
 

  



 

1.0 Utangulizi 

Tarehe 12 Oktoba, 2018, Mheshimiwa, Ummy Mwalimu, Mbunge, Waziri wa Afya, Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto katika kutumia mamlaka yake chini ya kifungu cha 38 cha 

Sheria ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali alisaini Sheria ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali 

(Marekebisho) Kanuni za mwaka, 2018 ambayo baadaye ilichapishwa katika Gazeti la Serikali la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 19.10.2018] kama GN. Na. 609 ya Mwaka 2018. 

GN hii ilitolewa ili kusomwa pamoja na Kanuni za Mashirika yasiyo ya Kiserikali za mwaka 

2004 [GN. Na. 152/2004]. Sheria mpya iliyoanzishwa kimsingi imeanzisha kipengele kipya 

(kifungu) kwenye Sheria ya mwaka 2004 ambayo sasa inajulikana kama Sehemu ya IV yenye 

kichwa cha UWAZI WA KIFEDHA NA UWAJIBIKAJI. Sheria mpya pia imeanzisha njia ndefu 

ya makosa ambayo yanaweza kufanywa na mashirika yasiyo ya kiserikali na wasimamizi wake 

wa ofisi. 

 

1.1 Ushiriki wa wadau 

Sekta pana ya kiraia na mashirika yasiyo ya kiserikali yana jukumu muhimu katika kuchochea 

maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni katika jamii yetu. Kushiriki kwao katika ngazi 

ya kitaifa, ya mipaka ya nje ya nchi na ya kikanda katika nyanja zote za maendeleo, kukuza 

ufahamu, uundaji wa sera, mipango, usimamizi, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini ya miradi 

mbalimbali hufanya ushiriki wao katika uamuzi wowote unaoathiri maslahi yao hata muhimu 

zaidi. 

Ili kuhakikisha ushiriki unaofaa, unaohusishwa na ufanisi wa asasi za kiraia katika awamu 

zilizotaja hapo juu, kuna haja ya kuhusisha asasi za kiraia kikamilifu katika mchakato wa 

kufanya maamuzi. 

Mnamo mwaka 2001, Serikali ya Tanzania ilianzisha Sera ya Taifa ya Mashirika yasiyo ya 

Kiserikali (NGOs). Sera ililenga "kuimarisha udhibiti binafsi, uwazi na uwajibikaji wa NGOs na 

njia za ushirikiano kati ya NGOs na serikali na kati ya mashirika yasiyo ya kiserikali na wadau 

wengine." 



 

Kutangazwa kwa kanuni mpya za NGOs utaratibu haukufuatwa, kama ambavyo sheria inahitaji 

ushauri wa Bodi. Hii inategemea ukweli kwamba hakuna Bodi ya Uratibu wa Mashirika yasiyo 

ya Kiserikali ambayo imeundwa. Kifungu cha 25 (1) cha Sheria ya NGO kinaanzisha Baraza la 

Taifa la Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NACONGO) kama jukwaa la pamoja kwaajili ya 

kuratibu na kuunganisha NGOs nchini. Kwa hivyo, kushindwa kushauriana na wadau muhimu 

katika kutunga Kanuni hizi zinafanya kukosa uhalali wake.  

 

1.2 Uhalali wa Kiutaratibu 

Kifungu cha 38 (1) na (2) cha Sheria ya NGO kimemuwezesha Waziri kushauriana na Bodi ya 

Uratibu wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali kutunga kanuni. Kanuni zinaweza kutungwa 

kushughulika na: 

(a) aina mbalimbali za kutumiwa katika Sheria hii; 

(b) ada zinazolipwa chini ya Sheria hii; 

(c) muundo wa taarifa za shughuli zinazowasilishwa na Shirika la lisilo la Kiserikali; na 

(d) jambo lolote linalohitajika kuelezwa chini ya Sheria hii. 

