubwa  
       za ubora kati ya shule za serikali na zile za binafsi.
 o   Tunawataka viongozi watakaochanguliwa kufuta sheria za kibaguzi  
       zinazominya fursa ya mtoto wa kike kupata elimu, baadhi ya sheria  
       hizo ni pamoja na zinazochangia mtoto wa kike kuolewa akiwa na  
       umri mdogo.
 o    Tunahitaji kiongozi atakaye hakikisha kuwepo kwa usawa wa kijin 
        sia katika sekta ya elimu.
 o    Viongozi watakaoingia madarakani wahakikishe kunakuwepo na  
       miundo mbinu rafiki ya kujifunzia kwa watu wote ikiwemo watu  
       wenye ulemavu.

2.5.2   Huduma za Afya
Haki ya kiwango stahiki cha maisha inatambuliwa chini ya Ibara ya 25 (1) ya 
Tamko la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu, ikiwepo; “Kila mtu ana haki 
ya kiwango cha maisha kinachokidhi afya na ustawi wake na familia yake, 
pamoja na chakula, mavazi, makazi na matibabu na huduma muhimu za 
jamii……..”

Hali halisi ya upatikanaji wa huduma za afya nchini Tanzania hairidhishi hivyo 
kuathiri haki ya kuishi. Bajeti ya Taifa kwa kipindi cha miaka zaidi ya 10 haija-
kidhi azimio la Abuja la kutenga kiasi cha asilimia 15 ya fedha za ndani kwa 
ajili ya bajeti ya afya. Pamoja na kuwa na mipango mbalimbali ya utekelezaji, 
uzoefu umeonyesha kuwa fedha zinazotengwa na serikali hazifiki kwa wakati 
ili ziweze kutekeleza majukumu mbalimbali ya afya. Hivyo kutokana na hali 
hiyo sekta ya afya imekuwa na hali mbaya kwa kukosa watumishi wa kuto-
sha, vifaa tiba, miundombinu mibovu na mishahara midogo.
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Tamko kuhusu huduma za AFYA
 o    Tunataka serikali itakayoingia madarakani kuondoa tatizo la kulip 
        ishwa fedha za matibabu wanawake wanaojifungua katika zaha 
        nati za kata na hosiptali za umma. Tungetaka kuona serikali   
        itakayo ingia madarakani ikitenga fedha za kutosha kwenye bajeti  
        yake kwa ajili ya sekta ya afya ili kuboresha huduma za afya iweze  
                    kufikia au kuzidi aslimia 15 zilizopendekezwa na Azimio la Abuja.
 o    Tunataka kuona watu wanaoishi na ulemavu, virusi vya UKIMWI,  
        watoto chini ya umri wa miaka mitano nao wapatiwe huduma za  
        afya nzuri na za kutosha bure kwa hospitali zote.
 o   Tunahitaji kuona uongozi utakaohakikisha kuwa magonjwa kama  
       saratani na shinikizo la damu yaingizwe kwenye mfumo wa kupata  
       matibabu kwa njia ya Mfuko wa Bima ya Afya na Mfuko wa Afya 
       ya Jamii (NHIF na CHF ).
 o   Tunataka serikali ijayo iboreshe utaratibu wa wazee na watoto   
       kupata matibabu ya bure.
 o   Watanzania wanahitaji uongozi utakao okoa maisha ya wananchi  
       masikini kwa kupeleka wataalamu wa kutosha wa afya maeneo  
       yote hasa ya vijijini.
 o    Serikali itakayoingia madarakani ihakikishe inajenga nyumba za  
       wafanyakazi kwenye zahanati zote nchini ili kusogeza huduma   
       karibu na wananchi.
 o   Tunahitaji kuona viongozi watakaohakikisha watu wenye ualibino  
       wanapata vifaa vya kujikinga na magonjwa na mionzi kama vile  
       mafuta maalum ya ngozi na miwani ya jua.
 o   Tunahitaji kuona utaratibu wa huduma za matibabu nje ya nchi   
       unakuwa wazi na unatolewa bila upendeleo. Pia serikali iboreshe  
       huduma za afya hapa nchini ili kupunguza gharama za matibabu  
       nje ya nchi.
 o   Tunahitaji viongozi watakaolinda haki za mlaji wa madawa na   
       vyakula dhidi ya madawa na vyakula vyenye madhara kiafya na   
       kiwango duni.
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2.5.3 Huduma za Maji Safi na Salama
Huduma ya maji ni moja wapo ya huduma za msingi kwa maisha ya 
binadamu kwa kuwa maji ni uhai. Sera ya maji ya mwaka 2002 inaeleza kuwa 
madhumuni ya jumla ya sera kuhusu utoaji wa huduma ya maji ni kuboresha 
afya ya jamii na kusaidia kuondoa umaskini vijijini ikiwa ni pamoja na 
kuboresha upatikanaji wa maji safi salama na yakutosha.Hata hivyo hali 
halisi ya upatikanaji wa maji safi na salama kwa wananchi wa mijini na vijijini 
imekuwa tatizo sugu.

