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N hEWN

Wadau tunapongeza jitihada za kuwasilishwa kwa Mswada wa Ulinzi wa Taarifa Binafsi, 2022 kwa kuwa ni sheria tuliyokuwa tukiiisubiri kwa muda
mrefu n ani sheria muhimu kwa maendeleo ya nchi yetu.



Maoni ya Jumla

Bodi iondolewe. Tunapendekeza bodi iondolewe ili kupunguza Gharama za uendeshaji wa Tume inayoundwa chini ya Sheria hii. Badala
yake tunapendekeza kwamba Tume isimamie shughuli zote za ulinzi wa taarifa binafsi na faragha bila kuingiliwa na mamlaka yoyote.
Tunapendekeza pia kwamba Mkurugenzi akishateuliwa na kuidhinishwa na Bunge basi awajibike kwa Bunge. Hii itasaidia Tume kuwa huru
na kupimwa uwajibikaji wake na Bunge.

Mpangilio wa sura. Tunapendekeza kwamba Sura ya 8 iwe Sura ya 3 ili kuweka mtiririko mzuri na wenye kuleta maana.

Tunapendekeza iwepo sehemu inayoweka utaratibu wa kufanya tathmini ya athari za kutoa taarifa (Data Protection Impact Assessment)
na isomeke kama mfano uliombatanishwa hapo chini (mwishoni)

Tunapendekeza kwamba ridhaa ya Maandishi isiishie kwenye taarifa nyeti tu; badala yake itumike kwa taarifa zote binafsi.

Haki ya Mhusika wa Taarifa binafsi kupata nakala ya taarifa zinazokusanywa au zilizochakatwa haijaainishwa katika Muswada

Muswada haujaweka haki ya kuomba idhini ya haki ya taarifa binafsi kuhamishwa kwenda kwa msimamizi wa mirathi au mwakilishi wa
kisheria (Right of Transmission)

Tunapendekeza kuwepo katika Sheria hii kifungu kinachosema wazi kwamba kama kuna mgongano wowote kati ya sheria nyingine na
sheria hii, basi sheria hii itatamalaki kwa masuala yote ya taarifa binafsi na faragha.

Tunapendekeza kuwepo na Masharti ya Mpito ili kuwapa wadau muda wa kujipanga kutekeleza matakwa ya sheria hii.

Tunapendekeza maneno ‘Maslahi ya Umma’ yapewe tafsiri maalum kwa sababu yametumika mara tatu ndani ya muswada
Tunapendekeza maneno ‘Usalama wa Taifa’ yapewe tafsiri maalum kwa sababu yametumika mara mbili ndani ya muswada

‘Ridhaa ya mhusika wa taarifa’ (consent) ipewe tafsiri kuepusha mkanganyiko wakati wa utekelezaji wa sheria
Uficho/faragha/kutokujulikana kwa mhusika wa taarifa (anonymization) wakati wa matumizi ya taarifa binafsi kibiashara haujapewa
kipaumbele katika Muswada. Tumeambatanisha mfano wa kifungu pendekezwa hapo chini.

Mdhibiti wa taarifa binafsi hajatajwa kokote kwenye muswada (Data Controller). Tunapendekeza aongezwe kwenye vifungu husika kama
tulivyopendekeza kwenye bango-kitita. Aidha, tafsiri iwekwe kwenye kifungu cha tafsiri ya maneno.

Kifungu cha 5 kinachozungumzia Misingi ya Ulinzi wa Taarifa hakijajumuisha Msingi wa Uwajibikaji. Tunapendekeza msingi huu uongezwe
na isomeke “Mdhibiti wa Taarifa Binafsi atawajibika moja kwa moja kwa uchakataji wa taarifa binafsi ikijumuisha wachakati na wawakilishi
wake wakati wa uchakataji wa taarifa binafsi chini ya maelekezo yake”

Tunapendekeza kiongezwe kifungu kipya baada ya kifungu cha 39 kitakachotoa nafasi ya wahusika katika malalamiko kumaliza mgogoro
wao nje ya utaratibu wa Tume na Mahakama ili kupunguza mrundikano wa mashauri kwa Tume. Tunependekeza kifungu hicho kisomeke
kama mfano ulioambatanishwa hapo chini.

Tunapendekeza kifungu cha 65 kibadilishwe badala ya kuweka ulazima kwa kila mkusanyaji, mchakataji na mdhibiti wa taarifa binafsi kuwa
na sera ya kukusanya, kuchakata, kudhibiti na kulinda taarifa binafsi; kazi hiyo ifanywe na Tume kwa kuweka sera ya mfano (standard)
ambayo itafuatwa na watajwa wote hapo juu.
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1 Jina la mswada Kuongeza neno Neno Faragha Sheria kwa ajili ya kuweka masharti kuhusu misingi
Sheria kwa ajili ya kuweka masharti Faragha iliiendane inakosekana ya ulinzi wa taarifa binafsi na faragha kwa lengo la

kuhusu misingi ya ulinzi wa taarifa
binafsi kwa lengo la kuweka kiwango
cha chini cha matakwa ya ukusanyaji
na uchakataji wa taarifa binafsi,
kuanzisha Tume ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi, kuimarisha ulinzi wa taarifa
binafsi zinazochakatwa na vyombo vya
Serikali na vyombo binafsi, na masuala
mengine yanayohusiana na hayo

na masharti ya
Katiba Ibara ya 16 na
18 ya JIMT

kuweka kiwango cha chini cha matakwa ya
ukusanyaji na uchakataji wa taarifa binafsi,
kuanzisha Tume ya Ulinzi wa taarifa Binafsi,
kuimarisha ulinzi wa taarifa binafsi zinazochakatwa
na vyombo vya Serikali na vyombo binafsi, na
masuala mengine yanayohusiana na hayo

Kifungu namba 1 Jina na kuanza
kutumika

Sheria hii itajulikana kama Sheria ya
Ulinzi wa Taarifa Binafsi ya Mwaka
2022 na itaanza kutumika katika
tarehe ambayo Waziri atateua kwa
notisi katika Gazeti la Serikali.

Muda wa kuanza
kwa utekelezaji
inatakiwa
kuainishwa

Au sheria iamuru
Waziri kutoa notice
isiyopungua siku 90

Kutoa muda kwa wadau
kujiandaa ili kuepuka
kuwa na sheria
isiyotekelezwa

Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Ulinzi wa
Taarifa Binafsi na Faragha ya Mwaka 2022 na
itaanza kutumika katika tarehe ambayo Waziri
atateua kwa notisi katika Gazeti la Serikali ambayo
itakuwa ndani ya mwaka mmoja tangu kupitishwa
kwa sheria hii.

Kifungu 3 — tafsiri

“Afisa Ulinzi wa Taarifa Binafsi” maana
yake ni mtu aliyeteuliwa na
mkusanyaji na kupewa jukumu la
kuhakikisha utekelezaji wa majukumu
yaliyoainishwa katika Sheria hii;

Liongezwe neno
‘Mchakataji’

Neno ‘mchakataji’
limekosekana

“Afisa Ulinzi wa Taarifa Binafsi” maana yake ni mtu
aliyeteuliwa na mkusanyaji au mchakataji na
kupewa jukumu la kuhakikisha utekelezaji wa
majukumu yaliyoainishwa katika Sheria hii

Kifungu 3 — tafsiri

“Kanuni za maadili” maana yake ni
kanuni zinazobainisha maadili na
miiko ya wachakataji na wakusanyaji
wa taarifa binafsi zinazoandaliwa kwa
mujibu wa kifungu cha 65

Neno “wadhibiti”
limekosekana

Tunaamini wadhibiti pia
wanatakiwa kuzingatia
maadili husika.

“Kanuni za Maadili” maana yake ni kanuni
zinazobainisha maadili na miiko ya wachakataji,
wakusanyaji na wadhibiti wa taarifa binafsi kama
ilivyoainishwa katika nyongeza ya jedwali
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Kifungu 3 — tafsiri

“Mchakataji” maana yake ni mtu,
taasisi nafsi au taasisi ya umma
ambayo inachakata taarifa binafsi kwa
ajili na kwa niaba ya mkusanyaji chini
ya maelekezo ya mkusanyaiji,
isipokuwa kwa watu ambao, chini ya
mamlaka ya moja kwa moja ya
mkusanyaji, wanaruhusiwa kuchakata
taarifa binafsi, na itajumuisha
mwakilishi wake;

Maboresho ya
mpangilio wa
Maneno

“Mchakataji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au
taasisi ya umma ambayo inachakata taarifa binafsi
kwa ajili na kwa niaba ya mkusanyaiji chini ya
maelekezo ya mkusanyaji na itajumuisha
mwakilishi wake;

Kifungu 3 — tafsiri
“mahakama” maana yake ni
mahakama yenye mamlaka ya
kusikiliza suala husika;

Mahakama zenye
mamlaka zitajwe,
kwasababu zipo taasisi
ambazo sio mahakama
lakini zenye usuli wa
kimahakama
zinazoshughulika na

masuala ya taarifa binafsi.