Kifungu cha 38 (3) kinahitaji kwamba Kanuni zilizotungwa na Waziri zichapishwe katika gazeti 

la Serikali. Ni muhimu kutambua kwamba wakati wowote sheria inahitaji kwamba sheria ndogo, 

ikiwa ni pamoja na kanuni lazima zichapishwe katika Gazeti la Serikali, basi kanuni hizo 

zinapaswa kuchapishwa katika Gazeti la Serikali na zinaweza tu kutumika wakati wa 

kuchapishwa na si vinginevyo.1 Kanuni za Mashirika yasiyo ya Kiserikali (Marekebisho), 2018 

zinaonekana kuwa zinazingatia mahitaji haya sababu zimechapishwa tarehe 19 Oktoba 2018 

kama GN. Na. 609 ya 2018. 

1.3 Uharamu wa Kanuni 

Ni jambo la msingi kutambua kwamba Sheria ya bunge inafanya kazi na sheria ndogo. Hii 

inamaanisha kuwa miongozo kuhusu jinsi vifungu fulani vya Sheria vinavyopaswa kutekelezwa 

vinaweza kupatikana katika kipande fulani cha sheria ndogo iliyotolewa kwa ajili hiyo. Ni kwa 

                                                           
1 Kifungu cha 37(1)(a) -(b) cha Sheria ya Utafsiri wa Sheria Sura ya 1 Toleo la 2002  



 

sababu hiyo kwamba mahakama daima imekuwa kali kupunguza upeo wa sheria ndogo 

kuendana na kifungu fulani katika Sheria Mama ambayo sheria hutolewa. Ambapo inaonekana 

kwamba sheria ndogo imepita zaidi ya yale yaliyotajwa katika Sheria Mama, mahakama haijasita 

kutangaza uharamu huo usio halali na usio na utaratibu. 

Kanuni mpya iliyotungwa inalenga kufanya kazi kwa kuendana na Kifungu cha 32 cha sheria ya 

Mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo hutoa athari kwamba, "Mashirika yasiyo ya kiserikali 

yaliyosajiliwa chini ya Sheria hii yatakuwa na haki ya kushiriki katika shughuli halali za 

kutunisha mfuko." Kutokana na utoaji ulioandaliwa, na kutoka katika msingi ambao tuliweka 

katika aya iliyotangulia, ilitarajiwa kwamba masharti ya GN. Na. 609 ya 2018 yatazingatia kutoa 

miongozo kuhusu kile kinajumuisha 'shughuli za halali za kutunisha mfuko' na utaratibu wa jinsi 

ya kushiriki katika shughuli hizo. Kwa kinyume chake, masharti ya Kanuni ya 12 na 13 ya GN. 

Na. 609 ya 2018 yamekwenda zaidi ya yale yaliyotarajiwa; yanatoa kwa masuala ambayo ni 

Zaidi yay ale ya kutunisha mfuko. Vifungu hivi ni haramu kwenye sheria mama na kwa hivyo 

inatakiwa kutupiliwa nje ya GN. Na. 609 ya 2018. 

 

1.4 Sheria ya kimataifa 

Ibara ya 22 ya Agano la Kimataifa juu ya Haki za Kiraia na Kisiasa (ICCPR), inatoa haki ya 

uhuru wa kujumuika na wengine. Vikwazo juu ya haki hii lazima (1) vielezwe na sheria; (2) 

viwe ni muhimu katika jamii ya kidemokrasia; na (3) viwe ni vya kukuza mojawapo ya maslahi 

haya: usalama wa taifa au usalama wa umma; utaratibu wa umma; ulinzi wa afya ya umma au 

maadili; au ulinzi wa haki na uhuru wa wengine. Hali hizi chache zinapaswa "kuzingatiwa; 

sababu tu za kushawishi na za kulazimisha zinaruhusu kuweka vikwazo juu ya haki ya uhuru wa 

kujumuika na wengine. "Ili kukidhi mahitaji ya ICCPR kuwa kizuizi"lazima kiagizwe na sheria, 