Tamko kuhusu huduma za MAJI
 o   Tunataka kuona viongozi watakaochaguliwa wakihakikisha kuwa  
       tatizo la wanawake wa mijini na vijijini kutembea umbali mkubwa  
       kutafuta maji linapatiwa ufumbuzi.
 o   Maji yawe ni kipaumbele cha serikali ijayo na kuhakikisha bajeti  
       ya maji inaongezwa ili kukidhi mahitaji.
 o   Maji yasiwe bidhaa Kama ilivyo sasa, iwe ni huduma ya msingi na  
       serikali ihakikishe wananchi wote wanaipata bila tatizo.
 o   Serikali ihakikishe inasimamia vyanzo vya maji na utunzaji wa 
      mazingira kwa kutoa elimu.

2.6 Ushiriki na Ushirikishwaji wa Wananchi katika Maamuzi
Kuna changamoto mbalimbali zinazokabili utendaji wa mamlaka ya serikali 
za mitaa hadi serikali kuu. Hadi sasa mamlaka ya wananchi imeporwa na 
haijulikani ipo wapi. Haieleweki ni namna gani wanashiriki katika maamuzi 
na katika shughuli za maendeleo na ukuaji wa uchumi wa nchi, huduma za 
Jamii na maisha yao kwa ujumla. Tanzania ya leo, inahitaji kiongozi atakayesi-
mamia na kuweka mikakati thabiti ya uanzilishwaji na utekelezwaji wa 
mpango wa uboreshaji wa mfumo wa serikali za mitaa ulioanza mwaka 1998 
ambao ulilenga kupeleka madaraka kwa wananchi. Miradi mbalimbali ya 
maendeleo imekosa ushiriki kamilifu wa wananchi katika hatua za awali za 
uibuaji na usimamizi.
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Tamko kuhusu ushirikishwaji wa wananchi katika maamuzi:
 o   Serikali itakayoingia madarakani ihakikishe inaboresha sheria za  
      serikali za mitaa ili ziweze kuwawajibisha viongozi wa vijiji/mitaa  
      ambao hawashirikishi wananchi kwenye zoezi la kuibua, kupanga  
      na kusimamia miradi katika maeneo yao
 o   Viongozi watakaoingia madarakani waweke utaratibu utakaozi  
      bana serikali za mitaa/serikali kuu kuheshimu maamuzi ya vikao  
      halali vya serikali za mitaa/vijiji vilivyobainisha vipaumbele vya   
      wananchi na hivyo ndivyo vipewe fedha kwa utekelezaji
 o   Miongozo ya usimamizi wa rasilimali za umma iliyotolewa na TAMI   
      SEMI isimamiwe na kutekelezwa kikamilifu ili wananchi washiriki  
      kuwawajibisha viongozi wabadhirifu wa rasilimali za umma.
 o   Kuhakikisha wananchi kuanzia ngazi ya vijiji/mitaa kupitia serikali  
      zao wanashiriki ipasavyo katika kutunga sera za nchi badala ya   
      kuwa watekelezaji tu.
 o   Serikali itakayoingia madarakani iwaelimishe wanachi kuhusu   
      ulipaji kodi na ihakikishe inakusanya kodi na kutumia mapato ya  
      kodi hizo kwa manufaa ya wananchi.

