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DIBAJI

Sisi ni Asasi za Kiraia (AZAKI) za nchini Tanzania (Bara na Zanzibar)  zilizoundwa na 
kutambulika kisheria na zinazofanya kazi katika masuala mbalimbali ya kisheria, 
kijamii, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na haki za binadamu. Kwa umoja wetu 
tunasimamia na kuhimiza utawala wa sheria na haki za binadamu na masuala 
yote ya kimaendeleo ili kuhakikisha maisha ya mtanzania yanakuwa bora katika 
nyanja zote. Katika masuala binafsi, kila asasi au kwa makundi yao wanayo ilani 
inayogusia masuala yao kitasisi, lakini kwa pamoja masuala yote yenye masilahi 
ya pamoja kama wananchi kwa maendeleo ya Taifa tumeyawasilisha kupitia 
ilani hii ya uchaguzi ya pamoja.

Kwa ujumla sisi ni watanzania, wazalendo, wapenda maendeleo endelevu, 
watetezi wa haki za binadamu na wasimamizi wa utawala bora na utawala wa 
sheria.Uchaguzi ni sehemu kuu ya michakato ya kidemokrasia duniani kote. Sisi 
asasi za kiraia tukiwa ni watetezi na wasimamizi wa demokrasia, utawala bora na 
haki za binadamu, hatumuungi mkono mgombea yeyote wala chama chochote 
cha kisiasa kinachotafuta kuingia madarakani wala hatulengi kuchukua dola. 

Kwa ujumla wake, uchaguzi huundwa na wadau wengi lakini makundi makuu 
mawili  ni wapiga kura na wapigiwa kura. Ili wapiga kura waweze kuchagua 
kiongozi atakayeweza kusimamia maendeleo ya nchi na kuhakikisha amani ya 
nchi inazidi kudumu hawana  budi kujua  vigezo vya kiongozi bora na mahitaji 
ya msingi ya Taifa. Ilani hii inabeba hoja za wananchi ambazo tungependa 
wanasiasa waziweke katika ilani zao za uchaguzi. 

AZAKI tumekuwa wadau wakubwa katika kusukuma gurudumu la maendeleo 
hapa nchini pamoja na kuwa wasimamizi na waangalizi wazuri wa michakato 
ya kidemokrasia na uchaguzi hapa nchini. AZAKI tunaamini ili kuweza kufikia 
Tanzania tuikakayo, viongozi wanaochaguliwa katika michakato ya uchaguzi 
wana nafasi kubwa sana katika hili. Lakini viongozi wataweza kutufikisha katika 
safari hii endapo wataweka ajenda za msingi za wananchi katika ilani zao na 
badaye kuzitekeleza watakapoingia madarakani. 

AZAKI TANZANIA 
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SHUKRANI  

Kwa namna ya kipekee, tunatoa shukrani zetu kwa Mtandao wa Watetezi 
wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) kwa Kushirikiana na Foundation 
for Civil Society (FCS) kwa uratibu wa shughuli zote za maandalizi ya ilani hii 
katika hatua zake zote. Tunawashukuru wawakilishi kutoka AZAKI zaidi ya 300, 
wananchi wa kawaida, wanaharakati, wataalamu, na viongozi wa jamii kutoka 
pembe mbalimbali za Tanzania kwa kutoa maoni yao. Maoni haya yamesaidia 
kuchakata vipaumbele vya watanzania katika ilani hii. 

Shukrani zetu za dhati pia ziwaendee wajumbe wa timu maalum ya wana AZAKI 
kutoka asasi zifuatazo: THRDC, Jukwaa la Katiba Tanzania (JUKATA), Kituo Cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), HakiElimu, Tanganyika Law Society (TLS), 
Comprehensive Community Based Rehabilitation in Tanzania (CCBRT); Tanzania 
Gender Networking programme (TGNP); Nguruka Development Agency (NDA);  
Jumuiya ya Watu Wenye Ulemavu Zanzibar (JUWAUZA); Jumuiya ya Mashirika 
yasiyokua ya Kiserikali Zanzibar (ANGOZA); na Shirikisho la Vyama vya Watu 
Wenye Ulemavu (SHIVYAWATA) kwa kushirikiana katika uandishi wa ilani hii. 
Tunawashukuru pia wote waliojitoa kupitia na kuhariri kazi hii, 
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 SURA YA 
KWANZA

KUHUSU ILANI  YA AZAKI
 1.0  KUHUSU SURA HII 

Sura hii inaelezea kwa undani kuhusu ilani hii ya AZAKI  kwa kufafanua  tunu za 
Taifa, nia , chimbuko na malengo ya AZAKI kuandaa ilani za uchaguzi wakati wa 
kuelekea chaguzi. Sura hii pia inafafanua aina ya viongozi ambao watanzania 
wakiwachagua watakuwa na mchango mkubwa katika kubeba ajenda za 
wananchi katika uongozi wao. Pia sura hii inaelezea umuhimu wa wananchi 
kushiriki uchaguzi na vigezo vya uchaguzi bora wenye kuzingatia usawa na 
uhuru. 

 1.1  Chimbuko la Ilani ya AZAKI 

Asasi za kiraia ni wadau wakubwa wa masuala ya kijamii kama vile maendeleo 
, ustawi wa jamii, haki za binadamu , utawala bora pamoja na demokrasia. 
Kwa kuzingatia umuhimu na majukumu ya AZAKI kwa jamii , mwaka 2014 kwa 
mara ya kwanza AZAKI ziliamua kuwa na utaratibu wa kuandaa mwongozo wa 
pamoja kuhusu mambo ya msingi kuelekea kwenye  chaguzi. Ilani ya kwanza 
iliandaliwa mwaka 2014/15 na ilani ya pili mwaka 2019/20.  Ilani hii ni ilani ya 
tatu ya AZAKI kuelekea katika chaguzi za 2024/25.

Ilani ya AZAKI toka mwaka 2015 imekuwa ikisimamia ajenda ya “Tanzania 
Tuitakayo” kwa kuweka vipaumbele vya msingi vinavyopaswa kuzingatiwa 
wakati wa uchaguzi na baada ya uchaguzi.  Ilani hii imekuwa ikiandaliwa na 
wana AZAKI wenyewe na badaye kushirikisha wadau wote muhimu kwa 
ajili ya utekelezaji kama vile vyama vya siasa, wananchi, viongozi wa taasisi 
zinazosimamia uchaguzi na wadau wa maendeleo.  Msingi mkubwa wa uwepo 
wa Ilani ya AZAKI imekuwa ni kutoa nafasi ya wana AZAKI na watanzania 
kuandaa yale mambo ya msingi ambayo yanapaswa kuzingatiwa na vyama 
siasa wakati wanapoandaa ilani zao lakini pia kutoa mwongozo wa mambo ya 
msingi ya kuzingatiwa katika mchakato wa usimamizi wa uchaguzi. 
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AZAKI ni tasisi huru zilizosajiliwa hapa nchini na zenye majukumu ya kushiriki katika 
michakato yote inayogusa maisha ya watanzania kwa njia mbalimbali ikiwepo 
kushauri , kukemea na kusaidia pale inapobidi.  Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ,  watanzania kupitia taasisi zao wanawajibu na haki 
ya kushiriki katika michakato mbalimbali ya kitaifa kwa kuwa Tanzania ni nchi ya 
kidemokrasia na uongozi unatokana na watu.  Serikali itawajibika kwa watu na 
watu watashiriki katika mambo ya umma kwa mujibu wa katiba na sheria za nchi. 

1.2  Malengo ya Ilani ya AZAKI ya Mwaka 2024-2029

Ilani hii imeandaliwa kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa  mwaka 2024 
pamoja na uchaguzi mkuu  wa mwaka 2025.  Pamoja na mambo mengine ilani 
hii imelenga mambo ya msingi yafuatayo yatakayo pelekea kuwa na Tanzania 
tuitakayo; 

a) Kutoa mwongozo kwa viongozi wa kisiasa na vyama vya kisiasa 
vitakavyoshiriki chaguzi za serikali za mitaa pamoja uchaguzi mkuu  kuhusu 
hoja ambazo AZAKI na wananchi kwa ujumla wanapenda ziwepo katika 
ilani zao cha uchaguzi.

b) Kutoa mwongozo kwa wananchi kuhusu umuhimu wa uchaguzi, aina bora 
ya uchaguzi pamoja na sifa za viongozi bora watakaotuletea Tanzania 
tuitakayo.

c) Kutoa mwongozo kwa wananchi na vyama vyote vya siasa vinavyoshiriki 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2024/25  kuzingatia Katiba, sheria za nchi 
na haki za binadamu katika mchakato mzima wa uchaguzi mkuu. Ni dira na 
mwongozo kwa wananchi, wagombea, vyama vya siasa, serikali na wadau 
wengine kuzingatia mchakato wa uchaguzi ulio huru, wa haki na amani.

d) Pia ni mwongozo kwa wanaoomba ridhaa ya kuongoza kwa kuzingatia 
masuala ya msingi ya kijamii, kiuchumi, haki za binadamu,  kisiasa na 
kiutamaduni yenye tija na maslahi kwa umma kwa maendeleo ya Taifa 
kama yanavyoainishwa katika ilani hii.  

1.3 Muundo wa Ilani Hii 

Kimuundo, ilani hii ina sura kuu 11. Sura hizi zinaelezea kuhusu ilani hii, tathimini 
ya utekelezaji wa ilani iliyopita ,mafanikio, changamoto za sasa pamoja na 
matamko kuhusu Tanzania tuitakayo. 

a) Sura ya kwanza inaelezea kwa ujumla kuhusu ilani hii ya AZAKI , malengo 
ya ilani pamoja na  umuhimu wa uchaguzi.



3

b) Sura ya pili  inazungumzia kuhusu uhuru wananchi, uhuru wa watu na 
taasisi kwa kuangalia zaidi uhuru wa kujieleza, uhuru wa kujumuika na 
uhuru wa kushirikiana. 

c) Sura ya tatu inafafanua zaidi kuhusu umuhimu wa kuzingatia Katiba, 
utawala bora na utawala wa sheria hapa nchini.

d) Sura ya nne inaelezea masuala ya maendeleo endelevu na uchumi jumuishi 
hapa nchini.

e) Sura ya tano inazungumzia masuala ya rushwa, uwajibikaji na usimamizi 
wa rasilimali za umma

f) Sura ya sita inazungumzia kuzingatia masuala ya jinsia, ujumuishi na 
makundi maalum

g) Sura ya Saba, inasisitiza upatikanaji  na ufikiwaji wa huduma muhimu za 
kijamii kama vile afya , elimu, maji na hifadhi ya jamii.

h) Sura ya Nane – inaelezea masuala ya Amani, Usalama , Umoja na 
Mshikamano wa Taifa.

i) Sura ya Tisa, Diplomasia na Mahusiano ya Kimataifa.

j) Sura ya  Kumi inatoa wito kwa makundi mbalimbali na hitimisho. 

1.4 Utaratibu wa Kuandaa Ilani ya AZAKI ya Mwaka 2024/2029

Ilani hii imeandaliwa kwa ushirika mkubwa wa asasi za kiraia hapa nchini.  
Mchakato ulianza kwa kuandaa timu ndogo ya wataalam wa AZAKI toka 
mashirika machache walioweza kukaa na kuandaa rasimu ya mwongozo wa 
Ilani ya AZAKI.  Kabla ya kuanza kuandika ilani hii , dodoso la maswali kuhusu 
Ilani hii iliandaliwa na kusambazwa kwa wana AZAKI.  Takriban wana AZAKI 
300 kutoka mikoa na wilaya zote za Tanzania walijaza dodoso na kutoa maoni 
yao kuhusu Ilani hii. Mapendekezo yote ya AZAKI yamezingatiwa katika Ilani hii.  
Baada ya kupata rasimu ya Ilani ya AZAKI , wana AZAKI walishirikishwa  tena 
tarehe 21/08/2024 kupitia rasimu hiyo na kutoa maoni kabla ya kufikia hatua 
za mwisho za maandalizi ya uzinduzi wa ilani hii. 

Machapisho na taarifa mbalimbali za AZAKI na serikali zilifanyiwa marejeo ili 
kuandaa Ilani yenye kukidhi haja za Watanzania kwa ujumla.  Pia sera, taarifa 
za maendeleo  na mikakati mbalimbali ya serikali ilichambuliwa ili kuona kama 
yale ambayo AZAKI walipendekeza katika ilani ya 2019/2024 yalifanyiwa 
kazi.  Ilani hii pia imezingatia mipango ya sasa ya maendeleo Tanzania bara na 
Zanzibar pamoja na mikakati mbalimbali ya kimataifa kama mipango endelevu 
ya maendeleo (SDGs) 
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1.5 Jitihada zilizofikiwa katika Ilani AZAKI ya mwaka 2019-2024 

Sehemu kubwa ya mapendekezo ya Ilani ya AZAKI ya 2019/24 yamefanyiwa 
kazi na serikali ya awamu ya sita kuanzia mwaka wa 2021 hadi sasa. Ujio wa 
Rais Samia umechangia kwa sehemu kubwa kufanya matamko ya ilani ya AZAKI 
kutekelezwa kwa kiasi kikubwa pamoja na kwamba bado kuna changamoto 
zingine zinaendelea nchini kama watu kutekwa, kukamatwa  kwa wapinzania na 
changamoto zingine kama kule Ngorongoro na maeneo mengine yenye migogoro 
ya ardhi. Bado Tanzania Tuitakayo hatujaweza fikia pamoja na kwamba miaka 
miwili ya Mwanzao ya Rais Samia , tulianza kuona dalili za kuelekea katika 
Tanzania tuitakayo.  Pamoja na mafanikio haya bado kiu ya wana AZAKI kufikia 
Tanzania tuitakayo haijafikiwa kwa kiwango kinachotakiwa. 

a) Katika Ilani ya AZAKI 2019-2024 kipengele namba 2.4.5.3, na kipengele 
10.3.3 tulidai uhuru wa kukusanyika na utawala wa kidemokrasia nchini, hii 
imedhihirika  na kutelekelezwa kwa kuondolewa kwa zuio la kufanyika kwa 
mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa  na kufunguliwa kwa vyombo vya 
habari ikiwemo magazeti kama vile, Mawio, Tanzania Daima na wanahalisi. 
Pia AZAKI zimeweza kuendelea kufanya kazi zao bila changamoto za 
kuzuia mikutano na kazi zingine.  Baadhi ya sheria za uchaguzi zimefanyiwa 
maboresho kama tulivyopendekeza katika Ilani zilizopita. 

b) Ilani ya AZAKI 2019-2024 kipengele namba 3.5.1.3 kilijikita katika kudai 
kukua kwa utawala wa kisheria na upatikanaji wa haki nchini Tanzania, 
kufuatia utekelezaji huu, Serikali imekuwa ikifanya maboresho katika sekta 
ya haki jinai, kufungulia akounti za benki za wote ambao walifungiwa katika 
awamu iliyopita,  Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia, falsafa 
ya R nne. (4R), na kuendelea kwa taratibu za katiba mpya, Vyote vikiwa 
na dhumuni la kukuza utawala wa kisheria, demokrasia na haki. Rais 
pia amekuwa akihubiri maswala la utawala wa sheria na utawala bora 
ikiwemo viongozi kuheshimu haki za binadamu. 

c) Ili kuwa na uchumi jumuishi na maendeleo endelevu, ilani ya AZAKI 2019-
2024 ilishinikiza na kudai viongozi kusimamia suala la ukuaji wa uchumi 
wa Taifa kwa hadi 10%, ni dhahiri kwamba japo asilimia hii bado kufikiwa, 
kumekuwa na ukuaji wa uchumi unaoridhisha ambapo taarifa ya Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais (Uwekezaji) wa June 2024  ilisema pato la ndani la 
Tanzania (GDP) lilikua kwa Sh7.1 trilioni mwaka wa 2023, na kufikia Sh148.3 
trilioni mwaka 2023.hii ni pamoja na ukuaji wa pato halisi la Taifa kufikia 
5.4% mwaka 2024 kutoka matarajio ya ukuaji wa 5.2% mwaka 2023. Miradi 
ya maendeleo imeendelea kufanyika kwa ufanisi hapa nchini na kuwafikia 
watanzania wengi. 
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d) Katika dhana ya kukuza uchumi, katika kipindi cha utekelezaji wa Ilani 
ya AZAKI 2019-2024, Zanzibar imepiga hatua katika sekta mbalimbali 
za kiuchumi na maendeleo endelevu kupitia Mpango wa Maendeleo wa 
Zanzibar (ZADEP) 2021-2026, na kupelekea kukua kwa sekta mbalimbali 
ikiwemo Kuongezeka kwa watalii waliotembelea Zanzibar kufikia watalii 
638,498 mwaka 2023 kutoka watalii 548,503 mwaka 2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 16.4; ambao wameingiza kiasi cha TZS 59.7 bilioni 
ukilinganisha na TZS 51.32 bilioni kwa mwaka 2022. Hali hii imechangia 
Pato halisi la Taifa (GDP at constant price) kuongezeka na kufikia thamani 
ya TZS 3,758.8 bilioni mwaka 2023 kutoka thamani ya TZS 3,499.0 
bilioni mwaka 2022 sawa na kasi ya ukuaji wa asilimia 7.4 mwaka 2023 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 6.8 mwaka 2022.

e) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ), katika utekelezaji wa ilani ya AZAKI 2019-2024 kipengele 
namba 5.4.5.3 (iii), imeanzisha mwongozo wa udhibiti wa mabadiliko ya 
Tabia Nchi  kwa kutekeleza Mikataba ya kimataifa (Paris Agreement 4 
November 2016) ambapo kwa sasa Tanzania inatekeleza kupitia taasisi na 
Miongozo mbalimbali ikiwemo (2022 National Carbon trading guidelines) 
inayowezesha jamii kutunza misitu na kujipatia fedha nyingi kupitia 
biashara ya hewa ukaa.  Mikakati mingi ya kumbambana na madaliko ya 
Tabia nchi imeendelea kuanzishwa hapa nchini. 

f) Ilani ya AZAKI 2019-2024 kipengele namba 6.4.6.2 (i), ilidai viongozi 
kuhakikisha marekebisho ya Sheria ya ndoa  vifungu vya 13 na 17 vya Sheria 
ya Ndoa ya mwaka 1971 vinavyoruhusu mtoto wa miaka 14 kuolewa. ni 
dhahiri kwamba utekelezaji wa ilani hii umefanikisha harakati za watetezi 
mbalimbali wa haki za watoto na kufanikisha kuifanya Mahakama kutekeleza 
ilani hii kwa kutoa hukumu ya kubatilisha vifungu hivyo. Pia Mtoto wa Kike 
alyepata ujauzito akiwa shuleni sasa anaruhisiwa kuendelea na masomo. 

g) Katika utekelezaji wa ilani ya AZAKI 2019-2024 kipengele namba 7.3.2.3 
(Vi), AZAKI zilidai uboreshaji wa miundombinu za Afya hususani vijijini kwa 
masilahi mapana ya wananchi wa Tanzania, ni dhahiri kwamba kupitia 
utekelezaji wa ilani hii, serikali imeweza kufanya uwekezaji unaoridhisha 
katika miundombinu ya kutolea huduma za afya ambapo vituo vya kutolea 
huduma za afya vimeongezeka kutoka vituo 8,549 mwaka 2021 hadi 
kufikia vituo 9,610 Machi 2024. Hii ni sawa na ongezeko la vituo 1,061.

h) Katika utekelezaji wa ilani hii, serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ), 
imejidhatiti kuimarisha matumizi ya tekonolojia katika kufundishia na 
kujifunzia kwa kuweka kipaumbele kwa bajeti ya fedha 2024-2025 
kuziunganisha na mkonga wa taifa taaasi za Elimu zikiwemo; skuli 217 
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za Sekondari, Vituo vya walimu 12 na Vituo vya Ubunifu wa Kisayansi 
(Hubs) 22 pamoja na kuzipatia vifaa vya TEHAMA. Hii  ni hatua pia katika 
utekelezaji wa ilani ya AZAKI kuhusu huduma za elimu kipengele namba 
7.3.1.3 (ii) na  teknolojia kipengele namba 11.4.2 cha Ilani hiyo

i) Kipengele 8.3.3 (i),cha ilani tulidai viongozi kuhakikisha ulinzi na usalama wa 
raia unaimarika nchini,  Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa Bungeni wakati 
wa uwasilishaji wa bajeti ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya 2024/2025, 
katika kipindi cha Julai, 2023 hadi Aprili, 2024 makosa makubwa ya Jinai 
yaliyoripotiwa katika Vituo vya Polisi yamepungua kutoka 45,485 hadi 
43,146 sawa na asilimia 5 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 
2022/23. Hii inaonyesha kuimarika kwa jitihada za kuhakikisha ulinzi wa 
raia na mali zao kunakopelekea amani kutawala nchini na kuwezesha 
wananchi kufanya kazi zao za kiuchumi na kijamii.

j) Ili kukuza Diplomasia nchini, ilani ya AZAKI 2019-2024 kipengele namba 
9.6 (i), kilijielekeza katika kuhimiza viongozi wajao kutekeleza Mikataba 
mbalimbali yakimataifa, na kikanda, kufuatia wito huu, Tanzania 
imewasilisha ripoti kuhusu utekelezaji wa mikataba ya kikanda kama vile 
UPR,   Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC) na kuanza 
mchakato wa uwasilishaji wa taarifa kuhusu Mkataba wa Mapambano 
Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia na Unyanyasaji (Maputo Protocol)

1.6 Ni kiongozi yupi anaweza kutupeleka katika Tanzania tuitakayo 

Asasi za Kiraia (AZAKI) kwa umoja wetu tunakumbusha kuwa kiongozi anayefaa 
kuiongoza Tanzania tuitakayo ni mwenye sifa zifuatazo; 

a) Mtetezi na mlinzi wa katiba na haki za binadamu. Hii ni sifa kuu kwa kiongozi 
yeyote yule kuanzia ngazi za chini za serikali mpaka ngazi za juu.

b) Ambaye yupo tayari kuleta Taifa pamoja, kujenga Tanzania upya, kueneza 
mshikamano na kuhamasisha umoja wa kitaifa uliojengeka kwa misingi ya 
kikatiba.   

c) Kiongozi bora ni yule anayeweza kusimamia, kutetea na kulinda haki za 
binadamu.

d) Awe na utashi na busara za kiuongozi na asiyekubali kupitisha na kusimamia 
sheria mbovu zenye kukandamiza utawala bora, demokrasia na haki za 
binadamu.

e) Ni muwazi katika utendaji kazi wa serikali na anayethamini ushirikishwaji 
wa  wananchi katika mipango ya umma kwa maendeleo ya Taifa
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f) Kiongozi anapaswa kuwa muumini wa maendeleo shirikishi yatakayoweza 
kuinua uchumi na kutengeneza mazingira rafiki ya ajira kwa maendeleo 
endelevu.

g) Ni muwajibikaji na aliye tayari kufanya maamuzi yenye tija kwa Taifa 
pamoja na kuwawajibisha viongozi wengine wa umma wanaposhindwa 
kutekeleza majukumu yao bila kuvunja sheria za nchi.

h) Ni mwadilifu, asiyetoa wala kupokea rushwa, mzalendo kwa nchi yake na 
aliye tayari kuondoa mifumo ya rushwa na ubadhirifu nchini.

i) Ni mahiri katika kusimamia na kulinda rasilimali za nchi yetu ikiwemo 
kupinga mikataba ambayo haina tija kwa nchi yetu.

j) Anayeamini kwa dhati katika misingi ya usawa wa kijinsia,ushiriki na 
ujumuishi.

1.7 Vipaumbele vikuu vya AZAKI kwa mwaka 2024-2029

1.7.1 Katiba Mpya

Tukukumbuke kuwa mchakato wa kuandaa Katiba mpya ulikwisha anza na 
umetumia pesa nyingi za Watanzania. Ni wazi kuwa hadi tunapokwenda kupiga 
kura Octoba 25 mwaka huu mchakato wa Katiba mpya hautakuwa umekamilika, 
kwa mantiki hiyo sisi wana AZAKI tunawataka wagombea wanaotafuta 
ridhaa ya uongozi watumie muda wa kampeni kuwahakishia watanzania 
kuwa wataendeleza mchakato wa upatikanaji wa Katiba ya wananchi. Pia 
wahakikishie wananchi kuwa watarurudisha misingi ya upatikanaji wa Katiba 
kwa kuweka mazingira yatakayoheshimu maoni ya wananchi na kujali ushiriki 
wa wananchi wote katika kutunga Katiba. AZAKI tunasisitiza rasimu ya Katiba 
iliyoandaliwa na Tume ya Jaji Warioba ipewe kipaumbele katika kupata katiba 
mpya kwa kuwa ndio rasimu pekee ambayo imebeba maoni ya wananchi. 

1.7.2 Sera ya Uchumi Jumuishi na Maendeleo Endelevu

Tunataka kiongozi ambaye anatambua kwamba pamoja na kuwa kwenye uhuru 
zaidi ya miaka 60 watanzania wengi bado ni masikini licha ya kuwa Taifa hili lina 
utajiri mkubwa.Tunamhitaji kiongozi atakayeweza kuja na sera ya Uchumi wa Taifa 
yenye malengo ya kulikwamua Taifa kiuchumi kwa kujenga mazingira sawa na 
wezeshi ya kiuchumi kwa watanzania wote bila kuweka matabaka ya walionacho 
na wasionacho. Tunahitaji kuona Sera ya Taifa ya Uchumi  Jumuishi na Maendeleo 
Endelevu itakayosaidia kuliinua Taifa kutoka Taifa linalotegemea misaada na 
kuwa Taifa linalojitegemea kiuchumi kwa kuongeza uzalishaji wa ndani, kukuza 
viwanda vya ndani na kupunguza matumizi yasiyo ya lazima ya serikali. 
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1.7.3 Usimamizi wa Rasilimali za Umma na Kutomeza Rushwa

Tanzania ni mojawapo ya nchi zilizobarikiwa kuwa na rasilimali nyingi kwa mfano 
ardhi, madini, gesi asilia, mafuta, bahari, maziwa, mito, wanyama pori na misitu 
asilia. Katika miaka ya  hivi karibuni, ulinzi thabiti wa rasilimali za nchi hususani kwa 
mamlaka husika umekosekana nchini hali inayosababisha upotevu na ubadhirifu 
wa rasilimali za nchi kwa mfano, uvunaji haramu wa rasilimali misitu na bahari, 
umilikishwaji wa ardhi ya wazawa kwa wageni kinyume na sheria pamoja na 
ujangili wa wanyamapori. Pia rushwa na ufisadi vimeshamiri nchini, uingiaji wa 
mikataba ya uwekezaji uvunaji na wa rasilimali isiyo na tija kwa Taifa. Tunawataka 
viongozi wote wenye kuwania nafasi za uongozi kutamka na  kuweka bayana 
namna watakavyosimamia na kulinda rasilimali za nchi ili zitumike kwa manufaa 
ya Taifa na watu wake na kutomekeza aina zote za rushwa hapa nchini.

1.7.4 Haki za Binadamu, Utawala wa Sheria na Mgawanyo wa Madaraka

Kwa muda mrefu sasa, Tanzania imekuwa na changamoto kubwa kuhusu utawala 
wenye kufuata misingi ya sheria, haki za binadamu na mgawanyo wa madaraka. 
Tunahitaji kuona Tanzania yenye viongozi watakaoweza kusimamia utawala wa 
sheria, kulinda haki za binadamu, usalama wa watoto, haki za wanawake, haki 
za watu wenye ulemavu,  demokrasia  na misingi ya mgawanyo wa madaraka.  
Tunawataka viongozi watakaochaguliwa waweke nguvu zaidi kwenye kuboresha 
huduma za msingi za kijamii kama vile elimu, afya, maji na miundombinu.

1.7.5 Ulinzi wa Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabia Nchi 

Kutokana na changamoto ya sasa ya dunia kuhusu mabadiliko ya tabia nchi na 
uharibifu wa mazingira, Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoendelea kupata 
madhara ya mabadiliko ya tabia ya nchi. Kwa malengo ya kukabiliana na 
changamoto hii, tunawataka viongozi kuweka ajenda hii ya ulinzi wa mazingira 
pamoja na kuipitia na kutekeleza mikakati inayoendana na madhara ya kimazingira 
ya wakati huu ili  kupambana na mabadiliko ya tabia nchi hapa Tanzania.  

1.8 Dhana na Umuhimu wa Uchaguzi Huru 

Haki za kisiasa na kiraia zinafafanua uchaguzi wa kidemokrasia kuwa ni mchakato 
mzima wa kupata viongozi wa ngazi mbalimbali za serikali kwa kuchaguliwa na 
wananchi. Tanzania hufanya uchaguzi wa Serikali za Mitaa kila baada ya miaka 
mitano (5) na Uchaguzi Mkuu hivyo hivyo. 

Tunataka viongozi wajao wasimamie misingi ya uchaguzi huru ikiwemo, uwazi, 
usawa, uwajibikaji, uandikishwaji wa wapiga kura kwa wakati, kutolewa kwa elimu 
ya uraia na mpiga kura, mchakato sawa wa uteuzi wa wagombea,  wagombea 
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kupata fursa sawa za kufanya kampeni zao na kwa  uhuru, wananchi kupiga 
kura kwa wakati na kwa uhuru, maboresho ya sheria za uchaguzi na vyama vya 
siasa ili kuweka mazingira sawa kwa wagombea kwenye vyombo mbalimbali vya 
kiuchaguzi ikiwemo fursa sawa kwa vyombo vya habari, ushiriki na ushirikishwaji 
wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu katika hatua zote za uchaguzi, 
vyombo vya dola kutoingilia mchakato wa uchaguzi, utangazaji wa matokeo ya 
uchaguzi bila kuchelewesha, kukubali au kukataa matokeo ya uchaguzi pamoja 
na upingaji wa matokeo ya uchaguzi.

1.9. Tunu za Taifa

Tunu za Taifa ndio kichocheo muhimu cha kufikia malengo ya Tanzania tuitakayo.  
Tunu hizi za kitaifa zinaelezwa zaidi katika katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, 1977 katika  sehemu ya pili, ibara ya tisa inayohusu malengo ya Taifa. 
Katika eneo hili linasistiza uongozi unaozingatia udugu , amani kwa kuzingatia 
mazingira yaliyomo na ya nchi yetu. Tunu za Taifa zinasisitiza pia umuhimu wa 
kuzingatia utamaduni wetu. Kwa hiyo kwa mujibu wa Ibara ya 9 ya Katiba, 
mamlaka ya nchi na vyombo vyake vyote vinawajibika kuelekeza sera na shughuli 
zake zote.

Kwa kuzingatia Ibara ya 9 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
1977, Sisi wana AZAKI tunapendekeza mambo yafuatayo kuwa ndio Tunu za 
Taifa zinazopaswa kuzingatiwa wakati na baada ya uchaguzi na viongozi wote;

a)  Umoja

b) Utu na Ubinadamu

c)  Mshikamano na Undugu.

d) Amani na Utulivu

e)  Uzalendo kwa Taifa

f)  Uadilifu

g) Haki za Binadamu na Usawa

h) Uwazi

i)   Uwajibikaji

j)   Lugha ya Kiswahili 

k) Maendeleo ya Watu  na Uchumi Jumuishi

l)   Rasilimali asili za Taifa na Utamaduni
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UHURU, HAKI ZA KIRAIA NA ZA 
KISIASA
 2.1 KUHUSU SURA HII

Kiujumla, sura hii inaeleza mambo ambayo asasi za kiraia zinatarajia kuona 
katika kufikia Tanzania Tuitakayo, ikiwemo kuimarishwa kwa haki za msingi za 
kiraia na kisiasa na kukomeshwa kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu 
ili kuchochea maendeleo ya nchi yenye wananchi wenye furaha na uhuru wa 
kufanya shughuli mbalimbali. Ingawa amani imekuwepo kwa miaka mingi, bado 
imeendelea kughubikwa na vitendo vinavyoathiri haki za kiraia na kisiasa kama 
vile mauaji, uminywaji wa uhuru wa vyombo vya habari, vurugu, vikwazo vya 
upatikanaji wa haki, na changamoto za mfumo wa haki jinai. Vitendo hivi vyote 
vinaathiri wananchi, sifa  na maendeleo ya nchi kwa ujumla.

