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Uzinduzi wa Kamati ya Uhamasishaji wa Rasilimali za Ndani 

Kuimarisha Juhudi za Utetezi wa Haki za Binadamu nchini Tanzania 

Leo, tarehe 10 Juni 2024, Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) 

unayofuraha kutangaza kamati yake iliyozinduliwa tarehe 6//6/2024 kwa ajilii  ya kuhamasisha 

upatikanaji wa rasilimali za ndani zitakazo saidia Mashirika wadau wa Haki za binadamu hapa 

nchini Tanzania. Kamati hiyo inaundwa na wakurugenzi 27 wa taasisi  (Wanachama wa THRDC) 

zinazotetea haki za binadamu kwa lengo la kuimarisha utetezi na ulinzi wa haki za binadamu 

nchini Tanzania.  Majina ya wajumbe wa kamati yameorodheshwa mwishoni mwa taarifa hii. 

Kamati hii itafanya kazi chini ya sekretariat ya THRDC.   

THRDC yenye wanachama zaidi ya 300 nchini,  inathamini kazi ya utetezi wa haki za binadamu 

inayofanywa na wadau  mbalimbali ikiwa ni pamoja na mashirika ya Haki za Binadamu ya  ndani, 

kikanda na kimataifa; watetezi binafsi; wadau wa maendeleo; Serikali ; Umoja wa Africa na Umoja 

wa Mataifa. Moja ya majukumu ya msingi ya THRDC ni kuhakikisha watetezi wa haki za 

binadamu nchini Tanzania wanakuwa na uwezo wa kifedha ili kufanya kwa ufanisi shughuli za 

utetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania. Mashirika mengi ya watetezi wa haki za binadamu 

yamekuwa yakifanya kazi za utetezi ili hali yakiwa na changamoto za upungufu wa rasilimali 

fedha.   

Sote tunajua kuwa ufadhili wa ndani kwa ajili ya mipango ya utetezi wa haki za binadamu nchini 

Tanzania unakabiliwa na changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na uelewa mdogo wa makampuni 

juu ya  majukumu ya  taasisi za utetezi wa haki za binadamu,  ukosefu au utaratibu hafifu  wa  

ufadhili wa wazi kutoka kwa  wafanyabiashara na changamoto ya  ufahamu kwa ujumla kuhusu 

masuala ya haki za binadamu.  

Kwa sasa, takriban asilimia tisini ya shughuli za utetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania 

zinategemea ufadhili kutoka nje, huku asilimia kumi tu ikitokana na kujitolea kwa wadau wa ndani 

na usaidizi wa makampuni.  Hata hivyo, mwelekeo wa ufadhili wa kimataifa unaonyesha kuna 

mabadiliko katika vipambele vya wafadhili mbali na miradi ya haki za binadamu kutoka nchi za 



nje ya Tanzania. Katika kukabiliana na hali hii, kamati itaongeza  juhudi za kuhamasisha 

upatikanaji wa rasilimali za ndani, tukiamini kuwa umiliki wa ndani na uhamasishaji wa rasilimali 

ni muhimu kwa uendelevu na mustakabali wa shughuli za haki za binadamu. Kamati inalenga 

kufanya kazi kwa karibu na wafanyabiashara/makampuni ili kuunganisha mikakati ya Uwajibikaji 

kwa Jamii (Corporate Social Responsibility) ambayo inalingana na mipango ya haki za binadamu.  

Mashirika ya haki za binadamu yana mchango mkubwa katika kukuza na kutetea haki za binadamu 

nchini Tanzania katika ngazi mbalimbali. Wengi wao hufanya kazi kwa hiari bila kupata rasilimali 

fedha kutoka kwa wafadhili wa ndani au  washirika wa nje. Mashirika ya haki za binadamu 

yanafanya kazi katika afua mbalimbali za haki za binadamu kama vile haki za wanawake, haki za 

watoto, huduma za msaada wa kisheria, mabadiliko ya hali ya tabia ya nchi nchi, haki za watu 

wenye ulemavu, mabadiliko ya sheria,  uwajibikaji,  haki za mazingira, utoaji wa huduma za 

kijamii kama vile elimu, afya n.k. Kazi za mashirika ya utetezi wa Haki za binadamu yameleta 

mchango mkubwa wa maendeleo katika nchi yetu.  

Kwa miaka mingi sasa, licha ya kazi nzuri iliyofanywa na mashirika ya haki za binadamu, 

hakujawa na uratibu wowote unaofaa kuhusu jinsi jamii ya wafanyabiashara inaweza kuchangia 

kazi za haki za binadamu kwa ujumla. Ni kutokana na hali hii Mtandao umeamua kuunda kamati 

ya  kuweka utaratibu mzuri  wa jinsi gani  Jamii ya Wafanyabiashara na makampuni binafsi 

wanaweza changia kazi za utetezi hapa nchini.   

Madhumuni ya jumla ya Kamati ya Uhamasishaji wa Rasilimali za Ndani ni kutoa mwongozo na 

kuunga mkono juhudi za mashirika ya utetezi wa haki za binadamu katika kukusanya rasilimali, 

ikiwa ni pamoja na kutambua na kutekeleza mipango ya ubunifu ya kifedha kwa kuzingatia vyanzo 

vya ndani kwa ajili ya utekelezaji wa mipango yao ya uendeshaji na uendelevu kifedha. Kamati 

hiyo imepewa jukumu la kutanua wigo wa ufadhili nchini Tanzania kwa kuandaa mkakati wa 

kitaifa wa kushawishi sekta binafsi kusaidia mashirika yote ya haki za binadamu hapa nchini 

yakiwemo mashirika wanachama na yasiyo wanachama wa THRDC.  