2.7 Usawa wa Kijinsia
Dhana ya usawa wa jinsia inatumika pale ambapo jamii imeweza kuondoa 
pengo lililojengeka katika kufikia, kumiliki na kufaidi rasilimali zinazoshikika 
na zisizoshikika katika jamii husika. Kimantiki usawa wa jinsia ni hali ya 
maisha isiyojengeka katika kubagua mwanamke au mwanaume kutokana na 
jinsi au hali yake.

Hapa kwetu Tanzania usawa wa jinsia unapanuka kwa kasi ndogo na hivyo 
kudhoofisha demokrasia na kuathiri maendeleo yetu hususani vita dhidi ya 
umaskini. Azimio la Umoja wa Afrika kupitia Mkataba wa Nyongeza wa 
Maputo uliagiza nchi wanachama kufanya marekebisho ya Katiba ili kuweze-
sha kufikia 50/50 usawa wa kijinsia katika Uongozi ifikapo mwaka 2015.
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Tamko kuhusu usawa wa KIJINSIA
 o    Serikali itakayoingia madarakani ihakikishe inawezesha kufikiwa  
        kwa lengo la 50/50 kwenye nafasi zote za uongozi
 o   Viongozi watakaochaguliwa wadhibiti mfumo unaoruhusu wenye  
       mali kuhodhi madaraka ya kisiasa ambao unadhohofisha demokra 
       sia shirikishi, na kuadhiri ushiriki wa Wanawake na wanaume   
       masikini katika maamuzi ya uongozi wa taifa lao katika ngazi zote.
 o   Kuweka utaratibu wa kisheria na kikatiba utakaotoa mwongozo   
       kuwezesha makundi yote ya jamii kama wanawake, makundi ya  
       pembezoni na wenye ulemavu wa viungo wanashiriki kikamilifu  
       katika uchaguzi kama wapiga kura na kama wagombea uongozi 
       wa nyadhifa mbalimbali.
 o   Kupiga marufuku matumizi ya lugha za kashfa , matusi, udhalil  
       ishaji kwenye chaguzi zote ili makundi yote yaweze kushiriki bila  
       kikwazo.
 o   Tunataka serikali ambayo itarekebisha au kuondoa kabisa sheria  
       kandamizi kwa haki za mtoto na mwanamke kama ile sheria ya   
       Ndoa ya 1971.

2.8 Uchumi Endelevu na Ajira
Haki ya kupata ajira ni haki inayotambulika kikatiba, na serikali inalo jukumu 
la kuhakikisha kuwa inaweka mazingira safi na rafiki ili kumpa nafasi mwa-
nanchi kunufaika na haki hiyo. Hata hivyo, ajira bado ni changamoto kubwa 
sana Tanzania. Pamoja na ongezeko la wasomi nchini, pia ahadi za viongozi 
mbalimbali wa serikali kuweka mazingira bora ya ajira baada ya kuingia 
madarakani, serikali na taasisi za umma zimekuwa hazitoi kipaumbele na 
kusisitiza upatikanaji kwa wingi wa ajira na kutokuweka mazingira rafiki ya 
kujiajiri, hali inayosababisha hali mbaya ya kiuchumi kwa watanzania wengi 
hasa vijana.
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Kilimo ambacho kinaajiri watanzania zaidi ya asilimia 80 bado hakijaweza 
kuwakwamua wananchi walio wengi ambao wameendelea kuishi katika hali 
isiyoridhisha kiuchumi kwa kuwa wengi wao ni wakulima wadogowadogo na 
wamekua wakitumia mbinu na nyenzo duni zisizo endana na teknolojia ya 
kilimo cha kisasa. Pamoja na kuwa serikali tangu kupata uhuru imekua na 
kauli mbiu na mikakati mbali mbali ya kuendeleza na kukuza sekta ya kilimo 
kama vile “siasa ni kilimo”, “kilimo ni uti wa mgongo” na pia kwa sasa “kilimo 
kwanza”, bado kauli mbiu hizi hazijaweza kubadilisha hali kwa kuwa 
hazikutekelezwa ipasavyo. 