Kwa upande mwingine sura hii inaikumbusha Tanzania kuwa, mikataba ya 
kimataifa ya haki za binadamu imeweka misingi ambayo inazitaka nchi wanachama  
kutimiza wajibu wao wa kulinda haki za binadamu na kujiepusha na vitendo vya 
utekaji pamoja na mauaji, kuchukua tahadhari mahususi na za kimkakati wakati 
wa utekelezaji wa shughuli pamoja na operesheni mbalimbali, kufanya uchunguzi 
rasmi na wa kina kuhusu matukio mbalimbali dhidi ya ukiukwaji wa haki, ikiwemo 
matukio ya mauaji na kupotea kwa watu, kuchukua hatua mahususi za kulinda 
haki za makundi maalumu, kuhakikisha usalama wa watu ambao wapo chini ya 
ulinzi wa vyombo vya dola na kuhakikisha watu wote wanaokiuka misingi ya haki 
za binadamu wanafikishwa mahakamani na kuchukuliwa hatua stahiki.

 2.2   UTEKELEZAJI WA HOJA ZA ILANI 2019-2024

2.2.1 Uhuru wa Kujieleza

a) Jitihada Zilizofikiwa 

i) Kumekuwa na mafanikio katika uhuru wa kujieleza kwa upande wa Tanzania 
Bara na Zanzibari. Itakumbukwa wakati wa maadhimisho ya siku ya uhuru 

 SURA 
YA PILI



12

wa vyombo vya habari Duniani mwaka 2023 huko Unguja - Zanzibar, 
Serikali kupitia Wazara ya Habari Zanzibar, ilisema kwamba mchakato 
wa kutunga sheria ya habari  umeshafikia asilimia 80% na umejumuisha 
asilimia 99% ya mapendekezo ya wadau. 

ii) Kwa upande wa Tanzania Bara, hali ya uhuru wa vyombo vya habari 
imeimarika  kwa kiasi kwa kufunguliwa kwa vyombo vya habari  
vilivyofungiwa katika awamu ya Tano ikiwemo, gazeti la MwanaHalisi, 
Mawio, Mseto na Tanzania Daima. 

iii) Pia mkakati wa Serikali wa kurekebisha mfumo wa haki jinai ambapo 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliunda Tume maalaumu ya 
kupitia mfumo wa haki jinai nchini, ambayo ilitoa mapendekezo mbalimbali 
ikiwemo kufuta sheria gandamizi. 

iv) Kufanyika kwa maboresho madogo ya sheria za habari hapa nchini kama 
ambavyo ilani ya AZAKI ya 2019/24 ilivyosisitiza.  

b) Changamoto

i) Kwa kipindi cha miaka mitano tangu kutolewa kwa ilani ya Azaki ya uchaguzi 
ambayo iliweka matamko mahususi ya uimarishwaji wa Haki za Kirai na 
Kisiasa, Tanzania imepita katika vipindi mbalimbali ya kupanda na kushuka 
katika viwango vya kimataifa pamoja ulinzi wa Haki za Binadamu kama 
ilivyoanishwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977. 
Mathalani mwaka 2021 hadi 2022 Tanzania ilipanda kwa nafasi moja (1) 
katika viwango vya Kielelezo cha Uhuru wa Vyombo vya Habari Duniani 
kwa mujibu wa Waandishi wa Habari Wasio na Mipaka (RSF), hata hivyo 
mwaka 2023 Tanzania ilishuka kwa kiasi kikubwa kwa nafasi 20  hadi kwa 
nafasi ya 143.

ii) Aidha kwa upande wa upatikanaji wa Habari, bado kumekuwa na 
changamoto hasa Sheria ya upatikanaji wa Habari ya 2016 ambayo 
inaweka kosa kwa mtu kutoa habari, pia changamoto za kiutendaji 
zinazopelekea mlolongo na muda mrefu wa kujibu maombi ya mtu kupata 
taarifa fulani kutoka katika taasisi ya umma.

iii) Kwa upande wa Zanzibar hadi kufikia mwaka 2024 bado wadau wa 
vyombo vya habari walionesha changamoto wanazokumbana nazo 
kufuatia uwepo wa Sheria  ya Kanuni ya adhabu ya Zanzibar Na.6, 2004 
kuwa ni Sheria inayopunguza uhuru wa vyombo vya habari hususani 
kifungu cha 44 (1) cha Sheria hiyo ambacho kinakataa kusema, kuandika 
au kuchapisha maudhui ya “uhaini” bila kutoa maana ya neno “uhaini”

iv) Mwaka 2020 wakati wa Uchaguzi Mkuu, Tanzania ilipitia changamoto ya 
upatikanaji wa mtandao ambayo iliteta madhara ya wananchi kutopata 
taarifa kwa wakati na kufikia huduma zilizohitaji matumizi ya mtandao. 
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v) Aidha, mwaka 2023 haki ya upatikanaji wa habari ilikumbana na vikwazo 
vya kutopatikana kwa jukwaa la kijamii (ClubHouse) linaloendeshwa kwa 
program ya mtandao wa kijamii ambapo wananchi walikuwa wanalitumia 
jukwaa hilo kuendesha mijadala na kutoa maoni mbalimbali juu ya 
uendeshwaji wa nchi, changamoto na vipaumbele vyao wanavyovitaka. 

vi) Kwa vipindi tofatuti kati ya mwezi Februari na Agosti 2023, mtandao wa 
Clubhouse uliingia kwenye changamoto ya kutopatikana bila ya matumizi 
ya programu ya Virtual Private Network (VPN). Hali hii imeaathiri kwa 
kiwango kikubwa uhuru wa kujieleza mitandaoni kwa kuwanyima wananchi 
fursa ya kujadili mada mbalimbali za kijamii, kisiasa, na kiuchumi.

vii) Kwa upande mwingine, Agosti na September 2023 iliripotiwa kufungiwa 
kwa nyimbo za baadhi ya wasanii ikiwemo wimbo wa “Amkeni” na “Mnatuona 
Nyani”. Nyimbo hizi zilipigwa  marufuku kwa madai ya uchochezi. Wasanii 
walioimba nyimbo hizi walishitakiwa chini ya Sheria ya Makosa ya Mtandao 
ya 2015.

viii) Tunapoelekea chaguzi za 2024/2025, uhuru wa kujieleza umeendelea 
kuminywa,  tukishuhudia matukio mbalimbali ya kutekwa na kupotea kwa 
wananchi ambao wanatumia mitandao ya kijamii kukosoa vitendo vya 
Serikali. Jaribio la hivi karibuni la mauaji ya mwanaharakati wa mtandaoni 
limezua taharuki za kiusalama kwa wananchi.

ix) Vitendo vya ukandamizaji dhidi ya wanachama wa siasa wa upinzani 
na wakosoaji wa serikali vimeongezeka, huku polisi wakiwakamata bila 
kufuata sheria kwa mashtaka kama “kuhatarisha amani.” Hali hii inahitaji 
mamlaka kuchukua njia ya kimaendeleo zaidi kutatua changamoto kuliko 
kuminya uhuru wa kujieleza.

2.2.2. Uhuru wa Kukusanyika na Kujumuika

a)  Jitihada zilizofikiwa

i) Uhuru wa vyama vya siasa umeanza kumarika kwa kiasi kwa vya siasa 
kufanya shughuli zao na maandamano kwa uhuru.  Rais Samia alifanya  
maamuzi ya kuondoa zuio la kufanya mikutano ya kisiasa iliyowekwa 
mwaka 2016. Pendekezo hili liliwekewa mkazo na ripoti ya kikosi kazi  cha 
kupitia hali ya demokrasia ya vyama vingi nchini Tanzania mwaka 2022 
kilichoundwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwa ni 
mkakati wa kuimarisha hali ya demokrasia nchini. 

ii) Baada ya kuondolewa kwa marufuku ya mikutano ya kisiasa vyama vya 
siasa vimekuwa vikifanya mikutano mbalimbali ya hadhara kwa uhuru. 

iii) Rais Samia aliingia madarakani na kuanzisha falsafa ya R nne ambazo 
alizitumia vizuri kurudisha umoja wa kitafa na mshikamano. Alikutana 
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na vyama vya siasa na kuanza mchakato wa maridhiano na wengi wao 
wakarudi katika kazi zao za kisiasa kwa uhuru na waliokuwa nje ya nchi 
walirejea na wengine kufutiwa mashauri mbalimbali. 

b) Changamoto

i) Pamoja na jitihada zilizofanywa kwenye uhuru wa vyama vya siasa bado 
kumekuwa na matukio na malalamiko yaliyoripotiwa ya kuweka kizuizi cha 
uhuru wa kukusanyika na kushirikiana, ikiwemo kufanya mikutano kama 
ilivyoripotiwa na baadhi ya vyama vya siasa ikiwemo ACT Wazalendo 
ambao walilamika kunyimwa haki ya kufanya maandamano ya amani 
kupinga ubadhirifu na usimamizi mbovu wa fedha za umma uliofichuliwa 
kwenye ripoti ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

ii) Kwa upande mwingine, kumefanyika marekebisho ya sheria na kanuni kuu 
zinazosimamia uhuru wa kukusanyika na kushirikiana, ikiwemo Sheria ya 
Vyama vya Siasa (iliyorekebishwa mwaka 2019), Sheria ya NGOs ya 2002 
(iliyorekebishwa mwaka 2019), na Sheria ya Msingi ya Haki na Wajibu 
(BRADEA), iliyorekebishwa mwaka 2020, mabadiliko hayo yamesababisha 
vikwazo vya utekelezaji wa haki za msingi. Kwa mabadiliko haya ya sasa, 
Asasi za Kiraia haziwezi tena kufungua kesi kwa niaba ya raia ikiwa kuna 
uvunjifu wa Haki za Binadamu, Sheria ya BRADEA inaweka sharti la kuwa 
ili shauri hilo lifunguliwe ni lazima taasisi hiyo ioneshe maslahi na athari 
binafsi dhidi ya tukio hilo. Hivyo, ni sawa na kusema kwamba, mabadiliko 
ya sheria hiyo yananyima uhuru wa taasisi kushirikiana.

iii) Matukio ya watu kuteswa yaliripotiwa wakati na baada ya uchaguzi wa 
mwaka 2020, matukio hayo yalirekodiwa katika mikoa ya Dodoma, Songwe, 
Mbeya, Mara, Mwanza, Arusha, Kigoma na Dar es Salaam. Matukio hayo 
yanajumuisha malalamiko ya unyanyasaji kwa wanajamii ya Kimasai 
waliokamatwa katika Wilaya ya Ngorongoro na watoto kutoka kwa maafisa 
wa polisi. Mwaka 2023 kuliripotiwa vitendo vya mateso yalifanywa na 
walinzi wa Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) dhidi ya wakazi wa vijiji katika 
Wilaya ya Mbarali na vijiji katika maeneo yanayopakana na hifadhi za Taifa.

2.2.3 Ushiriki wa Wananchi katika Uongozi na Maendeleo
a)      Jitahada Zilizofikiwa 

i) Wananchi wamekuwa wakishiriki katika upangaji na utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo hasa katika ngazi ya Serikali ya Mitaa kupitia miundo ya 
kamati mbalimbali za utekelezaji wa miradi hiyo. 
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ii) Pia, wananchi wamekuwa wakipata taarifa mbalimbali juu ya utekelezaji wa 
mipango hiyo kupita taarifa kutoka Ofisi ya Msemaji Mkuu wa Serikali pamoja 
na njia mbalimbali za kuhabarisha umma kupitia taasisi husika zinazotekeleza 
miradi hiyo, mathalani ujenzi wa Bwawa la Umeme la Mwalimu Nyerere, Reli 
ya Treni ya Umeme (SGR), ununuzi wa ndege, Ujenzi wa bomba la mafuta 
kutoka Uganda pamoja na miradi mingine ya maendeleo. 

b) Changamoto

i) Bado kumekuwa na changamoto ya ushirikishwa kwa wananchi katika 
hatua za awali za kupanga vipaumbele vya maendeleo kabla ya kuandaa 
mradi husika. Hivyo, wananchi hupewa taarifa ya miradi iliyopangwa na 
serikali badala ya kushiriki katika maandalizi ya mradi husika. 

ii) Hata hivyo, kwa kiwango kikubwa, kundi la watu wenye ulemavu wamekuwa 
na malalamiko mengi hasa kutoka katika mikoa ya Singida, Dodoma, 
Tabora, Pwani, Tanga, Rukwa na Kigoma kuhusu kutojumuishwa katika 
kufanya mipango ya maendeleo  katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (LGAs) kwa dhana potofu ya kuwa kundi hilo ni watu wasumbufu. 

iii) Kwa upande mwingine, kundi la vijana linakabiliwa na changamoto 
mbalimbali hususani katika suala la ushiriki katika siasa na miradi ya 
maendeleo kwa tuhuma za kuwa na tamaa na uchu wa madaraka.

iv) AZAKI zimekuwa hazishirikishwi ipasavyo katika mipango mbalimbali 
ya maendeleo na zingine zimekuwa zikikumbana na vikwazo vingi vya 
kutakiwa kuomba vibali. 

2.2.4 Uchaguzi Huru na Haki 
a. Jitihada Zilizofikiwa 

Katika uchaguzi wa 2020, Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ilitumia Biometric 
Voter Registration (BVR) kwa ajili ya uhakiki wa wapiga kura. Tukiachilia 
changamoto zilizojitokeza, mfumo huu uliongeza usahihi katika orodha za 
wapiga kura, ambapo takriban wapiga kura milioni 29.9 walihakikiwa.

b. Changamoto

i) Katika uchaguzi wa 2020, vituo vya habari kama Kwanza TV vilifungiwa 
kwa muda kwa madai ya kuripoti habari za uchochezi, na Clouds TV ilipewa 
onyo kali. Matukio haya yalipunguza upatikanaji wa habari huru, jambo 
lililokosolewa na taasisi ya Human Rights Watch.
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ii) Vyama vya upinzani kama CHADEMA na ACT-Wazalendo vilikumbana na 
changamoto kama mikutano ya kampeni kuzuiliwa na viongozi kukamatwa. 
Tundu Lissu (CHADEMA) alikabiliwa na vikwazo vingi, hali iliyoathiri usawa 
wa kisiasa.

iii) Kulikuwa na taarifa nyingi za matumizi ya nguvu dhidi ya wafuasi wa 
upinzani, kama tukio la Zanzibar ambapo watu walijeruhiwa na kufariki. 

iv) Licha ya juhudi za kuhamasisha, asilimia ya wapiga kura waliojitokeza 
ilikuwa 50.7%, ikilinganishwa na 67.3% mwaka 2015. Vijana wengi walikosa 
hamasa kutokana na hofu ya kutokuwepo kwa usawa katika uchaguzi.

v) Mashirika ya kiraia yalinyimwa vibali vya kufuatilia uchaguzi, jambo 
lililopunguza ushiriki wa CSOs katika kutoa ripoti za uwazi na haki, na 
kudhoofisha imani ya umma katika mchakato wa uchaguzi.

vi) AZAKI nyinngi zilishindwa kushiriki kwenye shughuli za uchaguzi kutokana 
akaunti zao za fedha kufungiwa wakati wa uchaguzi

2.3 TAMKO LA ILANI

2.3.1  Uhuru wa Kujieleza
a) Kupitia upya sheria na kanuni zote zinazohusiana na uhuru wa kujieleza ili 

kuhakikisha zinaendana na viwango vya kimataifa vya uhuru wa kujieleza 
kwa lengo la kulinda haki za binadamu.

b) Kuwepo kwa mwongozo kwa vyombo vya habari binafsi na vya umma 
wa kuweza kuanzisha  programu zinazoweka fursa sawa ya ushiriki wa 
wananchi katika mambo yanayowahusu, hii itaboresha kiwango cha uhuru 
wa kujieleza nchini.

c) Viongozi watimize wajibu wao wa kufanya mikutano ya kila mwezi katika 
maeneo yao ili kuwezesha jamii kupata taarifa kuhusu shughuli za serikali.

d) Kufanya marekebisho ya Sheria ya Huduma za Vyombo vya Habari ya 
mwaka 2016 kulingana na uamuzi wa Mahakama ya Haki za Binadamu ya 
Afrika Mashariki wa mwaka 2019.

e) Kufanya marekebisho ya Sheria ya Kupata Taarifa na Sheria ya Makosa ya 
Mtandao ili ziendane na viwango vya kimataifa vya Haki za Binadamu.

f) Kukamilisha na kutekeleza Mpango wa Taifa wa Haki za Binadamu ili 
kuimarisha ulinzi wa uhuru wa kujieleza.

g) Kufanya marekebesho ya sheria ya makosa ya mitandaoni kama 
ilivypendekezwa na AZAKI katika hatua mbalimbali. 
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2.3.2 Uhuru wa Kukusanyika na Kujumuika

a) Kufanya marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa ili iweze kuendana na 
viwango vya kimataifa vya Haki za Binadamu.

b) Kuridhia Mkataba wa Afrika kuhusu Demokrasia, Uchaguzi na Utawala 
(ACDEG) wa mwaka 2007.

c) Kutekeleza kwa vitendo mapendekezo ya Tume Maalumu ya Kuangalia 
jinsi ya Kuboresha Taasisi za Haki Jinai (Tume ya Haki Jinai) na Kikosi Kazi 
kilichoundwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano kuhusu Hali ya Demokrasia 
ya vyama vingi.

d) Kukamilisha na kutekeleza Mpango wa Taifa wa Haki za Binadamu ili 
kuimarisha ulinzi wa uhuru wa kukusanyika na kujumuika.

e) Kufanya maboresho ya sheria za AZAKI pamoja na sheria zingine 
zinazofifisha utendaji wa AZAKI hapa nchini. 

2.3.3 Matukio ya Kuteswa na Kutekwa 
a) Kuimarisha ushirikiano wa kijamii katika kuzuia na kupambana na uhalifu 

nchini.

b) Kulinda haki za  watu waliyochini ya ulinzi wa vyombo vya dola kama, Jeshi 
la Polisi, Magereza, Uhamiaji, TAKUKURU, Majeshi ya Hifadhi na vyombo 
vingine vya dola.

c) Kuimarisha ushirikiano na sekta binafsi ili kuwekeza katika matumizi ya 
CCTV na teknolojia ya habari na mawasiliano (ICT) katika kugundua na 
kuzuia uhalifu ili kukomesha vitendo vya mateso.

d) Kutekeleze mapendekezo ya Tume ya Haki Jinai kuhusu vitendo vya mateso.

e) Kuridhia kwa Mkataba wa Kimataifa dhidi Vitendo vya Mateso (CAT) na 
Mkataba dhidi Utekaji wa Binadamu (UN Convention against Enforced 
Disappearance).

f) Kukamilisha na kutekeleza Mpango wa Taifa wa Haki za Binadamu ili 
kuimarisha ulinzi wa uhuru wa kujieleza.

g) Kuimarisha na kuipatia fedha za kutosha Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora (CHRAGG) ili iweze kutimiza majukumu yake kikamilifu na 
kuchukua hatua dhidi ya vitendo vya mateso.
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 2.3.4 Ushiriki wa Wananchi Katika Uongozi na Maendeleo

a) Kufanya marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa ili kuongeza ushiriki 
wa Wanawake, Watu wenye Ulemavu na Vijana katika maamuzi ndani ya 
vyama vya kisiasa ili kuongeza ushiriki wa makundi hayo.

b) Kuridhia Mkataba wa Nyongeza wa  Mkataba wa Afrika kuhusu Haki za 
Binadamu na Haki za Watu juu ya Haki za Watu wenye Ulemavu barani 
Afrika wa mwaka 2018.

c) Vyombo vya habari viimarishe mifumo ya kutoa, kufichua matukio ya 
ukiukwaji wa Haki za Binadamu ili kuongeza uelewa wa umma juu ya Haki 
za Binadamu, Uongozi na Maendeleo.

d) Kupanua wigo wa AZAKI kushiriki mipango mbalimbali ya maendeleo.

e) Kuteua mwakilishi wa AZAKI kwenda bungeni kutoka kwa AZAKI moja kwa 
moja na sio kutoka kwa vyama vya siasa ili awajibike kwa AZAKI. 

f) Kuondoa vikwazo vinavyokwamisha uhuru wa AZAKI kufanya kazi zao 
mbalimbali hapa nchini. 

 2.3.4 Uchaguzi Huru na wa Haki
a) Serikali inapaswa kuhakikisha uhuru wa vyombo vya habari bila vitisho 

wala vizuizi. Vyombo vya habari vipewe nafasi ya kuripoti kwa uwazi na 
usawa kuhusu uchaguzi na shughuli za kisiasa.

b) Serikali na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC) zinapaswa kutoa 
mazingira yanayowezesha vyama vya upinzani kushiriki kwa usawa kwenye 
kampeni na uchaguzi bila vizuizi au manyanyaso.

c) INEC iwe na utaratibu wa uwazi wa kutangaza matokeo kwa wakati na 
kwa usahihi ili kuimarisha imani ya wapiga kura na wadau wengine katika 
mchakato mzima wa uchaguzi.

d) Serikali, vyama vya siasa, na CSOs ziongeze juhudi za kuhamasisha wapiga 
kura, hasa vijana, kwa njia za ubunifu kama kampeni za mitandaoni na 
programu za elimu 

e) Serikali inapaswa kuweka mazingira wezeshi kwa CSOs kupata vibali kwa 
wakati na kushiriki kikamilifu katika ufuatiliaji wa uchaguzi na kutoa elimu ya 
uraia. Ushirikiano kati ya serikali na CSOs utaboresha uwazi na uwajibikaji 
katika mchakato wa uchaguzi.

a) Kufanya marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa ili kuongeza ushiriki 
wa Wanawake, Watu wenye Ulemavu na Vijana katika maamuzi ndani ya 

 2.3.4 Ushiriki wa Wananchi Katika Uongozi na Maendeleo

a) Kufanya marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa ili kuongeza ushiriki 
wa Wanawake, Watu wenye Ulemavu na Vijana katika maamuzi ndani ya 
vyama vya kisiasa ili kuongeza ushiriki wa makundi hayo.

 2.3.4 Ushiriki wa Wananchi Katika Uongozi na Maendeleo 2.3.4 Ushiriki wa Wananchi Katika Uongozi na Maendeleo

a) Kufanya marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa ili kuongeza ushiriki 
wa Wanawake, Watu wenye Ulemavu na Vijana katika maamuzi ndani ya 
vyama vya kisiasa ili kuongeza ushiriki wa makundi hayo.
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UKUU WA KATIBA, UTAWALA WA 
SHERIA, NA UTAWALA BORA

 3.0 KUHUSU SURA HII

Tanzania ni Taifa la kidemokrasia, linalohitaji kujengwa juu ya misingi imara 
ya kuheshimu Katiba, Utawala wa Sheria, na Utawala Bora. Misingi hii ndiyo 
inayoimarisha utawala wa kidemokrasia na kuhakikisha uwajibikaji wa viongozi na 
ustawi wa wananchi. Ilani ya AZAKI 2019/2024 ilieleza kwamba ili Tanzania iwe 
na maendeleo endelevu na ustawi wa wananchi, inahitaji viongozi wanaoamini 
na kuheshimu misingi hii. Kila mhimili wa dola, ikiwa ni pamoja na Serikali, Bunge, 
Mahakama na taasisi zake, lazima zifanye kazi kulingana na mgawanyo wa 
madaraka kama unavyoainishwa katika Katiba na sheria za nchi. Viongozi hawa 
wanapaswa kutambua majukumu na mipaka yao ili kuwajibika kikamilifu bila 
kuingiliana au kugongana katika kutekeleza wajibu na haki za kila mmoja.

Sura hii pia inasisitiza umuhimu wa kufanya mabadiliko ya Katiba ambayo 
itaboresha utawala wa kidemokrasia na ustawi wa Taifa. Katiba ya sasa ina 
mapungufu ambayo yanadumaza uwajibikaji na maendeleo. Mchakato wa 
kupata Katiba mpya ulianza rasmi mwaka 2011 chini ya Tume ya mabadiliko ya 
Katiba (ikijulikana sana kama Tume ya Warioba)  na kukwama mwaka 2014. 
Madai ya mabadiliko ya Katiba kwa watanzania ni ya muda mrefu ambapo Tume 
mbalimbali ambazo ziliundwa huko nyuma zilikuja na mapendekezo ya mabadiliko 
ya Katiba ikiwemo Tume ya Jaji Nyalali mwaka 1992, Tume ya Jaji Robert 
Kisanga mwaka 1998. Pamoja na kukwama kwa mchakato rasmi wa kupata 
Katiba mpya bado Katiba imekuwa  kilio kisichoisha cha watanzania, wadau 
wa demokrasia n.k. Kwa hiyo, viongozi watakaoingia madarakani wanapaswa 
kutilia maanani hitaji la wananchi la mabadiliko ya Katiba ili kudumisha utawala 
bora na wa kidemokrasia ili kuheshimu matakwa ya watanzania.

 SURA 
YA TATU
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 3.1  UTEKELEZAJI WA ILANI YA AZAKI 2019/24

 3.1.1 Utawala Bora na Mgawanyo wa Madaraka 

  a) Jitihada zilizofikiwa

i. Katika awamu ya sita ya utawala wa Rais Dr. Samia Suluhu Hassan 
ulioingia madarakani mnamo mwezi wa 3 mwaka 2021 mpaka sasa mwaka 
2024, kumekuwa na hatua kadhaa zinazotia matumaini ya kuboresha 
utawala wa kidemokrasia nchini. Rais Samia amejipambanua kwa falsafa 
ya “R4” iliyojikita katika dhana ya maridhiano, ustawi wa watu, mageuzi, 
na uwajibikaji. Falsafa hii inalenga kuimarisha umoja wa kitaifa, kukuza 
maendeleo, na kurekebisha mifumo ya kiutawala kwa ajili ya ustawi wa 
Watanzania wote.

ii.  Rais aliteua Tume ya Haki Jinai ili kuboresha sheria zinazoathiri upatikanaji 
wa haki nchini. Zanzibar, Rais Hussein Mwinyi alianzisha kikosi kazi maalum 
(Oktoba 2022) kukusanya maoni ya wadau kuhusu hali ya kisiasa na kutoa 
mapendekezo ya kisera na kisheria.

iii. Katika utawala bora, Corruption Perception Index ilionyesha maboresho 
ya kupambana na ufisadi, ambapo Tanzania ilipanda nafasi saba, kutoka 
ya 94 (2022) hadi 87 (2023).

iv. Utawala wa Sheria kwa kiasi  fulani hapa nchini umeonekana kuanzia 
mwaka 2021 hadi sasa. 

b) Changamoto  

i. Changamoto katika utawala bora zimeendelea kuwa changamoto 
ya maendeleo ya watanzania.  Tukianza na ubadhirifu, ripoti ya CAG 
2022/2023 ilibaini ubadhirifu wa zaidi ya TZS bilioni 6, huku 2023/2024 
ikionyesha ubadhirifu wa TZS bilioni 5 katika miradi na malipo yasiyo halali.

ii. Ukandamizaji wa Haki za Binadamu, kukamatwa na kufungwa kwa 
wanaharakati wa haki za binadamu na waandishi wa habari imeendelea 
kuwa jambo la kawaida huku hali hii ikididimiza utawala bora. 

iii. Kukamatwa kwa viongozi wa upinzani kama Freeman Mbowe wa 
CHADEMA, aliyewekwa kizuizini kwa miezi kadhaa kwa mashtaka ya ugaidi 
ambayo yalionekana kama njia ya kuzuia shughuli za kisiasa za upinzani ni 
kiashiria cha utawala wa kibabe na uongozi mbovu.
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iv. Mhimili wa mahakama umekosa imani kwa wananchi, baadhi ya maamuzi 
ya mahakama yanaonekana kuegemea upande wa serikali na chama 
tawala, hali inayozua hofu kuhusu uhuru wa mahakama.

v. Kwa upande mwingine kumekua na mwingiliano wa Mihimili ambapo 
Bunge linaonekana kuingilia majukumu ya mahakama. Mfano ni pale Bunge 
lilipomuita Jaji Mkuu kutoa maelezo kuhusu mwenendo wa kesi za ufisadi, 
hali iliyozua maswali kuhusu uhuru wa mahakama. Serikali inaendelea 
kuingilia maamuzi ya mahakama katika baadhi ya kesi za kisiasa, hali 
inayosababisha mashaka kuhusu uhuru wa mahakama na uwajibikaji wa 
serikali.

vi. Mifano hii inaonyesha changamoto mbalimbali zinazokabili utawala bora 
nchini Tanzania katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, na inahitaji juhudi 
za pamoja kutoka kwa wadau wote ili kuzitatua.

vii. Bado matukio ya watu kufanyiwa ukatili na baadhi ya watendaji wa 
vyombo vya usalama hasa polisi bila serikali kuchukua hatua yameendelea 
kushamiri. 

viii. Dhana ya utawala bora haizingatiwi katika maeneo kadhaa nchini hasa 
katika serikali za mitaa. Viongozi wamekuwa wakitenda kinyume na misingi 
ya utawala sheria na utawala bora.  Katika Wilaya Ngorongoro huduma 
yingi za jamii zilisitishwa kinyume cha sheria na utawala bora na kuwaacha 
wananchi takriban laki moja bila huduma kwa muda wa miaka mitatu(3).

3.1.2 Ukatiba na Katiba Mpya  

a) Jitihada Zilizofikiwa 

i. Hatua kadhaa zimechukuliwa, ikiwa ni pamoja na kuunda kikosi kazi 
ambacho kilikuja na mapendekezo kuhusu hitaji la mabadiliko ya Katiba.

ii. Lakini pia Rais mwenyewe, pamoja na wasaidizi wake, katika nyakati tofauti 
wamekuwa wakitoa kauli mbalimbali zinazoonyesha matumaini ya kufufua 
mchakato wa Katiba Mpya.

iii.  Aidha, mapema mwaka 2023 Rais Samia alitoa agizo la kuanzishwa kwa 
mchakato wa Katiba Mpya, Serikali kupitia Wizara ya Katiba na Sheria ilitoa 
tamko la kufufua mchakato wa Katiba Mpya kwa kutoa elimu ya Katiba 
kwa wananchi kwa muda wa miaka mitatu (3).
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b) Changamoto 

i) Ukosefu wa Maridhiano ya Kisiasa. Mchakato wa katiba mpya umekwama 
kutokana na mgawanyiko wa kisiasa kati ya vyama vya siasa, hususan 
kati ya chama tawala (CCM) na vyama vya upinzani. Upinzani umekuwa 
ukilalamikia kuwa mchakato haukuhusisha wadau wote kwa usawa, na 
kwamba matakwa yao hayakuzingatiwa kikamilifu.

ii) Kuahirishwa kwa Mchakato. Mchakato wa katiba mpya ulioanzishwa 
mnamo 2011 ulisimama mnamo 2014 baada ya Bunge Maalum kushindwa 
kufikia makubaliano kuhusu rasimu ya pili ya katiba. Serikali imekuwa 
ikiahidi kuufufua mchakato huo, lakini hadi sasa hakuna hatua madhubuti 
zilizochukuliwa, jambo linalosababisha kukwama kwa mabadiliko 
yanayohitajika.

iii) Mazingira ya Haki za Binadamu na Uhuru wa Kujieleza. Uhuru wa kujieleza 
na haki za binadamu ni vipengele muhimu katika mjadala wa katiba 
mpya. Hata hivyo, kumekuwa na malalamiko kuhusu kuminya uhuru wa 
vyombo vya habari na wanaharakati wa haki za binadamu, hali inayozuia 
upatikanaji wa maoni tofauti na mjadala mpana kuhusu katiba mpya.

iv) Utaratibu wa Kurejea Rasimu za Zamani. Rasimu ya Warioba, ambayo 
ilitayarishwa na Tume ya Mabadiliko ya Katiba, inasifiwa kwa kuwa na 
maoni ya wananchi wengi. Hata hivyo, tofauti na rasimu ya pili iliyopitishwa 
na Bunge Maalum, haijawahi kutumika rasmi kama sehemu ya mjadala wa 
katiba mpya, na suala hili limekuwa chanzo cha mvutano mkubwa.

v) Changamoto hizi zimeathiri sana mchakato wa upatikanaji wa katiba mpya 
nchini Tanzania, na bila maridhiano na uwazi, upatikanaji wa katiba mpya 
unaendelea kusuasua.