“Mahakama” maana yake ni mahakama ya
mwanzo, wilaya, hakimu mkazi, mahakama kuu au
Mahakama ya rufani

Kifungu 3 — tafsiri

“Mhusika wa taarifa” maana yake ni
mhusika wa taarifa binafsi
zinazochakatwa kwa mujibu wa Sheria
hii;

Upanuzi wa tafsiri

Tafsiri imepanuliwa kuipa
sheria mawanda mapana
na kumlinda mhusika wa
taarifa kwa namna bora
zaidi

“Mhusika wa Taarifa” maana yake ni mtu
anayetambulika au anayeweza kutambulika moja
kwa moja au vinginevyo ikiwa pamoja na
anayetambulika kimtandao ambaye taarifa zake
zinakusanywa, zinachakatwa au zinatarajiwa
kuchakatwa.

Kifungu 3 tafsiri
Mkurugenzi Mkuu

Kutolowea kwa
tafsiri hii

Haileti mantiki kwa kuwa
Mkurugenzi aliyetajwa
kwenye sheria ni mmoja
tu na ameshatajwa
kwenye kifungu husika

Tafsiri hii iondolewe
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Kifungu 3 tafsiri

“Mkusanyaji” maana yake ni mtu,
taasisi binafsi au taasisi ya umma
ambayo peke yake au kwa pamoja na
taasisi nyingine huamua madhumuni
na njia za uchakataji wa taarifa binafsi;
na pale ambapo madhumuni na njia za
uchakataji zimebainishwa katika
sheria, “mkusanyaji” ni mtu, taasisi
nafsi au taasisi ya umma iliyoteuliwa
kwa mujibu wa sheria na itajumuisha
mwakilishi wake;

Kulikuwa na mkanganyiko
wa tafsiri pendekezwa na
Serikali katika Muswada
wake kwa kutumia neno
‘uchakataji’ badala ya
‘ukusanyaiji’

“Mkusanyaji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au
taasisi ya umma ambayo peke yake au kwa pamoja
na taasisi nyingine huamua madhumuni na njia za
ukusanyaji wa taarifa binafsi; na itajumuisha
mwakilishi wake;

Kifungu 3 tafsiri

“Mpokeaji” maana yake ni mtu, taasisi
nafsi, taasisi ya umma au mtu
mwingine yeyote ambaye anapokea
taarifa binafsi kutoka kwa mkusanyaji

Kuongeza maneno
‘mchakataji na
mdhibiti’
yanakosekana

Tunaamini maneno haya
ni muhimu kwa kuwa
watajwa wote
wanahusika.

“Mpokeaji” maana yake ni mtu, taasisi nafsi au
taasisi ya umma au mtu mwingine ambayo
inapokea taarifa binafsi kutoka kwa mkusanyaji,
mchakataji au mdhibiti.

Kifungu 3 tafsiri

“Mtaalamu wa Afya” maana yake ni
mtu anayetoa huduma za afya na
kutambuliwa hivyo kwa mujibu wa
sheria

Nyongeza ya neon

Neno ‘Mtaalamu wa Afya’
limeshatafsiriwa na sheria
ya Afya, ni vyema kuirejea
ili kuepuka kuwa na tafsiri
isiyo rasmi.

“Mtaalamu wa Afya” maana yake ni mtu anayetoa
huduma za afya na kutambuliwa hivyo kwa mujibu
wa Sheria ya Afya Namba 12, 2009.

Kifungu 3 Tafsiri

“Mtu mwingine” maana yake ni mtu,
taasisi nafsi au taasisi ya umma tofauti
na- (a) mhusika wa taarifa; (b)
mkusanyaji au mchakataji; na (c) mtu
yeyote aliyepewa mamlaka ya
kuchakata taarifa binafsi;

Nyongeza ya neon

Kuongeza ‘mdhibiti’

“Mtu mwingine” maana yake ni mtu, taasisi nafsi
au taasisi ya umma tofauti na- (a) mhusika wa
taarifa; (b) mkusanyaji au mchakataji; (c) mdhibiti
na (d) mtu yeyote aliyepewa mamlaka ya
kuchakata taarifa binafsi;
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Kifungu 3 Tafsiri

“Nyaraka” maana yake ni njia yoyote
ambayo taarifa imerekodiwa, iwe
imechapishwa au ipo kwenye mkanda
au filamu au kwa njia ya kielektroniki
au vinginevyo na inajumuisha ramani,
mchoro, picha, filamu, filamu ndogo,
mkanda wa video, rekodi ya sauti au
rekodi inayosomeka kwa mashine au
rekodi yenye uwezo wa kuzalishwa
kutoka kwa rekodi inayosomeka kwa
mashine kwa njia ya vifaa au
programu, au mchanganyiko wa zote
mbili, vinavyotumiwa na mkusanyaji
kwa madhumuni ya kutunza
kumbukumbu;

Tunashauri neon njia
na kuwa Taarifa

Neno “taarifa” linaleta
mantiki na mtiririko mzuri
wa sentensi

“Nyaraka” maana yake ni taarifa yoyote ambayo
imerekodiwa, iwe imechapishwa au ipo kwenye
mkanda au filamu au kwa njia ya kielektroniki au
vinginevyo na inajumuisha ramani, mchoro, picha,
filamu, filamu ndogo, mkanda wa video, rekodi ya
sauti au rekodi inayosomeka kwa mashine au
rekodi yenye uwezo wa kuzalishwa kutoka kwa
rekodi inayosomeka kwa mashine kwa njia....”

Kifungu 3 Tafsiri

“Taarifa binafsi” maana yake ni taarifa
kuhusu mtu anayetambulika ambazo
zimetunzwa kwa namna yoyote, ikiwa
ni pamoja na- (a) taarifa binafsi
zinazohusu rangi, asili ya kitaifa au
kikabila, dini, umri au hali ya ndoa ya
mtu binafsi; (b) taarifa binafsi
zinazohusu elimu, historia ya
matibabu, ajira au miamala ya kifedha
ya mtu binafsi; (c) namba yoyote ya
utambulisho, alama au namna
nyingine maalum inayomtambulisha
mtu binafsi; (d) anwani, alama za
vidole au kundi la damu la mtu binafsi;
(e) jina la mtu binafsi linaloonekana

Maboresho
kuongeza mantiki

1.Kuongeza neno
“anayeweza
kutambulika”

Sababu: mtu anayeweza
kutambuliwa mtandaoni.

2.Kutoa neno jinai
Sababu: Jinai ni suala la
umma.

3.Kutoa neno
“Miamala ya kifedha”
ambalo linahamishiwa
kwenye “Taarifa Binafsi
Nyeti”

“Taarifa binafsi” maana yake ni taarifa kuhusu mtu
anayetambulika au anayeweza kutambulika
ambazo zimetunzwa kwa namna yoyote, ikiwa ni
pamoja na-

(a) taarifa binafsi zinazohusu rangi, asili ya kitaifa
au kikabila, dini, umri au hali ya ndoa ya mtu
binafsi;

(b) taarifa binafsi zinazohusu elimu, historia ya
matibabu, jinai, ajira au

(c) namba yoyote ya utambulisho, alama au namna
nyingine maalum inayomtambulisha mtu binafsi;
(d) anwani, alama za vidole au kundi la damu la
mtu binafsi; (e) jina la mtu binafsi linaloonekana
katika taarifa binafsi za mtu mwingine
anayehusiana naye au pale ambapo ufichuzi
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katika taarifa binafsi za mtu mwingine
anayehusiana naye au pale ambapo
ufichuzi wa jina hilo utadhihirisha
taarifa binafsi za mtu; (f) taarifa
iliyotumwa kwa mkusanyaji wa taarifa
binafsi na mtu, ambayo ni wazi kuwa
taarifa hiyo ni binafsi au ya siri, na
majibu kwa taarifa hiyo yanaweza
kufichua maudhui ya taarifa ya awali,
na mtazamo au maoni ya mtu
mwingine yeyote kuhusu mhusika wa
taarifa

Kifungu 3 tafsiri

“Taarifa binafsi nyeti” inajumuisha- (a)
taarifa ya vinasaba, taarifa inayohusu
watoto, taarifa inayohusu makosa,
hukumu za jinai au hatua za
kiusalama, taarifa za kibayometriki; (b)
ikiwa imechakatwa, ni taarifa binafsi
inayoonyesha asili ya rangi au kabila,
itikadi za kisiasa, imani za kidini au
kifalsafa, ushirika, uanachama wa
vyama vya wafanyakazi, jinsia na
taarifa za kiafya au mahusiano ya
kingono; na (c) taarifa binafsi yoyote
ambayo kwa mujibu wa sheria za nchi
inachukuliwa kuwa ina athari kubwa
kwa haki na maslahi ya mhusika wa
taarifa;

Kuongeza “miamala
ya kifedha ya mtu
binafsi”;

Maelezo zaidi kuhusu
‘taarifa inayohusu
watoto’ ili kuondoa
mkanganyiko.

