
 

UCHAMBUZI WA MSWAADA WA FEDHA WA MWAKA 2024 ULIO WASILISHWA 

KWA KAMATI YA BAJETI YA BUNGE MJINI DODOMA TAREHE 23/06/2024 

1. 0. Kuhusu Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) 

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) ni shirika la uanachama 

linalojumuisha mashirika ya haki za binadamu Zaidi ya 300 kutoka Tanzania Bara na Zanzibar. 

Ulisajiliwa mwaka 2012 chini ya Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2002. Lengo 

kuu la THRDC ni kuchangia ukuaji wa nafasi ya kiraia ambapo mazingira ya kazi  za Watetezi wa 

Haki za Binadamu (HRDs) yanaboreshwa kwa mujibu wa Tamko la Umoja wa Mataifa la mwaka 

1998 kuhusu Watetezi wa Haki za Binadamu. THRDC inafanya kazi Tanzania nzima (Bara na 

Zanzibar) na imegawa wanachama wake katika kanda 11 za utendaji ambazo zimewezesha 

upatikanaji wa huduma na msaada kwa HRDs waliopo mashinani. Kwa sasa, Muungano una ofisi 

mbili, makao makuu Dar es Salaam na tawi la THRDC Zanzibar. 

THRDC imewekeza kwa muda mrefu katika  uimarishaji uwezo wa Watetezi wa haki za binadamu 

na asasi za kijamii  ili kuongeza  ufanisi katika kulinda na kukuza haki za  binadamu hapa nchini 

na kuwahudumia watanzania kwa ujumla.. Ni kupitia lengo hili THRDC  kwa kushirikiana na 

Ofisi ya Msajili wa NGOs, NaCoNGO  pamoja na wadau wengine  umekuwa ukifanya kazi  na 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kwa takriban miaka mitano sasa kutatua masuala ya 

Uzingatiaji wa Kodi kwa AZAKI.  

1.1 Kuchambua Mswaada wa Fedha wa 2024  

Sekta ya  AZAKI inajukumu  muhimu katika kukuza ukuaji wa uchumi, kuendeleza jamii, 

kuboresha jamii, na kukuza ushiriki wa raia. AZAKI  ni muhimu sana kwa maendeleo ya kijamii 

na uchumi wa nchi ambapo uwezo wa serikali na mapato ni mdogo. Sekta ya AZAKI nchini 

Tanzania imetoa mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi katika sekta zote za uchumi. Hizi ni 

pamoja na kusaidia umma katika kupunguza umaskini, mabadiliko ya sera na sheria, ulinzi wa 

mazingira,  utoaji msaada wa kisheira, kulinda haki za binadamu, utoaji wa huduma za msingi, na 

uimarishaji wa uwezo miongoni mwa AZAKI zingine.  

A) Muhtasari wa Muktadha: Sehemu ya X ya "Mswaada wa Fedha wa 2024" inapendekeza 

marekebisho ya Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura ya 332. Hasa, Kifungu cha 64 kimepangwa 

kurekebishwa ili kujumuisha uendelezaji wa afya na ulinzi wa mazingira kama vigezo vya 

kupata hadhi ya shirika la hisani. Lengo la marekebisho haya ni kukuza huduma za hisani 



zinazohusiana na afya na ulinzi wa mazingira na kushughulikia athari za mabadiliko ya hali ya 

hewa duniani. 

B) Marekebisho yanayopendekezwa yamepanua utambuzi wa shughuli za hisani kutoka kwa 

mashirika yasiyo ya kiserikali. Kujumuishwa kwa afya na ulinzi wa mazingira kama vigezo 

vya hadhi ya hisani kunatambua umuhimu wa sekta hizi. Mashirika yasiyo ya kiserikali 

yanayofanya kazi katika nyanja hizi yatakidhi vigezo vya kutambuliwa kama mashirika ya 

hisani wakati mashirika mengine yasiyo ya kiserikali yanayofanya kazi katika maeneo 