"kizuizi kinapaswa kuwa sahihi kikamilifu ili kuwezesha shirika la mtu binafsi au lisilo la 

kiserikali (NGO) kutathmini kama utekelezaji uliofikiriwa utakuwa ni uvunjaji wa sheria, na 

kuona matokeo ya uwezekano wowote wa uvunjaji huo. Vile vile, kwa kuzingatia ibara ya 10 ya 

Mkataba wa Afrika juu ya Haki za Binadamu na Watu (ACHPR) kulinda haki ya kujumuika na 

wengine, Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu imeeleza kwamba vikwazo juu ya haki 

ya uhuru wa kujumuika na wengine lazima vitimize masharti yaliyopo chini ya ICCPR. Ili 

kukidhi mahitaji ya kizuizi kuwa "muhimu katika jamii ya kidemokrasia," kizuizi kinapaswa 



 

kuwa sawa na mojawapo ya madhumuni ya halali yaliyotajwa hapo juu. Kizuizi ni uwiano 

ambapo ni njia ndogo zaidi ya kuzuia inahitajika ili kufikia lengo linalotarajiwa. 

1.5 Uhalali wa Kanuni Kikatiba 

Kanuni ya 12 na 13 zinalenga kulazimisha mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) kutoa taarifa 

ambayo tunawasilisha ambayo inaathiri haki ya faragha ya NGOs kama ilivyoandikwa chini ya 

ibara ya 16 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977. Kwa mfano, Kifungu cha 

12 kinahitaji mashirika yasiyo ya kiserikali, pamoja na hayo, kufichua kwa umma vyanzo vya 

fedha au rasilimali zilizopatikana, matumizi ya fedha au rasilimali zilizopatikana, madhumuni ya 

fedha au rasilimali zilizopatikana, shughuli zinazopaswa kufanyika kutokana na fedha au 

rasilimali zilizopatikana , wakati kifungu cha 13 kinahitaji mashirika yasiyo ya kiserikali 

kuchapisha fedha za kila mwaka zilizopatikana na matumizi yake katika magazeti mbalimbali na 

vyombo vingine vya habari vinavyopatikana kwa urahisi na walengwa, na kusababisha mikataba 

au makubaliano yaliyoingiwa na wafadhili au mtu ambaye ametoa fedha ziwasilishwe kwa 

hazina na Msajili kabla ya siku kumi kuanzia tarehe ya kuingia mkataba huo au makubaliano ili 

kuthibitishwa, kutangaza kwa Msajili wa mashirika yasiyo ya kiserikali rasilimali zingine zozote 

zilizopatikana za kifedha au za aina nyingine na matumizi yake. 

Awali ya yote, ufunuo wa habari kwa wananchi unaotafutwa chini ya Kanuni ya 12 na ufunuo 

kwa uchapishaji unaotafutwa katika kifungu cha 13 sio wa lazima na haukuhitajiki. Taarifa iliyo 

katika swali ni sehemu ya yale ambayo yanapaswa kuchukuliwa kuwa habari za kibinafsi kwa 

kuzingatia ukweli kwamba fedha husika sio fedha za umma lakini ni fedha zilizopatikana 

kutokana na mipango binafsi kati ya wafadhili na NGO. Kwa hiyo, katika mazingira, busara 

ingeweza kulazimisha habari hizo kuwa za kibinafsi na, kusema ni siri. Kwa hiyo inakwenda bila 

kusema kwamba aina hii ya kutoa taarifa inakiuka haki za NGOs za faragha kama ilivyoandikwa 

chini ya Ibara ya 16 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977. Pili, ni jambo la 

kawaida kwamba mikataba ni mitakatifu na haipaswi kuingiliwa. Na ni katika Nguzo sawa 

kwamba sisi kuwasilisha kwamba mahitaji chini ya Kanuni ya 13 ambayo inalazimisha NGOs 

kufunua mikataba kati yao na wafadhili kwa Msajili na hazina ni kuingilia haki ya faragha ya 

NGOs ambayo ina ulinzi chini ya Ibara ya 16 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya 1977. 