Maneno “hukumu za

jinai” yaondolewe
kwenye kundi Ia
taarifa nyeti kwa
kuwa ni taarifa

zinazopaswa kuwa za
umma.
Kuongeza
“taarifa
zinazowafanya
watoto watambulike”
Kuondoa kifungu (c)
kwa kuwa hakielezi
athari zilizotajwa ni
zipi, pia kifungu hicho

maneno

“taarifa binafsi nyeti” inajumuisha-

(a) taarifa ya vinasaba, taarifa inayohusu watoto
zinazofanya watoto watambulike, taarifa za
kiusalama, taarifa za kibayometriki;

(b) ikiwa imechakatwa, ni taarifa binafsi
inayoonyesha asili ya rangi au kabila, itikadi za
kisiasa, imani za kidini au kifalsafa, jinsia na taarifa
za kiafya au mahusiano ya kingono; na

(c) miamala ya kifedha ya mtu binafsi;
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kinaweka  mamlaka

makubwa sana

Kifungu 3 tafsiri

“Tume” maana yake ni Tume ya Ulinzi
wa Taarifa Binafsi iliyoanzishwa chini
ya kifungu cha 6;

Kuongeza neno
Faragha

Neno faragha
linakosekana

“Tume” maana yake ni Tume ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi na Faragha iliyoanzishwa chini ya kifungu
cha 6;

Kifungu 3 tafsiri

“Uchakataji” maana yake ni
uchambuzi wa taarifa binafsi, kwa njia
za kiotomatiki au vinginevyo, kama
vile kukusanya, kurekodi au kushikilia
taarifa binafsi au kufanya uchambuzi
kwenye taarifa binafsi, ikiwa ni
pamoja na- (a) kuzipanga upya,
kuzichukua na kuzitumia kama zilivyo
au kuzibadilisha; (b) kuzirejesha au
kuzitumia; au (c) kuziwianisha,
kuzichanganya, kuzuia matumizi yake,
kuzifuta au kuziharibu;

Kutanua wigo wa
neon uchakataji

Kuongeza maneno

“« H"H R

“kuzisambaza”

“Uchakataji” maana yake ni uchambuzi wa taarifa
binafsi, kwa njia za kiotomatiki au vinginevyo, kama
vile kukusanya, kurekodi au kushikilia taarifa binafsi
au kufanya uchambuzi kwenye taarifa binafsi, ikiwa
ni pamoja na-

(a) kuzipanga upya, kuzichukua na kuzitumia kama
zilivyo au kuzibadilisha;

(b) kuzirejesha au kuzitumia; au

(c) kuziwianisha, kuzichanganya, kuzuia matumizi
yake, kuzifuta au kuziharibu;

-(e) kuzisambaza

Kifungu 3 tafsiri

“Usafirishaji wa taarifa binafsi kwenda
nje ya nchi” maana yake ni usafirishaji
wowote wa taarifa binafsi wa
kimataifa, unaovuka mipaka kwa njia
za kielektroniki; na

Kutambua njia
mbadala za
usafirishaji wa
Taarifa

Kuongeza maneno “njia
za kawaida”

“Usafirishaji wa taarifa binafsi kwenda nje ya nchi”
maana yake ni usafirishaji wowote wa taarifa
binafsi wa kimataifa, unaovuka mipaka kwa njia za
kielektroniki au njia za kawaida (nyinginezo zozote
au nyaraka ngumu)

Kifungu 3 tafsiri

“Waziri” maana yake ni Waziri
mwenye dhamana ya masuala ya
mawasiliano.

Tunatambua wizara
yenye dhamana
inaweza kubadilika.
Hii inaepusha sheria
kutofanyiwa
mabadiliko yasiyo ya
lazima

Tunatambua wizara
yenye dhamana inaweza
kubadilika. Hii inaepusha
sheria kutofanyiwa
mabadiliko yasiyo ya
lazima

i ; i
“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana
ya kusiamamia sheria hii.
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Kifungu cha 4 Malengo ya Sheria Maboresho kuweka | Tunaamini (b) inaweka | Tunapendekeza kifungu (a) kuwa (b), na kifungu (b)
Malengo ya Sheria hii ni- malengo vizuri zaidi | msingi, kisha (a) | kuwa (a).

(a) kudhibiti uchakataji wa taarifa
binafsi;

(b) kuhakikisha kwamba uchakataji wa
taarifa binafsi za mhusika wa taarifa
unaongozwa na misingi iliyowekwa
katika Sheria hii;

(c) kulinda faragha za watu binafsi;
(d) kuweka utaratibu wa kisheria na
kitaasisi wa kulinda taarifa binafsi; na
(e) kuwapa wahusika wa taarifa haki
na nafuu katika kulinda taarifa binafsi
kutokana na uchakataji usiofuata
masharti ya Sheria hii.

(inavyosomeka kwa sasa)
inajazia uzito.

Katika kifungu kidogo (c)
tumeongeza “taarifa
binafsi” kwani kimsingi ni
sehemu ya malengo
mahsusi ya Sheria hii.

Tumeongeza (f) na (g)
kwakuwa ni malengo
makubwa zaidi yanayoipa
nguvu sheria hii na
kusomeka eneo la
Malengo ya Sheria ni
sehemu sahihi

1.Malengo yasomeke kama ifuatavyo

(a) Kuweka mifumo ya kisheria
uitakayohakikisha haki ya faragha na ulinzi
wa taarifa binafsi zinalindwa kwa mujibu wa
Katiba ya JIMT.

(b) Kuweka miongozo ya kisheria ya namna ya
kukusanya, kuchakata na kudhibiti taarifa
binafsi kwa kuzingatia misingi ya viwango vya
Kimataifa.

(c) Kulinda faragha na taarifa binafsi za watu.

(d) Kuweka utaratibu wa kisheria juu ya haki za
wahusika wa taarifa binafsi na wajibu wa
wakusanyaji, wachakataji na wadhibiti wa
taarifa binafsi.

(e) kuwapa wahusika wa taarifa haki na nafuu
katika kulinda taarifa binafsi kutokana
ukusanyaji, uchakataji na udhibiti usiofuata
masharti ya Sheria hii.

(f) Kuanzishwa kwa mamlaka ya kukuza na
kusimamia utekelezaji wa sheria hii.

(g) Kusimamia usambazaji wa taarifa binafsi
zinazovuka mipaka ya nchi.

Kifungu cha 5 Misingi ya ulinzi wa
taarifa Binafsi

5. Mkusanyaji au mchakataji
atahakikisha kwamba taarifa binafsi-
(a) zinachakatwa kihalali, kwa haki na
kwa uwazi;

Tafsiri haijatambua
mdhibiti pamoja na
kitendo cha
kukusanya na
kudhibiti kama
inavyoonekana
katika kipengele (a)

Tunashari mdhibiti
anatakiwa kuguswa na
kifungu hiki

1.Tumeongeza maneno “bila
kuingilia haki na faragha za
mhusika wa taarifa” kwenye
kipengele (a)

5. Mkusanyaji au mchakataji au mdhibiti
atahakikisha kwamba taarifa binafsi
(a) zinakusanywa, zinachakatwa na

zinadhibitiwa kihalali, kwa haki na kwa
uwazi bila kuingilia haki na faragha za
mhusika wa taarifa
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SEHEMU YA PILI TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI NA FARAGHA

Kifungu cha 6. Uanzishwaji wa Tume
ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi

-(1) Inaanzishwa Tume itakayojulikana
kama Tume ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi.

(2) Tume itakuwa taasisi nafsi yenye
mamlaka ya urithishaji wa kudumu na
lakiri yake, na kwa jina lake itakuwa na
uwezo wa-

(a) kumiliki mali zinazohamishika na
zisizohamishika, kutoa mali na kuingia
mikataba au makubaliano mengine
yoyote;

(b) kushtaki au kushtakiwa; na (c)
kutekeleza jukumu lolote lingine
ambalo taasisi nafsi yoyote kisheria
inaweza kutekeleza kwa madhumuni
ya utekelezaji bora wa majukumu yake
chini ya Sheria hii.

(1) Kuongeza neno
“FARAGHA”

Tumependekeza
kuongeza kifungu
6(3)

(2) Kuipa uhuru Tume ili
isiingiliwe  wakati wa
utekelezaji wa majukumu
yake

Tumependekeza
kuongeza kifungu 6(3) ili
kusisitiza uhuru wa tume
wakati wa utekelezaji
majukumu yake

6(1) “Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi na Faragha
(2) Tume itakuwa taasisi nafsi, huru yenye mamlaka
ya urithishaji wa kudumu na lakiri yake, na kwa jina
lake itakuwa na uwezo wa-

........ " Kiongezwe kifungu 6(3) na isomeke kama
ifuatavyo;

“Tume itafanya kazi kwa uhuru bila upendeleo wala
kuingiliwa katika majukumu yake chini ya Sheria
hii”.