mengine kama haki za watoto, ukatili wa kijinsia, watoa msaada wa kisheria, watoa huduma 

za kijamii, haki za kiuchumi, haki za binadamu kwa ujumla yanaendelea kutozwa kodi kama 

mashirika ya kibiashara. Tunapongeza sana serikali kwa kuona umuhimu wa kufanya 

maboresho haya.  Hata hivyo tunadhani bado kifungu hiki kinaweza boreshwa na kutaja 

maeneo mengine yanayanyiwa kazi na AZAKI. Uchambuzi huu umetokana na mapendekezo 

ya AZAKI yaliyomo katika taarifa yao kuhusu changamoto za kodi kwa sekta ya AZAKI.  

2.0  Changamoto za Sasa kwa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

2.1 Kodi kwa AZAKI: Mashirika yasiyo ya kiserikali yanatozwa kodi kama taasisi  za  kibiashara. 

Yanatozwa kodi ya kampuni kwa 30% ya mapato yanayotokana na ada za wanachama, michango, 

na misaada.  Pia wanalazimishwa na sheria kufanya  malipo  kila robo mwaka kama makampuni 

ya biashara kulingana na Kifungu cha 88 cha Sheria ya Kodi ya Mapato (RE 2019). Yanatakiwa 

kuwasilisha taarifa za mwaka ndani ya miezi sita baada ya mwisho wa mwaka (Kifungu cha 91(1) 

cha Sheria ya Kodi ya Mapato). 

2.2 NPOs zinatakiwa pia na sheria kuwasilisha makadirio ya kodi ya mwaka wakati NPO hupokea 

tu misaada kutoka kwa wafadhili na michango kutoka kwa wanachama, si mapato. NPOs hazipati 

mapato wakati wowote, bali vyanzo vyao vya mapato ni michango kutoka kwa wanachama, 

michango kutoka kwa wapenda maendeleo na misaada kutoka kwa washirika ambayo inaweza 

kutumika kwa miaka miwili au mitatu. Changamoto hapa ni neno "mapato"; NPOs hazina mapato 

bali ni misaada na michango tu. Misaada yoyote kutoka CSOs inayovuka kutoka mwaka mmoja 

kusaidia shughuli za mwaka mwingine siyo mapato wala faida inayotozwa kodi. 

2.3  Kutokujumuishwa kwa AZAKI katika Kamati ya maboresho  ya kodi iliyoundwa chini ya 

kifungu cha 11 cha Kanuni za Bajeti, 2015 chini ya kifungu cha 63 cha Sheria ya Bajeti, 2015 (Na: 

11 ya 2015).  

2.4 Hadhi ya Hisani; AZAKI  zinaweza kupata hadhi ya hisani kupitia uamuzi wa binafsi wa 

Kamishna chini ya Kifungu cha 11 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi Sura ya 438, ikiwa zitakidhi 

vigezo chini ya Kifungu cha 64(8) cha Sheria ya Kodi ya Mapato Sura ya 332. Mchakato huu una  

urasimu na unachukua muda mrefu. Kwa upande wa Tanzania, AZAKI bado zinachukuliwa kama 

walipa kodi na zimewekwa katika kundi moja na kampuni za biashara kulipa kodi ya mapato. 

Mfumo wa kodi nchini Tanzania una masharti yasiyoeleweka ambayo yanahitaji AZAKI kuomba 

msamaha wa kodi wa sehemu pale wanapohisi wanastahili msamaha wa kodi. Hii ni kusema kuwa 

AZAKI zote nchini Tanzania ni walipa kodi kama kampuni za biashara hadi hadhi ya msamaha 

itakapowasilishwa na kupitishwa na Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

 



2.5  Ufafanuzi wa Sasa wa Mashirika ya Hisani: Kifungu cha 64(8) kinafafanua mashirika ya 

hisani kama vyombo vya umma vinavyojikita kwenye kupunguza umaskini, kuendeleza elimu, au 

utoaji wa afya na miundombinu.  