 

Katika uchambuzi wa mwisho, ni uwasilishaji wetu kwamba masharti ya Kanuni ya 12 na 13 ya 

GN No. 609 ya 2018 ni juu zaidi ya matakwa ya Sheria ya NGOs na Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya 1977 na hivyo ni kinyume cha sheria na yanakinzana na Katiba 

ambayo ni sheria mama. 

 

1.6 Makosa yaliyowekwa chini ya Sheria mpya na matokeo yao 

Sehemu hii kwa ujumla itaangalia sheria ambayo ilianzisha makosa na uhusiano wake na makosa 

katika Sheria ya NGOs, kutoa maelezo mafupi ya makosa yaliyotokana na hatimaye kutoa 

mapendekezo ya kile kinachopaswa kuachwa kama makosa na nini kinapaswa kuwa 

kimeondolewa katika seti ya makosa. 

Makosa chini ya Kanuni ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali (Marekebisho), 2018 Kanuni ya 15 

(2) ya GN 306/2018 inatengeneza kosa ambalo linaweza kuonyeshwa kwa pamoja kama 

kutokutekeleza kwa vifungu vya sehemu ya IV ya Kanuni ya NGO ya mwaka 2004. Sehemu 

iliyotungwa inasema kwamba NGO ambayo inapingana na kifungu cha Sehemu hii hufanya 

kosa. 

Kusoma kwa umakini sehemu hii kunamaanisha kuwa chochote kisichofanyika au kilichoachwa 

na mashirika yasiyo ya kiserikali kati ya vitu vilivyoorodheshwa katika Sehemu ya IV ya Kanuni 

inaweza kusababisha kosa na hivyo kuvutia vikwazo vya adhabu. 

Orodha ya makosa yanayoweze kufanywa na Mashirika yasiyo ya kiserikali chini ya Sehemu ya 

IV 

Ifuatayo ni orodha ya makosa makubwa ambayo yanaweza kufanywa na mashirika yasiyo ya 

kiserikali chini ya Sehemu ya IV ya GN 306/2018: - 

a. Makosa chini ya kanuni ya 12 yanayohusiana na kutofuatiana na mahitaji ya kufichua ndani ya 

muda maalum wa siku 14 za kukamilisha shughuli za kutunisha mfuko na hujumuisha makosa 

kama vile kushindwa kufichua: - 

i. Vyanzo vya fedha zilizopatikana, 

ii. Matumizi ya fedha au rasilimali zilizopatikana; 



 

iii. Kusudi la fedha au rasilimali zilizopatikana na 

iv. Shughuli zinazopaswa kufanywa kutokana na fedha au rasilimali zilizopatikana. 

b. Makosa chini ya kanuni ya 13 (a) yanayohusiana na kushindwa kuchapisha kwa wanufaika wa 

mashirika yasiyo ya kiserikali kwa njia pana ya wahusika kupata taarifa kuhusu fedha 

zilizopatikana ambazo ni zaidi ya milioni 20 za kitanzania; 

c. Makosa chini ya kanuni ya 13 (b) yanayohusiana na kushindwa kutafuta ndani ya siku 10 

uthibitisho wa mikataba ya zaidi ya shilingi milioni 20 kutoka Hazina na Msajili 

d. Makosa chini ya kanuni ya 13 (c) yanayohusiana na kushindwa kutangaza kwa Msajili kabla 

ya matumizi ya rasilimali nyingine zote zaidi ya shilingi milioni 20 ikiwa ni fedha au aina 

nyingine; 

e. Makosa yanayohusiana na ukosefu wa uwazi wa fedha na uwajibikaji chini ya Kanuni ya 14 