Tofauti na kilimo sekta nyingine za uchumi zinazoweza kusaidia kuinua ajira 
nchini ni utalii, uvuvi, usafiri, mawasiliano, viwanda na biashara, uchimbaji 
madini na kadhalika. Kwa kiwango fulani, baadhi ya sekta kama za usafiri 
zimeweza kuwaajiri vijana wengi ingawa bado wanafanya kazi katika mazin-
gira magumu.

Tamko kuhusu ajira na Uchumi
 o    Tunahitaji kuwa na viongozi wenye mipango na mikakati thabiti 
        na inayotekelezeka ya kufufua na kuendeleza kilimo cha kisasa na  
                    endelevu kwa kutumia umwagiliaji na nyezo za kiteknolojia za   
        kilimo cha kisasa.
 o    Inahitajika mikakati ya wazi ya namna viwanda vitakavoboreshwa  
        nchini kwa kuanza na viwanda vidogo vidogo vya kuongeza tham  
        ani ya mazao ya kilimo kama vile vya kusindika matunda, ufungaji  
        korosho na senene, ufugaji wa nyuki na uhifadhi wa madafu na  
        vinginevyo ili kuhakikisha kuwa kilimo kinakuza ajira na uchumi  
        kwa kusafirisha mazao nje ya nchi.
 o    Viwanda vilivyokuwa vikizalisha mazao kama vile nguo, nyama,  
       minofu ya samaki, pamba na vinginevyo vifufuliwe na kuanza   
       kufanya kazi tena.
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 o    Mazingira rafiki ya kujiajiri yatengenezwe ikiwa ni pamoja na   
        kuwawezesha wananchi kwa kuwapa mitaji, kurahisisha masharti  
        ya kukopa pesa na nyenzo muhimu, pia kuweka mitaala ya ujas  
        iriamali na kilimo bora cha kisasa katika mfumo wa elimu nchini  
        kuanzia ngazi za chini hadi vyuoni.
 o     Kuboresha maslahi ya wafanyakazi na wananchi waliojiajiri katika  
        sekta binafsi kwa kuwapa motisha.

2.9 Uwazi na Uwajibikaji wa viongozi wa Umma
Ili shughuli za umma ziweze kutekelezwa vema kwa maendeleo ya taifa zima, 
mazingira ya kisheria na kiutendaji yanapaswa kuwa shirikishi na wazi. Bila 
jambo hili, uwajibikaji wa viongozi na wananchi hautawezekana. Katika nchi 
yeyote inaofuata misingi ya kidemokrasia, uwazi na uwajibikaji wa viongozi 
wa umma na wananchi kwa ujumla ni nyenzo muhimu sana kwa maendeleo 
ya nchi.

Viongozi wa serikali kutokuwa wawajibikaji na kukithiri kwa usiri wa maa-
muzi na shughuli zenye manufaa kwa umma imekuwa ni jambo la kawaida 
sana nchini. Bunge ambalo ni mhimili mkuu unaotakiwa kuisimamia na 
kuiwajibisha serikali kwa mujibu wa Katiba umekuwa haupewi nafasi ya 
kushirikishwa katika maamuzi mengi yanayofikiwa na serikali, hasa mikataba 
mbalimbali ambayo serikali inaingia kuhusu masuala ya uwekezaji katika 
rasilimali za nchi. Hali hii imesababisha kukithiri kwa ufisadi, ubadhirifu na 
kukasimisha rasilimali za nchi kwa wageni, hali isiyowanufaisha wananchi na 
taifa kwa ujumla.