Marekebisho yanayopendekezwa kutoka Mswaada wa Fedha wa 2024 yanajumuisha uendelezaji 

wa afya na ulinzi wa mazingira kama vigezo vya kupata hadhi ya shirika la hisani. Ingawa 

tunapongeza maendeleo haya, AZAKI zinazofanya kazi katika maeneo haya bado zinakumbana 

na kodi isipokuwa wapate hadhi ya hisani na mchakato unabaki kuwa wa urasimu.  

Marekebisho haya yanapaswa kupanuliwa kujumuisha maeneo yote yanayofanyiwa kazi  na  

mashirika yasiyo ya faida kama watoa msaada wa kisheria, kukuza na kulinda haki za binadamu, 

watoa huduma za kijamii, mashirika ya kibinadamu, mashirika ya uwezeshaji wa kiuchumi wa 

jamii, nk.  

2.6 Sheria haitofautishi kati ya mashirika yanayofanya faida na yasiyo ya faida: Mfumo wa 

kodi nchini Tanzania umeweka kundi moja AZAKI  na walipa kodi wengine ambao wanafanya 

faida. Kimsingi, AZAKI si walipa kodi bali ni mawakala wa  kodi kwa niaba ya TRA. Kusajili 

AZAKI kama Kampuni,  ni kuzifanya zikidhi mahitaji ya kodi sawa na mashirika yanayofanya 

faida. Kwa mujibu wa Sheria ya Kodi ya Mapato, Mashirika Yasiyo ya Kufanya Faida 

yanachukuliwa kama kampuni. Mashirika Yasiyo ya Kufanya Faida yanahusishwa tu na "Shirika 

la Hisani" kwa kifungu cha 64(1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ambacho siyo cha moja kwa moja 

kulingana na masharti yaliyowekwa chini ya Kifungu cha 64(8).  

3.0  Mapendekezo 

3.1 .Kuboresha na kupanua zaidi tafsiri ya  mashirika ya hisani ili kuendana na sheria za NGOs, 

kuhakikisha kuwa AZAKI zote zinazofanya kazi kwa manufaa  ya umma na kutoa misaada 

zinastahili misamaha ya kodi. Hivyo, tunapendekeza tafsiri ya  Shirika la Hisani kama ifuatavyo: 

‘Shirika la Hisani ni aina ya kikundi cha hiari cha watu binafsi au mashirika kilichosajiliwa kama 

taasisi na  kisichogawana faida ili kufikia malengo yanayowanufaisha umma au sehemu kubwa ya 

umma kwa kujikita katika kushughulikia ustawi wa jamii ikiwa ni pamoja na kutoa huduma 

mbalimbali za kijamii, kiuchumi, kielimu, kisheria, kiafya, kiutamaduni, kimazingira, na za 

kibinadamu, pamoja na kukuza haki za binadamu, utawala bora; uwajibikaji wa kijamii na kutoa 

msaada wa kisheria kwa umma. Mashirika ya hisani yanatambuliwa kwa kujitolea kwao katika 

kuomba rasilimali ndani na nje ya nchi au kutumia rasilimali zao na juhudi kuboresha ustawi wa 

jamii, bila nia ya kugawana faida kwa manufaa ya binafsi.’ 

3.2    Kurahisisha utaratibu wa kupata hadhi ya hisani ili kupunguza urasimu. Shirika lisilo 

la faida linakuwa shirika la hisani baada ya kutolewa uamuzi  na Kamishna chini ya Kifungu cha 

11 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi Sura ya 438 baada ya kuridhika kuwa, uanzishwaji, malengo 

na kazi za chombo hicho ni sawa na zinazo  fafanuliwa chini ya Kifungu cha 64(8) cha Sheria ya 

Kodi ya Mapato Sura ya 332.]  

3.3 Kifungu cha 11 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi Sura ya 438 na Kifungu cha 64(8) cha Sheria 

ya Kodi ya Mapato Sura ya 332 inapaswa kurekebishwa ili kuakisi hili. Kuweka mazingira mazuri 



ya AZAKI katika sheria za kodi.. Sheria inapaswa pia kutumia maana ya Shirika la Hisani kama 

ilivyo katika Sheria ya NGOs. vi. 