ikiwa ni pamoja na lakini sio kwa kushindwa kufungua akaunti za benki, kuwa wazi, bila 

kuchunguzwa, bila kuwa na kanuni za kifedha nk; 

f. Makosa yanayohusiana na kushindwa kuwajibika kwa watu wanaosaidiwa na Mashirika 

yasiyo ya Kiserikali kupitia miundo ya serikali za mitaa zilizopo chini ya kanuni ya 15 (1) (a); 

g. Makosa yanayohusiana na kudhoofisha uhuru wa nchi na haki za watu chini ya kanuni ya 15 

(1) (b) na, 

h. Makosa yanayohusiana na kutokuzingatia sheria za nchi chini ya kanuni ya 15 (1) (c). 

 

Hitimisho la jumla 

Kwa ujumla, ni dhahiri kwamba Kanuni mpya zilizotungwa za sheria ya mashirika yasiyo ya 

kiserikali (marekebisho) kanuni za mwaka, 2018 ni njia nyingine ya ufuatiliaji ambayo 

imewekwa kwenye NGO zinazofanya kazi Tanzania. Kanuni hizo zinakiuka haki ya faragha na 

ni kinyume cha sheria kwa kuwa zimetangazwa na waziri bila kushauriana na wadau husika 

kama sheria inavyohitaji. Kanuni zimeweka makosa mengi. 

 



 

Mapendekezo 

Kutokana na sababu zilizoelezwa katika mchanganuo hapo juu, inapendekeza kuwa; 

 

• Timu ya wawakilishi kutoka katika Asasi za Kiraia inapaswa kwenda na uchambuzi huu na 

kujadiliana na Waziri anayehusika na kuona uwezekano wa kufanya marekebisho ambayo 

yatashughulikia maslahi ya wadau wote katika sekta ya AZAKi. 

• Hivyo chini ya mapendekezo yaliyotolewa katika jedwali yameongezwa kwa uwasilishaji huu, 

vikwazo vya adhabu zilizoletwa katika kanuni ya 13 na 15 ni vya busara na vinaweza kusaidia 

NGOs kufanya kazi kwa ufanisi zaidi katika kutoa huduma zake kwa watu wanaowahudumia. 

• Vikwazo vya adhabu na uzingatiaji wa sheria zinazoletwa na kanuni ya 12 hazieleweki na 

zinaonekana kuwa kinyume na sheria na vyombo vingine vya kitaifa na kimataifa na kama 

ilivyopendekezwa katika jedwali zinapaswa kupitiwa kwa lengo la kutoa uwazi wa nia yake na 

kuandika nini kinachokubalika na kisichokubalika kufanywa. 

• Kwamba kutokuzingatia kanuni ya 14 haipaswi kuvutia vikwazo vya adhabu bali vitendo vya 

kiutawala chini ya usimamizi na udhibiti wa msajili wa NGOs. 

• Kwamba Waziri au Katibu Mkuu anapaswa kusimamisha utekelezaji wa kanuni hizi kwa 

siku chache kutoa nafasi ya mapitio na mashauriano. 

 

KIAMBATANISHO 1 

MAPENDEKEZO YA WADAU KWA AJILI YA KUBORESHA KANUNI 

 

NA Kifungu Changamoto Marekebisho 

yanayopendekezwa 

1.  Kanuni ya 12 

Kwa mujibu wa kifungu cha 32 cha 

sheria ya mashirika yasiyo ya kiserikali, 

Mashirika yasiyo ya kiserikali 

Waziri alifanya kazi 

zaidi ya mamlaka 

yake chini ya kifungu 

cha 32. Anapaswa 

• Kanuni hii inapaswa 

kusomeka; Kwa 

mujibu wa kifungu 

cha 32 cha Sheria ya 



 

yatatakiwa kuweka wazi kwa Umma, 

Msajili, Baraza, Bodi na wadau ndani 

ya siku kumi na nne tangu tarehe ya 

kukamilika kwa shughuli za kukusanya 

fedha: 