Aidha, kumekuwepo na mtindo wa kupeleka miswada ya sheria bungeni kwa 
hati ya dharura kwa masuala muhimu kama uhuru wa habari na haki ya 
kupata taarifa, na miswaada ya rasilimali ya gesi na mafuta. Hali hii ni usaliti 
kwa watanzania. 
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Katika nchi ambayo wananchi hawako katika mazingira mazuri ya kupata 
taarifa kwa wakati kama Tanzania, inashangaza kuwa serikali inafurahia 
kuendelea kuficha taarifa za msingi za utekelezaji wa shughuli za umma, sera 
na sheria muhimu za nchi kwa maendeleo ya taifa la leo na vizazi vijavyo.
      
Tamko Kuhushu Uwazi na Uwajibikaji
 o     Tunahitaji viongozi ambao watatetea uwazi na uwajibikaji serika 
         lini na katika mihimili ya dola. Hii itakuwa ni pamoja na kuhakiki 
         sha kuwa miswada mbalimbali ilyoandaliwa kama vile ya sheria  
         za haki ya kupata taarifa na uhuru wa habari na sera zake zitape 
         lekwa bungeni kwa muda mahsusi baada ya maoni ya wananchi.
 o      Tunataka kuona viongozi wanapitisha na kulinda katiba mpya   
         itokanayo na maoni ya wananchi.

2.8 Rushwa, Ufisadi na Ubadhirifu wa mali za Umma
Tanzania katika siku za karibuni imeshuhudia kushamiri kwa tatizo la rushwa, 
ufisadi na matumizi mabaya ya mali za umma uliosababisha kudidimiza sana 
uchumi wa nchi. Rushwa ni matumizi mabaya ya madaraka au nafasi 
aliyenayo mtu kwa ajili ya kujinufaisha. Pia, inahusisha kitendo cha kumpa 
mtu aidha pesa, hali au mali ili akupe upendeleo fulani. Pia Taifa linakumbwa 
na tatizo la ukusanyaji na usimamizi mbovu wa mapato yatokanayo na kodi.

Wakati wa uchaguzi na hata baada ya chaguzi kumekuwepo na vitendo vya 
rushwa vilivyokithiri hapa nchini hali inayosababisha ukosekanaji wa haki na 
kudumaa kwa maendeleo ya Taifa. Kwa ujumla wake, ufisadi unajumuisha 
maovu au uharibifu wa namna yoyote ile ikiwemo matumizi mabaya ya ofisi 
za umma au binafsi kwa manufaa ya mtu binafsi au kundi la watu. 
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Nchini Tanzania, ingawa kuna sheria zinazodhibiti matumizi ya pesa au mali 
binafsi au ya umma katika chaguzi, sheria ya kuzuia na kupambana na 
rushwa na pia taasisi maalum kwa ajili ya kuzuia na kupambana na rushwa 
(TAKUKURU), utekelezaji wake umekuwa si wa kuridhisha sana hali inayo-
sababisha kushamiri kwa vitendo vya kifisadi hasa kwa viongozi wa serikali 
na umma huku wananchi wakiendelea kuwa mafukara.

Tamko kuhusu Rushwa, Ufisadi na Ubadhirifu wa Mali za Umma
 o    Tunatakaa kuona sheria za kuzuia na kupambana na rushwa wak  
        ati wote zinatekelezwa kikamilifu na wahusika wanachukuliwa   
        hatua stahiki.
 o    Tunahitaji kuona uhuru na uwazi wa taasisi za kuzuia na kupam  
        bana na rushwa katika utekelezaji wake wa kazi. Hii ni pamoja na  
        kuweka wazi ripoti za rushwa na ufisadi nchini.
 o    Tunataka kuwa na kiongozi mwadilifu, anayechukia rushwa, mwe  
        nye mikakati thabiti ya kuondoa tatizo hili na aliyetayari kuwaji  
        bika pale itakapobainika amehusika kwa namna yoyote ile katika  
        ufisadi.
 o   Tunataka kuwa na Taifa linaloweza kumaliza rushwa kwenye ukusa  
       nyaji wa kodi na hatimaye kukusanya kodi toka kwa makundi yote  
       hasa makampuni makubwa ya uwekezaji badala ya kuendelea Ku 
       muumiza mtanzania kwa kodi mbalimbali huku wakitoa misamaha  
       ya kodi kwa makampuni makubwa.
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SURA YA TATU
WITO KWA WADAU

Wananchi ndio wadau muhimu katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa 
kufanyika Octoba 25 mwaka huu, hivyo wanapaswa kushiriki kika-
milifu katika mikutano yote ya kampeni kusikiliza sera za wagombea 
wote wa vyama vya siasa ili wakati wa kupiga kura wafanye maamuzi 
sahihi.