Kwa hiyo tunakaribisha jamii ya sekta binafsi nchini Tanzania kuunga mkono hatua hii kwa 

sababu faida za kusaidia shughuli za haki za binadamu ni nyingi. Pia tunatoa wito kwa wanachama 

wa Mtandao wa THRDC na taasisi nyingine za haki za binadamu nchini Tanzania kuunga mkono 

mpango huu wa uendelevu wa kazi za haki za binadamu nchini Tanzania.  

Imetolewa  Leo Tarehe 10/June/2024 na 

Onesmo Kasale Olengurumwa 

Mratibu Taifa-THRDC . 

 

 



ORODHA YA WANAKAMATI 

1) Dr John Kalage, Mkurugenzi HakiElimu – Mwenyekiti wa Kamati 

2) Dr. Mzuri Issa Ali, Mkurugenzi Tanzania Media Women Association (TAMWA) Zanzibar – 

Mwenyekiti Mwenza wa Kamati 

3)Wakili Onesmo Olengurumwa, Mratibu Kitaifa Tanzania Human Rights Defenders Coalition 

(THRDC) – Katibu wa Kamati 

4) Bw. Clemence Mwombeki, Mkurugenzi Door of Hope to Women and Youth in Tanzania - 

Mjumbe wa Kamati 

5) Bw. Abdalla Abeid, Mkurugenzi Zanzibar Fighting Against Youth Challenges Organization 

(ZAFAYCO) - Mjumbe wa Kamati 

6) Bw. Suleiman Mujuni Baitani, Zanzibar Coordinator THRDC ZANZIBAR - Mjumbe wa 

Kamati 

7) Dr. Anna Henga, Mkurugenzi Legal and Human Rights Center (LHRC) - Mjumbe wa Kamati 

8) Mhe. Fatma Toufiq Mkurugenzi Women Wake Up (WOWAP) - Mjumbe wa Kamati 

9) Bi. Justa Mwaituka, Mkurugenzi Kiota Womens Health and Development (KIWOHEDE)- 

Mjumbe wa Kamati 

10) Bw. Samuel Nsokolo, Mkurugenzi Nguruka Development Agency (NDA) - Mjumbe wa 

Kamati 

11) Bi. Editrudith Lukanga,  Mkurugenzi Environmental Management and Economic 

Development Organization (EMEDO) - Mjumbe wa Kamati 

12) Bi. Sophia Leghela, Mkurugenzi Zanzibar Child Rights Forum (ZCRF) - Mjumbe wa Kamati 

13) Bi. Angela Benedict, Mkurugenzi Wote Sawa - Mjumbe wa Kamati 

14) Bi. Tike Mwambipile, Mkurugenzi Tanzania Women Lawyers Association (TAWLA) - 

Mjumbe wa Kamati 

15) Bw. Bakar Hamad, Mkurugenzi Jumuiya ya Wanawake wenye Ulemavu Zanzibar 

(JUWAUZA) - Mjumbe wa Kamati 

16) Wakili Jamila Mahmoud Juma, Jamila Mahmoud Juma Mkurugenzi Zanzibar Female Lawyers 

Association (ZAFELA) - Mjumbe wa Kamati 

17) Bw. Alawy B. Hamad, Mkurugenzi The Popular Inspiring and Relief Organization (PIRO) - 

Mjumbe wa Kamati 

18) Bw. Zacharia Faustin, Mkurugenzi Tanzania Natural Resources Forum (TNRF) - Mjumbe wa 

Kamati 



19) Bi. Rose Reuben, Mkurugenzi Tanzania Media Women Association (TAMWA) - Mjumbe wa 

Kamati 

20) Bw. Jonas Lubago, Katibu wa Shirikisho la Vyama vya Watu wenye Ulemavu Tanzania 

(SHIVYAWATA) - Mjumbe wa Kamati 

21) Bw. Esaya Yusuf, Mkurugenzi Sustainable for Environmental; Climatic Change Association 

(SECCA) - Mjumbe wa Kamati 

22) Bi. Aginatha Rutazaa, Mkurugenzi Tusonge Community Development Organization 

(TUSONGE CDO) - Mjumbe wa Kamati 

23) Bi. Herrieth Mkaanga, Mkurugenzi My Health Foundation - Mjumbe wa Kamati 

24) Bw. Paul Ole Kurupash, Mkurugenzi Namnyaki Girls and Women Organization (NAMGWO) 

- Mjumbe wa Kamati 

25) Bw. Gerald Ng'ong'a, Mkurugenzi Rafiki SDO - Mjumbe wa Kamati 

26) Bi. Hilda Stuart Dadu, Mratibu Kitaifa - Coalition for Women Human Rights Defenders 

(CWHRD) - Mjumbe wa Kamati 

27) Bi. Maanda Ngoitiko, Mkurugenzi Pastoralist Women Council (PWC) - Mjumbe wa Kamati 