(a) Vyanzo vya mfuko au rasilimali 

zilizopatikana; 

(b) Matumizi ya mfuko au rasilimali 

zilizopatikana; 

(c) Kusudi la mfuko au rasilimali 

zilizopatikana; 

(d) Shughuli zitakazofanywa kutokana 

na mfuko au rasilimali 

kuwa na ufafanuzi wa 

njia za kisheria na 

kukubalika ambazo 

mtu anaweza kutumia 

kwa kutunisha mfuko 

badala ya kutaja 

matokeo ya kutunisha 

mfuko. 

Mashirika yasiyo ya 

Kiserikali, zifuatazo 

zitakuwa shughuli za 

kisheria na 

zinazokukubalika; 

 

• zifuatazo zitakuwa 

shughuli 

zisizokubalika za 

kutunisha mfuko; 

• Kanuni zinapaswa 

kutoa miongozo 

kuhusu kile 

kinachokubalika na 

kisichokubaliwa na 

kisheria. 

 Kanuni ya 13 

Bila kuathiri kanuni ya 12, Mashirika 

yasiyo ya kiserikali yaliyopata fedha 

zaidi ya shillings milioni ishirini; 

(a) Wajibu wa kuchapisha mara mbili 

kwa mwaka fedha yalizopokea na 

matumizi yake katika magazeti 

yaliyogawanyika na vyombo vingine 

vya habari vinavyoweza kupatikana 

kwa urahisi kwa walengwa. 

(b)Kuwasilisha mkataba au 

makubaliano yaliyoingiwa na wafadhili 

au mtu anayetoa fedha hizo kwenye 

hazina na Msajili kabla ya siku kumi 

tangu tarehe ya kuingia mkataba huo au 

• Waziri hakuwa na 

mamlaka ya kufanya 

hivyo. Kwa hivyo ni 

kinyume na katiba. 

• Pia haipo wazi ni 

Msajili yupi anaye 

maanishwa chini ya 

Kanuni na hivyo 

kuwa vigumu 

kuzingatia. 

• Hakuna haja ya 

kuchapisha taarifa 

kwa umma isipokuwa 

kuna amri ya 

mahakama ili 

kufanya hivyo. Hata 

hivyo taarifa hii 

inapaswa kubaki kwa 

utayari wa ukaguzi. 

 

• Taarifa haipaswi 

kuchapishwa kwa 

wanufaika ambao 

wapo nje ya eneo la 

kazi la NGO. 



 

makubaliano ili kuthibitishwa na; 

(c)Kutangaza kwa Msajili wa Mashirika 

yasiyo ya Kiserikali rasilimali zozote 

zile zilizopatikana ama kwa fedha au 

kwa aina nyingine kabla ya matumizi 

yake. 

 

• Haileti mantiki 

kuwasilisha mikataba 

ambayo tayari 

imesainiwa kwa 

Msajili ili 

kuidhinishwa. 

 

• Pia inavunja kanuni 

ya usiri wa mkataba. 

 Kanuni ya 14 

Kila NGO italazimika; 

(a) Kuendeleza na kuzingatia sheria kwa 

uwazi, zilizoelezwa na zilizoandikwa za 

kifedha zinazozingatia kanuni na 

usimamizi imara wa kifedha. 

(b) Kujitahidi kupunguza rasilimali 

zinazotumiwa kuelekea kutunisha 

mfuko na gharama za uendeshaji kwa 

ngazi nzuri au viwango. 

(c) Kuendeleza mipango inayozingatia 

kuimarisha taasisi na uendelevu. 

(d) Kwa madhumuni ya uendelevu, 

kufanya shughuli za uendelezaji wa 

rasilimali za fedha. 