3.1.3 Utawala wa Sheria 

a) Jitihada zilizofikiwa

i) Marekebisho ya Sheria ya Takwimu mwaka 2020 kwa lengo la kuboresha 
uwazi na usalama wa data. Kati ya 2020 na 2024, kuna ongezeko la 
upatikanaji wa taarifa za umma, ikiwa ni pamoja na ripoti za matumizi ya 
fedha na takwimu za maendeleo. Hii imeongeza uwazi katika usimamizi wa 
rasilimali za umma.

ii) Uimarishaji wa Mfumo wa Mahakama ikiwa ni pamoja na kuanzisha 
mahakama mpya za Kanda kama Morogoro ili kupunguza msongamano 
wa kesi na kuongeza upatikanaji wa haki kwa wananchi wa kanda hiyo. 
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iii) Lakini pia kumekua na uboreshaji  wa Mifumo ya Teknolojia (e-Court) 
ulioanza kufanya kazi 2022 kuwa wezesha wahusika katika kesi kufuatilia 
maendeleo ya kesi zao mtandaoni. Hii imesaidia kupunguza muda wa 
kusikiliza kesi na kuboresha uwazi.

iv) Katika kupambana na ufisadi, mwaka 2022 TAKUKURU iliwakabili maafisa 
wa serikali katika kesi kubwa ya ufisadi. Kwa mfano, aliyekuwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Ardhi alikabiliwa na mashitaka ya ubadhirifu wa fedha za 
umma zinazokadiria zaidi ya bilioni 2.

a) Changamoto 

i) Aidha, kuna matukio yanayodhoofisha utawala wa sheria na utawala 
bora, kama vile ukamataji usiofuata sheria na kutoheshimiwa kwa amri za 
mahakama.

ii) Kumekua na matumizi mabaya ya sheria za uhaini, uchochezi, na zingine 
zimekuwa zikitumiwa kuzuia wapinzani wa kisiasa, watetezi wa haki za 
binadamu na wanaharakati wa kijamii. Mfano ni kukamatwa na kushtakiwa 
kwa wanachama wa vyama vya upinzani na wanaharakati wa haki za 
binadamu kwa tuhuma za uchochezi na uhaini.

iii) Ufisadi umeendelea kuwa tatizo kubwa linaloathiri utawala wa sheria. 
Rushwa imeendelea kuathiri upatikanaji haki katika  mfumo wa mahakama, 
polisi, na magereza. 

iv) Serikali imekuwa ikitumia  sheria za usalama na amri za kimamlaka kudhibiti 
mikusanyiko ya amani na uhuru wa kujieleza. 

v) Sheria nyingi bado hazijarekebishwa ili kuendana na mabadiliko ya kijamii 
na kiuchumi. Hii inafanya baadhi ya sheria kuwa kandamizi na kutoendana 
na haki za binadamu. Mfano ni Sheria ya Habari ya 2016 ambayo 
imekosolewa kwa kudhibiti uhuru wa vyombo vya habari.

vi) Kutokuchuliwa hatua kwa baadhi ya watu kutoka taasisi za usalama 
wanaotuhumiwa kuhusika katika matukio ya kihalifu dhidi ya raia na 
wanaharakati, hasa matukio ya utekaji na upigaji wa raia. 

3.2  TAMKO LA ILANI 

3.2.1  Utawala wa Sheria 

Sisi AZAKI, kupitia ilani hii, tunataka viongozi watakaochaguliwa katika chaguzi za 
2024/2025 kuzingatia masuala yafuatayo ili tuweze fikia Tanzania tuitakayo;
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a. Kuheshimu na kutii Katiba, Sheria, na Utawala Bora. 

b. Kuhakikisha kuwa mamlaka na taasisi za serikali zinatii, kuheshimu, na 
kuzingatia sheria za nchi. 

c. Kuzingatia maadili, mienendo na tabia za uwajibikaji zinazochochea taswira 
njema ya Taifa na maendeleo ya Taifa.

d. Kuhakikisha mchakato wa utungaji wa sheria unakuwa wa wazi na shirikishi 
kwa wananchi ili kupata sheria  za haki na zinazokubalika kwa wananchi 
wote.

e. Kuwawajibisha watu wote wanaohusika katika kuvunja sheria za nchi hata 
kama ni miongoni mwa wanaosimamia sheria zenyewe. 

f. Kuunda tume huru itakayokuwa inapokea malalamiko dhidi ya vyombo vya 
usalama na kuendesha uchugunzi huru. 

3.2.2  Ukatiba na  Katiba Mpya

a) Upatikanaji wa Katiba mpya inayokidhi matakwa ya wananchi, itakayolinda 
haki za binadamu, uwajibikaji wa umma, mgawanyo wa madaraka, maadili 
ya umma, mifumo ya uchaguzi, muundo wa muungano, na usimamizi wa 
rasilimali za Taifa.

b) Kufikia maridhiano ya kisiasa kwa kuanzisha majadiliano ya kitaifa 
yanayohusisha wadau wote muhimu, wakiwemo vyama vya siasa, asasi 
za kiraia, viongozi wa dini, na wananchi. Majadiliano haya yawe na lengo 
la kufikia maridhiano kuhusu mchakato wa Katiba mpya na kuhakikisha 
maoni ya pande zote yanasikilizwa na kuzingatiwa.

c) Serikali kuweka ratiba mahususi ya kufufua mchakato wa Katiba mpya, 
ikijumuisha hatua za wazi na zinazotekelezeka. Ratiba hii itangazwe kwa 
umma na kufuatiliwa kwa uwazi ili kuhakikisha uwajibikaji.

d) Kuweka kipaumbele kwa mchakato wa Katiba na kuhakikisha rasilimali 
za kutosha zinatengwa. Serikali inaweza pia kushirikiana na wahisani wa 
kimataifa kwa msaada wa kifedha na kiufundi.

e) Kuboresha mazingira ya uhuru wa kujieleza kwa kuhakikisha vyombo vya 
habari, wanaharakati wa haki za binadamu, na wananchi wanapata uhuru 
wa kujieleza bila vitisho au kizuizi. Hii itahakikisha mijadala ya Katiba mpya 
kuwa huru na maoni mbalimbali yanazingatiwa.
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f) Rasimu ya Tume ya Katiba mpya maarufu kama Rasimu ya Warioba ipewe 
kipaumbele kuwa katiba ya Tanzania kwa kuwa ndio rasimu yenye maoni 
ya wananchi. 

3.2.3 Utawala Bora na Mgawanyiko wa Madaraka 

a) Kuhakikisha Tanzania inakuwa na mgawanyo wa madaraka na udhibiti wa 
mamlaka ili kuzuia uonevu wa madaraka  kati ya mhimili mmoja dhidi ya 
mwingine, taasisi moja dhidi ya nyingine na baina ya mtu na mtu.

b) Serikali inayowajibika kwa umma na inayoheshimu mamlaka ya wananchi.

c) Kuhakikisha watumishi wa umma wanawajibika kwa misingi ya weledi na 
kwa mujibu wa sheria za nchi, bila upendeleo au mlengo wa kisiasa kwa 
maslahi ya watu au kundi fulani.

d) Kuweka mfumo wa utawala unaotenganisha siasa na biashara binafsi ili 
kuepuka mgongano wa maslahi.

e) Tunaitaka serikali kuchukua hatua madhubuti za kukomesha ubadhirifu wa 
fedha za umma kwa kuanzisha mfumo thabiti wa uwajibikaji na uwazi katika 
matumizi ya fedha za umma na kuhakikisha ripoti za CAG zinazingatiwa 
na hatua za kisheria zinachukuliwa haraka dhidi ya wote waliopatikana na 
hatia ya ubadhirifu.

f) Kuongeza uwezo wa Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa kuipatia rasilimali zaidi na kuipa mamlaka ya kuwachukulia 
wabadhirifu hatua kwa kushirikiana na vyombo vya dola.

g) Kuweka sheria na taratibu zinazozuia Bunge na serikali kuingilia maamuzi 
ya mahakama, na kuhakikisha maamuzi ya mahakama yanatekelezwa bila 
upendeleo au vikwazo.
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UCHUMI JUMUISHI NA 
MAENDELEO ENDELEVU
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UCHUMI JUMUISHI NA 
MAENDELEO ENDELEVU
4.0 KUHUSU SURA HII

Sura hii inaelezea dhamira ya AZAKI juu ya uchumi jumuishi na maendeleo 
endelevu kwa Tanzania na Zanzibar kutoka mwaka 2024 hadi 2029. Tunatambua 
jitihada zilizofanyika kutoka mwaka 2020 hadi 2024 kwa utekelezaji wa ilani ya 
AZAKI 2019-2024, ikiwa ni pamoja na kubadilika kwa uchumi kutoka wa kipato 
cha chini hadi kipato cha kati, kupunguza umaskini, na kukuza usawa wa kijinsia. 
Hata hivyo, kipengele hiki kinabainisha changamoto zinazohitaji kushughulikiwa, 
kama vile upungufu wa rasilimali fedha, masuala ya utawala, uharibifu wa 
mazingira, na usawa katika jamii. Kujidhatiti kuboresha usimamizi wa fedha, 
uvumbuzi na uongezaji wa ajira, ulinzi wa kijamii, na uendelevu wa mazingira 
ni msingi mkuu katika upatikanaji wa maendeleo endelevu na kufikia ukuaji wa 
uchumi ulio kamili na jumuishi.

Madhumuni ya kipengele hiki cha ilani hii ni kuangazia hali ya maendeleo ya 
Taifa na uchumi pia kutoa mapendekezo juu ya mipango ya kimkakati ya kujenga 
ustahimilivu, kuimarisha uchumi jumuishi na kukuza maendeleo endelevu yenye 
usawa katika kanda zote. Kuimarisha taasisi, kuendeleza ubia kati ya sekta ya 
umma na binafsi, na kuwekeza katika miundombinu muhimu na elimu ili kujenga 
mfumo thabiti unatakaosaidia kuwa na maendeleo endelevu. 

 4.1 UTEKELEZAJI WA ILANI YA AZAKI 2019-2024

 4.1.1 Uchumi Jumuishi 
a)  Jitihada Zilizofikiwa 

i) Tanzania imeonyesha ustahimilivu na maendeleo kuelekea uchumi jumuishi 
licha ya changamoto za kitaifa na kimataifa. Nchi imepiga hatua kutoka 
uchumi wa kipato cha chini hadi kipato cha kati mwaka 2020, na kuwa 
miongoni mwa nchi 20 zenye uchumi unaokua kwa kasi zaidi duniani. 

 SURA 
YA NNE



29

ii) Kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa (GDP) kimekuwa wastani wa asilimia 
5.2 kila mwaka na kinatarajiwa kufikia asilimia 6 ifikapo mwaka 2025. 
Maendeleo haya yanatokana na utekelezaji mzuri wa Dira ya Maendeleo 
ya Taifa 2025 na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP 
III), huku maboresho zaidi yakitarajiwa.

iii) Aidha, kwa kipindi cha hivi karibuni, pato la Taifa kwa kipindi cha Januari 
hadi Septemba 2023 limeongezeka hadi kufikia shilingi za Kitanzania 
trilioni 140.0 ikilinganishwa na shilingi za Kitanzania trilioni 124.2 kwa 
kipindi cha Januari hadi Septemba 2022, sawa na ukuaji wa uchumi wa 
Taifa kwa asilimia 5.3, ikilinganishwa na asilimia 5.2 kwa vipindi hivyo. Kwa 
mujibu wa hutuba ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji 
2024, imeeleza sekta  zilizoweza kukua kwa kasi ni pamoja na fedha na 
bima (16.0%), uchimbaji madini na mawe (10.2%), umeme (10.0%), huduma 
nyingine na burudani (10.0%), malazi na chakula (8.9%), na habari na 
mawasiliano (6.9%). Shughuli ambazo zimechangia kiasi kikubwa katika 
pato la Taifa ni pamoja na kilimo (24.8%), ujenzi (13.6%), uchimbaji madini 
na mawe (9.7%), biashara na matengenezo (8.4%), uchukuzi na uhifadhi 
wa mizigo (7.2%), na viwanda (6.9%).

iv) Tanzania imeendelea kuchukua hatua za kuboresha na kuongeza ukuaji wa 
TEHAMA kwa kuweka mazingira wezeshi, ikiwa ni pamoja na kuwezesha 
wanafunzi katika ngazi ya elimu ya juu na baadhi ya shule za sekondari 
kujifunza kwa vitendo. Kuingiza mitaala inayolenga kuongeza ujuzi wa 
masuala ya TEHAMA kumeinua viwango vya ujuzi na ubunifu katika sekta 
ya habari na mawasiliano, hatua muhimu kuelekea uchumi wa kidigitali na 
ushindani katika ngazi za kikanda na kimataifa.

v) Tanzania imechukua hatua madhubuti kuelekea uchumi wa kidigitali, 
ikionyesha uvumbuzi na kuanzisha programu na mikakati inayohimiza 
matumizi ya kidijitali katika taasisi za serikali na binafsi. Mwaka 2023, 
matumizi bora ya mifumo ya TEHAMA yalichangia kukua kwa mauzo katika 
soko la bima kwa asilimia 6.8 na kufikia shilingi bilioni 1,238.5 ikilinganishhwa 
na bilioni 1,159.3 kwa mwaka 2022.

vi) Zanzibar imepiga hatua katika sekta mbalimbali za kiuchumi na maendeleo 
endelevu kupitia Mpango wa Maendeleo wa Zanzibar (ZADEP) 2021-2026, 
unaosisitiza matumizi endelevu ya rasilimali za baharini na ufufuaji wa utalii. 
Licha ya changamoto za janga la UVIKO-19, sekta ya utalii imeonyesha 
dalili za kurejea tangu 2023, zikichochewa na kampeni za kukuza utalii na 
maboresho ya miundombinu muhimu.
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vii) Uwekezaji katika uhifadhi wa baharini na mikakati endelevu ya uvuvi 
umelinda mazingira na pia kuleta nafasi za ajira katika sekta ya uchumi wa 
buluu. ZADEP, yenye kaulimbiu ya “Uchumi wa Buluu kwa Ukuaji Jumuishi na 
Maendeleo Endelevu,” inakuza maendeleo jumuishi kwa kulenga maboresho 
makubwa katika afya, elimu, na huduma za kijamii. Hatua hii imeongeza 
uandikishaji wa watoto shuleni, kuboresha viwango vya kusoma na kuandika, 
na kuimarisha utoaji wa huduma za afya, hasa katika maeneo ya vijijini.

b)  Changamoto 

Utekelezaji wa Ilani ya AZAKI 2019-2024 umekumbana na changamoto 
mbalimbali ambazo zimeathiri ufikiaji wa malengo yaliyowekwa kwa Tanzania 
na Zanzibar kama ifuatavyo;

i)  Vikwazo vya Rasilimali na Usimamizi: Changamoto kubwa imekuwa ni 
ukosefu wa rasilimali fedha na usimamizi mbaya wa rasilimali za Taifa 
zilizopo. Juhudi nyingi zinakumbana na vikwazo ikiwemo kukosekana kwa 
hatua stahiki zinazochukuliwa ili kuwawajibisha wahusika na taasisi zilizo 
bainika kuhusika na uharibifu au ubadhirifu wa rasilimali na fedha, kama 
inavyobainishwa na taarifa ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG 
Report). Hali hii imeathiri utekelezaji wa miradi muhimu ya maendeleo na 
mipango ya kijamii kwa wakati. 

ii)   Utawala na Urasimu: Changamoto za utawala, ikiwa ni pamoja na rushwa 
na urasimu, zmeendelea kuwa changamoto kubwa nchini. Licha ya mipango 
ya kupambana na rushwa, tatizo hili limekuwa ni endelevu na limesababisha 
ongezeko la gharama za miradi, ucheleweshaji, miradi isiyokidhi viwango vya 
ubora pamoja na huduma duni katika sekta mbalimbali. Taasisi kama ZAECA 
(Zanzibar Anti-Corruption and Economic Crimes Authority) na TAKUKURU 
(Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa) zinahitaji kuimarishwa zaidi ili 
kushughulikia kesi za rushwa kwa ufanisi.

iii)  Ujumuishaji wa Kiuchumi na Ukuzaji wa Ajira: Hadi kufikia 2021, Ofisi ya 
Takwimu (NBS) iliripoti ongezeko la ajira mpya 584,333 katika sekta ya 
umma na binafsi, pamoja na ongezeko hili tatizo la ajira bado linaendelea 
kutokana na ongezeko la wahitimu kila mwaka. Ukosefu wa ajira ni mkubwa 
zaidi kwa wanawake, ikiwa ni asilimia 29.7 kwa wanawake Zanzibar 
ikilinganishwa na asilimia 10.4 kwa wanaume, na asilimia 12.2 kwa 
wanawake Tanzania Bara ikilinganishwa na asilimia 5.7 kwa wanaume. 

 Kwa ujumla, kiwango cha ukosefu wa ajira ni asilimia 19.7 Zanzibar, asilimia 
9 Tanzania Bara, na asilimia 9.3 kwa Tanzania nzima. Mwaka 2023, 
TAMISEMI ilitangaza ajira za ualimu na afya, ambapo jumla ya waombaji 
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171,916 walijitokeza, lakini ni waombaji 18,449 pekee walifanikiwa kupata 
ajira, ikiwakilisha asilimia 10.7 tu ya waombaji. Hali hii inaonesha ukubwa 
wa tatizo la ajira, hususani kwa vijana wengi wanaokosa ujuzi na uzoefu 
wa kuingia kwenye soko la ajira. Juhudi za kukuza na kutanua mafunzo ya 
ufundi na uzoefu kazini zinaendelea, lakini zinahitaji kuimarishwa zaidi ili 
kuwa na matokeo thabiti na mapana kwa wakati

 iv) Ujumuishaji wa Kifedha: Juhudi za kupanua ujumuishaji wa kifedha kupitia 
huduma za kifedha za kidijitali na programu za elimu ya kifedha zinaendelea, 
lakini watu wengi, hasa katika maeneo ya vijijini, bado wanakosa fursa 
za kupata bidhaa na huduma za kifedha. Kuimarisha mifumo ya kifedha 
na kukuza elimu ya kifedha ni muhimu kuhakikisha kila mtu anashiriki na 
kufaidika na shughuli za kiuchumi.

v)  Kuporomoka kwa Thamani ya Sarafu: Kuporomoka kwa thamani ya 
shilingi ya Tanzania kunaleta changamoto za ukuaji wa kiuchumi. Katika 
robo ya pili ya mwaka 2024, thamani ya shilingi ilishuka kwa asilimia 2.2 
ikilinganishwa na asilimia 1.8 katika robo ya kwanza, na kuathiri uwezo wa 
ununuzi na utulivu wa kiuchumi wa nchi.

4.1.2.  Maendeleo Endelevu 

a) Jitihada Zilizofikiwa 

i)  Mikakati ya usawa wa kijinsia Tanzania Bara na Zanzibar imepiga hatua 
kubwa, na sera na programu zinazolenga kuongeza ushiriki wa kiuchumi wa 
wanawake na nafasi za maamuzi. Mikakati hii imewawezesha wanawake 
kwa kutoa fursa za elimu, mafunzo ya ufundi, na mikopo midogo, hivyo 
kuboresha hali zao za kijamii na kiuchumi. 

ii)  Ujenzi wa miundombinu, ikiwa ni pamoja na upanuzi wa Uwanja wa Ndege 
wa Pemba na ujenzi wa barabara na madaraja mapya, umeongeza 
muunganiko na kusaidia shughuli za kiuchumi.

iv)  kuanzishwa miradi mipya ikijumuisha ujenzi wa reli Lot 3 (Makutupora 
-Tabora), Lot 4 (Tabora -Isaka), Lot 6 (Tabora - Kigoma) na Lot 7 (Uvinza 
- Musongati)ambazo hazikuwepo wakati wa utekelezaji wa ilani ya AZAKI 
2019/2024.

v)  Uboreshwaji wa miundombinu ya bandari ikiwemo kuongeza kina kufikia 
mita 15.5 na upana mita 200 katika lango la kuingia na kugeuza meli kwa 
ajili ya kupokea meli kubwa katika bandari ya Dar es Salaam. Kadhalika, 
utekelezaji wa ilani ya AZAKI 2019/2024 umeambatana na hatua ya ujenzi 
wa Bandari Kavu ya Kwala ambapo utekelezaji umefikia asilimia 96.0.
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vi)  Ukamilifu wa mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji wa Julius 
Nyerere (JNHPP) utakaozalisha jumla ya MW 2,115 ukiwa na takribani 
asilimia 37 ambapo hadi Aprili 2024 utekelezaji ulikuwa umefikia asilimia 
97.43 na kuanza uzalishaji kupitia mtambo namba tisa (9) unaoingiza katika 
Gridi ya Taifa jumla ya MW 235 na hivyo, kuimarisha upatikanaji wa umeme.

v)  Kwa upande kilimo na uhifadhi wa chakula, nchi ilikuwa na uwezo wa tani 
250,000 tu sasa katika kipindi cha utekelezaji wa ilani ya AZAKI 2019-2024 
tumefikia tani 500,000. Mauzo ya nje yalikuwa wastani wa dola za Marekani 
bilioni 1.2 leo tuna wastani wa dola za Marekani bilioni 2.3. Utoshelevu wa 
chakula umefikia asilimia 124 mwaka 2023/24.

b) Changamoto 

 i)  Usawa wa Kijamii: Licha ya juhudi za kukuza usawa wa kijinsia na kijamii, 
tofauti bado zipo, hasa katika maeneo ya vijijini, wanawake na watu wenye 
ulemavu. Makundi yaliyotengwa mara nyingi hukosa fursa za elimu, huduma 
za afya, na nafasi za kiuchumi, hivyo kuzuia ushiriki wao katika mchakato 
wa maendeleo. Sheria inayolinda haki ya ajira kwa watu wenye ulemavu 
inayotaka taasisi au kampuni kuajiri watu watatu wenye ulemavu kati ya 
20 bado haizingatiwi. Sera na mipango zaidi ya ujumuishaji zinahitajika 
ili kushughulikia tofauti hizi na kuhakikisha kuwa sehemu zote za jamii 
zinanufaika na ukuaji wa uchumi, Idadi ya watu wenye ulemavu wasio na 
ajira ni 4.4% kwa wanaume ikilinganishwa na 7.2% kwa wanawake (NBS 
2020/2021), Maeneo ya vijijini yanakabiliwa na upungufu wa maji safi 
na huduma za vyoo, jambo linalochangia kuendelea kwa ugonjwa wa 
utapiamlo, mfano hivi sasa, asilimia 30 ya wanawake na watoto nchini 
Tanzania wanakabiliwa na viwango vya juu vya utapiamlo.( Ubalozi wa 
Marekani Tanzania 2024).

 iii)  Huduma Za Kijamii: Maboresho katika huduma za afya na kijamii yamekuwa 
hayalingani, hasa katika maeneo ya mbali na vijijini. Mfumo wa huduma 
za afya unakabiliwa na changamoto kama miundombinu duni, upungufu 
wa vifaa vya matibabu, na uhaba wa wataalamu wa afya. Masuala haya 
yanapunguza ufanisi wa afua za afya na kuchangia tofauti za huduma za 
kiafya zinazoendelea, Upungufu wa waalimu na madarasa bado ni tatizo 
hususani vijijini mfano,Wilaya ya Mwanga ambayo ina shule za msingi 
110 na jumla ya wanafunzi 24,476 wa darasa la awali hadi la saba, ina 
walimu 650 kati ya 1,027 wanaohitaji na hivyo kufanya upungufu uwe 
walimu 377.( nukuu, gazeti la mwananchi June 2024).
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iii)  Maendeleo ya Miundombinu: Licha ya uwekezaji mkubwa katika 
miundombinu, bado kuna mapungufu, hasa katika uunganishaji wa vijiji. 
Upanuzi wa barabara, madaraja, na viwanja vya ndege umeboresha 
upatikanaji wa huduma, lakini maeneo mengi bado yanakosa miundombinu 
ya kutosha kusaidia shughuli za kiuchumi na huduma za kijamii. Uwekezaji 
endelevu na matengenezo yanahitajika ili kuziba mapungufu haya na 
kusaidia kuleta maendeleo endelevu na uchumi jumuishi wa Watanzania

iv)  Teknolojia na Mawasiliano: Kumekuwa na ushindani mkubwa katika soko 
la ajira ambapo ajira na fursa nyingi zimeendelea kujitokeza katika sekta ya 
TEHAMA. Hali hii inapelekea vijana wengi kushindwa kuhusika kwa kukosa 
msingi bora wa ujuzi. Pia, katika kuelekea uchumi wa kidigitali, taasisi nyingi 
za serikali na binafsi bado hazina mifumo rafiki ya kuingia katika soko la 
ushindani. Mwaka 2023, matumizi bora ya mifumo ya TEHAMA yalichangia 
kukua kwa mauzo katika soko la bima kwa asilimia 6.8 na kufikia shilingi 
bilioni 1,238.5 ikilinganishwa na bilioni 1,159.3 kwa mwaka 2022.

4.1.3 Mazingira na Mabadiliko ya Tabia nchi

a) Jitihada Zilizofikiwa 

i)  Jitihada za kupunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi zimeimarishwa na 
Mkakati wa Mabadiliko ya Tabianchi wa Zanzibar, ambao unalenga kujenga 
ustahimilivu na kutekeleza hatua za kulinda jamii na mifumo ya ikolojia.

ii)  Katika utekelezaji wa ilani ya AZAKI 2019-2024, Serikali imezindua Mkakati 
wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia (2024 - 2034) ikiwa ni moja 
ya hatua za awali za kitaifa za utekelezaji wa programu hiyo wenye kulenga 
kukuza matumizi ya nishati safi ya kupikia kwa watanzania kwa kuimarisha 
upatikanaji wa malighafi na miundombinu 57 ya uhakika ya nishati safi ya 
kupikia.

iii)  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa na kutekeleza 
Mkakati wa Taifa wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi (2021-2026) 
na Mpango wa Taifa wa Hifadhi ya Mazingira (2022-2032) Tanzania ina 
takribani hekta milioni 48.1 za rasilimali za misitu, sawa na asilimia 55 ya ardhi 
yote ya Tanzania Bara ambayo ikitumika vizuri kupitia miradi ya biashara ya 
kaboni ni suluhisho muhimu la kupunguza kasi ya uharibifu na changamoto 
za mabadiliko ya hali ya hewa. 
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iv)  Aidha, kwa upande wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imeendelea 
kutekeleza Mkakati wa Mabadiliko ya Tabianchi Zanzibar (2014-2030) 
ambao unatekelezwa kupitia Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais yenye 
dhamani ya mazingira kupitia Mpango huu Kwa mwaka wa fedha 2023/24 
Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar imetenga 
fedha jumla ya shilingi milioni 650 kwa ajili ya tathmini ya awali ili kufanya 
usanifu wa miundombinu itakayosaidia kurudisha fukwe katika hali yake.

v)  Mikakati hii imeendelea kuwa muhimu katika kuamsha hali ya wadau na 
jamii kushiriki katika afua na mipango mbalimbali yenye malengo ya kuleta, 
kuendeleza na kukuza ustahimilivu juu ya suala la mabadiliko ya tabia nchi, 
ikiwa ni pamoja na uanzishwaji wa Mwongozo wa biashara ya hewa ukaa 
Tanzania,  (National Carbon Trade Guidelines 2022), ambapo hadi sasa 
baadhi ya jamii (Wilaya ya Tanganyika Katavi), wamefanikiwa kukusanya 
jumla ya mapato ya shilingi za Kitanzania bilioni 22 na wanakijiji Wilaya na 
namtumbo kupata takribani shilingi milioni 200 za Kitanzania 2024.

vi)  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Wizara na Wadau wote wenye dhamana iliandaa Mpango wa Taifa wa 
Dharura wa El Nino na hatua ya matarajio Agosti, 2023 ambao umechangia 
kupunguza athari za mvua hizo.

vii)  Serikali imeanzisha Shahada katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
kuhusu masuala ya Hali ya Hewa na Mabadiliko ya Tabianchi, kusaidia 
kuimarisha maendeleo ya rasilimali watu nchini hasa kwa wafanyakazi wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA).

a)  Changamoto 
i)  Ukataji Miti 

 Takribani hekta milioni 48.1 ni eneo la misitu lakini pamoja na hayo takribani 
hekta 469,420 hupotea kila mwaka kwa sababu ya shughuli za kilimo, 
makazi, shughuli nyingine za kijamii ikiwemo biashara ya mkaa.

 Hadi kufikia mwaka 2015, inakadiriwa kuwa tani milioni 52 za mkaa 
huzalishwa kwa mwaka duniani, na tani 32.4 huzalishwa Afrika, huku 
Tanzania ikiongoza Afrika Mashariki na kuwa miongoni mwa nchi saba 
zinazozalisha mkaa kwa wingi duniani, ikipoteza takribani ekari 150,433 za 
misitu kila mwaka kwa shughuli hii. Asilimia 71.2 ya wananchi wa Tanzania 
wanategemea kuni, asilimia 37 wanatumia mkaa, na asilimia 5 wanatumia 
mafuta ya taa. Inakadiliwa kuwa Dola 350 milioni za Marekani hukusanywa 
kama mapato ya uuzaji wa mkaa kwa Dar es Salaam pekee, huku mauzo 
ya kahawa yakifikia Dola milioni 60 tu.
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 Hii inaonesha kiasi kikubwa cha miti inayopotea, hali inayopelekea 
mabadiliko ya tabianchi na athari zake, ikiwemo ongezeko la hewa ya ukaa 
ambayo huchangia kuongezeka kwa joto ikikadiriwa kuwa hadi mwaka 
2080, joto hapa nchini litakuwa limeongezeka kati ya nyuzi joto 1.40C hadi 
3.60C na kupungua kwa mvua hivyo kuathiri shughuli za kiuchumi zikiwemo 
kilimo, ufugaji na uvuvi.

ii)  Athari zitokanazo na miradi ya maendeleo na uhifadhi

 Miradi mingi ya maendeleo inaendelea kuwa changamoto kubwa kwa 
jamii ya Kitanzania, ambapo utekelezaji wake umekuwa ukiacha athari za 
kimazingira na athari za moja kwa moja katika jamii, ikiwemo kuhamishwa 
makazi ya kudumu kwa lazima na kutokupata stahiki zao kwa wakati, hali hii 
inadhihirika katika maeneo kama Ngorongoro, Loliondo, na Msomera, pia 
maeneo yanayotekeza miradi mikubwa ya uchimbaji madini,  kama Geita, 
Kahama, Mara na kwingineko, migogoro baina ya wawekezaji, serikali na 
wanachi imeendelea kuathiri shughuli za kimaendeleo hususani kwa jamii 
husika. Athari zingine ni pamoja na uchafuzi wa mazingira na madhara ya 
kiafya kwa viumbe hai.

iii) Maporomoko ya Ardhi na Mafuriko 
 Tanzania na Zanzibar zinaendelea kukumbwa na majanga makubwa ya 

mafuriko na maporomoko ya Ardhi, Hii inadhihirika kwa baadhi ya matukio 
yaliyotokea hivi karibuni ikihusisha maporomoko makubwa ya ardhi wilaya 
ya Hanang’i, yaliyopelekea kupoteza maisha ya watanzania wengi, hali 
ya mafuriko makubwa pia imedhihirika katika eneo la Rufiji Pwani, Dar es 
Salaam,  Mwanza ,Kigoma baadhi ya mikoa ambako watu wameendelea 
kupoteza Maisha, Mali, na kuharibika kwa miundombinu

 Katika Taarifa ya Waziri Mkuu April 25 2024, ilionesha yakuwa Watu 155 
wamepoteza maisha na wengine zaidi ya 230 kujeruhiwa nchini Tanzania 
kutokana na mvua kubwa zilizoendelea kunyesha kwa kipindi hicho. 
Aidha takribani watu 200,000 na zaidi ya kaya 51,000 zimeathirika huku 
miundombinu mbalimbali ikiharibika.