Viongozi wabovu huwekwa madarakani na raia wema ambao huwa 
hawajitokezi kupiga kura. Hivyo tunawahimiza wananchi walio-
jiandikisha wajitokeze kwa wingi siku ya kupiga kura na kutimiza 
wajibu wao.

Aidha wananchi wasikubali kwa hali yoyote kurubuniwa na wana-
siasa na kupoteza haki yao ya kuchagua viongozi wanaowataka. 
Baada ya serikali ya awamu ya tano kuapishwa wananchi wawe 
tayari kushiriki hatua zote za michakato ya maendeleo badala ya 
kuwaachia wanasiasa kuamua na kutekeleza wenyewe.

Ni lazima kufuatilia Kwa karibu ili kuweza kuwawajibisha viongozi na 
watendaji wote ambao hawatimizi majukumu na ahadi zao wakati 
wote.

Vyama vya siasa vinapaswa kuendesha kampeni za kistaarabu zina-
zoheshimu misingi ya sheria na siasa za ushindani ambazo zinatam-
bua kuwa kuna kushinda na kushindwa.

Kusiwepo na kampeni za vitisho, matusi na ubaguzi wa aina yoyote 
na badala yake kuwepo kampeni za kistaarabu zinazoheshimu na 
zinazozingatia maadili ambayo vyama vyote vya siasa vimesaini.

3.1 Kwa Wananchi

3.2 Kwa vyama vya siasa
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Vyama vihakikishe vinasambaza ilani zao za uchaguzi kwa wingi kwa 
wananchi. Pia, chama kitakachoshinda kiunde serikali na kuipa 
jukumu la kutekeleza ahadi zote zilizoandikwa kwenye ilani ya 
chama chao.

Tunawasihi wagombea wajikite kwenye ajenda za wananchi sam-
bamba na ilani za vyama vyao na kuacha kuwahadaa wananchi kwa 
ahadi ambazo wanajua hawataweza kuzitimiza.

Tunawataka wagombea waache tabia ya kutumia pesa kuwahonga 
wananchi na njia nyingine zisizostahili kwa lengo la kujipatia 
madaraka.

Tume za uchaguzi zifanye kazi kwa uhuru, kufuata sheria, kusimamia 
kanuni walizokubaliana na vyama vya siasa na kujiepusha kwa 
namna yoyote kukipendelea chama chochote wakati wote wa 
mchakato wa uchaguzi.

Tume zinapaswa kuhakikisha kuwa zimewapa mafunzo ya uhakika 
maofisa na wasidizi wa uchaguzi na kuchunguza mienendo yao kabla 
hawajawakabidhi vituo vya kazi ili kuepusha makosa yaliojitokeza 
wakati wa kuandikisha wapiga kura.

Tume za Uchaguzi zinapaswa kufanya maandalizi mapema, pia 
kusambaza vitendea kazi vinavyotakiwa kwa wakati ili kuepusha 
usumbufu unaoweza kujitokeza siku ya upigaji kura.

3.3 Kwa Wagombea

3.4 Tume za uchaguzi (NEC/ZEC)

Wito Kwa Wadau
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Wito Kwa Wadau

Tume zihakikishe kuwa watu wote wenye sifa na kustahili kupiga 
kura ambao hawakuandikishwa kupiga kura kwa sababu mbali mbali 
ikiwemo wanafunzi wanaandikishwa katika daftari la kudumu la 
kupiga kura na wanapiga kura.

Vyombo vya ulinzi na usalama kufanya kazi zake kwa uweledi na 
tahadhari ya kutowatia hofu wananchi na wapiga kura. Vyombo vya 
ulinzi visitumie vitisho, nguvu, na silaha za kivita wakati wa mikutano 
ya kampeni na siku ya kupiga kura.