Kifungu cha 7 Majukumu ya

Tume

Majukumu ya Tume yatakuwa-
(a)kufuatilia utekelezaji wa Sheria hii
kwa wakusanyaiji;

(b)kusajili wakusanyaji na wachakataji
kwa mujibu wa Sheria hii;

Tume itoe
mMwongozo au
kanuni, ambazo kwa
kutoa notice,
itaelekeze aina ya
wakusanyaji na
wachakataji
wanaopaswa
kujisajili

Kila mkusanyaji na
mchakataji akijisajili
utaratibu utachukua
muda na kuleta
usumbufu kwenye shuguli
za kila siku za baadhi ya
biashara — hivyo
tunapendekeza
utekelezaji usiwe wa

S. 7 Tume itasajili wakusanya na wachakataji kwa
kutoa notice itakayoonyesha orodha ya
wakusanyaji na wachakataji pamoja na taratibu za
kufuata ili kujisajili

Mfano: Kenya kuna vigezo vya usajili chiniya S. 18
ya kuna vigezo kuzingatiwa- aina ya biashara, wingi
wa Taarifa zinazochakatuliwa, aina ya Taarifa
inayochakatuliwa
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(c) kupokea, kuchunguza na
kushughulikia malalamiko  kuhusu
madai ya ukiukwaji wa ulinzi wa taarifa
binafsi na faragha za watu;

(d) kuchunguza na kuchukua hatua
dhidi ya jambo lolote ambalo Tume
itaona linaathiri ulinzi wa taarifa binafsi
na faragha za watu;

(e) kutoa elimu kwa umma kwa kadri
itakavyofaa kwa madhumuni ya
utekelezaji wa Sheria hii;

(f) kufanya tafiti na kufuatilia
maendeleo ya teknolojia kuhusiana na
uchakataji wa taarifa;

(g) kuanzisha utaratibu wa ushirikiano
na mamlaka za nchi nyingine
zinazosimamia ulinzi wa taarifa binafsi
na kuishauri Serikali katika masuala
mbalimbali yanayohusiana na
utekelezaji wa Sheria hii; na (h)
kutekeleza majukumu mengine ya
Tume kwa ajili ya utekelezaji bora wa
masharti ya Sheria hii.

kulazimisha kila mtu
kujisajili

Tunashauri uakisi wa S. 18 ya sheria ya Kenya ya
Ulinzi wa Taarifa itumike kutoa muongozo ziada —
nakala imeambatanishwa.

Kuongeza upana wa
majukumu ya tume

Majukumu ya  Tume
yasiegemee  tu kwa
wakusanyaji yaende hadi

kwa  wachakataji na
wadhibiti.
PIA

(b) Tunapenekeza kifungu
kisilenge  USAIJILI  bali
utunzaji wa Orodha vya
wakusanyaji, wachakataji
na wadhibiti wa Taarifa
Binafsi

Kifungu kidogo (f)
tunapendekeza ifanyiwe
marekebishoiliiende zaidi
ya uchakataji

Majukumu ya Tume yatakuwa-

(a)kufuatilia utekelezaji wa Sheria hii
wakusanyaji, wachakati na wadhibiti;

(b) Kutunza orodha vya kusajili wakusanyaiji,
wachakataji na wadhibiti kwa mujibu wa Sheria hii;
(f) kufanya tafiti na kufuatilia maendeleo ya
teknolojia kuhusiana na ukusanyaji, uchakataji,
udhibiti na ulinzi wa taarifa;

kwa

Kifungu cha 8 Uanzishwaji wa Bodi

8.-(1) Inaanzishwa Bodi
itakayojulikana kama Bodi ya Tume ya
Ulinzi wa Taarifa Binafsi ambayo

Endapo kifungu hiki
kitabakia, tunapendekeza
kifanyiwe marekebisho
tuliyobainisha kwakuwa:

1. Kupendekeza na Kuweka kifungu kipya cha (6)
Uteuzi wa wajumbe wa Bodi utazingatia usawa wa
kijinsia.
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itakuwa ni chombo cha usimamizi wa 1. Suala la kuzingatia 2.Kurekebisha kifungu cha 8(3) kisomeke;
Tume na ambacho kitakuwa na usawa wa kijinsia halipo “wajumbe wengine watano (5) chini ya kifungu 1(b)
wajumbe saba kama ifuatavyo: (a) kwenye Muswada watakuwa kama ifuatavyo;
Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti; 2. Kifungu 8(3) a) Mwakilishi kutoka ofisi ya Mwanasheria
na (b) wajumbe wengine watano. tunapendekeza muundo Mkuu wa Serikali.
huu wa wajumbe wa Bodi b) Mjumbe atakayechaguliwa kutoka
(2) Mwenyekiti na Makamu makampuni ya mawasiliano ya simu.
Mwenyekiti watateuliwa na Rais kwa c¢) Mwakilishi kutoka Tanzania Bankers
kuzingatia utaratibu kwamba iwapo Association.
Mwenyekiti anatoka upande mmoja d) Mwakilishi kutoka Chama cha Mawakili
wa Jamhuri ya Muungano, Makamu Tanganyika (TLS).
Mwenyekiti atatoka upande mwingine e) Mwakilishi kutoka umoja wa watoa
wa Jamhuri ya Muungano. huduma ya mtandao (ISP)
f)  Mwakilishi wa wabunifu wa digiti
(3) Wajumbe wengine watano chini ya
kifungu kidogo cha (1)(b) watateuliwa
na Waziri kutoka miongoni mwa watu
wenye sifa na uzoefu katika eneo la
TEHAMA, sheria, uhandisi, fedha au
utawala.
Kifungu cha 11 Mkurugenzi Mkuu Tunapendekeza Tunapendekeza uwazina | 11.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa Tume

11.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi
Mkuu wa Tume ambaye atateuliwa na
Rais. (2) Mtu atateuliwa kuwa
Mkurugenzi Mkuu ikiwa ana sifa
zifuatazo: (a) amehitimu katika chuo
kikuu kinachotambulika na ana
angalau shahada ya kwanza katika
nyanja za TEHAMA, uhandisi, sheria,
uchumi, fedha au utawala; (b) ana
uzoefu wa utumishi usiopungua miaka

uwazi na ushindani
wa jinsi ya kupata
Mkurugenzi wa
Tume.

ushindani wa jinsi ya
kupata Mkurugenzi wa
Tume ili aweze kufanya
kazi za Tume kwa uhuru
unaotakikana.

ambaye ataajiriwa na Bodi kwa njia za uwazi na
ushindani.

(2) Mtu ataajiriwa kuwa Mkurugenzi Mkuu ikiwa ana
sifa zifuatazo:

(a) amehitimu katika chuo kikuu kinachotambulika
na ana angalau shahada ya kwanza katika nyanja za
TEHAMA, uhandisi, sheria, uchumi, fedha au
utawala;

(b) ana uzoefu wa utumishi usiopungua miaka kumi
katika angalau moja ya nyanja zilizotajwa katika aya
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kumi katika angalau moja ya nyanja
zilizotajwa katika aya (a); na (c) ana
ujuzi au utaalamu katika nyanja ya
ulinzi wa taarifa.

(a); na (c) ana ujuzi au utaalamu katika nyanja ya
ulinzi wa taarifa.

(3) Mchakato wa kumuajiri Mkurugenzi Mkuu wa
Tume utakuwa kama ifuatavyo;

(a) Bodi itatangaza nafasi ya Mkurugenzi Mkuu kwa
umma.

(b) Bodi itapokea maombi ya waombaji na kufanya
mchujo wa waombaji na kutangaza kwa umma
majina ya waombaji waliyofanikiwa katika hatua ya
mchujo.

(c) Bodi itafanya usaili kwa njia za uwazi na kuteua
waombaji watatu (3) waliyofanikiwa katika hatua ya
usaili.

(d) Bodi itawasilisha majina hayo kwa Rais kwa ajili
ya uteuzi.

(e) Rais atateua jina Ia
litakaloidhinishwa na Bunge JMT.

mtu  mmoja

Kifungu cha 12 Muda wa Kuhudumu
wa Mkurugenzi Mkuu

Mkurugenzi Mkuu atashika madaraka
kwa kipindi cha miaka mitano na
baada ya kipindi hicho kumalizika,
anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi
kingine kimoja.

Tunapendekeza kipindi
kimoja tu cha Mkurugenzi
ili kuhakikisha uhuru wa
Mkurugenzi katika
kufanya majukumu yake
bila kuwaza kuondolewa
au kuongezewa kipindi
cha uongozi.

Mkurugenzi Mkuu atashika madaraka kwa kipindi
kimoja cha miaka sita (6).