 Alieleza pia kuwa zaidi ya nyumba 10,000 sambamba barabara na reli 
nazo zimeathirika

 Mwezi Oktoba hadi Desemba, 2023 kumekuwa na ongezeko kubwa la mvua 
ambapo jumla ya mililita 534.5 zilipimwa ikilinganishwa na mililita 227.2 
kwa mwaka 2022 ikiwa ni ongezeko la asilimia 135. Hali hii inayopelekea, 
kupotea kwa nguvu kazi, kuharibika kwa miundombinu na kuchelewa kwa 
maendeleo huku waathirika wengi wakiwa ni akina mama, watoto, wazee 
na watu wenye ulemavu. 
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iv)   Kuongezeka kwa kina cha bahari na maziwa makuu

 Wiziri wa Mazingira mwezi Mei 2024 aliripoti yakuwa, utafiti na vipimo 
vilivyopo katika maji ya Bahari ya Hindi katika pwani ya Dar es Salaam 
unaeleza kuwa maji yanaongezeka kwa wastani wa kiasi cha milimita 6 
kwa mwaka tangu mwaka 2002.Kwa upande wa Zanzibar na pwani yote 
ya bahari  ya hindi ,Hali hiyo hupelekea upotevu wa bioanuwai muhimu 
ikiwemo mikoko na nyasi bahari ambavyo ni sehemu ya hifadhi ya mazingira.

 Madhara mengine ni kupotea kwa ardhi na kuwaacha wananchi bila ya 
makazi na kushindwa kufanya shughuli za kilimo kutokana na changamoto 
ya kuongezeka kwa kiwango cha bahari.Visima vya maji baridi mbali na 
kuingiwa na maji ya chumvi pia miundombinu ikiwemo barabara, gati 
za bandari na majengo hubomolewa na maji hayo, Hali hii ya madhara 
hulikumbuka pia ziwa Tanganyika na kupelekea baadhi ya shughuli za 
kijamii kuathirika, ikiwemo kilimo na uvuvi. 

v) Ufadhili, Mikakati na Utekelezaji Duni

 Hadi 2023 ripoti ya kidunia inaonyesha kuwa fedha zinazohitajika 
kukabiliana na hali ya mabadiliko ya tabianchi katika nchi zinazoendelea 
ni nyingi zaidi ,zinazokadiriwa kuwa dola za Marekani kati ya bilioni 215 
na bilioni 387 kwa mwaka katika muongo huu, Changamoto hii bado 
inaikumba Tanzania pia ambapo kiasi kikubwa cha shughuli za kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi hakina ufadhili na fedha za kutosha, Taasisi 
nyingi hususani AZAKI Zimekuwa mstari wa mbele kujitolea katika shughuli 
hizi pasipo na bajeti maalumu.

vi)     Madhara ya Kiafya 

 Ndani ya utekelezaji wa ilani ya AZAKI 2019-2024, Matukio ya mabadiliko 
ya tabianchi yanayopelekea kuharibika kwa miundombinu na kutapakaa 
kwa taka yameendelea kushamiri, hali imepelekea kuendelea kwa uibukaji 
wa magonjwa ya mlipuko kama vile kipindupindu, ambapo inakadiriwa 
kuwa jumla ya watanzania 58, mwezi Januari walipata ugonjwa huu 
mkoani Mwanza pekee. 

vii)    Madhara ya Maendeleo ya Elimu

 Matukio Mabadiliko ya tabianchi yameendelea kuathiri shughuli za 
kimaendeleo ikiwemo elimu, ambapo baadhi ya shule wanafunzi 
wamekuwa wakishindwa kufika kwa wakati na hata kuhatarisha maisha 
yao wanapokuwa njiani, baadhi ya matukio yamepelekea athari za moja 
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kwa moja ikiwemo kubomoka kwa vyumba vya madarasa hali inayopelekea 
maendeleo ya elimu kudhorota. Hali hii hatarishi inadhihirika kwa katazo 
la Waziri wa elimu Aprili 25, 2024 kwa lililo zuia wanafunzi kwenda shule 
mara zinyeshapo nvua kubwa.

viii)   Ukame uliokithiri 

 Licha ya kuwepo kwa mvua kubwa na zilizopitiliza, suala la ukosefu wa 
mvua kwa baadhi ya maeneo limeendelea kuwa changamoto kubwa na 
kupelekea kuathiri shughuli za kiuchumi na maendeleo ikiwemo kilimo,  
mnamo mwaka 2023, wakazi wa vijiji viwili vya Mwanamanimba na 
Mwamatiga Wilayani Meatu Mkoa wa Simiyu walipoteza takribani ekari 
100 zilizoungua kwa jua, hali iliyopelekea kuathirika kiuchumi, pia wilayani 
Simanjiro jumla ya mifugo 62,500 ilikufa kwa kukosa malisho na maji 
kutokana na ukame uliopitiliza.

ix)     Usalama wa Chakula 

 Matukio ya mabadiliko ya tabianchi nchi kwa ujumla wake, ikiwemo joto 
kali kupitiliza, ukame, mafuriko, maporomoko na mmomonyoko wa ardhi, 
mlipuko wa magonjwa ya mimea na uharibifu wa miundombinu ya 
mashambani na usafirishaji, yameendelea kuwa hatarishi katika suala 
la usalama wa chakula katika baadhi ya nchi, ikiwemo Tanzania na nchi 
Jirani.

X)      Uzalishaji Taka

 Uzalishaji wa Taka Tanzania hususani taka ngumu umeendelea kuwa 
changamoto kubwa, athari zake zimeendelea kuathiri  maisha ya viumbe 
wote kwa kupunguza ubora wa ardhi kwa shughuli za kilimo, Kuathiri mifumo 
ya kiiolojia na kuchafua maeneo ya fukwe za Bahari na Maziwa,Mfano, Jiji 
la  Dar es Salaam linakadiriwa kuzalisha zaidi ya tani 4,600 za taka kwa 
siku. Kati ya hizo ni asilimia 45 hadi 50 tu zinazopokelewa katika dampo 
sawa na tani 1,200 – 2,000 ya taka zinazokisiwa kuzalishwa kwa siku 
ambapo taka zinazobaki huishia kwenye maeneo ya wazi, majini, barabara 
na makazi.

4.2  TAMKO LA ILANI 

Sisi, AZAKI, tunahitaji viongozi na serikali ijayo kuzingatia mapendekezo 
yafuatayo ili kuendeleza, kuongeza na kuimarisha maendeleo endelevu, kujenga 
uchumi imara na jumuishi, pamoja na kudhibiti changamoto za kimazingira na 
mabadiliko ya tabianchi kwa masilahi mapana ya wananchi kupitia AZAKI kama 
ifuatavyo;
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4.2.1.Tamko kuhusu Maendeleo Endelevu

a) Kuhimiza na kuongeza upatikanaji wa maji safi na salama na huduma bora 
za usafi wa mazingira.

b) Uwekezaji katika huduma za afya na kijamii ili kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma hizi kwa wote bila ubaguzi. 

c) Serikali itakayowekeza katika teknolojia na mawasiliano kwa kuhakikisha 
upatikanaji wa vifaa na miundombinu bora ya TEHAMA, kuimarisha elimu 
ya kidijitali, na kukuza ubunifu

d) Kufanya uwekezaji endelevu katika miundombinu muhimu kama barabara, 
madaraja, na viwanja vya ndege, ni muhimu katika kusaidia shughuli za 
kiuchumi na kuboresha upatikanaji wa huduma muhimu. 

e) Kuzingatia uunganishaji wa vijijini ili kuhakikisha kuwa ukuaji wa kiuchumi 
unanufaisha mikoa yote kwa usawa.

f) Serikali kufanya upanuzi wa miundombinu ya kidigitali ili kuboresha 
uunganishaji na kukuza huduma za kifedha za kidigitali. Kuimarisha 
programu za uelewa wa kifedha kutahakikisha kwamba watu wote 
wanaweza kushiriki na kufaidika na shughuli za kiuchumi.

g) Kuboresha uwekezaji katika miundombinu ya afya, vifaa vya matibabu, na 
mafunzo kwa wataalamu wa afya ili kuboresha upatikanaji wa huduma za 
afya. Kushughulikia tofauti za huduma za kiafya, hasa katika maeneo ya vijijini 
na yaliyotengwa, kuhakikisha matokeo bora ya kiafya yenye usawa kwa wote.

h) Kuongeza ubora wa elimu na kupanua upatikanaji wake ili kuhakikisha 
kwamba watoto wote wanapata elimu bora na kwa usawa. 

i) Serikali itakayoweza kuja na mikakati dhabiti ya kutatua tatizo la ajira 
nchini kwa kutumia vyema rasilimali na ujuzi wa ndani kwa kushirikiana na 
taasisi mbalimbali za kimaendeleo ndani na nje ya Tanzania. Hii ni pamoja 
na kuweka kipaumbele kwa wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu ili 
kupelekea Tanzania tuitakayo ya maendeleo endelevu na uchumi jumuishi.

j) Kuisimamia serikali kuimarisha michakato ya utoaji huduma kwa ili 
kuharakisha maamuzi na kuboresha utoaji wa huduma katika sekta zote.

4.2.2.Tamko Kuhusu Uchumi Jumuishi

a) Kuimarisha mifumo ya usimamizi wa fedha ili kuhakikisha ugawaji na 
matumizi ya rasilimali kwa wakati na kwa ufanisi. Pia, kukuza na kutekeleza 
mifumo madhubuti ya kupambana na usimamizi mbaya wa fedha na 
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ufisadi, na hivyo kuongeza uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa fedha 
za umma.

b) Kuongeza mafunzo ya ufundi na programu za kukuza ujuzi ili kuwapa nguvu 
wafanyakazi, hasa vijana, kukabiliana na mahitaji ya uchumi ya kisasa. 

c) Kuendeleza ujasiriamali na kusaidia biashara ndogo na za kati (SMEs) kwa 
kuboresha upatikanaji wa fedha na kupunguza vikwazo vya kiuchumi. 

d) Kuendeleza na kuimarisha ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi ili 
kutoa fursa endelevu za ajira na kuchochea ukuaji wa kiuchumi.

e) Kuweka vipaumbele vya upanuzi wa programu za ulinzi wa kijamii ili kulinda 
makundi hatarishi dhidi ya mitikisiko ya kiuchumi na kuboresha ushiriki wao 
katika shughuli za kiuchumi. 

f) Kuimarisha sera na programu zinazolenga kufikia usawa wa kijinsia, 
kuhakikisha wanawake na makundi yaliyo pembezoni wanafikiwa na 
huduma za elimu, afya, na fursa za kiuchumi.

g) Kuimarisha uwezo wa taasisi kama ZAECA na TAKUKURU ili kushughulikia 
ufisadi na kudumisha sheria zinazolinda uchumi kwa maendeleo ya Taifa.

h) Kukuza utawala jumuishi kwa kuhakikisha michakato ya maamuzi 
inayoshirikisha wadau wote, ikiwa ni pamoja na AZAKI.

i) Kuja na sera wezeshi zitakazoweka mbele vipaumbele vya vijana na 
makundi maalum ikiwemo kuongeza upatikanaji mikopo yenye riba nafuu 
na elimu ya biashara kwa wahusika.

j) Kuongeza na kukuza uzalishaji kwa bidhaa za viwanda, kukuza soko la 
uingizaji na utoaji wa bidhaa nchini( import & export market) pamoja 
na kupunguza viwango vya kodi ili kuvutia wawekezaji na uendelevu 
wa biashara nchini hali itakayo kuza uchumi wa Taifa na kuongeza ajira 
hususani kwa vijana 

k) Kubuni mikakati thabiti na kuweka Mazingira wezeshi wa vijana kupata ujuzi 
na kujiajiri wenyewe katika sekta mbalimbali kama kilimo, ufugaji, ufundi na 
ujasiriamali ili kupunguza mzigo kwa serikali. 

l) Viongozi wa Kisiasa kukuza nafasi ya ushiriki wa wataalamu wa uchumi na 
kada mbalimbali katika maamuzi yanayolenga kupata hatima ya maendeleo 
ya kiuchumi nchini pia kuongeza ushiriki wa vijana katika kuongoza bodi 
mbalimbali za taasisi za umma. 

m) Kuhimiza jitihada za serikali na ufanisi wa utekelezaji wake katika kukuza 
teknolojia na ili kukuza ushindani katika Uchumi wa kidigitali. 
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n) Viongozi wajao kufikiria namna bora ya kupunguza wingi wa idara za serikali 
ili kuweza kuwa na matumizi bora ya rasilimali za Taifa bila ya kuathiri 
shughuli zingine za kimaendeleo. 

4.2.3 Tamko kuhusu Mazingira na Mabadiliko ya Tabia Nchi 
a) Kuongeza mikakati ya kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi na 

kukuza matumizi ya vyanzo vya nishati mbadala.

b) Kuendeleza na kutekeleza mipango kamilifu ya kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi ili kujenga ustahimilivu wa jamii dhidi ya athari mbaya za 
mabadiliko ya tabianchi. 

c) Kusimamia na kutatua migogoro ya kimazingira ili kuleta hali ya usawa na 
haki katika jamii yetu.

d) Ni muhimu kuongeza juhudi za kuhifadhi mazingira, ikiwa ni pamoja na 
upandaji miti, ulinzi wa vyanzo vya maji, na uhifadhi wa bioanuwai. 

e) Kukuza kilimo endelevu na uhifadhi wa baharini ni muhimu ili kuokoa 
rasilimali asili na kuhakikisha usalama wa chakula.

f) Kubuni hatua stahiki na za haraka zinazohitajika ili kuimarisha ustahimilivu 
wa jamii na kupunguza athari za mabadiliko haya kwa mazingira na maisha 
ya watu.

g) Kuongeza juhudi za ushirikishaji wa wadau wa ndani na nje ili kuweza kupata 
rasilimali za kutosha kukabiliana na tatizo la mabadiliko ya tabianchi. 

h) Kukuza nafasi ya wanajamii na taasisi zao katika kutathimi na kuamua 
masuala yote ya kimazingira yanayogusa Maisha yao, ikiwemo miradi 
inayofanyika katika maeneo yao na mikakati inayopangwa kwa ajili ya 
ustahimilivu na ustawi wao katika Mazingira. 

i) Kubuni miradi mbalimbali ndani ya Jiji itakayohusisha wadau mbalimbali 
inayolenga urejelezaji taka pamoja na masoko ya uhakika ya taka 
zilizorejelezwa au bidhaa zilizotokana na taka rejea pamoja na usimamizi 
bora wa sheria na kanuni za Mazingira nchini.

j) Kuhimiza na kuwezesha mipango ya utoaji elimu kwa jamii juu ya athari 
ya mabadiliko ya tabia nchi zinatokanazo na shughuli zote za binadamu 
pamoja na mikakati dhabiti ya kukabiliana na changamoto hizo.
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RUSHWA, UWAJIBIKAJI 
NA USIMAMIZI WA 
RASILIMALI ZA UMMA
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 RUSHWA, UWAJIBIKAJI NA 
USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA 
UMMA
 5.0 KUHUSU SURA HII

Sura hii inaelezea mambo ambayo asasi za kiraia zinatarajia kuyaona katika 
“Tanzania Tuitakayo”. Sura hii inatoa uchambuzi wa kina wa masuala ya rushwa, 
uwajibikaji, na usimamizi wa rasilimali za umma katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kipindi cha miaka 2020/2021 
hadi 2023/2024. Sura hii imejikita katika kutathmini jitihada za serikali katika 
kupambana na rushwa, kuimarisha uwajibikaji, na kuboresha usimamizi wa mali 
ya umma. Taarifa zilizotumika katika Sura hii zimetokana na vyanzo mbalimbali 
vya kuaminika, ikiwa ni pamoja na ripoti za mwaka za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) za Tanzania na Tanzania - Zanzibar, taarifa rasmi 
za utendaji kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) na 
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzibar (ZAECA), pamoja na 
tafiti huru zilizofanywa na Asasi za Kiraia (AZAKI). 

Sura hii inaangazia mafanikio yaliyopatikana, changamoto zinazoendelea 
kuikabili nchi, na kutoa mapendekezo ya kisera yenye lengo la kuimarisha 
jitihada za kupambana na rushwa, kuongeza uwajibikaji, na kuboresha 
usimamizi wa rasilimali za umma. Sura hii inatoa mwanga kuhusu athari za 
rushwa katika sekta mbalimbali za umma na binafsi, ufanisi wa mikakati ya 
sasa ya kupambana na rushwa, na umuhimu wa ushirikishwaji wa jamii katika 
kusimamia rasilimali za Taifa. Aidha, sura hii inachambua kwa makini jitihada 
za Tanzania katika kutekeleza malengo ya Mpango wa Taifa wa Kupambana na 
Rushwa na Uhujumu Uchumi, pamoja na ahadi za kimataifa zilizotolewa katika 
Mkutano wa Umoja wa Mataifa dhidi ya Rushwa (UNCAC).

SURA 
YA TANO
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 5.1 UTEKELEZAJI WA HOJA ZA ILANI YA AZAKI YA MWAKA 2019-2024

 5.1.1 Rushwa na Uwajibikaji

a) Jitihada Zilizofikiwa 

i. TAKUKURU imepokea jumla ya malalamiko 38,750 yanayohusiana 
na vitendo vya rushwa na uhujumu uchumi. Kati ya malalamiko hayo, 
TAKUKURU imefanikiwa kuchunguza na kufikisha kwa Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP) jumla ya kesi 2,315, sawa na asilimia 5.97 ya malalamiko 
yote yaliyopokelewa. Hii inaonyesha kuongezeka kwa kasi ya uchunguzi na 
ufikishaji wa watuhumiwa mahakamani ikilinganishwa na miaka ya nyuma. 
Aidha, kupitia jitihada zake za kuzuia na kupambana na rushwa, TAKUKURU 
imefanikiwa kuokoa jumla ya shilingi za Kitanzania bilioni 54.8 ambazo 
zingeweza kupotea kutokana na vitendo vya rushwa na uhujumu uchumi.

ii. Kuanzishwa kwa kitengo maalum cha uchunguzi wa makosa ya kimtandao 
mwaka 2021. Kupitia kitengo hiki, TAKUKURU imeweza kufuatilia na 
kuchunguza kwa ufanisi zaidi vitendo vya rushwa vinavyofanyika kupitia 
mitandao ya kijamii, benki za mtandaoni, na mifumo mingine ya kielektroniki. 
Hatua hii inaonyesha uwezo wa TAKUKURU wa kubadilika na kukabiliana 
na changamoto mpya za kiuchumi na kiteknolojia zinazojitokeza katika 
mapambano dhidi ya rushwa.

iii. Kwa upande wa Zanzibar, ZAECA imetekeleza jumla ya kampeni 450 za 
elimu kwa umma kuhusu madhara ya rushwa na umuhimu wa kupambana 
nayo. Lengo la kampeni hizi ni kuongeza uelewa wa jamii kuhusu athari za 
rushwa katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii, na kuwajengea wananchi 
uwezo wa kutambua na kupinga vitendo vya rushwa.

iv. Katika jitihada za kuimarisha utawala bora na kupunguza mianya ya 
rushwa katika utumishi wa umma, ZAECA imeanzisha kamati za uhakiki 
wa wafanyakazi wa serikali katika wizara zote za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar. Hatua hii imesaidia kubaini na kushughulikia matukio ya watumishi 
hewa, udanganyifu katika sifa za kitaaluma, na vitendo vingine vya rushwa 
katika utumishi wa umma.

v. ZAECA imefanikiwa kuokoa jumla ya shilingi za Kitanzania bilioni 5.7 katika 
kipindi cha 2020/2021 hadi 2023/2024. Fedha hizi ni sehemu ya mali ya 
umma ambayo ingeweza kupotea kupitia vitendo vya rushwa na uhujumu 
uchumi. 
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b) Changamoto za Kupambana na Rushwa - Tanzania 

i. Mojawapo ya vikwazo vikubwa ni ukosefu wa rasilimali za kutosha katika 
vyombo vya kupambana na rushwa, hususan TAKUKURU. Hii inajumuisha 
uhaba wa wataalamu wenye ujuzi wa juu katika uchunguzi wa makosa 
ya rushwa yanayohusisha teknolojia ya kisasa na miamala ya kifedha ya 
kimataifa.

ii. Aidha, utegemezi wa teknolojia kutoka nje ya nchi unazorotesha uchunguzi 
wa kesi ngumu za rushwa.

iii. Changamoto nyingine ni ushirikiano mdogo kati ya taasisi za serikali katika 
kubadilishana taarifa muhimu, jambo ambalo linapunguza ufanisi wa 
uchunguzi. Pia, kushindwa kutekeleza vizuri  kwa sheria madhubuti za ulinzi 
wa watoa taarifa (whistleblowers) kunaathiri upatikanaji wa ushahidi wa 
uhalifu wa rushwa.

iv. Mfumo wa kisheria pia una changamoto zake. Mchakato wa kushughulikia 
kesi za rushwa mara nyingi ni wa polepole na wenye urasimu mkubwa, hali 
inayoweza kusababisha uchakavu wa ushahidi au kupotea kwa mashahidi 
muhimu.

v. Vilevile, adhabu zilizopo kwa makosa ya rushwa hazitoshi kutoa tahadhari 
ya kutosha. Katika ngazi ya jamii, kuna changamoto ya mtazamo wa 
wananchi kuhusu rushwa, ambapo baadhi wanaiona kama njia ya kawaida 
ya kupata huduma au fursa. Elimu ya umma kuhusu madhara ya rushwa 
bado haijasambaa vya kutosha, hasa katika maeneo ya vijijini.

vi. Sekta binafsi pia inachangia katika changamoto za kupambana na rushwa. 
Baadhi ya makampuni yanatoa vishawishi kwa watumishi wa umma ili 
kupata mikataba au huduma kinyume cha sheria. Aidha, kukosekana 
kwa mifumo madhubuti ya uwajibikaji katika sekta ya binafsi kunaruhusu 
vitendo vya rushwa kustawi. Jitihada za kupambana na rushwa mara nyingi 
zinalenga zaidi sekta ya umma, hivyo kuacha pengo katika kushughulikia 
rushwa katika sekta binafsi. Changamoto hizi zinahitaji mkakati jumuishi na 
wa muda mrefu ili kukabiliana nazo kwa ufanisi.

vii. Moja ya vikwazo vikuu ni udhaifu wa kitaasisi wa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa 
na Uhujumu Uchumi Zanzibar (ZAECA). Taasisi hii inakabiliwa na upungufu 
mkubwa wa rasilimali watu na fedha, hali inayoathiri uwezo wake wa 
kufanya uchunguzi wa kina na wa kitaalam katika kesi ngumu za rushwa. 
Ukosefu wa teknolojia ya kisasa na mifumo ya kidijitali ya kusimamia kesi 
pia unapunguza ufanisi wa taasisi hii katika kupambana na rushwa.

viii. Ukosefu wa ushirikiano wa kutosha kati ya taasisi za serikali katika 
kubadilishana taarifa muhimu. Hii inaathiri uwezo wa kufuatilia miamala ya 
kifedha inayohusishwa na rushwa, hasa katika sekta nyeti kama vile utalii na 
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uwekezaji wa kigeni. Vilevile, kukosekana kwa sheria madhubuti za kulinda 
watoa taarifa (whistleblowers) kwa upande wa Zanzibar kunarudisha 
nyuma juhudi za kupata ushahidi wa vitendo vya rushwa. 

ix. Watanzania wengi na wanasiasa wana imani potofu kuhusu rushwa wakati 
wa uchaguzi. Wengi wanaamini wakati wa uchaguzi ni wakati wa mavuno 
na kupelekea suala la rushwa wakati wa uchaguzi kuwa kubwa sana. 
Wanasiasa nao hujiandaa kutoa rushwa wakati wa uchaguzi ili waweze 
kuchaguliwa kitu ambacho ni kinyume na sheria. 

5.1.2  Uwajibikaji kwa Jamii (Corporate Social Responsibility) - Tanzania
a.     Jitihada Zilizofikiwa 

i) Tanzania imeshuhudia maendeleo muhimu katika utekelezaji wa Uwajibikaji 
kwa Jamii (CSR) katika kipindi cha mwaka 2020 hadi 2024. Takwimu rasmi 
zinaonesha kuwa kiasi cha TZS 52,345,678,901.23 kimetumika katika shughuli 
mbalimbali za CSR katika kipindi hiki. Fedha hizi zimeelekezwa katika miradi ya 
maendeleo inayogusa sekta muhimu kama vile elimu, afya, miundombinu, na 
upatikanaji wa maji safi na salama. Maeneo yaliyonufaika zaidi ni Halmashauri 
28 zinazozunguka migodi mikubwa, jambo linaloonesha msisitizo uliowekwa 
katika kuhakikisha jamii zinazozunguka maeneo ya uchimbaji madini zinanufaika 
moja kwa moja na rasilimali zilizopo katika maeneo yao.

ii) Kuanzisha mfuko wa Maendeleo ya Jamii mwaka 2022 kupitia marekebisho 
ya sheria ya madini. Mfuko huu umekuwa chombo muhimu cha kusimamia 
na kuratibu utekelezaji wa miradi ya CSR, hususan katika sekta ya madini. 
Uanzishwaji wa mfuko huu umeongeza uwazi na uwajibikaji katika matumizi 
ya fedha za CSR, na umesaidia kuhakikisha kuwa miradi inayotekelezwa 
inakidhi mahitaji halisi ya jamii husika. Aidha, mfuko huu umetoa mwongozo 
wa kisera na kisheria kwa makampuni ya madini katika kutekeleza majukumu 
yao ya kijamii.

b. Changamoto

i. Ukosefu wa Mfumo Madhubuti: Sheria mpya ya madini (2022) ilianzisha 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii, lakini sekta nyingine bado haina sheria 
nzuri. Kwa upande wa Zanzibar, ingawa Mfuko wa Maendeleo ya Utalii 
umeanzishwa mwaka 2023, sekta nyingine muhimu za uchumi wa 
Zanzibar hazina sheria nzuri za CSR.Hii husababisha viwango vya chini vya 
uwekezaji katika CSR na ukosefu wa vigezo vya kupima ufanisi wa miradi. 
Changamoto nyingine ni uratibu dhaifu kati ya serikali, makampuni, na 
jamii, ikisababisha miradi isiyokidhi mahitaji halisi.

ii. Ugawaji Usio Sawa: Maeneo yenye rasilimali za madini yanafaidika zaidi, 
huku maeneo mengine yakikosa maendeleo. Kwa upande wa Zanzibar, 
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maeneo ya mijini na vivutio vya utalii yanapata faida zaidi kuliko maeneo 
ya vijijini, hali inayochangia tofauti za kimaendeleo.

iii. Uelewa na Ujuzi Mdogo: Jamii na baadhi ya watendaji wa serikali hawana 
uelewa mzuri kuhusu CSR, na kusababisha matarajio yasiyokuwa ya uhalisia 
na migogoro. Ukosefu wa ujuzi katika usimamizi wa miradi ya CSR unaathiri 
ubora na uendelevu wa miradi. Hakuna mfumo wa kitaifa wa kufuatilia na 
kutathmini miradi ya CSR, hivyo inakuwa vigumu kupima athari za jumla za 
CSR.