3.4  Kuepuka adhabu na riba zisizolipika za kodi, tunashauri serikali kufanya mapitio ya Kifungu 

cha 78 (1) na (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi kwa kufuta sharti la adhabu ya kila mwezi 

kwa kushindwa kujaza marejesho ya sifuri kwa Mashirika Yasiyo ya Faida ambayo hayajapata 

misaada. 

Marekebisho yanayopendekezwa ya Kifungu cha 64 cha Sheria ya Kodi ya Mapato ni hatua nzuri 

kuelekea kusaidia mashirika yasiyo ya kiserikali yanayojikita kwenye afya na ulinzi wa mazingira. 

Hata hivyo, ulinganifu zaidi na sheria za NGOs na urahisishaji wa mchakato wa msamaha wa kodi 

ni muhimu ili kuunga mkono kikamilifu sekta ya mashirika yasiyo ya kiserikali. Kwa kupitisha 

mapendekezo haya, watunga sera wanaweza kuhakikisha mazingira mazuri kwa mashirika yote 

ya hisani, kuwawezesha kustawi na kuchangia kwa ufanisi katika ustawi wa jamii na uendelevu. 

4. Hitimisho  

Mswaada wa Fedha wa mwaka 2024 unaleta marekebisho kadhaa kwenye sheria zilizopo za kodi 

na zisizo za kodi ili kurekebisha sera za kiuchumi na kuboresha sekta mbalimbali, ikiwemo kilimo, 

viwanda, na utawala wa mitaa. Pendekezo muhimu linawawezesha walipa kodi kuwasilisha 

nyaraka kwa Kamishna Mkuu kwa njia za kielektroniki, na kufanya rasmi utaratibu uliopo. Zaidi 

ya hayo, mswaada uliopendekezwa unaleta kodi kwa huduma za kidijitali na mapato ya kodi za 

pango. Aidha, mswaada unaleta kanuni mpya za shughuli za michezo ya kubahatisha, ikiwa ni 

pamoja na vyeti vya wauzaji na marekebisho ya adhabu. 

Tunapongeza serikali kwa kuhakisha kila mtanzania mwenye kutakiwa kulipa kodi kulingana na 

kipato chake analipa kodi.  Marekebisho ya Sheria ya Kodi ya Mapato (Sehemu ya X) Kifungu 

cha 3 kinaanzisha kodi kwa huduma za kidijitali na mapato ya kodi za pango wakati Kifungu cha 

10 kinaongeza viwango vya kodi kwa watu binafsi na makampuni.  

Mtazamo wa Haki za Binadamu: Kodi za juu kwa huduma za kidijitali zinaweza kupunguza 

upatikanaji wa taarifa na haki za kidijitali, hasa kwa watu wenye kipato cha chini. Kuongezeka 

kwa kodi za mapato ya kodi za pango kunaweza kuathiri uwezo wa kumudu makazi. Wakati 

tunatambua kila mtanzania anapaswa kulipa kodi kwa kila kipato chake tunapenda kushauri kuwe 

na umakini mkubwa katika kodi hizi za watumia mitandao ili zisije tumika kubinya uhuru wa 

kutumia mitandao. Mswaada huu unataka wale watumia mintandao ( soclia influencers )  wakatwe  

kodi  ya zuio kwa asilimia tatu.  Hatuna tatizo na kila mwenye kipato kulipa kodi ya mapatao ila 

tunatoa angalizo kuwa kifungu hiki kisijetumika kubinya uhuru wa kutumia mitandao. 

Tunashukuru kamati ya Bunge kwa kupokea mawasiilisho haya na  tuna imani tafsiri ya AZAKI. 

Ya Hisani itaboreshwa kwa kuzingatia mapendekezo haya ya sekta ya AZAKI. 
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