Endapo kuna ulazima wa kurudia office, iwe miaka
mitatu, na kurudia miaka mitatu (ukomo uwe
miaka 6)

Kuweka kifungu kipya cha 13 -
Ukomo wa Mkurugenzi Mkuu

pendekezo ya
kifungu kipya
ambacho hakikuwa
kwenye Muswada ili
kuonesha ukomo wa
Mkurugenzi Mkuu.

Mapendekezo ya kifungu
kipya ambacho hakikuwa
kwenye Muswada ili
kuonesha ukomo wa
Mkurugenzi Mkuu.

Mkurugenzi Mkuu atakoma kushika wadhifa huo
endepo moja kati ya haya yatatokea;

a) kupoteza uwezo wa kutekeleza majukumu

yake kutokana na ugonjwa wa mwili au akili.

b) tabia mbaya au utovu wa nidhamu kwa

namna ambayo italeta au kuwa na

uwezekano wa kuleta sifa mbaya kwa Tume;
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c) lkiwa ametiwa hatiani kwa kosa lolote la
jinai.

d) Ikiwa ametangazwa kuwa amefilisika.

e) Kifo

f)  Kujiuzulu

Kuweka Kifungu kipya 14 - Utaratibu
wa kujaza nafasi ya Mkurugenzi Mkuu

Nyongeza ya kifungu

kipya
nayopendekezwa

Iwapo nafasi ya Mkurugenzi Mkuu itatangazwa
kuwa wazi, masharti ya kifungu cha 13 yatafuatwa.

Kupangilia upya vifungu

Kurudisha mpangilio
wa vifungu baada ya
mabadiliko

Hivyo basi, kifungu cha 13 cha Muswada kitakuwa
cha 15, cha 14 kitakuwa cha 16 na kuendelea.

SEHEMU YA TATU - USAJILI WA WAKUSANYAJI NA WACHAKATAII

WA TAARIFA BINAFSI

Kifungu . 14. Usajili wa wakusanyaji na
Wachakataiji

14.-(1) Mtu hatakusanya au kuchakata
taarifa Binafsi bila kusajiliwa kama
mkusanyaji au mchakataji chini ya
Sheria hii.

(2) Mtu anayekusudia kukusanya au
kuchakata Taarifa atawasilisha
maombi ya usajili kwa Tume.

(3) Tume inaweza, katika muda
utakaoainishwa katika kanuni,
kukubali au kukataa maombi
yaliyowasilishwa kwa mujibu wa
kifungu kidogo cha (2).

(4) Tume itatoa cheti cha usajili kwa
mkusanyaji au mchakataji aliyekidhi
matakwa ya usajili na kusajiliwa chini
ya kifungu hiki.

Sheria itoe haki ya
muombaji ambae
usajili wake
umekatiliwa
kurekebisha kosa
katika maombi yake
ya usajili

Endapo yote hayo
yatashindikanika,
sheria itoe haki ya
rufaa na iwepo
katika sheria kuu na
sio kanuni.

Pendekezo la kupata
nafasi ya kurekebisha

linatokaka na utendaji wa
baadhi ya taasisi ambazo
bila kukusanya/kuchakata

taarifa zitakufa
kibiashara.

Pia haki ya kukataa rufaa
ni haki ya kimsingi katika

katiba na sheria zetu,

hivyo hata hapa kwa kua
haki ya msingi itaguswa,
haki ya rufaa ni muhimu

apatiwe.

S. 14. Usajili wa wakusanyaji na Wachakataji
14.-(1) Mtu hatakusanya au kuchakata taarifa
Binafsi bila kusajiliwa kama mkusanyaji au
mchakataji chini ya Sheria hii.

(2) Mtu anayekusudia kukusanya au kuchakata
Taarifa atawasilisha maombi ya usajili kwa Tume.
(3) Tume inaweza, katika muda utakaoainishwa
katika kanuni, kukubali au kukataa maombi
yaliyowasilishwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha
(2).

(4) Tume itatoa cheti cha usajili kwa mkusanyaji au
mchakataji aliyekidhi matakwa ya usajili na
kusajiliwa chini ya kifungu hiki.

(5) Endapo Tume itakataa maombi ya usajili
itapaswa

kumtaarifu mwombaji kwa maandishi juu ya
uamuzi wake na sababu ya uamuzi huo.

Masharti ya kukubaliwa usajili —
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(5) Endapo Tume itakataa maombi ya
usajili itapaswa kumtaarifu mwombaji
kwa maandishi juu ya uamuzi wake na
sababu ya uamuzi huo.

6.) Mwombaji atakua na haki ya kurekembisha
mapungufu yaliyo katika sababu zilizotolewa na
tume ndani ya siku 30

7) mkusanyaji au mchakataji ambaye hatakua
ameridhishwa na sababu zilizotolewa katika
kifungu (5) juu, atatakata rufaa

Kuweka usajili wa
Makundi maalum

Kupunguza mzigo wa
majukumu kwa tume

Kifungu 14. (1) kisomeke: “Mara baada ya kuanza
kutumika kwa Sheria hii, taasisi za nafsi zilizoundwa
kisheria na zinazoshughulika na ukusanyaji na
uchakataji wa taarifa binafsi zitachukuliwa kuwa
zimesajiliwa chini ya Sheria hii na zitapaswa
kuzingatia masharti ya Sheria”.

Taasisi nyingine zitakazo sajiliwa baada ya
kutungwa kwa sheria hii zitafuata taratibu za
maombi kama kwa mujibu wa kifungu 14

Kifungu cha 16 Kipindi cha usajili
16.-(1) Kipindi cha usajili kitakuwa ni
miaka mitano kuanzia tarehe ya
kutolewa kwa cheti cha usajili.

(2) Maombi ya kuhuisha usajili
yatawasilishwa ndani ya kipindi cha
miezi mitatu kabla ya tarehe ya kuisha
kwa kipindi cha usajili kama
itakavyoainishwa katika kanuni.

Maboresho na
nyongeza ya vifungu

Tunapendekeza kuondoa kifungu cha 16 (1) na
kuweka kifungu kipya 16 (1) ili kuwepo kwa usajili
wa kudumu

Kifungu cha 16 (2) kianzishe ada ya kuhuisha leseni
ya wakusanyaji na wachakataji taarifa kila baada ya
miaka 3.

Kifungu cha 16 (2) kilichopo kwenye muswada kiwe
cha 16 (3) na kisomeke:

Maombi ya kuhuisha leseni yatawasilishwa ndani ya
kipindi cha miezi mitatu kabla ya tarehe ya kuisha
kwa kipindi

Page 16 of 36
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cha usajili kama itakavyoainishwa katika kanuni.
Tunapendekeza kuongeza kifungu 16 (4) ili kiweke
muda kwa Tume kutoa leseni angalau ndani ya siku
7 za kazi baada ya maombi.
S. 18 Kufutwa kwa usajili Kama kulivyo na Kupunguza Nguvu ya 1. Tunapendekeza Vigezo au sababu zitakazo
vigezo vya usajili, tume ili iweze kuongozwa sababisha mtu kufutwa ziwekwe wazi katika
18. Tume inaweza kufuta usajili tunashauri viwepo na sheria sheria hii
uliofanyika chini ya Sheria hii kwa vigezo vya kufuta 2. Utaratibu wa ufutaji uwekwe wazi pia —
utaratibu utakaoainishwa katika usajili pia, Kuwapa haki wasajiliwa ambapo — pendekezo letu ni kwamba,
kanuni. Tunashauri vigezo chini ya sheria hii a. Kuwepo na notisi ya siku 30 ya dhamira ya
hivi viwekwe wazi na kutaka kufuta — notisi hiyo ioneshe ni
kwenye sheria mama | Kuwepo kwa utaratibu wa namna gani aliyesajiliwa kakiuka masharti
ili viweze kufuata katika kufuta ya sheria hii na kwamba tume inatumia
kumuongoza usalijili kifungu gani/sababu gani kati ya
Waziri/na tume zitakazoainishwa kwenye kipengele 1 hapo
katika utendaji Kuhakisha ufutaji juu
unafanyika kwa utaratibu b. Aliyesajiliwa apate muda wa kujibu notisi
Pia tunashauri maalumu kuzingatia haki hiyo
utaratibu wa kufuata | na msingi na sio kwa c. Aliyesajiliwa apate wasaa wa kurekebisha
wakati wa ufutaji wa | utashi au maamuziya mambo yaliyo orodheshwa katika notisi
usajili uwekwe wazi mtu mmoja au tume 3. Tume isipewe mamlaka ya kufuta usajili wa
kwenye sheria taasisi iliyosajiliwa kwa sheria nyingine. Kama
Kupunguza rufaa ambazo kifungu hich kinabaki, basi kifanyiwe
Katika ushauri kupitia kifungu cha 20 marekebisho kuepusha kuua taasisi
mwingine, Mamlaka | zingeenda kwa waziri zilizosajiliwa chini ya sheria nyingine e.g. NIDA
ya kufuta usajili
yaondolewe,
Kifungu cha 19 Makosa Kuondoa neno ‘usajili’ na | Kisomeke:
yanayohusiana na usajili kuweka neno ‘uhuishaji’ 19. Mtu atakayekiuka masharti ya Sehemu hii au
19. Mtu atakayekiuka masharti ya kutoa taarifa za uongo au za kupotosha wakati wa
Sehemu hii au kutoa taarifa za uongo uhuishaji anatenda kosa na endapo atatiwa hatiani
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au za kupotosha wakati wa usajili au
uhuishaji anatenda kosa na endapo
atatiwa hatiani atawajibika kwa
adhabu iliyoainishwa katika kifungu
cha 63.

atawajibika kwa adhabu iliyoainishwa katika
kifungu cha 63

Kifungu 20 Rufaa kuhusiana na usajili
20. Mtu yeyote ambaye hataridhika na
uamuzi wa Tume chini ya Sehemu hii
anaweza kuwasilisha rufaa kwa njia ya
maandishi kwa Waziri.