5.1.3 Usimamizi wa Rasilimali za Umma
a. Jitihada Zilizofikiwa 

i) Katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, Tanzania imeshuhudia maboresho 
ya kuridhisha katika usimamizi wa rasilimali za umma. Ukusanyaji wa 
mapato ya ndani umeonesha mwenendo wa kuridhisha, ambapo kulikuwa 
na ongezeko la asilimia 22 kutoka Shilingi za Kitanzania trilioni 17.5 katika 
mwaka wa fedha 2020/21 hadi kufikia Shilingi trilioni 21.3 katika mwaka wa 
fedha 2022/23. Mafanikio haya yanachangiwa na uboreshaji wa mifumo 
ya ukusanyaji mapato, pamoja na kuimarishwa kwa usimamizi wa kodi. 
Sambamba na hayo, kumekuwa na kupungua kwa matumizi yasiyofuata 
taratibu za fedha za umma, ambapo yameshuka kutoka asilimia 3.2 ya 
bajeti katika mwaka wa fedha 2020/21 hadi asilimia 1.8 katika mwaka wa 
fedha 2022/23. Maboresho haya yanaashiria kuimarika kwa nidhamu ya 
matumizi ya fedha za umma na uwajibikaji katika taasisi za serikali

ii) Utekelezaji wa miradi ya maendeleo nao umeshuhudia ongezeko la kiwango 
cha utekelezaji kutoka asilimia 71 mwaka wa fedha 2020/21 hadi asilimia 
84 katika mwaka wa fedha 2022/23. Hii inaonesha kuboreshwa kwa 
usimamizi wa miradi na matumizi yenye tija ya rasilimali za umma katika 
kuleta maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

iii)  Kuanzishwa kwa Tume ya Madini mwaka 2019 kumechangia pakubwa katika 
kuboresha usimamizi wa sekta ya madini nchini. Matokeo yake, kumekuwa 
na ongezeko la mapato ya serikali kutoka sekta hii muhimu, ambapo jumla 
ya Shilingi trilioni 2.1 zimekusanywa katika kipindi cha miaka mitano kuanzia 
mwaka 2019 hadi 2024.

iv) Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imepiga hatua muhimu katika kuboresha 
usimamizi wa rasilimali za umma katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni. 
Moja ya mafanikio makubwa ni kuimarika kwa udhibiti wa ndani, ambapo 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) inaonyesha 
kupungua kwa hoja za ukaguzi kutoka 245 mwaka wa fedha 2020/2021 
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hadi 178 katika mwaka wa fedha 2022/2023. Hii inaashiria ongezeko 
la uwajibikaji na usimamizi bora wa fedha za umma. Aidha, Zanzibar 
imeshuhudia ongezeko la kuvutia katika mapato ya sekta ya utalii, ambapo 
mapato yameongezeka kutoka shilingi bilioni 38.8 mwaka 2020/2021 hadi 
shilingi bilioni 162.5 mwaka 2022/2023, ikiwa ni ongezeko la asilimia 318.8.

v) Juhudi za kuboresha usimamizi wa deni la Taifa zimezaa matunda, ambapo 
uwiano wa deni kwa Pato la Taifa umepungua kutoka asilimia 62 mwaka 
2020/2021 hadi asilimia 58 mwaka 2022/2023. Hii inadhihirisha usimamizi 
bora wa mikopo na matumizi ya fedha za umma. Vilevile, uanzishwaji wa 
Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi mwaka 2020 umechangia katika 
kusimamia kwa ufanisi rasilimali za bahari, huku ukiimarisha sekta ya uvuvi 
na kukuza ajira. Hatua hii imesaidia katika kuongeza thamani ya rasilimali 
za bahari na kuboresha maisha ya wananchi wanaotegemea sekta hii.

vi) Mafanikio mengine yanajumuisha kuanzishwa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Utafutaji na Uchimbaji wa Mafuta na Gesi Asilia Zanzibar (ZPRA) mwaka 
2021. Taasisi hii imekuwa na mchango mkubwa katika kusimamia utafutaji 
wa mafuta na gesi asilia, huku ikihakikisha kuwa manufaa ya rasilimali hizi 
yanawanufaisha wazanzibari. Pia, kukamilika kwa tafiti za awali za utafutaji 
mafuta mwaka 2023 kumetoa matumaini ya kuimarika zaidi kwa uchumi 
wa visiwa hivi. Juhudi hizi zote zinaonyesha dhamira ya dhati ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar katika kuboresha usimamizi wa rasilimali za umma 
na kukuza uchumi kwa manufaa ya wananchi wake.

b. Changamoto 

i. Moja ya changamoto kuu ni ukosefu wa uwazi na uwajibikaji katika matumizi 
ya fedha za umma. Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) zimeendelea kuonesha matumizi yasiyofuata taratibu, hususan 
katika sekta za afya, elimu, na miundombinu. Kwa mfano, katika mwaka 
wa fedha 2022/2023, CAG alibaini matumizi yasiyoidhinishwa ya zaidi 
ya shilingi bilioni 200 katika wizara na idara mbalimbali za serikali. Aidha, 
usimamizi duni wa mikataba ya serikali umesababisha hasara kubwa ya 
fedha za umma, ambapo baadhi ya miradi haikukamilika kwa wakati au 
haikufikia viwango vinavyotakiwa.

ii. Changamoto nyingine ni udhaifu katika mifumo ya ukusanyaji wa mapato ya 
serikali. Licha ya jitihada za Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kuboresha 
ukusanyaji wa kodi, bado kuna upotevu mkubwa wa mapato kutokana na 
ukwepaji kodi, hususan katika sekta isiyo rasmi. Pia, usimamizi wa mali za 
serikali umekuwa na changamoto, ambapo baadhi ya mali hazijasajiliwa 
ipasavyo au zimechukuliwa na watu binafsi bila kufuata taratibu. Katika 
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sekta ya madini, licha ya kuanzishwa kwa Tume ya Madini, bado kuna 
changamoto za kudhibiti uchimbaji haramu mifumo ya kuhakikisha serikali 
inapata gawio lake stahiki kutoka katika rasilimali hizi.

iii. Usimamizi wa mashirika ya umma umekuwa na changamoto za kiutendaji 
na kifedha. Baadhi ya mashirika yameendelea kutegemea ruzuku za 
serikali badala ya kujiendesha kibiashara. Kwa mfano, Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) limeendelea kupata hasara licha ya uwekezaji mkubwa 
wa serikali. Aidha, udhaifu katika usimamizi wa deni la Taifa umeendelea 
kuwa changamoto, ambapo deni la Taifa limeongezeka kutoka asilimia 
27.5 ya Pato la Taifa mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 39.1 mwaka 2023. 
Changamoto hizi zinahitaji mikakati madhubuti ya kuboresha mifumo ya 
usimamizi, kuongeza uwazi, na kuimarisha uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za umma.

iv. Moja ya changamoto kuu ni ukosefu wa mifumo madhubuti ya udhibiti 
wa ndani katika taasisi za serikali. Hii inajidhihirisha katika matumizi 
yasiyoidhinishwa ya fedha za umma, ambapo ripoti ya CAG ya 2022/23 
ilibaini matumizi yasiyoidhinishwa ya TZS bilioni 12.3. Aidha, kuna changamoto 
ya ukusanyaji wa mapato, ambapo TZS bilioni 28.5 hazikukusanywa katika 
mwaka huo huo wa fedha. Hali hii inaathiri uwezo wa serikali kutoa huduma 
bora kwa wananchi na kutekeleza miradi ya maendeleo kwa wakati.

v. Changamoto nyingine ni ukiukwaji wa taratibu za manunuzi ya umma. Ripoti 
ya CAG ilibaini kuwa 18% ya mikataba iliyokaguliwa haikufuata sheria na 
kanuni za manunuzi ya umma. Hii inaongeza uwezekano wa kupotea kwa 
fedha za umma na kupunguza thamani ya fedha katika miradi ya maendeleo. 
Vilevile, usimamizi wa deni la Taifa unaendelea kuwa changamoto, ingawa 
kumekuwa na maboresho, bado kuna haja ya kuimarisha mikakati ya 
kudhibiti ukuaji wa deni. Pia, kuna changamoto ya usimamizi wa rasilimali 
za bahari, hususan katika sekta ya uvuvi na uchimbaji wa mafuta na gesi, 
ambapo bado kuna uhitaji wa kuimarisha mifumo ya usimamizi na ufuatiliaji.

vi. Uwezo mdogo wa kiufundi na rasilimali watu katika taasisi za usimamizi ni 
changamoto inayoathiri ufanisi wa usimamizi wa rasilimali za umma. Hii 
inajidhihirisha katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo, ambapo baadhi ya 
miradi inachelewa kukamilika au haikidhi viwango vinavyotakiwa. Aidha, kuna 
changamoto ya uratibu baina ya taasisi mbalimbali za serikali zinazohusika 
na usimamizi wa rasilimali za umma, jambo ambalo linapelekea kuwa na 
mwingiliano wa majukumu na kupunguza ufanisi. Changamoto hizi zinahitaji 
mikakati madhubuti na ya muda mrefu ili kuboresha usimamizi wa rasilimali 
za umma na kuhakikisha manufaa yanawafikia wananchi wote wa Zanzibar.
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5.4 MATAMKO KUHUSU RUSHWA, UWAJIBIKAJI NA USIMAMIZI WA 
RASILIMALI ZA UMMA

a) Asasi za Kiraia zinahimiza uimarishaji wa uwezo wa TAKUKURU na ZAECA kwa 
kuongeza rasilimali watu na vifaa vya kisasa. Hii ijumuishe uajiri wa wataalamu 
wa teknolojia ya habari, wachunguzi wa makosa ya kifedha, na wataalamu 
wa uchambuzi wa data. Aidha, mafunzo ya mara kwa mara yaandaliwe ili 
kukabiliana na mbinu mpya za rushwa. Vifaa vya kisasa vya uchunguzi, pamoja 
na programu za kompyuta za uchambuzi wa data, vipatikane ili kuongeza 
ufanisi katika uchunguzi wa makosa ya rushwa na uhujumu uchumi.

b) Tunapendekeza utekelezaji wa haraka wa Sheria ya Ulinzi wa Watoa Taarifa 
(Whistleblower Protection Act) ili kulinda watu wanaotoa taarifa za vitendo 
vya rushwa. Sheria hii ihakikishe ulinzi wa kimwili, kisheria, na kiuchumi kwa 
watoa Taarifa. Ianzishe mfumo salama wa kutoa taarifa, ikiwemo njia za 
kidijitali, na itoe fidia kwa watoa Taarifa wanaoathirika kutokana na ushirikiano 
wao. Aidha, sheria hii iainishe adhabu kali kwa wanaojaribu kulipiza kisasi dhidi 
ya watoa taarifa na iweke utaratibu wa kushughulikia taarifa za uongo.

c) Asasi za Kiraia zinapendekeza uboreshaji wa mfumo wa kidijitali wa manunuzi 
ya umma, unaowezesha ufuatiliaji wa mchakato mzima wa zabuni. Mfumo 
huu uwe wazi kwa umma na uwe na vipengele vya kutoa tahadhari za moja 
kwa moja kwa vyombo vya udhibiti. Uwezo wa kuchambua data moja kwa 
moja (automatically) uongezwe ili kutambua misamaha isiyo ya kawaida 
katika michakato ya zabuni. Mfumo huu pia uunganishwe na kanzidata za 
taasisi nyingine za serikali ili kurahisisha uhakiki wa Taarifa za makampuni 
yanayoshiriki katika zabuni za serikali.

d) Tunahimiza uimarishaji wa elimu ya uraia kuhusu madhara ya rushwa 
na umuhimu wa uwajibikaji. Hii ijumuishe kuingiza masomo ya maadili na 
utawala bora katika mitaala ya elimu kuanzia shule za msingi hadi vyuo 
vikuu. Pia, kampeni za uhamasishaji wa umma ziandaliwe kwa kutumia 
vyombo vya habari na majukwaa ya mitandao ya kijamii. Mashindano ya 
kitaifa ya ubunifu katika kupambana na rushwa yafanyike kila mwaka, huku 
vikundi vya kijamii vikihimizwa kuanzisha miradi ya kupambana na rushwa 
katika ngazi ya jamii.

e) Asasi za Kiraia zinapendekeza kuimarisha jukwaa la wadau la kusimamia 
utekelezaji wa miradi ya Uwajibikaji wa Wawekezaji kwa Jamii (CSR). 
Jukwaa hili lihusishe wawakilishi wa serikali, sekta binafsi, AZAKI na jamii 
husika. Liwe na mamlaka ya kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa miradi 
ya CSR, ikiwemo uwekaji wa viwango vya chini vya uwekezaji katika CSR. 
Jukwaa hili pia litoe mwongozo wa kitaifa wa CSR, lihakikishe uwazi katika 
matumizi ya fedha za CSR, na litoe ripoti za mara kwa mara kuhusu athari 
za miradi ya CSR kwa jamii.
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f) Tunadai kuimarishwa kwa Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kwa kuongeza rasilimali na uhuru wake wa kiutendaji. CAG 
apewe mamlaka ya kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo yake na kutoa 
taarifa za mara kwa mara. Ofisi hii ipewe uwezo wa kufanya ukaguzi wa 
kidijitali na iwe na kitengo maalum cha kuchunguza matumizi mabaya ya 
fedha za umma. Aidha, CAG apewe uwezo wa kufikisha moja kwa moja 
mahakamani wale wanaobainika kutumia vibaya fedha za umma, badala 
ya kusubiri mamlaka nyingine kuchukua hatua.

g) Asasi za Kiraia zinataka kuboresha mfumo wa ufuatiliaji wa rasilimali za umma 
kwa kutumia teknolojia ya kisasa. Mfumo huu utumie teknolojia ya blockchain 
kusajili na kufuatilia mali zote za umma, ikiwemo ardhi, majengo, na vifaa. 
Utasaidia kufuatilia matumizi ya fedha za umma, mikataba ya serikali, na 
usimamizi wa mali za umma kwa uwazi zaidi. Mfumo huu uunganishwe na 
mifumo ya kifedha ya serikali ili kuwezesha ufuatiliaji wa moja kwa moja wa 
matumizi ya fedha za umma na kubaini miamala isiyofaa.

h) Tunapendekeza kuimarisha uwezo wa mahakama zilizopo kushughulikia kesi 
za rushwa na uhujumu uchumi kwa haraka na ufanisi. Hii ijumuishe mafunzo 
maalum kwa majaji na kuanzisha vitengo maalum vya kushughulikia kesi 
hizi. Teknolojia ya kisasa itumike katika kusikiliza na kusimamia kesi, ikiwemo 
matumizi ya mikutano kwa picha mjongeo (video conference) na mifumo ya 
kidijitali ya usimamizi wa kesi. Aidha, sheria zihuishwe ili kurahisisha utoaji wa 
ushahidi katika kesi za rushwa na uhujumu uchumi, huku zikihakikisha haki za 
watuhumiwa zinalindwa.

i) Asasi za Kiraia zinahimiza uimarishaji wa ushirikishwaji wa jamii katika 
maamuzi ya usimamizi wa rasilimali za umma. Hii ijumuishe kuanzishwa kwa 
mikutano ya mara kwa mara ya uwajibikaji kati ya viongozi na wananchi 
katika ngazi zote za serikali. Mfumo wa bajeti shirikishi uimarishwe, ukitumia 
teknolojia ya kisasa kuwezesha ushiriki wa wananchi katika mchakato wa 
bajeti. Pia, jukwaa la kidijitali la wazi lianzishwe ili wananchi waweze kutoa 
maoni yao kuhusu sera na miradi ya serikali, na kufuatilia utekelezaji wake.

j) Tunadai kuanzishwa kwa mfumo wa tathmini ya athari za rushwa (Corruption 
Impact Assessment) kwa sera na sheria zote mpya zinazopitishwa. Tathmini 
hizi ziwe za lazima na zifanywe na timu ya wataalam huru. Matokeo yake 
yawekwe wazi kwa umma kupitia tovuti maalum na yajadiliwe katika vikao 
vya bunge. Mfumo huu ujumuishe pia tathmini ya athari za rushwa kwa 
miradi mikubwa ya umma na mikataba ya uwekezaji. Ripoti za tathmini 
hizi zitumike kama msingi wa kuboresha sera na sheria ili kuziba mianya ya 
rushwa.

k) Mikataba yote hapa nchini,  michakato yake iwe ya wazi na mingine ipite 
bungeni kwa ajili ya kujadiliwa na kupitishwa na bunge. 
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USAWA WA KIJINSIA NA MAKUNDI 
MAALUM
 6.0 KUHUSU SURA HII

Sura hii inatathmini ulinzi na utekelezaji wa haki za makundi maalum na usawa 
wa kijinsia kama inavyoainishwa katika mikataba ya kimataifa, sera, sheria, 
kanuni, mikakati, taratibu, na miongozo ya kitaifa. Sura hii inalenga siyo tu 
kuwakumbusha wenye mamlaka na viongozi wanaotokana na uchaguzi juu ya 
wajibu wao, bali pia kuhakikisha haki na vipaumbele vinazingatiwa kulingana na 
mahitaji ya kila kundi. Hii inatilia mkazo utekelezaji wa haki za makundi yote ili 
kuwezesha maendeleo jumuishi na yanayozingatia usawa wa kijinsia.

 6.1 UTEKELEZAJI WA ILANI YA AZAKI 2019-2024.
 6.1.1  Usawa Wa Kijinsia

a) Jitihada Zilifikiwa

Katika kipindi hiki cha miaka mitano, miradi ya kijinsia ikiwemo Mradi wa Maliza 
Vitendo vya Ukatili na Udhalilishaji kwa Wanawake na Wasichana (TOKOMEZA) 
na Mradi wa Kukuza Usawa wa Kijinsia (Advancing Gender Equality in Tanzania) 
vilianzishwa ili kutokomeza vitendo vya kikatili kwa wanawake na watoto lakini 
pia kuleta usawa katika jamii. 

Pamoja na juhudi hizi, upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi umeimarika 
na vifo vya uzazi vimepungua. Mkakati wa Kuzuia na Kutokomeza Ukeketaji 
2020/21-2024/25 ulianzishwa na jitihada nyingi za kutokomeza ukeketaji 
zikaungwa mkono huku nyumba salama 11 zikitoa hifadhi kwa wahanga. Elimu 
kwa wasichana imeimarika na idadi yao shule za sekondari imeongezeka, na 
marekebisho ya Sheria ya Ardhi yameimarisha umiliki wa ardhi kwa wanawake. 
Kwa upande wa Zanzibar, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar inatoa huduma 
za nyumba salama kwa wahanga wa udhalilishaji, na vituo vya afya 352 
vimejengwa, kuboresha upatikanaji wa huduma za afya.

 SURA 
YA SITA
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Elimu kwa wasichana imeimarika, huku asilimia yao shule za sekondari 
ikiongezeka kutoka 52.3% mwaka 2020 hadi 54.7% mwaka 2023. Vifo vya uzazi 
vimepungua kutoka 556/100,000 mwaka 2015 hadi 432 mwaka 2022 kutokana 
na juhudi za kuboresha huduma za afya ya uzazi. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
imeendelea kutoa huduma za nyumba salama kwa wahanga wa udhalilishaji, 
jumla ya wahanga 66 walihifadhiwa hadi Machi 2024. Vituo vya afya 352 
vimejengwa kote nchini, kupunguza muda wa kufuata huduma za afya.

b) Changamoto

i) Kukosekana kwa utashi wa kisiasa wa kutenga bajeti ya kutekeleza afua 
za kijinsia, kushamiri kwa mila na desturi gandamizi zinazowanyima 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu  haki ya kushiriki katika uongozi; 
elimu; kukosekana kwa fursa za uwezeshaji wa kisiasa, kijamii na kiuchumi 
kwa wanawake, mgawanyo usio sawa wa majukumu kati ya mwanaume 
na mwanamke katika kaya; upatikanaji mdogo wa teknolojia sahihi na 
wanawake kukosa haki ya kumiliki mali.

ii) Takwimu za UNICEF (2021) zinaonyesha kuwa asilimia 31 ya wasichana 
Tanzania huolewa kabla ya kufikisha miaka 18. Hii inazuia elimu yao na 
kuwaweka katika mazingira hatarishi kiafya na kiuchumi. Ingawa kiwango 
cha ukeketaji kimepungua, bado ni tatizo kubwa katika mikoa kama Manyara 
(58%) na Dodoma (47%).

iii) Uwiano wa kipato kati ya wanawake na wanaume unakosekana, wanawake 
wakipata 63% tu ya kipato cha wanaume kwa kazi sawa (ILO, 2022). Hii 
inaendelea kutengeneza utegemezi unaochochea vitendo vya ukatili wa 
kijinsia kwa wanawake na jamii kwa ujumla. 

iv) Unyanyasaji wa Kijinsia hasa ukatili wa majumbani unaendelea kushamiri 
huku wanawake na watoto wakiwa wahanga wakubwa hali inayoendelea 
kuathiri afya na ustawi wa wanawake.Ukatili wa kijinsia kwenye mitandao 
unaendelea kushika kasi hii inaambatanisha lugha za matusi hususani kwa 
Jinsia Ke, na usambazaji wa picha zinazotweza utu wao.

 6.1.2 Ulinzi na Ustawi wa Wazee

a) Jitihada Zilizofikiwa

Katika utekelezaji wa ilani ya AZAKI iliyopita, serikali imeongeza huduma za 
afya kwa wazee, ikiwa ni pamoja na vitambulisho vya wazee, bima za afya, na 
kipaumbele cha matibabu. Kampeni ya “MPISHE MZEE KWANZA” imeanzishwa, 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ( SMZ) imeanzisha mfumo wa pensheni kwa 
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wazee wenye umri wa miaka 70 na kuendelea, lengo likiwa ni kuboresha hali ya 
maisha ya wazee na kutatua changamoto zinazowakabili.

b) Changamoto

i) Changamoto za upatikanaji wa bima za afya, vitambulisho vya wazee, na 
hali duni za kiuchumi zinaendelea kutatiza maisha yao. 

ii) Wazee wengi wanakabiliwa na upweke kutokana na kutokuwa na msaada 
wa familia na jamii, hali inayosababisha msongo wa mawazo na matatizo 
ya kisaikolojia. 

iii) Kulingana na sensa ya 2022, Tanzania ina asilimia 6 ya wazee, wengi wao 
wakiwa vijijini na wakikabiliwa na changamoto za huduma duni za afya, 
ukatili, na kipato cha chini. 

iv) WHO 2022 inaripoti kwamba asilimia 93 ya wazee wenye zaidi ya miaka 
60 hawana hifadhi ya jamii, hali inayohatarisha maisha yao. 

6.1.3 Haki, Ulinzi, Usalama na Ustawi wa  Mtoto

(a)  Jitihada Zilizofikiwa

i) Kuongeza ulinzi wa watoto, serikali imezindindua Mpango Kazi wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukatili wa Kijinsia kwa wanawake na watoto (MTAKUWWA II), 
kuanzishwa kwa mabaraza ya watoto katika ngazi ya shule na kata. Pia 
kumekuwepo Mwongozo wa program za malezi katika ngazi ya shule, kata 
na kaya.

ii) SMZ kupitia Wizara imefuatilia uendeshaji wa vituo 50 (Unguja 40 na Pemba 
10) vya Malezi ya kutwa kwa watoto (Day Care Centres). Hatua hiyo ni kwa 
mujibu wa sheria na taratibu za Serikali. Aidha, taratibu za kuhamasisha 
uanzishwaji wa vituo zinaendelea ambapo mikutano ya wadau wa vituo 
vya makuzi na malezi ya awali ya mtoto (ECD) ilifanyika Unguja na Pemba.

iii) Muongozo wa uanzishaji na uendeshaji wa Mabaraza na Klabu za Watoto 
umeandaliwa ili kuimarisha utekelezaji wa majukumu ya mabaraza. Jumla 
ya washiriki 66 (wanawake 43 na wanaume 23) wameshiriki vikao hivyo 
Unguja na Pemba.

iv) Serikali imeanzisha vituo 2,833 vya kulelea watoto mchana ili kutoa 
huduma ya malezi na kuhakikisha ulinzi wa watoto wakati wazazi na walezi 
wao wakijihusisha na shughuli za kiuchumi.
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v) Serikali imeendelea kufuatilia na kudhibiti makosa ya ukatili na unyanyasaji 
wa kijinsia ikiwemo ubakaji, ulawiti, kutupa watoto, wizi wa watoto, ukeketaji 
na vipigo kupitia Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto. Takwimu zinaonesha 
kuwa vitendo vya ukatili vimepungua kutoka matukio 41,416 (Me 13,471 na 
27,945) mwaka 2017/2018 hadi kufikia 29373( me 8476 na ke 20897) kwa 
mwaka 2021.

(b) Changamoto

i) Tatizo la watoto wa mitaani linaongezeka kutokana na changamoto za 
familia na jamii, ikiwa ni pamoja na hatari ya unyanyasaji kingono, uraibu 
wa madawa ya kulevya, uhalifu, na ombaomba. 

ii) Watoto nchini Tanzania wanakumbana na hatari nyingi kama unyanyasaji 
mtandaoni na matangazo ya vitendo vyenye athari za kijinsia. Utafiti wa 
2021 ulibaini kuwa watoto wapatao 200,000 walikumbana na unyanyasaji 
wa kijinsia mtandaoni, ambapo wengi wao hawakuutambua.

iii) TDHS 2022 ilionesha kuwa asilimia 34 ya wasichana walikumbana na FGM 
kabla ya miaka 5, na asilimia 28 kati ya miaka 10-14. 

iv) Ndoa za watoto pia ni tatizo, ambapo asilimia 11.9 ya wasichana na asilimia 
0.7 ya wavulana wenye umri wa miaka 15-19 walikuwa wameolewa.

v) Taarifa za polisi zinaonyesha takriban Watoto elfu kumi wana bakwa kila 
mwaka na Watoto 3000 wanalawatiwa kila mwaka. 

vi) Utekaji na upoteaji wa Watoto umeshamiri nchini ,  taarifa ya THRDC 
inaonyesha vitendo vya utekaji vimeongezeka na kupelekea Watoto zaidi 
ya 100 kupotea na kutekwa kwa mwaka. 

vii)  Taasisi zinazosimamia masuala ya Watoto hasa ustawi wa jamii nchini 
hazina ufahamu wa kutosha juu ya  sheria ya mtoto na pia ni wachache 
sana nchini kinyume na matakwa ya sheria. Asilimia 90 ya kata nchini 
hazina watumisi wa ustawi wa jamii wanaopaswa kusimamia masuala 
yote ya Watoto. 

6.1.4 Haki, Ustawi na Ujumuishwaji wa Vijana

a) Jitihada Zilizofikiwa

i) Serikali ya Tanzania imeongeza juhudi za kuwajumuisha vijana katika 
miradi ya maendeleo kupitia mafunzo ya ujuzi na ufundi stadi, na mikopo 
ya Halmashauri inayojulikana kama 4-4-2. 
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ii) Zanzibar pia imeanzisha Baraza la Taifa la Vijana na mipango ya uwezeshaji 
kiuchumi. Ilani ya 2019/2024 ilihimiza mapitio ya Sera ya Vijana ya 2007, 
na serikali imetoa Sera mpya ya Vijana 2024, ikilenga ushiriki wa vijana 
katika maendeleo endelevu. Programu ya Building Better Tomorrow: Youth 
Initiative in Agribusiness (BBT-YIA) imewezesha vijana 812 katika kilimo 
biashara, huku asilimia 34.73 wakiwa wanawake.

iii) Aidha, utafiti wa Afya ya Vijana na Watoto umeanzishwa na Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Ofisi za Takwimu, THPS, na UNICEF, ili kuboresha 
mipango na huduma za maendeleo ya vijana nchini.

b) Changamoto

i) Vijana bado wanakabiliana na changamoto mbalimbali ikiwemo tatizo la 
upatikanaji wa ajira ambapo uhitaji ni mkubwa sana kwa wahitimu wa ngazi 
mbalimbali za elimu, ujumuishwaji wa vijana katika vyombo vya maamuzi, 
kukosekana mfumo rasmi wa kukuza vipaji vya vijana na kuendeleza ubunifu 
wa vijana.

ii)  Ukosefu wa ajira umeendelea kuwa changamoto kubwa hapa nchini,kwa 
sensa ya mwaka 2022, asilimia 35 ya watanzania ni vijana, vijana hawa 
wengi wanaujuzi na elimu lakini wanakosa ajira rasmi hivyo kujiingiza 
kwenye vitendo vya ubakaji, ulevi, wizi na udanganyifu.

iii) Tafiti za Viashiria vya maambukizi ya VVU 2023 nchini zinaonyesha kuwa 
asilimia 40 ya hali ya maambukizi mapya ya VVU ni kwa vijana wenye umri 
wa miaka kati ya 15 na 24 huku wasichana wakiwa hatarini zaidi.

iv)  Vijana wengi bado wanakosa fursa na nafasi za ushiriki katika nafasi za 
uongozi, kwa sekta za kisiasa, serikali na kijamii hali ambayo inaelendelea 
kupelekea kukosa ushiriki katika masuala yanayo amua kesho yao.

6.1.5 Haki, Ulinzi na Ustawi wa Watu wenye Ulemavu

(a) Jitihada Zilizofikiwa

i) Serikali ya Mapinduzi Zanzibar(SMZ) imepiga hatua ya kufanya mapitio ya 
sheria ya watu wenye ulemavu ya 2006, na kuunda baraza la watu wenye 
ulemavu lenye hadhi ya utendaji na uendeshaji wa shughuli za watu wenye 
ulemavu.

ii) SMZ Kupitia Wizara ya maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
imeendelea kutoa msaada kwa watu wanaoishi katika mazingira magumu 
zaidi ambapo hadi Mwaka 2023, jumla ya familia 235 zilipokea msaada na 
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hadi kufikia Machi 2024 idadi ya wanufaika imeongezeka na kufikia 283, 
sawa na ongezeko la familia 48.

iii) Kupungua kwa mtazamo hasi dhidi ya watu wenye ulemavu. Watu wenye 
ulemavu wamekuwa wakijumuishwa katika mambo mbalimbali ya kijamii, 
kisiasa na kiuchumi, hii inatafsiri jamii kutambua nafasi ya watu wenye 
ulemavu na mchango wao katika kuchagiza maendeleo na ustawi wa jamii 
kwa ujumla. Kwa mfano, uwepo wa wabunge wenye ulemavu bungeni 
na katika nafasi mbalimbali za uongozi kitaifa na uwepo wa watu wenye 
ulemavu kwenye sekta ya ajira. 

iv) Serikali imeongeza wigo mpana wa elimu kwa watu wenye ulemavu kwa 
kuzingatia mahitaji yao muhimu na kurahisisha mchakato wa kujifunza 
na kuweka mazingira wezeshi ikiwemo majengo fikivu, vifaa saidizi na 
kuanzisha taasisi mbalimbali za elimu ya juu zenye kuzingatia ujumuishi 
ikiwa ni Pamoja na vyuo vya ufundi stadi (VETA) ili kuwapa nafasi watu 
wenye ulemavu ambao wanakosa nafasi za kuendelea na elimu ya juu 
wapate kujifunza stadi mbalimbali na kuweza kukidhi mahitaji yao.

v) Kutengwa kwa bajeti zinazo zingatia watu wenye ulemavu. Serikali imekuwa 
ikitenga bajeti maalumu kwaajili ya watu wenye ulemavu ili kuwawezesha 
kiuchumi, kielimu na kijamii, mfano katika mikopo ya asilimia 10  kwa vijana, 
wanawake na watu wenye ulemavu ambapo watu wenye ulemavu wana 
asilimia mbili (2%) pia gawio (ruzuku) wanalotoa kwa shirikisho la vyama 
vya watu wenye ulemavu. 

(b) Changamoto

i) Idadi kubwa ya watu wenye ulemavu haijafikiwa kikamilifu katika nyanja 
tofauti. Mathalani, hakuna mfumo maalumu wa kitaifa wa kuwajumuisha 
watu wenye ulemavu katika nafasi za uongozi achiliambalia juhudi binafsi 
za vyama vya siasa.

ii) Watu wenye ulemavu wengi hawajapata elimu, huduma ya afya imekuwa 
ni changamoto kutokana na watu wenye ulemavu wengi kuwa maskini na 
hawana BIMA za afya zenye hadhi ya rufaa 

iii) Kuna uhaba wa wataalamu wa masuala ya watu wenye ulemavu katika 
sekta muhimu kama afya na elimu.

iv) Mikataba, Sheria na kanuni zinazohusu haki na mahitaji ya watu wenye 
ulemavu na kuhimiza kujumuishwaji kwa watu wenye ulemavu katika nyanja 
zote za kijamii hazijatekelezwa kikamilifu. 
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v) Zaidi, watu wenye ulemavu hasa wenye ualbino wamekuwa ni wahanga wa 
vitendo vya kikatili kuuwawa kikatili (kukatwa viungo) hasa kila zinapokaribia 
chaguzi.

vi) Uelewa mdogo na imani potofu kwa jamii dhidi ya watu wenye ulemavu. 
Hii inapelekea mauaji ya watu wenye ualbino kwa dhana za kupata nafasi 
za uongozi na utajiri wa mali. Pia kuuawa kwa Watoto waliozaliwa na 
ualemavu kutokana na jamii kuamini kuwa kuzaa mtoto mwenye ulemavu 
ni mkosi au laana.

vii) Miundombinu isiyo rafiki na yenye kuzingatia mahitaji ya watu wenye 
ulemavu. Miundombinu mbalimbali ikiwemo majengo, usafiri na kadhalika 
imekuwa ni changamoto kubwa katika ufikiwaji na watu wenye ulemavu, 
hii imetokana na utekelezwaji hafifu wa sheria na miongozo mbali mbali 
inayohusu ufikiwaji kwa watu wenye ulemavu. Mathalani, sheria na 
miongozo inaelekeza kuwa majengo yote ya huduma za kijamii yasiwe 
kikwazo kwa mtu mwenye ulemavu kupata huduma husika. 

viii) Lakini pia miundombinu ya usafiri kama vituo vya usafiri wa umma na usafiri 
wa umma kwa ujumla vimekuwa ni kikwazo kwa watu wenye ulemavu 
wanaotumia viti-mwendo. 

ix) Uelewa mdogo wa haki na mahitaji ya watu wenye ulemavu kwa mamlaka 
zinazosimamia ulinzi na usalama Pamoja na mamlaka zingine. kwa mfano 
jeshi la polisi katika kutekeleza majukumu yake hasa ukamataji hawazingatii 
watu wenye ulemavu kulingana na mahitaji yao mathalani mtu mwenye 
ulemavu wa kusikia ni vigumu kusikia amri na maelekezo hvyo kupelekea 
madhara makubwa kwake ikiwemo kujeruhiwa. 

x) Tanzania haijawasilisha ripoti ya utekelezaji wa mkataba wa kimataifa wa 
watu wenye ulemavu (UNCRPD) tangu ilipo ridhia mkataba huo mwaka 
2009. Hii inapelekea kutokujua hali halisi (status) ya utekelezwaji wa 
mkataba huo na pia kuzuia wadau kuingilia kati katika utekelezwaji wa haki 
na ustawi wa watu wenye ulemavu.