(e) Kusimamia rasilimali kwa njia ya 

busara na hutoa thamani ya fedha, ikiwa 

ni pamoja na kuajiri au kuwashirikisha 

wafanyakazi wenye uwezo 

(f) Hakikisha shughuli zote za kifedha 

ni za wazi na zimeandikwa kikamilifu 

 • Tunaunga mkono 

kikamilifu 

kuanzishwa kwa 

masharti haya ya 

sheria. 

Hata hivyo; 

• Tunapendekeza 

kuongezea mahitaji 

ya mashirika ya 

kimataifa kuwa tayari 

kutoa msaada kwa 

NGOs za kitaifa 

kupitia ushirikiano 

tofauti. 

• Pia tunapendekeza 

kuwa asilimia 60 ya 

shughuli hizo 

zifanywe na NGOs za 

kitaifa na si NGOs za 

kimataifa. 



 

na nyaraka hizi zinahifadhiwa kwa 

miaka kadhaa; 

(g) Hakikisha matumizi yote ya msingi 

yanaidhinishwa katika mchakato 

unaohusisha kuchunguza na afisa zaidi 

ya moja, na ambapo Afisa Mkuu 

Mtendaji hana mamlaka isiyo na 

ukomo. 

(h) Kuhakikishia ununuzi unafanywa 

kwa namna ambayo hutoa gharama 

angalau nafuu, inayozuia ustawi wa 

rushwa na ya wazi, iliyoandikwa na 

vinginevyo inafanana na kanuni nzuri za 

manunuzi. 

(i) Kuhifadhi rekodi ya mara kwa mara 

ya akaunti kulingana na utendaji bora 

wa uhasibu; 

(j) Kudumisha na kusimamia akaunti ya 

benki 

(k) Kuendeleza na kuzingatia sera za 

wazi kuhusu malipo kwa wafanyakazi, 

wanaojitolea, ili kuepuka migogoro ya 

maslahi na motisha ya kupotosha 

vipaumbele vya shirika 

(l) Kuandaa taarifa za kina na sahihi za 

kifedha kwa mujibu wa utendaji mzuri 

wa uhasibu; 

(m) Hakikisha kuwa taarifa zake za 

kifedha zimekaguliwa kwa kujitegemea 

na wakaguzi wenye uwezo na 

waliosajiliwa; na 



 

(n) Kutokuvumilia rushwa, utakatishaji 

fedha na aina nyingine ya matumizi 

mabaya ya fedha na kuchukua hatua 

madhubuti kuziwajibisha taasisi au watu 

wanaohusika.  

 Kanuni ya 15 (1) 

Kila NGO itapaswa; 

 

(a) Kuwajibika, kwa watu 

inaowatumikia kupitia miundo ya 

serikali za mitaa zilizopo  

(b) Kutokuingia katika mikataba 

ambayo inalenga kudhoofisha uhuru wa 

nchi na haki za watu; na; 

(c) Kufanya kazi kulingana na sheria za 

nchi 

(2) NGO yoyote ambayo inakiuka 

masharti ya sehemu hii inafanya kosa. 

 • Mashirika yasiyo ya 

kiserikali yanapaswa 

kuwajibika, kwa watu 

inaowahudumia na 

kuanzisha uhusiano 

wa utendaji kazi na 

serikali za mitaa 

kulingana na hali/aina 

ya shughuli. 

   Kanuni hizi ni tata 

juu ya nini 

kinachoashiria 

udhoofishaji wa 

uhuru wa nchi. kutaja 

baadhi ya haya 

ingeweza kuleta 

maana; 

 

• Kwa hiyo 

tunapendekeza 

kwamba Kanuni ya 
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kama ifuatavyo; 

 

Zifuatazo 

zitazingatiwa kuwa 

mikataba ambayo 

inadhoofisha uhuru 

wa nchi na haki za 

watu. Mfano. 

Usalama wa nchi, 

kinyume na maslahi 

ya umma nk. 

 