Kufutwa kwa kifungu
cha 20

Hakuna haja ya kuwa na
kifungu hiki kwa kuwa
taasisi hizo zinaweza kuwa
zimesajiliwa kwa sheria
nyingine. Kama kinabaki,
basi kifanyiwe
marekebisho  kuepusha
kuua taasisi zilizosajiliwa
chini ya sheria nyingine.
Aidha, kukata rufaa kwa
Waziri wakati kuna Bodi
(endapo itabaki) si mfumo
sahihi

taasisi hizo
kufutwa,

Na kama
hazitaweza
sheria itakua inaweka
ubaguzi kati ya taasisi
nafsi na taasisi za uma

Kuzingatia ushauri wa kufutwa chini ya kifungu
nol8 na kuepusha ubaguzi kati ya taasisi nafsi na
zile za serikali tunashauri kifungu hichi kifutwe na
maboresho chini ya kifungu 18 yazingatiwe kwa
kipengele a-c

Kifungu cha 23Chanzo na utoaji wa
Taarifa Binafsi

S. 23. 23.-(1) Kwa kuzingatia kifungu
kidogo cha (3), mkusanyaji atakusanya
taarifa binafsi moja kwa moja kutoka
kwa mhusika wa taarifa.

Kutambua vyanzo
vingine vya Taarifa
Binafsi

Kutoa tafsiri ya
maneno — eg.
wekwa wazi;

Kuna Vyanzo vingine vya
Taarifa Binafsi ambavyo
ni muhimu kuvitambua
mfano:

uchukuzi wa Taarifa
Binafsi toka Brela, NIDA

S. 23. 23.-(1) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3),
mkusanyaji atakusanya taarifa binafsi moja kwa
moja kutoka kwa mhusika wa Taarifa au kutokana
na vyanzo vingine halali kwa ridhaa ya mhusika au

kwa kutimiza matakwa ya sheria.
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Kifungu 24 Taarifa Binafsi kutumika
kwa Usahihi

24. Kwa kuzingatia madhumuni
ambayo taarifa Binafsi
zinapendekezwa kutumika,
mkusanyaji ambaye ana Taarifa binafsi
hatatumia taarifa hizo kwa mazingira
yaliyopo bila kuchukua hatua
zinazohakikisha kuwa taarifa hizo
zimekamilika, ziko sahihi, zinaendana
na maudhui na hazipotoshi.

Endapo kifungu hiki
kitabaki, basi
tunaomba sheria
iainishe namna
ambayo usahihi wa
Taarifa
utakavyofanyika

Taarifa kukamilika
itafsiriwe ili
kuhakikisha
utekelezaji wake kwa
ufasaha

Ni vigumu kutimiza
matakwa ya sheria pale
taarifa zimekusanywa
chini ya kifungu 23.3

Na pia Taarifa
zinazokusanya kwa
kifungu 23.3 ni vigumu
kuhakikisha usahihi wake
na kwamba
hazitapotosha.

Masharti ya sheria yasiwe
magumu kufanya
utelezaji wake kuwa
mgumu.

1. Kifungu hiki kitolewe kwa ugumu wa
utekelezaji wake haswa pale Taarifa
imekusanywa chini ya kifungu namba 23.3 .

2. Tunashauri sheria iainishe namna utekelezaji
huu utafanyika

3. Maana/tafsiri ya Taarifa kukamilika pia itolewe
kwenye sheria — ili utekelezaji wake uweze
kutimia

Maboresho mbadala

24. Kwa kuzingatia madhumuni ambayo taarifa
Binafsi zinapendekezwa kutumika, mkusanyaji
ambaye ana Taarifa binafsi hatatumia taarifa hizo
kwa mazingira yaliyopo bila kuchukua hatua
zinazohakikisha kuwa taarifa hizo zimechukuliwa
kwa usahihi. zimekamilikazikesahihizinaendana

i na hazi ]

Kifungu cha 27 usalama wa Taarifa
binafsi

(1) Mkusanyaji na wawakilishi wake
watahakikisha kuwa taarifa binafsi
zinalindwa, kwa kuchukua hatua za
kiusalama zinazohitajika kwa usalama
wa taarifa hizo dhidi ya upotevu wa
kizembe, uteketezaji, ubadilishaji,
upatikanaji au uchakataji wa taarifa
binafsi bila idhini.

Kuongeza wigo wa
uwajibikaji

Neno “mchakataji”
liongezeke kwenye 27(1)
ili kutoweka mianya
yoyote

Mkusanyaji, Mchakataji na wawakilishi wao
watahakikisha kuwa taarifa binafsi zinalindwa, kwa
kuchukua hatua za kiusalama zinazohitajika kwa
usalama wa taarifa hizo dhidi ya upotevu wa
kizembe, uteketezaji, ubadilishaji, upatikanaji au
uchakataji wa taarifa binafsi bila idhini.

Kifungu cha 28 Uhifadhi na utoaji wa
Taarifa binafsi

Tunashauri namna
Taarifa
itakavyohifadhiwaiw

Technolojia hubadilika
haraka na njia mpya na
bei nafuu hujitokeza,

Uhifadhi na utoaji wa Taarifa binafsi
28.-(1) Endapo mkusanyaji atatumia taarifa binafsi
kwa
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28.-(1) Endapo mkusanyaji atatumia
taarifa binafsi kwa madhumuni
maalum kama ilivyoainishwa katika
kifungu cha 25, atatakiwa kuhifadhi
taarifa hizo kwa kipindi ambacho
kitaainishwa katika kanuni ili
kuhakikisha kuwa mhusika wa taarifa
anapata fursa ya kuzipata taarifa hizo
pale atakapozihitaji.

(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha
(1), Waziri anaweza, kwa kanuni,
kuanisha taratibu za uhifadhi na
uteketezaji wa taarifa binafsi alizonazo
mkusanyaji kwa kuzingatia
madhumuni ya uhifadhi.

ekwe wazi ili kuwapa
wakusanyaji au
wachakataji uhuru
wa kuhifadhi Taarifa
kwa bei nafuu na
kuendana na
matumizi ya kisasa

Taarifa huchakataliwa
kwa urahisi pale Taarifa
zimehifadhiwa ki-
electronic

Na pia mifumo mingi ya
ki-uchambuzi inatumia
cloud technology kuleta
ufanisi zZaidi katika
uchakataji

madhumuni maalum kama ilivyoainishwa katika
kifungu cha 25, atatakiwa kuhifadhi taarifa hizo
kwa kipindi kilichoainisha katika sheria zilizopo au
kwa kipindi ambacho kitaainishwa katika kanuni ili
kuhakikisha kuwa mhusika wa taarifa anapata fursa
ya kuzipata taarifa hizo pale atakapozihitaji.
(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), Waziri
anaweza, kwa kanuni, kuanisha taratibu za uhifadhi
na uteketezaji wa taarifa binafsi alizonazo
mkusanyaji kwa kuzingatia madhumuni ya uhifadhi.
1. Uhifadhi wa Taarifa unaweza kufanywa
kielectroniki au katika namna ambayo Taarifa
imekusanywa.
2. Taarifa Binafsi zinaweza kuhifadhiwa katika njia
ya kieletroniki kwa kuzingatia Ulinzi na usalama
wa Taarifa hizo.

Kifungu cha 29 Usahihishaji wa
taarifa binafsi

29.-(1) Endapo katika nyaraka au
jalada ambalo upatikanaji wake
umeruhusiwa chini ya Sheria hii kuna
Taarifa binafsi ambazo mhusika wa
taarifa hizo anadai kuwa-

(a) hazijakamilika, sio sahihi au
zinapotosha; au

(b) haziendani na dhumuni la uhifadhi
wa Taarifa husika, mkusanyaji, kwa
kuzingatia utaratibu utakaoainishwa
katika kanuni, na baada ya kupokea
maombi ya mhusika wa taarifa na
kujiridhisha nayo, anaweza
kurekebisha taarifa hizo.