6.2  MATAMKO YA ILANI
6.2.1 Tamko Kuhusu Usawa wa Kijinsia
a) Serikali inahitaji viongozi watakao imarisha uwakilishi wa wanawake katika 

nafasi zote za uongozi na maamuzi kwa kufikia lengo la 50/50. Viongozi 
hawa wataboresha mazingira ya elimu kwa watoto, hasa wasichana, ili 
kuongeza idadi ya wanawake katika masomo ya STEM na kuhakikisha elimu 
bora kwa wote.
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b) Ni muhimu kufanya mapitio na marekebisho ya sheria gandamizi kwa 
wanawake, kama Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971, Sheria ya Mirathi ya 
mwaka 1865, na Sheria za Kimila Na. 4 ya mwaka 1963. Serikali itasimamia 
utekelezaji wa sheria zote za kikatiba na kimila ili kuondoa ubaguzi na 
ukandamizaji dhidi ya wanawake na wasichana.

c) Viongozi wadhibiti mifumo inayowapa wenye mali madaraka makubwa 
ya kisiasa, kuimarisha demokrasia shirikishi, na kuongeza ushiriki wa 
wanawake na wanaume maskini katika maamuzi ya kitaifa.

d) Viongozi kupiga marufuku matumizi ya lugha za kashfa, matusi, na 
udhalilishaji kwenye chaguzi ili kuhakikisha ushiriki wa makundi yote bila 
vikwazo.

e) Viongozi kuongeza kasi ya kupambana na ukatili wa kijinsia, ikiwa ni pamoja 
na rushwa ya ngono dhidi ya wanawake. 

6.2.3  Tamko Kuhusu Watoto.
a) Itungwe sheria na kuandaa miongozo ya kuwalinda watoto dhidi ya 

utandawazi usiokuwa na maadili ikiwa ni pamoja na elimu ya magharibi 
yenye masuala yaliyo kinyume na mila na desturi za mtanzania

b) Vyombo vya dola vianze mara moja kufuatilia, kuchunguza na kuchukua 
hatua dhidi ya vitendo vya kupotea na kutekwa kwa watoto. Hii ikiwa 
ni sambamba na Serikali kuja na mkakati wa kukuzihuisha Kamati za 
MTAKUWWA kila Mtaa na Kijiji, na kamati zipewe majukumu yake ikiwa ni 
pamoja na kutambua mfumo wa kutoa taarifa kwa kila wiki kwa Halmashauri 
za vijiji/kamati za Mtaa na Kamati za maendeleo ya Kata (WDC) zianzishe 
vikundi vya rafiki wa watoto ndani ya jamii na kuviwezesha kukutana na 
kuwasilisha taarifaa kwa mamlaka zinazohusuka kila wiki ili kubaini viashria 
vya Vitendo vya Ukatili kabla ya kutokea na kuleta madhara, vitasaidiana 
na mamlaka husika katika ulinzi wa mtoto na kushauri juu ya usalama wa 
watoto.

c) Serikali ije na mkakati madhubuti wa kuondoa watoto wa mtaani wenye umri 
wa kwenda shule na kutenga Bajeti ya kutekeleza Mkakati wa kutokomeza 
tatizo hili katika miji na majiji.

d) Serikali iendelee kuhimiza miundo mbinu ya shule inayojengwa izingatie 
mahitaji jumuishi ya watoto wenye ulemavu hasa kwa kuwa na ngazi 
mterezo mahali penge ngazi sambamba na choo maalumu kwa watoto 
wenye ulemavu.

e)  Serikali ije na mkakati wa ulinzi na malezi jumuishi kwa mtoto wa kiume 
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ili kumuepusha na vitendo viovu, ukatili wa kijinsia ili kumkukuza katika 
maadali.

f) Kuanza kutoa elimu ya haki za binadamu kuanzia shule za awali zikilenga 
kumjenga mtoto kuhusu haki za binadamu na hasa haki zake kama mtoto 
na namna bora ya kukabiliana na ukiukjwaji wa haki za mtoto.

g) Serikali kupeleka ustawi wa jamii kwa kata zote nchini na kuwapa mafunzo 
ya mara kwa mara kuhusu sheria ya mtoto, haki za mtoto na namna bora 
ya kutatua migogoro ya ndoa/wenza. 

6.2.2 Ulinzi, Usalama na Ustawi wa Wazee

a) Wakati wa mchakato wa uchaguzi wa serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu, 
vyama vya siasa vihakikishe kuna usalama kwa wazee wanaoshiriki shughuli 
za kisiasa ili wasibughudhiwe, kuumizwa, kudhalilishwa na kufanyiwa ukatili 
wa aina yeyote.

b) Viongozi watakaoingia madarakani ianzishe utaratibu wa kuhakikisha 
taasisi za udhibiti wa jamii zinaelekeza huduma zao katika sekta isiyo rasmi.

c) Serikali ihakikishe inapata takwimu sahihi kuhusu wazee na kuwaunganisha 
na mifuko ya hifadhi ya jamii pamoja na fursa nyingine. 

d) Serikali ianzishe utaratibu wa kuelimisha na kuwajengea uelewa jamii 
kuhusu kutunza na kulinda haki za wazee katika ngazi ya familia ili kupunguza 
kasi ya kujengwa kwa makazi ya wazee.

e) Wafanyakazi wa afya wapate mafunzo maalum ya kutunza, kuwapokea na 
kuwahudumia  wazee na hasa umuhimu wa kuupa kipaumbele utunzaji wa 
afya kwa wazee.

6.2.4 Tamko Kuhusu Vijana
i. Uanzishwaji wa fursa za za ajira, na kuweka mifumo rafiki ya mchakato wa 

uombaji na upatikanaji wa ajira katika sekta za umma na binafsi

ii. Kuboresha mfumo wa elimu kwa vijana, wanapate elimu na Mafunzo kwa 
vitendo yanayowapa ujuzi na maarifa ya kuwawezesha kuwa wabunifu na 
zaidi kuwaweza kujiajiri/ ujasiriamali

iii. Uanzishwe utaratibu wa kuwapa nafasi vijana kushirki kwenye michezo 
inayokuza na kuendelea vipaji vyao

iv. Serikali itekeleze program za uwezeshaji wa vijana usio na ubaguzi kwa 
misingi ya kiitikadi ili kuwapa fursa wote kushiriki katika shughuli za uzalishaji 
na kujipatia kipato
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v. Uandaliwe mfumo wa kuwezesha vijana wote kushiriki shughuli za uchumi 
na kupata ujira stahiki/bila kunyonywa.

vi. Viongozi waanzishe utaratibu wa kutambua vijana wenye vipaji na ubunifu 
katika maeneo tofauti na kuviendeleza waweze kuongeza thamani ya vipaji 
hivyo viwaingizie kipato.

6.2.6  Haki na Ujumuishwaji wa Watu wenye Ulevamvu
i) Viongozi watakaochanguliwa wanapaswa kuhakikisha kwamba watu 

wenye ulemavu, hasa wenye ualbino, wanatambuliwa na kuimarishwa 
ulinzi dhidi ya vitendo vya kikatili katika maeneo wanayoishi.

ii) Viongozi wanapaswa kusimamia ubora wa elimu wanayopata watu wenye 
ulemavu katika mazingira rafiki na jumuishi, wakihakikisha upatikanaji wa 
vifaa saidizi na walimu wa elimu maalum wa kutosha.

iii) Serikali itakayoingia madarakani inapaswa kuupa kipaumbele mchakato wa 
kuhuisha Sera, Sheria, na Miongozo inayosimamia masuala ya watu wenye 
ulemavu, pamoja na mifumo ya usimamizi wa utekelezaji wa matakwa ya 
kisheria. 

iv) Serikali itoe maelekezo ya kuboresha miundo mbinu katika taasisi za umma 
na majengo ya huduma kwa umma ili kuwa na viwango vya ufikivu kwa watu 
wenye ulemavu, ikiwemo uandaaji wa mwongozo wa ufikivu na ukaguzi wa 
miundo mbinu. Aidha, somo la lugha ya alama linapaswa kujumuishwa 
kwenye vyuo vya mafunzo kwa wataalamu wa elimu, afya, na ustawi wa 
jamii.

v) Serikali itakayoingia madarakani inapaswa kuhakikisha kwamba nafasi 
zote za maamuzi zinajumuisha watu wenye ulemavu na kuanzisha mfumo 
wa motisha ya nafuu ya kodi kwa taasisi binafsi zinazowaajiri watu wenye 
ulemavu, huku zikiweka mazingira rafiki kwa utekelezaji wa majukumu yao 
ya kazi.

vi) Tanzania iwasilishe  ripoti ya utekelezaji wa mkataba wa kimataifa wa watu 
wenye ulemavu (UNCRPD). 
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KUIMARISHA UPATIKANAJI WA 
HUDUMA MUHIMU ZA KIJAMII 
KWA WANANCHI WOTE
7.0 KUHUSU SURA HII 

Sura hii inalengo la kuainisha maeneo ya kisera ambayo Asasi za Kiraia 
zinahitaji kuona zikiimarishwa ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma muhimu 
za kijamii kwa wananchi wote. Aidha, sura hii imeonesha jitihada zilizofanywa, 
changamoto zilizopo pamoja na kutoa matamko ya kiilani ili viongozi wajao 
watekeleze ili kuimarisha upatikanaji wa huduma za kijamii.

Ni wazi kwamba, kila mwananchi ana haki ya kupata huduma bora za kijamii 
kama vile elimu, afya, maji safi na salama pamoja na hifadhi ya Jamii.  Serikali 
ina wajibu wa kuhakikisha huduma za kijamii zinapatikana kwa watu wote kwa 
urahisi ili kujenga jamii inayojali na jumuishi.  Kuna ulinganifu wa karibu kati ya 
maendeleo ya mtu mmoja mmoja, jamii na kiwango cha upatikanaji wa huduma 
za kijamii. Hata hivyo, pamoja na kwamba serikali inajitahidi kuimarisha upatikaji 
wa huduma za kijamii bado hali hairidhishi. Kwa mfano kwa miaka ya karibu 
tumeshuhudia wananchi wengie wakijitokeza kwenye huduma za matibabu 
zinazohusisha watu wengi zinazotolewa kwenye makambi kwasababu ya kukosa 
uwezo wa kugharamia matibabu kwenye hospitali. Kwa ujumla, kuna ushirikishwaji 
mdogo wa wananchi katika kuchagia, kubuni, kufuatilia na kuendeleza utoaji 
wa huduma za kijamii. Baadhi ya sera zinazotekelezwa zinawafanya wananchi 
kuwa wapokeaji zaidi kuliko washiriki  hai katika kuboresha huduma za kijamii.    

 7.1 SEKTA YA AFYA

 a)  Jitihada Zilizofikiwa
i) Kuongezeka kwa uwekezaji katika miundombinu ya kutolea huduma za afya 

ambapo vituo vya kutolea huduma za afya vimeongezeka kutoka vituo 
8,549 mwaka 2021 hadi kufikia vituo 9,610 Machi 2024. Hii ni sawa na 
ongezeko la vituo 1,061.

 SURA 
YA SABASABA
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ii) Maboresho ya miundombinu ya kutolea huduma za afya ikiwa ni pamoja 
na ujenzi wa majengo mapya, ukarabati na kukamilisha ujenzi wa hospitali 
mpya katika mikoa mipya mitano. Maboresho hayo yamegharimu jumla ya 
Shilingi Trilioni 1.02

iii) Ongezeko la vituo vya kutoa huduma za afya nchini na maboresho ya 
miundombinu yaliyofanyika yamewezesha kusogeza huduma za afya 
karibu zaidi na wananchi.

iv)  Wananchi wanapata huduma za afya ndani ya kilometa 5 ya maeneo yao 
wanayoishi ikiwa lengo ni kufikia asilimia 95 ifikapo mwaka 2030 

v) Huduma za kipimo cha CT Scan sasa zinapatikana katika Hospitali 27 
kati ya Hospitalii 28 za rufaa za Mikoa nchini. Kwa mwaka 2023, jumla 
ya wagonjwa 15,386 walipatiwa huduma za kipimo cha CT Scan katika 
Hospitali za Rufaa za Mikoa ambapo huduma hizo zilikuwa hazitolewi katika 
hospitali za Rufaa za Mikoa hapo awali.

vi) Kuendelea na ujenzi wa majengo ya huduma za Mama na Mtoto (Maternity 
Blocks) kwenye Hospitali za Rufaa za Mikoa ambazo ni Sekou Toure (Mwanza), 
Geita, Simiyu, Mawenzi, Njombe na Songwe ambazo zimegharimu kiasi cha 
shilingi bilioni 71.1.

vii) Kuanzisha wodi maalum kwa ajili ya huduma za watoto wachanga wagonjwa 
(Neonatal Care Units - NCU), ambapo hadi kufikia desemba 2023 jumla 
ya Hospitali 189 zinatoa huduma za NCU ikilinganishwa na Hospitali 165 
mwaka 2022 na Hospitali 14 tu mwaka 2018.

viii)  Kuimarisha upatikanaji wa bidhaa za Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto ambapo 
upatikanaji wake katika Vituo vinavyomilikiwa na Serikali umeongezeka 
kutoka asilimia 82.5 mwaka 2021 hadi asilimia 88.2 mwaka 2023.

ix) Kuimarisha huduma za Saratani ya mlango wa kizazi, ambapo jumla ya 
mashine 140 (Thermalcoagulator) za uchunguzi wa Saratani zimenunuliwa 
na kusambazwa kwenye vituo 140 vya kutolea huduma za afya katika 
Halmashauri 104 katika Mikoa 26. Vifaa hivi vina thamani ya jumla ya 
shilingi Bilioni 1.1

x) Kumeimarisha huduma za Upasuaji wa Wajawazito kwa Kuongeza vituo 
vyenye uwezo wa kutoa huduma za upasuaji wa dharura wa kumtoa mtoto 
tumboni(CEMoNC) kutoka vituo 340 mwaka 2021 hadi kufikia vituo 523 
mwaka 2023.

xi) Kufanikiwa kufanya ununuzi wa vifaa tiba kwaajili ya uchunguzi  zaidi ya 
Bil. 290, Huduma za Kipimo cha CT-Scan kinapatikana katika Hospitali 
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za serikali za rufaa 27 kati ya 28, Vituo vya kiutolea huduma za afya 
vimeongezeka kutoka 8,549 (2021) hadi 9,610 mwaka 2024 na mengine.

b)  Changamoto 

i) Kwa mujibu wa Wizara mahitaji halisi ya watumishi wa afya nchini ni 
348,923, lakini hadi Machi mwaka huu kulikuwa na watumishi wa afya 
126,925 katika ngazi ya afya ya msingi na hospitali za rufaa za mkoa, kanda 
na Taifa. 

ii)  kwa mwaka 2023/24 taarifa ya wizara inaonesha Serikali imetoa vibali 
vya ajira za watumishi wa afya 13,187 tu, na kwa mwaka 2024/24 taarifa 
ya Wizara haijaeleza kwa kina ni ajira ngapi zimepangwa kutolewa ili 
kukabiliana upungufu.Hali hii inafanya upungufu wa watumishi wa afya 
nchini kuwa kwa asilimia asilimia 64 hali ambayo ni changamoto kubwa 
kwa ustawi wa wananchi iii) Hivi sasa taarifa ya wizara inaonesha kuwa ni 
asilimia 15 tu ya watanzania ndio wamejiunga na Mifumo ya Bima za Afya. 
Kati ya hao wanufaika wa NHIF asilimia 8, CHF na Bima Binafsi asilimia 7.

iii)  katika taarifa ya Wizara ya bajeti kwa mwaka 2024/25 hakuna maelezo 
ya kina yaliyotolewa juu ya tarehe mahususi ya kuanza kwa bima ya afya 
kwa wote, badala yake Serikali imetoa maelezo ya kuahidi kuendelea na 
ukamilishaji wa mchakato huo.

iv) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bado imeendelea kukumbwa 
na changamoto ya upatikanaji wa vifaa tiba na dawa. Mara nyingi vituo 
vya afya vinakabiliwa na uhaba wa vifaa muhimu kama vile dawa, vifaa 
tiba, na vifaa vya kinga.

v)  Miundombinu duni katika Hospitali nyingi za umma imeendelea kuwa 
changamoto inayoathiri upatikanaji kwa wakati na wa ufanisi wa huduma 
za Afya katika Maeneo Mengi hapa nchini. 

vi)  Changamoto ya Tatizo la Afya ya Akili imeendelea kuwa changamoto ya 
Kitaifa,  mfano, Inakadiriwa hadi mwaka 2024, kumekuwa na wagonjwa 
wa Afya ya akili takribani 5000 Zanzibar na 138625 kati ya July 2022 na 
Machi 2023 Tanzania Bara

vii)  Baadhi ya Watoa huduma, wanafanya kinyume na maelekezo waliopewa 
na ZHSF jambo ambalo linasabisha kuwepo kwa viashiria vya udanganyifu.

viii)  Kwa Upande wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ), baadhi ya Watoa 
huduma wamekuwa wakiwaandikia  wagonjwa dawa zisiohusiana na 
maradhi yao hivyo kuwatengenezea usugu wa dawa sambamba na 
kuwasababishia maradhi mengine ikiwemo kufeli kwa figo.
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ix) Ufinyu wa bajeti kwa sekta ya Afya SMZ na Tanzania Bara imeendelea 
kuwa changamoto na kufanya huduma kwa wananchi kutokuwafikia sawa 
na mahitaji na wakati, pia hali hii inapelekea jamii  hususani watu wa chini 
kushindwa kumudu gharama za huduma binafsi hali inayohatarisha zaidi 
ustawi wa jamii zetu hususani kwa watoto na akina mama.

x)  Takwimu zinaonyesha uhaba mkubwa wa vituo vya afya vya msingi, hususan 
katika maeneo ya vijijini. Zaidi ya asilimia 40 ya zahanati zinazohitajika katika 
vijiji, hali ambayo ni mbaya zaidi katika ngazi ya kata, ambapo asilimia 79 
ya vituo vya afya vinavyohitajika havipo. Ukosefu huu wa miundombinu ya 
afya una athari kubwa kwa afya ya wanawake,watoto na wazee wa kiume 
na kike ikiwemo matatizo wakati wa ujauzito na kujifungua, magonjwa ya 
zinaa, mimba zisizotarajiwa na utoaji mimba usio salama. 

xi) Huduma za Afya kwa Watoto bado ni changamoto kubwa sana kwa sasa 
baadaya bima ya Afya Toto kuondolewa.

xii) Bango Kitita cha Bima ya Taifa ( NHIF) bado kina changamoto nyingi kwa 
jamii na watoa huduma za afya. 

7.2. UPATIKANAJI WA HUDUMA YA MAJI, USAFI NA MAZINGIRA

a) Jitihada Zilizofikiwa

i) Kupitia Kampeni ya “Tua mwanamke Ndoo kichwani” ambayo iliendeshwa 
na mashirika kadhaa yanayotetea Haki za Wanawake na Usawa wa Kijinsia 
na kupokelewa na serikali, imesaidia wanawake kutua mzigo wa kazi za 
huduma na malezi ambazo hazina malipo kama kuchota maji ambazo 
zinachangia kudhohofisha jitihada za kujikwamua kiuchumi kwa wanawake.

ii) Kwa kipindi cha utekelezaji wa Ilani ya AZAKI ya mwaka 2020-2024, 
serikali imejitahidi kuimarisha upatikanaji wa maji safi na salama katika 
maeneo ya vijijini. Mikakati mbalimbali imetekelezwa ikiwa ni pamoja na 
kuanzishwa kwa Jumuiya za Watumiaji Maji ambazo zinajumuisha asilimia 
50 ya uwakilishi wa wanawake katika nafasi za maamuzi. 

iii) Kumekuwa na ongezeko kubwa la vituo vya kusambaza maji (water points) 
hali inayosaidia kupunguza muda unaotumiwa na wanawake kuteka maji 
na hivyo kuwapunguzia uzito wa kazi. Kutokana na jitihada hizi, jumla ya vijiji 
10,639 vimeanzisha kamati za maji zenye jukumu la kushughulikia masuala 
ya upatikanaji wa maji safi na salama. Vilevile, jumla ya vituo 138,987 vya 
maji vimeanzishwa ambapo vituo 96,952 vinafanya kazi na vinahudumia 
wakazi wapatao 25,456,436 sawa na asilimia 70.1 ikilinganishwa na 
wakazi 16,308,651 mwaka 2005.
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b) Changamoto 

i)  Jitihada za kuimarisha utoaji wa huduma ya maji safi na salama zinakabiliwa 
na changamoto nyingi hususan upatikanaji hafifu wa maji uliokithiri katika 
jamii na hivyo kukwamisha maendeleo ya wanawake. 

ii) Idadi ya watu wapatao milioni 20 waishio vijijini hawajafikiwa na vyanzo 
bora vya maji. Kero ya upatikanaji wa maji inahusisha mgawanyo usio sawa 
wa maji katika maeneo mbalimbali, tofauti za kijamii (matajiri na masikini), 
ongezeko la mahitaji ya maji katika sekta mbalimbali, uharibifu wa vyanzo 
vya maji unaosababishwa na uchafuzi wa mazingira, matumizi yasiyo sahihi 
ya ardhi, uvamizi wa ardhi kwa ajili ya kilimo, ufugaji na makazi, ukuaji wa 
miji na maendeleo ya viwanda. Katika muktadha huu, ni muhimu Serikali 
kuwekeza katika kuimarisha upatikanaji wa maji safi na salama na usafi 
wa mazingira hususan katika maeneo ya vijijini sambamba na kupunguza 
gharama za huduma ya maji.

iii) Usafi wa Mazingira, hususani mijini bado imeendelea kuwa changamoto, 
hivyo kupelekea milipuko ya magonjwa ya Mara kwa Mara 

iv) Huduma za maji Safi na umeme umefikia maeneo mengi ya vijijini, hata hivyo 
zaidi ya asilimia 30 ya maeneo bado hayajafikiwa na huduma hizi hivyo 
kuendelea kuwa changamoto katika kutekeleza shughuli za kimaendeleo 
na ustawi bora wa jamiii.  

7.3. ELIMU  

a) Jitihada Zilizofikiwa  

i) Kuna mafanikio ya kiwango fulani katika kutekeleza hoja za ilani ya Azaki 
za mwaka Mwaka 2019-2025. Serikali imefanya maboresho katika elimu 
kwa kuhusisha Sera ya elimu na Mitaala ili kukidhi mahitaji ya wanafunzi na 
jamii.

ii) Msisitizo umewekwa katika kutoa elimu itakayowawezesha wahitimu kuwa 
na uwezo wa kukabili maisha yao ya kila siku. 

iii) Elimu ya amali imepewa kipaumbele ingawa utekelezaji wake hauridhishi 
sana kutokana na uhaba wa raslimali watu na vifaa. Ni shule 98 tu za 
sekondari za Tanzania bara ambazo zilianzisha mkondo wa amali, 28 za 
serikali na 68 katika mwaka wa kwanza wa utekelezaji wa Mtaala. 

iv)  Wigo wa elimu ya juu ya sekondari umetanuliwa kwa kuongeza TAHASUSI 
ambazo kwa mujibu wa mtaala wa mwaka 2023 zipo 78 kutoka 16 
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zilizokuwa zimezoeleka. Baadhi ya TAHASUSI sio mpya, zilipendekezwa 
tangu mwaka 2007 ila utekelezaji haukifanyika.  

v) Serikali imeruhusu wasichana walioacha shule kwa sababu ya ujauzito 
na wengine kurejea shuleni, Zanzibar mwaka 2006 na Tanzania Bara 
mwaka 2021 hata hivyo, wasichana wangine hawarudi kwenye mfumo 
rasmi kutokana na changamoto mbalimbali ikiwemo udhalilishaji, wengi 
wanapendelea mfumo usio rasmi.   

vi) Uandikishaji wa jumla kwa ngazi mbalimbali za elimu Tanzania Bara 
umeongeza, elimu ya msingi kutoka asilimia 96.90 (2016/17) mpaka asilimia 
109.7(2020/21), na uandikishaji halisi kutoka asilimia 84.0 mwaka 2016 
mpaka asilimia 95.4 mwaka 2019. Pia uandikishaji watoto wenye ulemavu 
umeongezeka kutoka 54,294 mwaka 2019 mpaka 60, 823 mwaka 2021. 
Uandikishaji sekondari umeongezeka kwa kidato cha I-IV kutoka 1, 648, 
359 mwaka 2015 mpaka 2, 185, 037 mwaka 2019 na kidato V-VI kutoka 
126,024 mpaka 153, 420 mwaka 2019.

b) Changamoto 

i) Pamoja na maboresho yaliyofanyika kwenye mfumo wa Elimu bado kuna 
vikwazo vingi katika kutoa elimu itakayowawezesha wahitimu kujenga 
umahiri unaohitajika katika karne ya 21 na ulimwengu umebadilika kama 
ifuatavyo:  

ii) Maandalizi hafifu ya utekelezaji wa mitaala iliyoboreshwa ikiwemo bajeti 
na mafunzo kwa walimu

iii) Kuna uhaba wa walimu wa Elimu ya Awali, Msingi na Sekondari, mwaka 
2023 kwa Tanzania Bara kulikuwa na upungufu wa asilimia 51 ya walimu 
wa sekondari

iv) Kuna uhaba wa wahadhiri  

v) Kuna upungufu wa vitabu wa kiada na ziada

vi) Kuna uhaba wa miundo mbinu  muhimu kama  vyumba vya madarasa na 
vyoo, Tanzania bara uwiano wa wanafunzi kwenye madarasa ya elimu ya 
msingi ni 1:74 badala ya 1:45.

vii) Kuna uhaba mkubwa wa vifaa vya TEHAMA kama vile computa za mezani 
na mpakato

viii) Kuna uelewa mdogo wa sera, miongozo na mikakati miongoni mwa 
watelezaji,  
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ix) Kuna uelewa mdogo wa mtaala wa umahiri miongoni mwa walimu na 
watekelezaji wakuu

x) Kozi zinazotolewa kwenye vyuo vya kati na juu haziongozwi na mpango 
wowote wa kitaifa wa mahitaji ya rasilimali watu

xi) Kukosekana kwa usawa katika kujifunza na upimaji kutokana matumizi ya 
Kiingereza kama lugha ya kufundishia katika ngazi ya sekondari na vyuo

xii) Mfumo wa elimu bado hauna uwezo wa kuandaa vijana wanaoweza 
shindana katika soko la ajira la kimataifa na pia vijana wengi wanahitimu 
bila kuwa na ujuzi wa kazi na uwezo wa kujiajiri

xiii) Elimu ya haki za binadamu haipewi kipaumbele katika mfumo wetu wa 
elimu kunzia ngazi za chini hadi vyuo vikuu. 

7.4. UHIFADHI WA JAMII 

a) Jitihada Zilizofikiwa

i) Mifuko umerahisisha huduma kwa wanachama kwa kuwa na; kituo cha 
huduma kwa wateja, dawati la malalamiko katika ofisi zote, mitandao ya 
kijamii na tovuti, mfano huduma za PSSSF kiganjani, PSSSF popote ulipo 
mtandaoni na Pamoja App, elimu kwa wanachama kupitia semina na 
matangazo.

ii) Imeendelea kupunguza umasikini kwa wananchi, kuleta ustawi wa nchi na 
ukuaji wa uchumi ambapo inawaweka wananchi katika hali ya usalama 
kwa kuwa wana uhakika wa kufanya shughuli za maendeleo.

iii) Watumishi ambao ni wanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Umma (PSSSF) sasa watapata mafao ya mkupuo kwa 
kikokotoo cha asilimia 40 badala ya asilimia 33 iliyoibua malalamiko na 
sekta binafsi walioko Shirika la Hifadhi ya Jamii (NSSF) nao wanatarajiwa 
kushuhudia ongezeko la mafao ya mkupuo, wakiwa na kikokotoo kipya cha 
asilimia 35 badala ya asilimia 33 iliyopo kisheria hivi sasa.   

iv) Serikali imeendelea kuhakikisha malimbikizo ya kimshahara na yasiyo ya 
kimshahara ya watumishi wa umma yanalipwa kwa wakati. Kwa miaka 
mitatu, Sh. bilioni 98.63 zimelipwa kama malimbikizo ya watumishi wa 
umma.
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b) Changamoto
i) Idadi ya watu wanaofikiwa na mifumo rasmi ya hifadhi ya jamii ni ndogo 

sana hususani wanawake 

ii) Matumizi yasiyo sahihi ya fedha za mifuko

iii) Kutokuwa na wataalamu wa kutosha kutoa elimu ya mfumo wa hifadhi ya 
jami

iv) Wafanya kazi wengi waliojiajiri kwenye sekta binafsi hawajiungi na 
kuchangia katika mifuko ya kijamii na hivyo kukosa pensheni ya uzeeni. 
Hali hii, inasababisha wazee wengi kuishi maisha magumu kutokana na 
kushindwa kugharamia huduma muhimu za kijamii.

v) Ucheleweshaji wa mchakato wa malipo ya pensheni kwa wastaafu au watu 
wenye dharura zinazopelekea kusitisha ajira, hali hii inasababisha mifuko 
ya Jamii kupoteza mantiki yake ya kusaidia jamii Wakati wa uhitaji. 

vi) Serikali na wadau wengine kuendelea kukopa kiasi kikubwa cha fedha bila 
ya kufanya marejesho kwa wakati, mfano hadi 2024 Serikali imekuwa na 
deni la hadi Trilioni 2 za Kitanzania, hali inayokwamisha ulipaji wa mafao 
kwa wakati. 

vii) Wafanya kazi wengi wanadai kurudi kwenye kanuni ya awali ya 1/540 
badala ya 1/580 inayotumika kwa sasa, ikiwa kanuni hii ya sasa imekuwa 
na athari za moja kwa moja kwa wanufaika.