Vyombo vya usalama havipaswi kwa namna yoyote kuegemea 
upande wowote wa chama cha siasa bali vitende haki kwa vyama 
vyote na wananchi wote wakiwemo wagombea mmoja mmoja na 
wala visikubali kuyumbishwa na mamlaka yoyote nje ya sheria 
inayovipa mamlaka kutekeleza wajibu wao.

Tunalishauri Jeshi la Wananchi wa Tanzania kutojihusisha na 
mchakato wa uchaguzi kuanzia kipindi cha maandalizi, cha kampeni, 
upigaji kura na baada ya upigaji kura.

Wadau wa kimataifa waendelee kuzisaidia serikali zetu kitaalamu na 
kifedha ili ziweze kufanikisha mchakato wa uchaguzi huru na wa 
haki.

Wadau wa kimataifa waendelee kufanya kazi kwa karibu na Asasi za 
kiraia ili kufanikisha utoaji wa elimu ya uraia na mpiga kura kwa 
wananchi.

Wadau wa kimataifa wajiepushe kuingilia masuala ya ndani ya 
vyama vya siasa.

3.6 Wadau wa Kimataifa

3.5 Vyombo vya Ulinzi na Usalama



 
28

Watumishi wa serikali wanaogombea nyadhifa mbali mbali za kisiasa 
wasiruhusu na wasitumie mali za umma wakati wa michakato yote 
ndani ya vyama vya siasa na hata wakati wa uchaguzi mkuu.

Watumishi wa umma wawe huru wakati wa mchakato wa uchaguzi 
mkuu na pia watumie haki yao ya kikatiba kuwachagua viongozi 
wanaowataka bila ya kupokea shinikizo na vitisho kutoka kwa mtu 
yeyote ndani na nje ya serikali.

Vyombo vya habari na waandishi wa habari wafuate na kuzingatia 
maadili ya taaluma yao kwa kuhakikisha taarifa wanazozitoa kwa 
umma hazipendelei chama au mgombea yoyote bali zilenge kucha-
mbua sera za vyama na tija yake kwa wananchi.

Aidha, vyombo vya habari vya umma vinavyoendeshwa kwa kodi za 
wananchi vihakikishe kwamba vinawapatia fursa sawa wagombea 
na vyama vyote vya siasa.

Viongozi wa dini wanapaswa kuhubiri amani kwa wafuasi wao na 
kujiepusha na kutamka kauli zenye muelekeo wa kupendelea mgo-
mbea au chama fulani kwenye maeneo yao ya ibada, majukwaani na 
hadharani. Hata hivyo wanaweza kutoa ushauri au elimu ya uraia 
kwa waumini wao na taifa pasipo kuegemea itikadi yoyote.

3.7 Watumishi wa serikali

3.8 Vyombo vya Habari

3.9 Viongozi wa Dini

Wito Kwa Wadau
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SURA YA NNE
HITIMISHO

isi Asasi za Kiraia tukiwa ni sehemu ya wananchi na wapiga kura, tuna-
toa ilani hii iwe ni dira na mwongozo kwa wananchi, wagombea, tume 

za uchaguzi, vyombo vya ulinzi na usalama, vyama vya siasa na wadau wen-
gine hapa nchini. 

Ni imani yetu kuwa ilani hii itatumika katika kuhakikisha tunakuwa na 
mchakato wa uchaguzi ambao ni huru, wa haki na usiokuwa na matumizi ya 
nguvu, rushwa, hongo na matumizi mabaya ya fedha na rasilimali za umma. 

Aidha, tunayo imani pia kuwa, wagombea, vyombo vya habari, viongozi wa 
dini na wadau wengine wataepuka lugha za chuki na kibaguzi na uchochezi 
wa aina yoyote. Kwa kufanya hivyo, Tanzania itaweza kupata viongozi wan-
aoheshimu utu, haki za binadamu na kuwajibika kwa wananchi ambao ndio 
msingi kwa wananchi wanaowatumikia kwa mujibu wa sheria na katiba ya 
nchi.

S
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