Mabadiliko haya
yaelekezwe kwa
mkusanyaji wa
kwanza wa Taarifa
Binafsi

Kanuni zitakazo
tungwa chini ya
kifungu hichi
zihusishe wadau
wote — wakusanyaji
na wachakataji

Mabadiliko yaelekezwe
kwa mkusanyaji wa
kwanza ili mabadiliko
yafuate mkondo
wakusanyaji wa pili na
wachakataji

Kanuni zitakazo tungwa
chini ya kifungu hichi
zihusishe wadau wote -
wakusanyaji na
wachakataiji ili kutoa njia
bora na inayotekelezeka
ya kufanya mabadiliko ya
taarifa

Usahihishaji wa taarifa binafsi

29.-(1) Endapo katika nyaraka au jalada ambalo
upatikanaji wake umeruhusiwa chini ya Sheria hii
kuna Taarifa binafsi ambazo mhusika wa taarifa
hizo anadai kuwa-

(a) hazijakamilika, sio sahihi au zinapotosha; au
(b) haziendani na dhumuni la uhifadhi wa Taarifa
husika, mkusanyaji, kwa kuzingatia utaratibu
utakaoainishwa katika kanuni, na baada ya
kupokea maombi ya mhusika wa taarifa na
kujiridhisha nayo, anaweza kurekebisha taarifa
hizo.

(2) Mkusanyaji, wakati wa kufanya marekebisho
kwenye taarifa binafsi chini ya kifungu hiki,
atahakikisha kuwa hafuti kumbukumbu ya
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(2) Mkusanyaji, wakati wa kufanya
marekebisho kwenye taarifa binafsi
chini ya kifungu hiki, atahakikisha
kuwa hafuti kumbukumbu ya
maandishi ya nyaraka kama ilivyokuwa
kabla ya marekebisho.

(3) Endapo mkusanyaji hataridhika na
sababu za maombi chini ya kifungu
kidogo cha (1), anaweza kukataa
kufanya marekebisho yoyote kwenye
taarifa binafsi na kumtaarifu
mwombaji sababu za kukataa
maombi.

maandishi ya nyaraka kama ilivyokuwa kabla ya
marekebisho.

(3) Endapo mkusanyaji hataridhika na sababu za
maombi chini ya kifungu kidogo cha (1), anaweza
kukataa kufanya marekebisho yoyote kwenye
taarifa binafsi na kumtaarifu mwombaiji sababu za
kukataa maombi.

4. kanuni na miongozo ya hatua za usahihishaji
zitatungwa na tume kwa kushirikiana na wadau.
5. notice kwa watumiaji wengine

Kifungu cha 30 Katazo la uchakataji
wa
taarifa Binafsi nyeti

30.-(1) Mtu hatachakata taarifa binafsi
nyeti bila ridhaa ya maandishi ya
mhusika wa taarifa

Neon Maandishi
lipatiwe tafsiri pana
itakayojumlisha
maendeleo ya
sayansi na
technolojia haswa
vile Taarifa nyingi
hukusanywa k-
electroniki

Kutanua wigo wa tafsiri
ya neon maandishi na
kujuisha ridhaa ambayo
inaweza kupatikanika kwa
njia mbadala

30.-(1) Mtu hatachakata taarifa binafsi nyeti bila
ridhaa ya maandishi-ya mhusika wa Taarifa ambayo
itahifadhiwa kwa maandishi au kielectroniki

Kifungu cha 30 Katazo la uchakataji
wa
taarifa Binafsi nyeti

30(3) (3) Wagziri, kupitia kanuni,
anaweza kuamua mazingira ambayo
katazo la uchakataji wa taarifa binafsi
lililoelezwa chini ya kifungu hiki
halitaweza kuondelewa hata kwa
ridhaa ya mhusika wa taarifa.

Kufutwa kwa kifungu
30(3)

Sheria imeshaainisha
mazingira ya uchakataji,
na vile mmiliki wa Taarifa
atakua ameridhia, sheria
inakua imempa Waziri
mamlaka makubwa Zaidi
ya mmiliki wa taarifa
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SEHEMU YA TANO - USAFIRISHAJI WA TAARIFA BINAFSI NJE YA NCHI

Kifungu cha 32 Kusafirisha kwenda
nchi isiyo na Ulinzi wa kutosha wa
taarifa Binafsi

32 (5) ikiwa mkusanyaiji ataihakikishia
Tume kwamba kuna ulinzi wa kutosha
wa taarifa binafsi, uhuru na haki za
msingi za mhusika wa taarifa, na
utekelezaji wa haki za mhusika wa
taarifa, na kwamba ulinzi huo
unaweza kutekelezwa kupitia hatua.

Kuweka urahisi wa
kutimiza matakwa na
kuweka uwajibikaji kwa
wakusananyaji na
wachakataiji

ikiwa mkusanyaji atathakikishiaTume atahakikisha
kwamba kuna ulinzi wa kutosha wa taarifa binafsi,
uhuru na haki za msingi za mhusika wa taarifa, na
utekelezaji wa haki za mhusika wa taarifa, na
kwamba ulinzi huo unaweza kutekelezwa kupitia
hatua.

SEHEMU YA SITA

- HAKI ZA WAHUSIKA WA TAARIFA

Kifungu cha 33 Haki ya kupata taarifa
binafsi

33.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya
Sheria hii, mhusika wa taarifa ana haki
ya- (a) kufahamishwa na mkusanyaji
yeyote endapo taarifa binafsi
zinachakatwa na mkusanyaji huyo au
mkusanyaji mwingine kwa niaba ya
mkusanyaji huyo;

Sheria hii inatakiwa
kuweka kwa wigo mpana
Haki za Mhusika wa
Taarifa ili kuhakikisha
ulinzi wa taarifa zake
umezingatiwa zaidi kwa
mujibu wa Sheria.

Haki za mhusika wa taarifa binafsi (marginal note)
33.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii,
mhusika wa taarifa ana haki ya-

(a) kutaarifiwa namna taarifa zake binafsi
zitakavyotumika

(b) kupata fursa ya kutazama taarifa binafsi
zilizohifadhiwa na mkusanyaji au mchakataji

(c) kupinga au kusitisha uchakataji wa baadhi ya
taarifa au taarifa zote za kibinafsi

(d) kufanya marekebisho ya taarifa binafsi zisizo za
kweli au danganyifu

(e) kufuta au kuharibu taarifa binafsi za uongo au
danganyifu zinazomhusu mhusika wa taarifa binafsi

33(2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1),
(a), (b), (c), (d) na (e), mkusanyaji au mchakataji
hatalazimika kutoa taarifa kwa mhusika wa taarifa
endapo taarifa hizo-

(a) zinahusika katika uchunguzi kwa mujibu wa
sheria.
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(b) zimezuiliwa kwa amri ya mahakama-
Kifungu 33 (1) (c) Liongezwe neno Kutanua wigo na pale ambapo ukusanyaji, uchakataji wa taarifa

pale ambapo uchakataji wa taarifa
binafsi kwa njia ya kiotomatiki kwa
madhumuni ya kutathmini masuala
yanayomhusu, umetumika au unaweza
kutumika kama msingi pekee wa
maamuzi yenye athari kubwa kwake,
kufahamishwa na mkusanyaji kuhusu
sababu zilizotumika kufikia uamuzi
huo.

33(1) (c) (iii) wapokeaji au makundi ya
wapokeaji waliopewa au wanaoweza
kupewa taarifa hizo;

“ukusanyaji” baada
ya maneno pale
ambapo...”

kuhusisha wakusanyaji

binafsi kwa njia ya kiotomatiki kwa madhumuni ya
kutathmini masuala yanayomhusu, umetumika au
unaweza kutumika kama msingi pekee wa maamuzi
yenye athari kubwa kwake, kufahamishwa na
mkusanyaji kuhusu sababu zilizotumika kufikia
uamuzi huo.

Mhusika wa taarifa, kwa kuzingatia
utaratibu utakaoainishwa kwenye
kanuni, anaweza kumtaka mkusanyaji
kuacha kuchakata taarifa zake binafsi
kwa madhumuni ya matangazo ya
biashara.

Kutanua wigo na
kujumlisha
mchakataji wa
taarifa

Mhusika wa taarifa, kwa kuzingatia utaratibu
utakaoainishwa kwenye kanuni, anaweza kumtaka
mkusanyaji au mchakataji kuacha kuchakata taarifa
zake binafsi kwa madhumuni ya matangazo ya
biashara.