7.5 MATAMKO 

7.5.1 Tamko La Ilani Kuhusu Huduma Za Afya
a) Serikali iongeze uwekezaji katika huduma bora za afya za mama, mtoto 

mchanga na watoto zenye vifaa vya kutosha na watumishi waliobobea. 

b) Pia tunasisitiza serikali kuzingatia kasi ya ongezeko la watu wakati wa 
kutenga fedha kwa sekta hiyo. 

c) Kuimarisha mifumo ya uwajibikaji inayohusisha ushiriki wa wananchi katika 
kufuatilia mikakati na utekelezaji 

d)  Serikali iendeleze na kuimarisha ushiriki wa jamii katika utoaji wa huduma 
za afya. Kuziimarisha Bodi za Afya za Halmashauri (CHSB) na Kamati za 
Usimamizi wa Afya za Vituo ya Afya (FGC).ili zitekeleze majukumu yake 
kikamilifu

e)  Serikali iongeze bajeti ya sekta hadi asilimia 15 kama inavyotakiwa na 
Azimio la Abuja (2020) na kwa kuzingatia umuhimu wa sekta ya Afya. 
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f) Waziri wa Fedha atoe maelekezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Wakurugenzi wa Halmashauri kuhakikisha zahanati zote na vituo vya afya 
vina wodi za kujifungulia zilizotengwa na zenye vifaa vya kutosha kama vile 
vifaa vya kujifungulia, maji, nishati ya mwanga (Umeme au sola), vichomea 
taka na wahudumu.

g)  Huduma za afya kwa wazee, wanawake, watoto na wanaume masikini 
hasa wa vijijini zitazamwe ikiwa ni pamoja na kushughulikia utekelezaji wa 
sheria ya Bima ya Afya kwa wote ili kila mtanzania apate matibabu kwa 
haki na usawa bila ubaguzi.

h)  Ili kuboresha hali hii, ni muhimu kukusanya taarifa sahihi kuhusu upungufu 
wa huduma katika vituo vilivyopo, kuongeza uwekezaji katika sekta ya afya, 
hasa katika maeneo ya vijijini, na kuhakikisha kuwa huduma zinazotolewa 
zinakidhi mahitaji ya wanawake, watoto na wanaume masikini. bado kuna 
changamoto kubwa ya kibajeti katika sekta ya afya, ikiwepo ukoswefu wa 
rasilimali za kutosha kumalizia miradi iliyokwisha anza huko nyuma.

i) Kurudisha Toto Afya Bima kwa ajili ya kuhakikisha Watoto wote nchini 
wanapata matibabu 

j) Kurekebisha Bango Kitita cha NHIF ili kuboresha  ufikiwaji wa huduma za 
afya hapa nchini na kuondoa matumizi ya fedha taslimu katika matibabu 
ya umma. 

7.5.2 Tamko Kuhusu Upatikaji Wa Maji Safi, Usafi Na Mazingira  
a) Kuimarisha upatikanaji wa maji safi na kuhamasisha usafi wa mazingira 

katika maeneo ya vijijini na kupunguza gharama za upatikanaji wa maji 
ikiwa ni pamoja na gharama za kuunganishiwa huduma za maji pamoja na 
vifaa;

b) Kujengea jamii uelewa mpana kuhusu usafi na utunzaji wa mazingira na 
vyanzo vya maji ili kuzuia magonjwa ya mlipuko yatokanayo na maji yasiyo 
salama;

c) Kila shule ya Msingi iwe na miundombinu salama ya uhakika ya upataikanaji 
wa huduma za maji safi,afya na  usafi wa mazingira (SWASH), ili kuvutia 
utoaji wa huduma.

d) Serikali itakayoingia madarakani iweke misingi imara ya mamlaka za 
serikali za Mitaa, kutenga bajeti kwaajili ya kuboresha hali ya upatikanaji 
wa maji kwenye vituo vya kutolea huduma za afya (hasa kwenye wodi za 
wazazi), shule, na kusogeza maji karibu na makazi ya watu.



72

e) Serikali iweke bajeti kwa ajili ya kuwezesha ubunifu na matumizi ya vifaa vya 
kisasa vya kiteknolojia kama vile pampu na vyoo vya kisasa ili kuimarisha 
huduma za usambazaji wa maji na utunzaji wa mazingira.

f) Suala la kulinda mazingira, kuthuibiti matumizi ya kuni kwa kupunguza bei 
za nishati ya kupikia ya gesi asilia ili kupunguza matumizi ya kupikia kwa 
kuni na mkaa lipewe kipaumbele. Serikali itenge bajeti kwaajili ya kutoa 
ruzuku kwenye mitungi ya gesi ya kupikia ili kila mwananchi aweze kununua.

g) Serikali itenge bajeti kwaajili ya kujengea uwezo na uelewa kwa Halmashauri, 
vikundi vya kijamii, Sekta Binafsi na jamii zilizopo kwenye mazingira magumu 
hususani wanawake, wanaume na hasa jamii za wakulima na wafugaji  
kuhusu utunzaji wa mazingira ili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi;

h) Kuhakikisha Mzigo wa kutafuta maji kwa kutembea umbali mrefu 
unaondolewa, gharama za maji ziwe nafuu ili kila mmoja aweze kuyapata, 
maji yanayopatikana yawe safi na salama, maji yapatikane katika vituo 
vya kutolea huduma za afya kama zahanati, Vituo vya afya, na pia maji 
yapatikane kwenye shule kwaajili ya kuwezesha wasichana kupata masomo 
vizuri pindi wanapokuwa shuleni. Sambamba na hilo, suala la Usafi wa 
mazingira na huduma ya maji taka inatakiwa kuboreshwa ili kuwa na jamii 
yenye ustawi na afya bora.

7.5.3 Matamko kuhusu Elimu
a) Uandaliwe mfumo madhubuti wa kuongoza maboresho katika elimu ili 

kuepuka kuwa na mabadiliko ambayo hayatekelezike kwa ufanisi.

b) Bajeti ya elimu iongezwe ili kuwezesha utekelezaji wa maboresho makubwa 
yaliyofanyika katika mfumo wa elimu mwaka 2023.  

c) Taaluma ya ualimu iongezewe hadhi yake kwa kuhakikisha kuwa bodi ya 
kitaalamu ya walimu inaanza kazi.   

d) Wigo wa uandishi wa vitabu vya kiada utanuliwe kwa kushirikisha wadau 
wengi zaidi ili kuruhusu ushindani katika kuandika vitabu vyeme ubora na 
kukuza uwezo wa viwanda vya ndani vya uchapishaji.  

e) Elimu ya juu iboreshwe ili baadhi ya vyuo na taasisi ziwe na hadhi ya 
kimataifa kwa kuweza kudahili wanafunzi kutoka nchi za nje  

f) Upimaji wa kitaifa wa stadi muhimu ufanyike badala ya kuweka msisitizo 
kwenye mitihani peke yake.  

g) Utoaji wa elimu katika makazi duni au yasiyo rasmi mjini ni eneo ambalo 
linapaswa kuingizwa katika mipango wa mandeleo ya elimu
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h) Kuhakikisha ulinzi na usalama wa watoto shuleni na kwenye jamii

i) Kuhuisha sheria ya ya elimu ya mwaka 1978 na sheria ya ndoa ya mwaka 
1971 ili kuimarisha utekelezaji wa kuwarejesha shuleni wanafunzi walioacha 
shule kwasababu ya ujauzito

j) Walimu waandaliwe kwa mujibu wa mahitaji ya nchi na kuweka utaratibu 
wa kuwatumia wahitmu wa ualimu ambao hawajapata ajira

k) Mafunzo ya wakufunzi wa vyuo vya ualimu yaboreshwe ili waweze 
kufundisha kwa lugha ya Kiswahili

l) Kiswahili kitumike kama lugha ya kufundishia na upimaji kwa wanafunzi 
walio tayari katika elimu ya sekondari na vyuo.  

m) Sheria ya Elimu ya mwaka 1978 pamoja na kanuni zake zirekebishwe ili 
kujumuisha yaliyo afikiwa kwenye waraka wa elimu na. 2 wa 2021.

n) Serikali ibadilishe pia vifungu vya sheria ya ndoa ya 1971 kama uamuzi 
wa mahakama ya rufaa ilivyoagiza ili kutokomeza ndoa za utotoni kama 
kichochezi kikubwa cha mimba za utotoni kinachochangia ukatizaji wa 
masomo kwa Watoto wa kike.

o) Huduma ya ushauri na unasihi ihusishe pia wazazi na walezi wa watoto 
waliokatiza masomo ili kuweza kuwasaidia kukubaliana na hali ya watoto 
wao na kukubaliana na hali halisi ili waweze kuwapa msaada stahiki 
wanafunzi hao. 

p) Kutenga bajeti ya kujenga mabweni ya wasichana kwenye shule za Kata, 
au kuongeza shule za sekondari kwa kila kata, ili kupunguza umbali wa 
kutembelea kwenda shule kwa lengo la kupunguza au kuzia vitendo vya 
ubakaji, mimba na ndoa za utotoni kwa wasichana. 

q) OR-TAMISEMI inandae mwongozo wa uandaaji wa vipaumbele vya Bajeti 
ngazi ya Halmashauri utakaozitaka Halmasahuri zote kutenga Bajeti 
kwaajili ya kununua vifaa vya hedhi salama kama vile taulo za kike kwa 
wasichana wa shule za msingi na sekondari wanaozihitaji ili kubioresha 
mazingira ya kujifunzia.

r) Kufanya mfumo wa elimu uwe na uwezo wa kutambua vipaji vya Watoto , 
kuwajengea ujuzi na uwezo wa kuajirika katika nyanjza za kimataifa. 

s) Kurudisha na kuboresha michezo katika ngazi zote za elimu hapa nchini

t)  Kufanya somo la haki za binadamu kuwa somo la lazima katika ngazi zote 
za elimu hapa nchini. 



74

7.5.4 Matamko Kuhusu Hifadhi za Jamii
a) Kutoa elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa hifadhi ya jamii

b) Kuandaa mfumo wa kuwezesha watu wote kujiunga na mifuko ya hifadhi 
ya jamii

c) Serikali kuendelea kutathimi ufanisi wa kanuni mpya ya 1/580 na kubuni 
njia sahihi za kutatua changamoto hizi.

d) Kuhimiza ulipaji wa madeni kwa wakati katika mifuko husika ili kuleta tija na 
ufanisi wa mifuko hiyo kwa jamii.

e) Kushughulikia kikamilifu changamoto za ucheleweshaji wa malipo ya 
pensheni kwa wastaafu na watu wenye dharura za kusitisha ajira. 

f) Kuongeza muda wa wastaafu kupata malipo yao ya posho za kila mwezi 
kwani wengi wao wameendelea kuishi kwa tabu Mara baada ya muda wao 
wa kulipwa unapokoma na Maisha yakiwa yanaendelea. 
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AMANI, USALAMA, UMOJA 
NA MSHIKAMANO WA TAIFA
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AMANI, USALAMA, UMOJA NA 
MSHIKAMANO WA TAIFA
 8.0 KUHUSU SURA HII

Sura hii inaangazia masuala ya amani, usalama, umoja na mshikamano wa Taifa.  
Pia inaangazia jitihada zinazofanywa na nchi katika kudumisha amani, umoja na 
mshikamano wa Taifa. Vilevile inaangazia changamoto zilizopo katika masuala 
ya amani, umoja na mshikamano wa Taifa kwa lengo la kuwezesha kutatuliwa 
kwa changamoto hizo ili kujenga Taifa imara lenye uchumi usioyumba.

Toka kuasisiwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1964, Tanzania 
imeendelea kutambulika kuwa ni kisiwa cha amani na utulivu duniani na katika 
bara zima la Afrika. Tanzania inaendelea kuwa na nafasi ya juu katika masuala 
ya amani duniani na nchi zilizopo Kusini mwa Jangwa la Sahara. Kwa mujibu 
wa ripoti ya Masuala ya Amani Duniani ya Mwaka 2024 (Global Peace Index 
2024), Tanzania iko nafasi ya 7 kwa nchi zilizopo Kusini mwa Jangwa la Sahara 
na nafasi ya 65 kidunia ikiwa imepanda kwa nafasi 11.  Tanzania imefanikiwa 
kutokomeza matukio mengi yaliyokuwa yakihatarisha amani na usalama kama 
vile matukio ya ujambazi wa kutumia silaha, utekaji na mauaji katika maeneo 
mbali mbali. Kutokana na utulivu huu, Tanzania imekuwa ni kimbilio na kivutio 
cha wageni wengi ikiwa ni pamoja na wahitaji kama vile wakimbizi kutoka nchi 
za Jirani.

Ili kuendelea kusifika kuwa nchi ya amani, Tanzania inahitaji mikakati na mbinu 
jumuishi katika misingi ya mshikamano kutatua changamoto zinazoathiri amani, 
usalama, umoja na mshikamano wa Taifa. Hivyo, AZAKI zinawataka viongozi 
kuwekeza nguvu zaidi kwenye kuimarisha na kulinda amani, usalama, umoja 
na mshikamano ili kujenga Taifa imara lenye upendo, kuheshimiana na uchumi 
usioyumba.  

 SURA YA
NANE
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 8.1 HALI YA UTEKELEZEZAJI WA ILANI YA AZAKI YA MWAKA 2019-2024

 8.1.1 Amani na Usalama  

a)       Jitihada Zilizofikiwa

i) Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazosifika katika kudumisha amani, 
usalama, umoja na mshikamano wa Taifa. 

ii) Tanzania inajivunia jinsi ambavyo imeweza kutatua migogoro yake yenyewe 
kwa njia ya mazungumzo bila uhitaji wa kutumia silaha au msaada wa 
nchi nyingine.  Kwa mfano, Tanzania imeweza kudhibiti matendo ya wizi 
na ujambazi wa kutumia silaha; utekaji wa magari na abiria, mauaji, 
uvunjaji wa maduka na mabenki.  Matukio haya yameweza kudhibitiwa na 
vyombo vya dola kwa ushirikiano na wananchi kupitia programu maalumu 
iliyoanzishwa na jeshi la polisi inayojulikana kama “Polisi jamii”.

iii) Hali kadhalika, nchi imefanya jitihada za makusudi katika kujenga uwezo 
wa wananchi kushiriki katika kutunza amani ikiwemo, kutambua viashiria 
vya mapema vya uvunjifu wa amani, pia kufanya maboresho ya kisheria, 
kimuundo na kiutawala kwa kuongeza nguvu kwenye maeneo hatarishi 
kwa amani ya nchi hususani maeneo ya mipakani.

iv) Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa Bungeni wakati wa uwasilishaji wa 
bajeti ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya 2024/2025, katika kipindi cha 
Julai, 2023 hadi Aprili, 2024 makosa makubwa ya Jinai yaliyoripotiwa 
katika Vituo vya Polisi yamepungua kutoka 45,485 hadi 43,146 sawa 
na asilimia 5 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2022/23. Hii 
inaonyesha kuimarika kwa jitihada za kuhakikisha ulinzi wa raia na mali zao 
kunakopelekea amani kutawala nchini na kuwezesha wananchi kufanya 
kazi zao za kiuchumi na kijamii.

v) Kuundwa kwa Tume Maalumu ya Kuangalia jinsi ya Kuboresha Taasisi za 
Haki Jinai, ni hatua muhimu iliyochukuliwa na serikali ili kuboresha mifumo 
wa haki jinai nchini. Mifumo hii ikiboreshwa ipasavyo kama ilivyopendekezwa 
na Tume hiyo, itachagiza uwepo wa amani, usalama, umoja na mshikamano 
wa kitaifa.

vi) Falsafa ya R nne pia ya Rais Samia imechangia kurudisha amani ya Taifa 
ambayo ilitoweka katika awamu ya tano kutokana na sehemu kubwa ya 
jamii kuumizwa na utendaji wa awamu ile ya tano. 



78

b)      Changamoto 

i) Hata hivyo, hivi karibuni yamejitokeza matukio mbalimbali ya uvunjifu 
wa amani, usalama, umoja na mshikamano wa kitaifa. Matukio ambayo 
yamegusa wabunge wa vyama vyote, wananchi, waandishi wa habari, 
watetezi wa Haki za Binadamu, wanasiasa, wanamuziki wakizuiwa kutumia 
haki yao ya uhuru wa kujieleza, wakitekwa, kupigwa na kuumizwa, na hata 
kuuawa. Matukio kama haya pia yameripotiwa kwa upande wa Zanzibar 
na yamekuwa yakihusishwa na masuala ya kisiasa na visasi vya kibiashara. 

ii) Matukio mengine ni kama kuhamishwa kwa wakazi wa KIA – Kilimanjaro 
na wakazi wa Ngorongoro kwenda Msomera – Morogoro na ambapo 
kunaripotiwa kwamba kumeleta migogoro katika eneo la Msomera na hata 
kuathiri amani, usalama, umoja na mshikamano katika eneo hayo. Matukio 
haya yanaendelea kuathiri amani na utulivu kwa kiasi kikubwa hapa chini. 

iii) Pia limeibuka wimbi la jeshi la polisi kuhusishwa na matukio ya utekaji wa 
wananchi, waandishi wa habari, watetezi wa haki za binadamu kwa lengo 
la kuwatesa na hata kuwaua. Mara kadhaa kumeripotiwa taarifa za watu 
kutekwa au kupotea katika mazingira ya kutatanisha, ambayo yamekuwa 
yakihatarisha hali ya usalama na kuzua taharuki miongoni mwa wananchi. 
Matukio haya yameripotiwa Tanzania Bara na Zanzibar. Haya ni baadhi ya 
masuala yanayofifisha amani, usalama, umoja na mshikamano nchini.

iv) Japokuwa kuna taarifa kwamba mapendekezo ya Tume ya Haki jinai 
yameanza kufanyiwa kazi, lakini bado utekelezaji huo haujaanza kuonekana 
kivitendo. Bado kuna maeneo na sheria nyingi ambazo hazijafanyiwa 
marekebisho au kutungwa ili kuakisi utekelezaji wa mapendekezo ya Tume 
ya Haki Jinai. 

8.1.2 Umoja na Mshikamano 

a)     Jitihada Zilizofikiwa

i) Serikali ya awamu ya sita chini ya Mh. Dkt Samia Suluhu Hassan imekuja 
na falsafa ya 4R kwa maana ya maridhiano, ustahimilivu, mabadiliko na 
kujenga upya ambayo inalenga kudumisha umoja na mshikamano kwa 
nchi. 

ii) Utekelezaji wa falsafa hii umeshuhudiwa kwa vitendo ambapo tumeona 
mabadiliko mbalimbali yaliyofanywa katika sheria mbalimbali ili kuendana 
na falsafa hii. Kwa mfano, marekebisho ya sheria zinazosimamia masuala 
ya chaguzi, sheria ya Habari, sheria za uwekezaji na manunuzi ya umma, 
sheria za kodi, sheria ya afya na nyingine nyingi. 
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iii) Ushirikishwaji wa wananchi katika masuala muhimu ya nchi ni njia 
mojawapo ya kuendeleza umoja na mshikamano kwa nchi. Kwa mfano 
ushirikishwaji katika kuandaa dira ya Taifa ya maendeleo 2050 ni alama 
thabiti inayoonyesha kwamba serikali inaheshimu mchango wa wananchi 
katika maendeleo ya nchi yao na hivyo inapelekea kuwepo kwa umoja na 
mshikamano kama nchi. 

iv) Kuundwa kwa Kikosi Kazi cha Kuratibu Maoni ya Wadau wa Demokrasia ya 
Vyama Vingi vya Siasa nchini Tanzania ni hatua muhimu ambayo ilichukuliwa 
na serikali ili kuboresha demokrasia, mazingira ya wanasiasa na vyama 
vya siasa kufanya shughuli zao kwa uhuru. Hii ilipelekea kuondolewa kwa 
makatazo ya vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara na mikutano 
yao ya ndani. Hali hii inachagiza kuongezeka kwa amani, usalama, umoja 
na mshikamano wa kitaifa.

b) Changamoto

i) Hata hivyo, mapendekezo yaliyotolewa na Tume ya Kuangalia hali ya siasa 
hayajafanyiwa kazi yote ipasavyo. Tanzania imeendelea kuwa na sheria 
zilezile zinazonyima uhuru kamili wa vyama vya siasa kufanya shughuli zao 
bila kuingiliwa na vyombo vya usalama. 

j) Pia bado kumeendelea kuwepo kwa sheria mbalimbali zinazogandamiza 
uhuru wa kujieleza, kukutana, kushirikiana na kujumuika. Marekebesho 
yaliyofanyika hivi karibuni katika sheria za masuala ya chaguzi zimeendelea 
kulalamikiwa na wananchi kwamba bado zina changamoto nyingi ambazo 
hazijatatuliwa ikiwa na Pamoja na TAMISEMI kuendelea kusimamia 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

ii) Matukio mengi ya waziwazi ya uvunjaji wa haki za wananchi yamechangia 
kwa kiasi kikubwa kufifisha umoja na mshikamano katika jamii. Mfano 
haki za wafugaji, wakulima, wafanya biashara, walimu, wafanyakazi, 
wastaafu na makundi maalumu kama wanawake, watoto, walemavu 
na vijana zimekuwa zikiendelea kukiukwa katika maeneo mbalimbali 
na kupelekea wananchi kutokuwa na imani na serikali yao au viongozi 
wao. Hali hii hupelekea kuwepo kwa mifarakano kadha wa kadha 
katika jamii. Kuminywa kwa haki hizi hakuwezi kuleta watu pamoja na 
wakawa na mshikamano. Hivyo basi, juhudi za makusudi zinahitajika 
ili kuhakikisha haki zinatolewa kwa usawa ili kuleta umoja wa kitaifa 
na mshikamano. 

iii) Baadhi ya viongozi wa serikali wameshindwa kutekeleza kwa vitendo 
falsafa ya 4R na kupelekea kuonekana matendo ya waziwazi 
yanayofifisha falsafa hiyo. Kwa mfano matukio ya hivi karibuni 
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ya kukamatwa kwa viongozi wa upinzani na vyama vya upinzani 
kukutazwa kufanya mikutano yao ya hadhara na ya ndani ni 
ishara kwamba falsafa hiyo ya 4Rs haitekelezwi kwa utimilifu hali 
inayopelekea kuvunjika kwa amani, umoja na mshikamano.

iv) Ushirikishwaji wa wananchi katika mambo muhimu ya kitaifa bado 
ni hafifu na ushirikishwaji huo unafanywa kwa nia ya kuonekana 
wananchi wameshiriki lakini mawazo yao ya msingi mara nyingi 
yamekuwa yanapuuzwa. Hali hii inapelekea kupunguza ari ya 
wananchi kushiriki katika mambo muhimu ya kitaifa na kupelekea 
kufifisha umoja na mshikamano. 

v) Kutengwa na kunyimwa kwa huduma za kijamii kwa jamii ya wamasai 
katika Tarafa ya Ngorongoro Wilayani Ngorongoro kunachangia chuki 
katika jamii.

8.2 TAMKO LA ILANI KUHUSU AMANI, USALAMA, UMOJA NA MSHIKAMANO

Ili kuhakikisha Tanzania inaendelea kuwa kisiwa cha amani na kufikia Tanzania 
tuitakayo, AZAKI tunawataka viongozi wote kuzingatia na kutekeleza yafuatayo:-

8.2.1 Amani na Usalama 
a) Kuwajibisha vyombo vya dola kulinda raia wote na mali zao bila upendeleo 

b) Kuundwa chombo cha kusimamia weledi wa jeshi la polisi na vyombo vya 
dola venye mamlaka ya kusimamia sheria nchini kama ilivyopendekezwa 
na Tume ya kuboresha taasisi za Haki Jinai.

c) Katiba iwe na Ibara inayoweka na kusisitiza ulinzi, amani, usalama, umoja 
na mshikamano wa kitaifa.

d) Serikali na Viongozi walazimike kuchukua hatua za makusudi ili kulinda 
haki za AZAKI, watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari, 
wafanyakazi, wafanya biashara, wafugaji, wakulima, wastaafu, wavuvi, 
wanaharakati wa kisiasa na watu wote kwa mujibu wa Katiba ya Tanzania.

e) Kuwepo mikakati ya kutambua migogoro mapema kabla haijatokea au 
kabla haijaleta madhara makubwa katika jamii kwa kuanzisha kamati za 
maridhiano.

f) Wote wanaohusika na ukiukwaji wa haki za binadamu wawajibishwe kwa 
mujibu wa sheria bila kuwalinda

g) Matukio yote ya utekaji yakomeshwe nchini na wote wanatuhimiwa 
wakamatwe na kufukishwa mahakamani 
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h) Tanzania iridhie mikataba ya kupinga ukatili ya upoteaaji wa watu ( 
Connvention against torture and convention on enforced disappearance)

  8.2.2 Umoja na Mshikamano 

a) Kuhuisha sera na sheria zinazokinzana katika kulinda na kudumisha umoja 
na mshikamano wa kitaifa.

b) Kutekeleza kwa vitendo falsafa ya 4Rs ili kudumisha umoja na mshikamano

c) Kushirikisha wananchi katika maendeleo ya nchi yao na kuhakikisha 
michango yao ya msingi inaakisiwa katika mipango na vipaumbele vya 
serikali ili kujenga na kudumisha umoja na mshikamano

d) Kuhakikisha fedha na rasilimali za nchi zinatumika na kunufaisha wananchi 
wote bila ubaguzi wa maeneo ili kuchochea umoja na mshikamano

e) Kufanyia kazi mapendekezo yote yaliyotolewa na Kikosi kazi cha kuratibu 
maoni ya wadau wa Demokrasia ya vyama vingi vya Siasa na yale ya Tume 
maalumu ya kuangalia jinsi ya kuboresha taasisi za Haki jinai ili kujenga na 
kudumisha umoja na mshikamano.
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DIPLOMASIA NA MAHUSIANO YA 
KIMATAIFA
9.0 KUHUSU SURA HII

Sura hii inaangazia jinsi Tanzania inavyoshirikiana na mataifa mengine na taasisi 
za kimataifa ili kufanikisha malengo yake ya kitaifa. Inalenga kueleza mafanikio 
na changamoto katika mahusiano ya kidiplomasia, na kutoa mapendekezo ya 
kuimarisha diplomasia ya kiuchumi na ushirikiano wa kikanda na kimataifa kwa 
maendeleo endelevu ya nchi. 

Sera ya Mambo ya Nje ya Tanzania iliyotungwa mwaka 2001, na kuhuishwa 
2015 na vile vile kufanyiwa tathmini 2021-2024 inalenga kurekebisha juhudi 
za kidiplomasia za nchi ili ziweze kutumikia vyema maslahi ya kiuchumi, kisiasa, 
na kijamii katika anga za kimataifa. Kwa kutilia mkazo diplomasia ya kiuchumi, 
sera hii inalenga kuboresha ushiriki wa Tanzania katika masuala ya kikanda na 
kimataifa, na hivyo kuchochea maendeleo endelevu na ushirikiano wa kimataifa.

 9.1  UTEKELEZAJI WA ILANI YA AZAKI  YA  MWAKA 2019-2024

 9.1.1 Uwakilishi wa Nchi Katika Mikutano ya Kikanda

a) Jitihada Zilizofikiwa

Katika muktadha wa kikanda, mahusiano ya Tanzania na majirani zake, ikiwa ni 
pamoja na Kenya na Msumbiji, yameimarishwa zaidi chini ya uongozi wa Rais Dr. 
Samia Suluhu Hassan. Tanzania inashiriki vyema jukwaa la wazi la kukuza uongozi 
wa taasisi kwa kuridhia mikakati mbalimbali kama vile Mkataba wa Biashara 
Huria, au Tripartite Free Trade Agreement (TFTA), kurejesha ushiriki wa kikamilifu 
katika masuala ya usuluhishi na kutatua migogoro, na  kuonyesha kujiunga tena 
na Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na kuhusu kujiunga tena Mpango 
wa Ubia wa Serikali Huria yaani Open Government Partnership (OGP).

 SURA 
YA TISA
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Tanzania imeendelea kutimiza wajibu wake wa kuwasilisha ripoti kwa Tume ya 
Afrika kuhusu hali ya haki za binadamu nchini. Tanzania imekuwa ikishiriki katika 
vikao vya Tume ya Afrika, ikitoa maoni na taarifa kuhusu haki za binadamu. 
Pia, Tanzania imepokea na kutekeleza baadhi ya mapendekezo yaliyotolewa na 
Tume hiyo kwa ajili ya kuboresha hali ya haki za binadamu nchini. 

Katika ushiriki wa mikutano kikanda, Tanzania imeendelea kushiriki na kuratibu 
mikutano kama sehemu ya kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia:

i. Tanzania imekuwa ikishiriki katika vikao vya Tume ya Afrika ya Haki za 
Binadamu na Watu (ACHPR) ambapo imewasilisha ripoti zake za utekelezaji 
wa haki za binadamu na kujibu maswali kutoka kwa wajumbe wa kamati.- 
Vilevile mwaka 2023 Tanzania ilikuwa mwenyeji wa vikao vya tume hii. 
Ushiriki huu umeimarisha sifa ya Tanzania katika kulinda na kukuza haki za 
binadamu katika awamu ya sita. 

ii. Tanzania ni mshiriki hai wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na SADC, 
ikijitahidi kuboresha ushirikiano wa kikanda katika nyanja za uchumi, siasa, 
na jamii. Kupitia SADC, Tanzania imeshiriki katika miradi ya kikanda yenye 
lengo la kuboresha miundombinu, biashara, na maendeleo endelevu.

iii. Tanzania imekuwa ikishiriki kikamilifu katika mikutano na vikao vya Umoja 
wa Afrika (AU) na kuchangia mijadala muhimu kuhusu amani, usalama, 
maendeleo ya kiuchumi, na masuala ya haki za binadamu barani Afrika. 
Ushiriki huu umeongeza ushawishi wa Tanzania katika sera za bara. 

iv. Tanzania pia imewasilisha ripoti kuhusu utekelezaji wa mikataba ya kikanda 
kama vile Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACRWC) 
na kuanza mchakato wa uwasilishaji wa taarifa kuhusu Mkataba wa 
Mapambano Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia na Unyanyasaji (Maputo Protocol).

v. Serikali ya Tanzania inaendelea na utekelezaji wa Mpango wa Hiari wa 
Afrika wa Kujitathmini katika Masuala ya Demokrasia na Utawala Bora 
(APRM).

b)      Changamoto

i. Ingawa Tanzania ni mwanachama wa EAC, utekelezaji wa baadhi ya 
maamuzi kutoka katika mahama  pamoja na vyombo vingine vya EAC 
umekuwa na kasi ndogo kutokana na kukosekana kwa ushirikiano wa 
kutosha kati ya serikali kuu, taasisi za umma, na sekta binafsi. Hii imeathiri 
utangamano wa biashara na usafirishaji wa bidhaa huru katika ukanda 
wa EAC.
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ii. Tanzania imeshindwa kutekeleza kikamilifu Mkataba wa Ushirikiano wa 
Kiuchumi (EPA) kati ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Umoja wa 
Ulaya (EU). Hii ni kutokana na mabadiliko ya sera na hofu juu ya athari kwa 
sekta za ndani, kama vile viwanda vya ndani na kilimo. Hatua hii imepelekea 
Tanzania kuchelewa kusaini au kutekeleza kikamilifu mkataba huu, huku 
nchi nyingine za EAC zikichukua hatua mbele.

iii. Tanzania imekuwa ikikumbana na changamoto ya ufuatiliaji na usimamizi 
duni wa utekelezaji wa maamuzi ya Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu (ACPR) Pamoja na Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki (EACJ) 
ambazo zina makao yake makuu Arusha, Tanzania. Baadhi ya maamuzi 
ya mahakama hizi hayajatekelezwa kikamilifu na serikali, jambo linaloleta 
changamoto katika utekelezaji wa haki za binadamu kwa mujibu wa 
mikataba ya kimataifa na kikanda ambayo Tanzania imeridhia.

iv. Pamoja na kuanza mchakato wa uwasilishaji wa taarifa kuhusu Mkataba 
wa Mapambano Dhidi ya Ukatili wa Kijinsia na Unyanyasaji (Maputo 
Protocol) mwaka 2021, bado Serikali ya Tanzania haijakamilisha mchakato 
huo mpaka.

v. Tanzania hadi sasa haijarudi au kuridhia wananchi binafsi na mashirika ya 
kijamii kuendelea kupeleka mashauri katika mahakama ya Afrika. Tanzania 
ilijitoa katika mahakama hii  ambayo ina makao makuu yake Mjini Arusha 
mwaka wa 2019. 

Changamoto hizi zinaathiri uwezo wa Tanzania kunufaika kikamilifu na ushirikiano 
wa kimataifa na kikanda. Kupitia ushirikiano wa karibu na wadau mbalimbali, 
pamoja na kuimarisha sera na taasisi, Tanzania inaweza kuimarisha utekelezaji 
wa mikataba na maamuzi ya kimataifa na kikanda.

9.1.2  Ushiriki wa Tanzania Katika Michakato ya Kimataifa

 a) Jitihada Zilizofikiwa 

i. Tanzania inaendelea kutekeleza baadhi ya mikataba ya kimataifa kama 
Mkataba wa Haki za Mtoto (CRC), Mkataba wa Kutokomeza Aina Zote 
za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake (CEDAW); Mkataba wa Mabadiliko ya 
Tabianchi (Paris Agreement); Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na 
Kisiasa (ICCPR); Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na 
Kitamaduni (ICESCR); Mkataba wa Umoja wa Mataifa Dhidi ya Rushwa 
(UNCAC) pamoja na mingine japokuwa kumekuwa na changamoto juu ya 
utekelezaji kamili.
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ii. Tanzania imekuwa ikiwajibika kuwasilisha ripoti za hali ya haki za binadamu 
kwa kamati mbalimbali za Umoja wa Mataifa kama Kamati ya Haki za Kiraia 
na Kisiasa (ICCPR) na Kamati ya Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kitamaduni 
(ICESCR). Ripoti hizi zinachambua hatua zilizopigwa na serikali katika 
kutimiza haki mbalimbali za binadamu nchini.

iii. Tanzania inashiriki katika mchakato wa Baraza la Haki za Binadamu 
la Umoja wa Mataifa (UPR) kwa kuwasilisha ripoti ya hali ya haki za 
binadamu nchini. Katika duru ya tatu, Tanzania iliridhia mapendekezo 187 
kati ya 252 yaliyotolewa mwaka 2021. Ushiriki huu umewezesha Tanzania 
kupokea mapendekezo na ushauri kutoka kwa nchi nyingine kuhusu jinsi ya 
kuboresha hali ya haki za binadamu.

iv. Vilevile Tanzania ilishiriki katika mchakato wa VNR wa Umoja wa Mataifa, 
ambapo ilitoa tathmini ya utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs) mpaka mwaka 2023. Ripoti hii ya VNR Imeonyesha maendeleo 
yaliyopatikana na changamoto zilizopo, na kuimarisha ushirikiano na 
washirika wa maendeleo.

v. Tanzania ilishiriki katika kikao cha 78 cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
Jijini New York Marekani na kuwasilisha taarifa yake kuhusu utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs).

vi.  Lakini vilevile Tanzania ni mshirika mzuri wa Kamisheni ya Hali ya 
Wanawake (CSW) ya Umoja wa Mataifa pamoja na Jukwaa la Usawa wa 
Kizazi (Generation Equality Forum). 

b)  Changamoto

i. Ingawa Tanzania iliridhia mapendekezo mengi (187) 167 yakikubaliwa 
yote na 20 yakikubaliwa kwa kiasi katika duru ya tatu ya UPR, kutekeleza 
mapendekezo haya mara nyingi kumekua changamoto kutokana na ukosefu 
wa mikakati ya utekelezaji, rasilimali, na ushirikiano wa vyombo vya serikali. 
Kwa upande wa SDGs (Mpango wa Maendeleo Endelevu 2030), ingawa 
Tanzania imewasilisha ripoti za VNR na kupokea ushauri, utekelezaji wa 
Malengo ya SDGs mara nyingi hukumbana na changamoto za upungufu 
wa rasilimali, uratibu duni kati ya wadau, na usimamizi wa miradi. 

ii. Tanzania inakukumbana na changamoto katika kutekeleza ahadi za 
kibiashara au kiuchumi kutokana na hali ya uchumi wa ndani, mifumo ya 
ushuru, au viwango vya masharti yasiyokubalika.

iii. Lakini vilevile Tanzania bado haijawasilisha ripoti ya baadhi ya Mikataba 
muhimu iliyoridhiwa mfano Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Watu 
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wenye Ulemavu (CRPD) ambao uliridhiwa tangu 2009. Ingawa Tanzania 
imeridhia mikataba ya kimataifa kuhusu haki za binadamu, utekelezaji wa 
ahadi hizi mara nyingi huhitaji kubadilisha sera za kitaifa, ambayo imekua 
changamoto kutokana na maslahi ya kisiasa na jamii.

iv. Kwa upande wa Mikataba ya Mabadiliko ya Tabianchi mfano the Paris 
Agreement, Tanzania imekua nyuma kutokana na kutokana na vikwazo 
vya kifedha, ukosefu wa teknolojia, na hali ya hewa.

9.1.3 Diplomasia ya Uchumi  

a) Jitihada Zilizofikiwa

Katika diplomasia ya uchumi, Serikali imefanikiwa kuandaa makongamano 
mbalimbali yaliyolenga kuimarisha diplomasia ya uchumi ikiwa na pamoja na 
Kongamano la Biashara na Uwekezaji baina ya Tanzania na Uturuki lililofanyika 
mjini Istanbul, Uturuki April 2024; Kongamano la Biashara na Uwekezaji kati ya 
Tanzania na Ubeligiji May 2024; mwezi Mei 2024 Serikali iliratibu na kufanikisha 
kuanza kwa majadiliano ya kibiashara baina ya Tanzania na Marekani; Kongamano 
la Biashara baina ya Uganda na Tanzania May 2024; Kongamano la Biashara na 
Uwekezaji kati ya Tanzania na Brazil mwezi April 2024, Pamoja na Kongamano la 
Uchumi na masuala ya kibinadamu baina ya Afrika na Urusi Julai 2023.

Tanzania imeendelea kukuza Diplomasia yake kiuchumi ambapo imeratibu na 
kushiriki mikutano kadhaa iliyolenga kukuza diplomasia ya uchumi katika mifano 
michache ifuatayo:

i. Tanzania ilikua mwenyeji wa mkutano wa Mifumo ya Chakula Afrika 
uliojumuisha Marais na Wakuu wa Nchi na Wadau wa Kilimo na Chakula 
kutoka nchi mbalimbali za Afrika na kwingineko duniani uliofanyika katika 
Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC) jijini Dar es 
Salaam, Septemba 7, 2023.

ii. Tanzania ilishiriki vyema katika mkutano wa Viongozi wa Afrika na Marekani 
uliofanyika Jijini Washington DC nchini Marekani mwezi Desemba 2022.

iii. Kama kituo cha Utalii kwa Afrika, Tanzania ilishiriki katika Mkutano wa 
Kimataifa wa 23 wa Baraza la Utalii Duniani (WTTC) uliofanyika jijini Kigali, 
Rwanda Mwezi Novemba, 2023

iv. Mahusiano haya yameleta mafanikio makubwa makubwa ambayo 
Tanzania imepata kupitia diplomasia ya uchumi, ikijikita katika kuvutia 
uwekezaji, kuboresha miundombinu, na kukuza biashara ya kikanda. Kwa 
mifano michache tu; 
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v. Uwekezaji wa Moja kwa Moja wa Kigeni (FDI) umeongezeka  kwa asilimia 
20 hadi kufikia dola za Kimarekani bilioni 1.1 mwaka 2022, ikilinganishwa 
na dola bilioni 0.9 mwaka 2021. 

vi. Katika miundombinu, Mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) kutoka Dar 
es Salaam hadi Mwanza umegharimu zaidi ya Shilingi trilioni 14.2, na 
unatarajiwa kuimarisha usafirishaji wa bidhaa na kupunguza gharama 
za usafirishaji kwa asilimia 40. Mradi wa Bwawa la Julius Nyerere lenye 
uwezo wa kuzalisha megawati 2,115 za umeme pia ni mfano mkubwa wa 
mafanikio ya diplomasia ya kiuchumi, ukiwa umegharimu zaidi ya Shilingi 
trilioni 6.5.

vii. Katika Sekta ya Utalii kwa mwaka 2024, Tanzania inatarajia kupokea 
watalii zaidi ya milioni 2.0, huku mapato kutoka sekta hiyo yakikadiriwa 
kufikia dola bilioni 3.1. Kuongezeka kwa watalii kunachangiwa na kampeni 
za kimataifa za utalii na kuboresha huduma za utalii nchini.

viii. Bomba la Mafuta la Afrika Mashariki (EACOP): Mradi wa bomba hili kutoka 
Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanzania unatarajiwa kuzalisha zaidi ya ajira 
10,000 na kuchangia kwa kiasi kikubwa katika mapato ya serikali kupitia 
ushuru na kodi.

ix. Hii ni matokeo ya juhudi za kuboresha mazingira ya biashara na kuimarisha 
usalama wa uwekezaji.

b) Changamoto 

i. Kukosekana kwa Utaalam wa Kisasa mfano katika ripoti ya WEF Global 
Competitiveness Index 2023, Tanzania ilishika nafasi ya 113 kati ya nchi 141 
katika sekta ya ujuzi wa nguvu kazi. Upungufu huu wa utaalam unakwamisha 
maendeleo katika sekta za teknolojia, viwanda, na huduma, na hivyo 
kupunguza uwezo wa Tanzania kunufaika na diplomasia ya uchumi.

ii. Ushindani wa Kikanda mfano, Kenya inashika nafasi ya juu katika uwekezaji 
wa moja kwa moja wa kigeni (FDI) katika EAC, ambapo ilivutia FDI yenye 
thamani ya dola bilioni 2.4 mwaka 2023, ikilinganishwa na Tanzania iliyo 
na dola bilioni 1.5. Ushindani huu unafanya Tanzania kulazimika kuboresha 
zaidi mazingira yake ya biashara ili kushindana kikamilifu.

iii. Madeni na Mipango ya Kifedha, Mfano Kufikia mwisho wa mwaka 2023, 
deni la Taifa la Tanzania lilifikia dola za Kimarekani bilioni 39.2, ikiwa ni 
asilimia 40 ya Pato la Taifa (GDP). Hii imeweka shinikizo kwa serikali katika 
kutafuta mikopo zaidi ili kufadhili miradi ya miundombinu, jambo linaloweza 
kuathiri utekelezaji wa sera za kiuchumi kwa muda mrefu.
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iv. Migogoro ya Kikanda mfano, Mgogoro wa usalama Mashariki mwa DRC 
imeathiri biashara kupitia Bandari ya Dar es Salaam na usafirishaji wa 
bidhaa kupitia reli ya TAZARA.

9.2 TAMKO LA ILANI 

9.2.1 Tamko Kuhusu Uwakilishi wa Nchi Katika Michakato na Mikutano ya 
Kimataifa na Kikanda

a) Tunahimiza serikali na viongozi kushiriki kikamilifu katika majukwaa ya 
kikanda na kimataifa ili kuhakikisha maslahi ya Tanzania yanalindwa na 
kuendelezwa lakini pia, mipango ya maendeleo haipishani na mipango ya 
kikanda na kidunia.

b) Tunatoa wito kwa serikali na viongozi kufuatilia na kuwezesha utekelezaji 
wa mikataba ya kimataifa, kuhakikisha Tanzania inafuata viwango vya 
kimataifa na inapata msaada unaohitajika kwa utekelezaji.

c) Tanzania kurejea kwenye Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Watu ili kuimarisha ushirikiano katika kulinda haki za binadamu na 
kuboresha hali ya haki za binadamu nchini.

d) Tanzania kurejea tena kwenye Mpango wa Ubia wa Serikali Huria yaani 
Open Government Partnership (OGP) kama ilivyoahidi mwaka 2023

e) Serikali kuhakikisha kuwa taarifa za haki za binadamu zinatolewa kwa 
uwazi na kwa wakati. Tunasisitiza umuhimu wa kuwepo kwa mifumo thabiti 
ya ufuatiliaji, uchunguzi, na utoaji wa taarifa huru kuhusu hali ya haki za 
binadamu, ili kuimarisha uwajibikaji na kulinda haki za raia wote.

f) Serikali iendelee kuwekeza zaidi katika elimu na mafunzo ya kiufundi na 
kitaaluma, hasa katika sekta za teknolojia, sayansi, na uhandisi. Pia, serikali 
inaweza kuanzisha mpango wa kuvutia wataalam wa Kitanzania walioko 
ughaibuni kurudi na kuchangia katika maendeleo ya Taifa.

g) Ili kushindana kikamilifu na nchi jirani kama Kenya katika kuvutia uwekezaji 
wa moja kwa moja wa kigeni (FDI), Tanzania inahitaji kuboresha mazingira ya 
biashara kwa kuondoa urasimu, kuboresha miundombinu, na kuhakikisha 
utulivu wa kisiasa na kisera. Serikali inapaswa pia kuanzisha vivutio maalum 
kama vile kodi za chini kwa wawekezaji wakubwa na kuimarisha maeneo 
maalum ya uwekezaji yaani Special Economic Zones (SEZs) ili kuongeza 
ushindani wa kikanda.
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h) Tanzania inapaswa kuimarisha diplomasia yake ya kikanda na kushirikiana 
na jumuiya za kikanda kama SADC na AU ili kutafuta suluhu za kudumu 
kwa migogoro katika nchi jirani kama DRC. Kuanzisha majadiliano ya 
kibiashara na serikali za nchi jirani kuhusu mikakati ya kukabiliana na athari 
za migogoro itasaidia kupunguza usumbufu wa biashara na kuhakikisha 
kuwa Tanzania inaendelea kunufaika na ushirikiano wa kikanda.

9.2.2 Tamko Kuhusu Diplomasia ya Uchumi
a) Tunatoa wito kwa serikali na viongozi watakaochaguliwa kuhakikisha 

diplomasia ya kiuchumi inakuwa kipaumbele, kwa kuvutia uwekezaji wa 
kigeni na kuimarisha biashara ya kimataifa ili kuleta maendeleo endelevu 
kwa wananchi.

b) Tunasisitiza serikali na viongozi kuhakikisha uwazi na uwajibikaji katika 
utekelezaji wa sera za kidiplomasia. Maamuzi yanapaswa kufanywa kwa 
uwazi na kushirikisha wananchi katika mchakato wa maamuzi bila kutoa 
matamshi yanayohatarisha mahusaiano ya kidiploamsia.

c) Tunahimiza serikali na viongozi kuhakikisha sera za mambo ya nje 
zinajumuisha na kuakisi maslahi ya Watanzania wote, ikiwemo makundi ya 
pembezoni na yale yasiyokuwa na uwakilishi wa kutosha.

d) Kukuza Amani, Usalama, na Ushirikiano, tunatoa wito kwa serikali na 
viongozi kuchukua hatua za kukuza amani, usalama, na ushirikiano ndani ya 
kanda na duniani kote, ili kujenga mazingira imara ya ukuaji na maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii.

e) Serikali na viongozi kuitekeleza kikamilifu Sera ya Mambo ya Nje ya Tanzania, 
ili kuhakikisha mahusiano ya kimataifa yanawanufaisha wananchi kwa 
ujumla na kuchangia maendeleo endelevu ya Taifa. Balozi za Tanzania 
kuwasilisha mipango kazi yao na ripoti  za utendaji kazi zinazoonyesha 
zimeinufaisha vipi Tanzania.
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WITO KWA MAKUNDI MBALIMBALI
 10.1 KUHUSU SURA HII

Kufuatia ukweli kwamba uchaguzi ni mchakato unaohusisha karibu kila mtu na 
kila kundi au wadau mbalimbali, hivyo haina budi kila mdau kushiriki na kutekeleza 
ipasavyo majukumu yake sawa na sheria na taratibu za nchi zinavyowaongoza. 
Sehemu zilizopita za ilani hii zimeeleza kwa kina masuala kadhaa ambayo serikali 
kupitia vyombo vyake vya dola na vyombo vya usimamizi wa uchaguzi vinapaswa 
kufuata. Aidha viongozi watarajiwa wametakiwa kuelekeza mawazo na uwezo 
wao katika masuala mbalimbali ambayo AZAKI Zimebainisha katika matamko ya 
ilani hii ya 2024/2029. Sehemu hii kuelekea mwisho wa ilani inaeleza masuala 
ya ziada kwa kwa kuzingatia wadau wengine ambao hawakutajwa zaidi  katika 
maelezo yaliyotangulia. Ikiwa pia ni sehemu ya hitimisho la ilani hii.

  10.2 Wito kwa kwa makundi mbalimbali 

 10.2.1 Wananchi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na Tanzania Bara. 
a) Wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni wadau muhimu zaidi 

na wahusika zaidi katika uchaguzi wa wa serikali za Mitaa 2024 na uchaguzi  
na Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 2025. Itakumbukwa 
kuwa katika uchaguzi mkuu mwaka 2020, jumla ya wananchi milioni 
29.8 waliojiandikisha kupiga kura, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitangaza 
watanzania milioni 14.8 sawa na asilimia 49.8 hawajakujitokeza kupiga 
kura. Hali hii inawanyima haki wao wenyewe kwa kumpata kiongozi 
mwenye sifa na wamtakaye, Hivyo basi ni Wito wa AZAKI kuhakikisha 
yakua, Watanzania wote wenye sifa za kupiga kura wanajitokeza siku hiyo 
ili kuweza kupata viongozi wanaostahili.

b) Ili kuwa na viongozi bora na dhabiti, watakao weza tulitea  Tanzania 
tuitakayo 2024-2029, Wananchi wanatakiwa kusikiliza sera kikamilifu 
na kuzifanyia  kazi kikamilifu ikiwa ni kupitia kushiriki katika kampeni za 
wagombea wote kutoka vyama vyote vya siasa ili wakati wa upigaji kura 
wafanye maamuzi sahihi.

 SURA 
YA KUMI
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c) Tunapoelekea chaguzi za 2024/2025 wito wa AZAKI kwa wananchi wote 
ni kutaka wajenge pia wajengewe uelewa kwamba viongozi wasiofaa 
mara nyingi huweza kupita  na kuteuliwa hadi kwenye nyadhifa za umma 
kutokana na kutojali kwa wapiga kura kama watu wengi wanavyofanya 
kutojitokeza kupiga kura. 

d) Ili kuwa na Viongozi bora kwa masilahi ya Umma, Wananchi wote wanajukumu 
la kupinga vitisho vyovyote vya wanasiasa ambavyo vinaweza kupoteza 
haki yao ya kupigia kura viongozi wanaowapenda na wenye vigezo sahihi. 

e) Kuepuka vitendo vya rushwa wakati wa uchaguzi na kuchagua watu bila 
kutegemea  rushwa

f) Baada ya viongozi waliochaguliwa kuapishwa, wananchi wanapaswa wawe 
tayari kushiriki kila hatua za mchakato wa maendeleo badala ya kuwaacha 
wanasiasa waamue na kutekeleza miradi yao ya maendeleo kwa niaba yao 
kwani hii hufifisha hali ya uwazi na uwajibikaji wa viongozi hao.

g) Wananchi ni lazima wafuatilie kwa karibu utendaji kazi wa viongozi na 
watendaji wao, na wachukue hatua kwa wale ambao hawawezi kutekeleza 
na kutimiza ahadi zao.  

h) Tunapoelekea Chaguzi za 2024/2025 Wananchi wanapaswa kuepuka 
kujihusisha na vitendo vyovyote vya vurugu na lazima wakatae kutumiwa 
kisiasa kwa lengo la kuleta maslahi ya kisiasa ya mgombea fulani. 

i) Kama ilivyo sisitizwa katika ilani  ya AZAKI 2019-2024, bado ni wito wetu 
kwamba, wananchi ni lazima washiriki kikamilifu kufuatilia ilani ya uchaguzi 
ya vyama vya kisiasa, kusikiliza ahadi mbalimbali alizotoa mgombea ili 
wakati wa upigaji kura waweze  kufanya maamuzi sahihi. 

10.2.2 Kwa Vyama vya Siasa
a) Ni Wito wa AZAKI kwa Vyama vya kisiasa kufanya kampeni zao kwa 

njia ya kistaarabu kwa kuheshimu kanuni, sheria na siasa za ushindani 
zinazotambua na kuridhia matokeo yoyote.

b) Katika chaguzi za 2024/2025 Hakuna mtu anayepaswa kutishwa, 
kutukanwa au kubaguliwa wakati wa kampeni badala yake kampeni 
zinatakiwa ziendeshwe kwa mtindo wa kistaarabu na ambazo zinaheshimu 
na kuzingatia maadili ya vyama vya siasa.

c) Vyama vya kisiasa vinapaswa kusikiliza na kushirikisha maoni ya  AZAKI na 
mahitaji ya watu katika uchaguzi wao.

d) Ili kujenga uelewa bora kwa wananchi wapiga kura, Vyama vya siasa 
vihakikishe vinasambaza ilani zao za uchaguzi kwa wingi ili watu wasome. 

e) Ni jukumu mahususi la chama cha siasa kitakachoibuka mshindi kuifanya 
serikali iweze kutekeleza ahadi zote zilizoandikwa kwenye ilani ya chama 
chao. 
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f) Kutokana na kushamiri kwa matukio ya ukatili wa kijinsia katika utekelezaji 
wa ilani ya AZAKI 2019-2024,  Ni wito wetu kwa vyama vya  Siasa kuzingatia 
usawa wa kijinsia katika michakato yao ya ndani na kupitisha majina ya 
wagombea katika uchaguzi wa serikali za Mitaa na Uchaguzi mkuu katika 
nafasi zote za kisiasa ili kuongeza chachu ya kupambania suala la usawa 
katika jamii.  

g) Kiwango cha watu wenye ulemavu nchini kimeongezeka hadi asilimia 
11.2 mwaka 2022 kutoka asilimia 9.3 ilivyokuwa mwaka 2012, Bunge 
limeelezwa. Vyama vya kisiasa vinapaswa  kutoa fursa sawa kwa watu 
hawa wenye ulemavu kugombea nafasi tofauti na kuwa na uwakilishi wa 
kutosha sawa na ongezeko lao.

10.2.3 Kwa Wagombea
a) Tunatoa wito kwa wagombea kuzingatia ajenda za watu sanjari na ilani 

za vyama vyao na kuacha kuwabembeleza wananchi kwa ahadi tupu 
wanazojua hawawezi timiza.  

b) Aidha, tunatoa wito kwa mgombea kuacha kuwahonga wananchi fedha na 
njia nyinginezo zisizofaa kwa lengo la kuwarubuni wapige kura kwa niaba 
yao. 

c)  Ni wito kwa wagombea wote kuepuka kutoa matamshi ya chuki, vitisho kwa 
wagombea wenzao na kusambaza habari za uongo. Wagombea lazima 
waheshimu sheria na kanuni za uchaguzi, na waheshimiane kwa kufuata 
maadili ili waweze kuepuka kuzua vurugu miongoni mwa wafuasi wa vyama 
vyao.  

d)  Wagombea lazima waheshimu uamuzi wa watu na kukubali matokeo yoyote 
ya uchaguzi ambayo yatatangazwa, na wakati wowote wasiporidhika, 
lazima wafuate hatua zilizowekwa kisheria, ikiwa ni pamoja na taratibu za 
kupinga matokeo, ili kuepuka hatua yoyote  inayoweza kuhatarisha amani

10.2.4 Vyombo vya Kusimamia Uchaguzi INEC,  ZEC na TAMISEMI 

a) Ni wito wa AZAKI katika  Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 2024 na uchaguzi 
Mkuu 2025, Tume za uchaguzi na TAMISEMI  kutekeleza majukumu yao 
kwa uhuru na kwa mujibu wa kanuni na sheria zilizokubaliwa na vyama vya 
siasa na kwa vyovyote vile kujiepusha na upendeleo wowote wa chama 
chochote cha siasa katika hatua yoyote ya mchakato wa uchaguzi. 

b) Vyombo vya Usimamizi wa Uchaguzi vihakikishe kuwa maafisa wote na 
wasimamizi wa uchaguzi wanamepewa mafunzo ya kina na kuwachunguza 
kabla ya kugawiwa vituo vyao vya kazi, hii itasaidia kushughulikia makosa 
yoyote ambayo huenda yalipuuzwa wakati wa usajili wa wapigakura.
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c) Vyombo vya usimamizi  zitafanye mipango yote muhimu mapema, kama 
vile kusambaza  vifaa mapema ili kuepusha usumbufu wakati wa siku ya 
kupiga kura hivyo kupelekea baadhi ya wapiga kura kujiondoa. 

d) Zihakikisha kwamba wapiga kura wote wanaostahili ambao 
hawajajiandikisha katika PVR kutokana na sababu mbalimbali 
wanandikishwa na kupiga kura zao. 

e) Kuhakikisha watanzania wote halali wanahusishwa katika zoezi la 
uandikishwaji na upigaji wa kura bila ya ubaguzi wa kisiasa, kimazingira, 
kikabila, Rangi, Dini wala mipaka ya aina yoyote.

f) Ni wito wa AZAKI kwa kila eneo , jimbo la uchaguzi lisimamiwe na msimamizi 
huru wa uchaguzi badala ya Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za 
Wilaya na Manispaa kama ilivyoelekezwa na mahakama. 

g) Vyombo hivi vishirikiane na AZAKI pia wadau wengine katika kutoa elimu 
ya kiraia  ya mpiga kura ili kuongeza uelewa kwa Wananchi.  

h) Kuhakikisha waendesha uchaguzi kwa uwazi na kutangaza matokeo kwa 
mgombea aliyeshinda pekee na si vinginevyo. 

i) Vituo vya kupigia kura vitangazwe mapema ili mpiga kura aweze kujua 
mapema na kuepuka usumbufu wa aina yoyote. 

j) Zihakikishe zinashirikiana na AZAKI katika kuhakikisha watanzania 
wanapata elimu sahihi kuhusu uchaguzi.

 10.2.5 Vikosi vya Majeshi na  Usalama 
a) Vyombo vya ulinzi na usalama vitekeleze majukumu yao kwa weledi na kwa 

utulivu ikiwa ni pamoja na kuepuka kuwatisha wapiga kura na wananchi 
kwa ujumla.

b) Ni wito wa AZAKI Vikosi vya usalama kutotumia  nguvu, vitisho na silaha 
nzito wakati wa kampeni na siku ya kupiga kura. 

c) Majeshi  yasijielekeze upande wowote au vyama vya kisiasa kwa njia 
yoyote badala yake watende haki kwa vyama vyote vya siasa, wananchi na 
wagombea binafsi ikiwa ni pamoja na kukataa kuhudumia kwa maslahi ya 
taasisi yoyote ya kisiasa au mamlaka yoyote kinyume na sheria inayowapa 
mamlaka ya kutekeleza majukumu yao.

d)  Tunalishauri Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) na Jeshi la 
Polisi Tanzania kujiepusha kujihusisha na mchakato wa uchaguzi kuanzia 
hatua za maandalizi ya uchaguzi, kampeni, upigaji kura halisi na hata 
baada ya matokeo kutangazwa. 
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e) Usalama wa Taifa na vikosi vya kijeshi vitumie taaluma ya hali ya juu wakati 
kuzuia vurugu za kisiasa wakati wa kampeni za uchaguzi.

 10.2.6 Washirika wa Kimataifa
a) Ni wito wetu kwa Washirika wote  wa kimataifa kuendelea kutoa usaidizi 

wa kitaalamu na kifedha kwetu na kwa serikali ili kuwezesha mchakato wa 
uchaguzi huru na wa haki. 

b) Washirika wa kimataifa waendelee kufanya kazi kwa karibu na AZAKI ili 
kufikia lengo lililowekwa la kusambaza elimu ya uraia na mpiga kura kwa 
wananchi.

c) Waepuke kuingilia kati mambo ya ndani ya vyama vya siasa. 

d) Wapunguze kutoa fedha kwa mashirika yao wenyewe wakati wa uchaguzi 
badala yake watoe kwa AZAKI za kitanzania zinazofanya kazi kubwa wakati 
wa uchaguzi. 

10.2.7 Watumishi wa Umma
a) Watumishi wa umma wanaotamani kushika Nyadhifa mbalimbali za kisiasa 

wasiruhusiwe kutumia rasilimali za umma wakati wa michakato yote ya 
ndani ya vyama vya siasa na wakati wa uchaguzi.

b) Watatumie haki yao ya kikatiba kuchagua viongozi wanaowapenda bila 
kulazimishwa au kutishwa kufanya hivyo kutoka kwa chombo chochote 
ndani na nje ya serikali. 

c) Watumishi wa umma hawatopaswa kuonyesha hadharani kupendezwa 
kwao na chama chochote cha kisiasa.

d) Pia hawatajihusisha na aina yoyote ya kampeni kwa mujibu wa Nyadhifa 
zao. 

e) Waachie nafasi zao za sasa kama wanataka kushiriki michakato ya 
uchaguzi kama wagombea. 

12.2.8 Vyombo vya habari

a) Vyombo vya habari na waandishi wa habari wanapaswa kuzingatia 
maadili yao ya kitaaluma kwa kuhakikisha kwamba wanaripoti kwa umma 
bila upendeleo kwa mgombea au chama chochote cha kisiasa.

b) Kuchanganua sera za vyama mbalimbali vya siasa na jinsi zinavyoendana 
na ustawi wa wananchi.
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c) Vile vile vyombo vya utangazaji vya umma na magazeti ambayo 
yanafadhiliwa na walipa kodi wanapaswa kujitahidi kutoa haki kwa 
wagombea wote na vyama vya siasa.

d) Watumishi wa umma lazima wawe huru wakati wote wa mchakato wa 
uchaguzi na lazima watumie  haki yao ya kikatiba ya kuwapigia kura 
viongozi wanaowapenda bila kushurutishwa kufanya hivyo na mtu yeyote 
ndani au nje ya serikali.  

e) Vyombo vya habari vinapaswa kuelimisha, na kuhabarisha umma juu ya 
ushiriki wa watu katika yote michakato ya uchaguzi wa serikali za mitaa na 
uchaguzi mkuu kuanzia kampeni hadi upigaji kura halisi.

f) Pia Vyombo vya Habari vina wajibu wa kuonya, kukosoa na kupinga ukiukaji 
wowote wa sheria za uchaguzi au vurugu katika mchakato wa uchaguzi. 

g) Vyombo vya habari vihakikishe kuwa vinasambaza habari za kweli, na watu 
wanazipata taarifa  zilizofanyiwa utafiti na uwiano kuhusu wagombea na 
vyama vyao.

 10.2.9 Viongozi wa Dini
a)  Viongozi wa dini wanatakiwa kuhubiri amani kwa wafuasi wao na ni lazima 

wajiepushe na kutoa tamko lolote la kumpendelea mgombea au chama 
chochote cha siasa katika maeneo yao ya ibada, kwenye majukwaa ya 
kisiasa au katika maeneo ya umma. 

b)  Hata hivyo, AZAKI tunawahitaji kuendelea kutoa ushauri au elimu ya uraia 
kwa wafuasi wao na Taifa kwa ujumla wake bila kuegemea itikadi yoyote 
ya kisiasa.  

c)  Viongozi wa kidini pia wanatakiwa kuonya, kukemea na kupaza sauti zao 
dhidi ya ukiukwaji wowote wa sheria au matukio ya unyanyasaji kupitia 
wafuasi wao au wasimamizi wa uchaguzi.

10.2.10 Msajili wa Vyama vya Siasa 

a) Msajili wa Vyama vya Siasa na Ofisi yake wanatakiwa kutekeleza majukumu 
yao kwa mujibu wa sheria na kanuni za nchi bila upendeleo au kuegemea 
upande wowote wa vyama vya siasa.

b) Kutoa miongozo, maelekezo na ushauri kwa vyama vyote ili vitekeleze 
wajibu wao nyakati za kampeni, uchaguzi, utungaji wa sera n.k.

c) Kutokubana vyama siasa wakati wa uchaguzi
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