Kifungu namba 37 Haki ya fidia

37.-(1) Mhusika wa taarifa
atakayepata madhara kwa sababu za
ukiukwaji wa masharti ya Sheria hii
uliofanywa na

mkusanyaji atakuwa na haki ya
kulipwa fidia kutoka kwa mkusanyaji
kutokana na madhara hayo.

eKifungu cha 37(1)
hakijamuhusisha
mchakataji kulipa
fidia endapo
atasababisha
madhara kwa
mhusika wa taarifa
kutokana na kukiuka
masharti ya Sheria
hii.

¢37.-(1) Mhusika wa taarifa atakayepata madhara
kwa sababu za ukiukwaji wa masharti ya Sheria hii
atakuwa na haki ya kulipwa fidia kutokana na
madhara hayo.

*37 (2) Kifungu hiki kifutwe
*37 (3) Endapo Ofisi ya Mlinzi wa Taarifa Binafsi

itajiridhisha na maombi ya mhusika wa taarifa
kwamba kuna hatari kubwa ya ukiukwaji Zaidi
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(2) Mhusika wa taarifa ambaye haki
zake zimevunjwa kwa sababu ya
ukiukwaji wa masharti yoyote ya
Sheria hii atakuwa na haki ya kulipwa
fidia kutoka kwa mkusanyaji ikiwa-
(a) mlalamikaji ndiye mhusika wa
taarifa aliyeathiriwa;

(b) haki za mhusika wa taarifa
zimevunjwa kwa sababu ya ukiukwaji
huo; na

(c) athari hizo zinahusiana na
uchakataji wa Taarifa binafsi kinyume
na masharti ya Sheria hii.

(3) Endapo Tume itajiridhisha na
maombi ya mhusika wa Taarifa

(a) kwamba amepata madhara kwa
sababu ya ukiukwaji wa masharti ya
Sheria hii uliofanywa na mkusanyaji au
mchakataji kuhusiana na taarifa
binafsi yoyote, katika mazingira
yanayompatia haki ya kulipwa fidia
chini ya kifungu hiki; na

(b) kwamba kuna hatari kubwa ya
ukiukwaiji Zaidi kuhusiana na taarifa
binafsi husika katika mazingira hayo,
Tume inaweza kuamuru
kurekebishwa, kuzuiwa, kufutwa au
kuharibiwa kwa taarifa hizo.

(4) Tume, pale ambapo imetoa amri
chini ya kifungu kidogo cha (3) na
endapo itaona kuwa ni busara,
inaweza

eKifungu kidogo cha
2 kinarudia yale
ambayo yapo
kwenye kifungu
kidogo cha 1, hivyo
tunapendekeza
kifutwe.

*37 (4) Ofisi isitumie
busara ila inapaswa
kuamuru wahusika
wengine wa taarifa
wapewe taarifa.
37 (5) kifungu hiki
kinakosa mantiki
kwa kuzingatia
marekebisho
yaliyofanywa
kwenye kifungu
kidogo cha 4, hivyo
tunapendekeza
kifungu hiki kifutwe

kuhusiana na taarifa binafsi husika, Ofisi inaweza
kuamuru kurekebishwa, kuzuiwa, kufutwa au
kuharibiwa kwa taarifa hizo.

*37 (4) Ofisi ya Mlinzi wa Taarifa Binafsi, pale
ambapo imetoa amri chini ya kifungu kidogo cha
(3) inaweza kumuamuru mkusanyaji au mchakataji
kuwajulisha wahusika wengine ambao
wamepatiwa taarifa binafsi kuhusu marekebisho,
zuio, ufutaji au uharibifu wa taarifa hizo.
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kumuamuru mkusanyaji au mchakataji
kuwajulisha wahusika wengine ambao
wamepatiwa taarifa binafsi kuhusu
marekebisho, zuio, ufutaji au uharibifu
wa taarifa hizo.

(5) Katika kuamua endapo ni sahihi
kuhitaji Taarifa chini ya kifungu kidogo
cha (4), Tume itazingatia idadi ya watu
ambao watapaswa kuarifiwa.

Kifungu cha 38 Kurekebisha, kuzuia,
kufuta na kuharibu taarifa Binafsi
Kifungu 38 Kurekebisha, kuzuia, kufuta
na kuharibu taarifa Binafsi

38.-(1) Pale ambapo Tume itaridhika
kwa maombi ya mhusika wa taarifa
kuwa taarifa binafsi zinazomhusu
mhusika huyo siyo sahihi, Tume
inaweza kumuamuru mkusanyaji au
mchakataji kurekebisha, kuzuia, kufuta
au kuharibu taarifa hizo

Kifungu hich kifutwe
au kiboreshwe

kifungu hiki kinakosa
mantiki kwa kuzingatia
marekebisho
yaliyofanywa kwenye
kifungu cha 33 na 37,
hivyo tunapendekeza
kifungu hiki kifutwe

Kifungu hiki kiboreshwe na kiandikwe upya kama
ifuatavyo;

Kwa kuzingatia sheria za nchi zilizopo, Mhusika wa
taarifa au mwakilishi wake wa kisheria kama
itakavyokuwa anaweza kumuomba kwa maandishi
mkusanyaji au mdhibiti taarifa kufuta taarifa binafsi
za mhusika wa taarifa iwapo;

a) Mdhibiti taarifa hana mamlaka ya kuendelea
kubaki na hizo taarifa.

b) Mhusika wa Taarifa hakutoa au ameondoa
ridhaa yake.

c)Taarifa binafsi hazina uhalisia kwa madhumuni
yaliyolengwa.

d) taarifa binafsi zimechakatwa au zilikusanywa
kinyume cha sheria.

Pendekezo la kuongeza Kifungu kipya
cha 38 (3)

Kuweka mda wa
mkusanyaji na
mchakataji
kutelekeza ombi la
ufutaji

Kuweka uwajibikaji wa
wakati

Kuweka kifungu kipya 38 (2)

“Baada ya kupokea ombi la kufuta taarifa kwa
mujibu wa kifungu kidogo cha (1), na kwa
kuzingatia matakwa ya sheria nyingine za nchi,
mdhibiti au mkusanyaji taarifa anawajibu wa kufuta
taarifa binafsi ndani ya masaa 48 (siku mbili za kazi)
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Pendekezo la Kifungu kipya cha 38 (3)

Mdhibiti wa taarifa atakuwa na jukumu la
kuwataarifu wakusanyaji, wachakataji na mtu
mwingine kwamba taarifa binafsi za mtu huyo
amewasilisha maombi ya kufuta taarifa zake.

Pendekezo la Kifungu kipya cha 38 (4)

Mdhibiti taarifa anaweza asifute taarifa kwa mujibu
wa maombi ya kifungu cha 38 (1) kwa ajili ya
kufanikisha yafuatayo;

a) Utekelezaji wa hukumu ya madai au jinai

b) Kwa madhumuni mdhibiti taarifa ya kufuata
taratibu za kisheria.

c¢) Kwa maslai ya umma yanayohusiana na afya
ya jamii, takwimu, utafiti wa kisayansi na
kihistoria ambapo kufutwa kwa taarifa hizo
kunaweza kuathiri uchakataiji.

d) Kwa ajili ya kukuza uhuru wa kupata taarifa
na kujieleza kwa mujibu ya Katiba vya
Jamhuri ya Tanzania, 1977.

e) Kwa kutimiza masharti ya sheria zingine
zinazotaka Taarifa ziendelee kuhifadhiwa au
kuchakatuliwa

SEHEMU YA SABA UCHUNGUZI WA MALALA

MIKO

Kifungu 39 Malalamiko dhidi ya
ukiukwaji wa misingi ya ulinzi wa
taarifa

binafsi

39(1)(b) Ukuwasilisha malalamiko

Uwekwe urahisi wa
uwasilishaji malalamiko,
wahusika wa taarifa
wasikilizwe kwa njia
mbalimbali

“Mtu yeyote............... anaweza kuwasilisha
malalamiko kwa njia ya mdomo au kwa maandishi
au njia nyingine za kielekitroniki”....

Kifungu cha 39 Malalamiko dhidi
yaukiukwaji wa misingi ya ulinzi wa
Taarifa Binafsi

Kifungu 39 (3) 3) Malalamiko
yatakayowasilishwa katika kifungu hiki

Tunapendekeza siku
zisiwe 90, bali ziwe
60.

Kupunguza siku za
kukamilisha malalamiko

3)Malalamiko yatakayowasilishwa katika kifungu
hiki yatachunguzwa na kumalizika ndani ya siku
sitini (60) tangu tarehe ya kupokelewa.
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S/N

Sehemu katika Mswada
unaopendekezwa

Mabadiliko
yanayopendekezwa

Sababu za
mapaendekezo

Pendekezo la maeno baada ya kuzingatia
mabadiliko

yatachunguzwa na kumalizika ndani ya
siku tisini tangu tarehe ya kupokelewa

Kifungu cha 42 Mamlaka ya Tume
wakati wa uchunguzi

S. 42(1) (d)Wakati wa kuchunguza
malalamiko, tume itakua na mamlaka

ya

(d) — Kumhoji mtu yeyote au
kuondoka na kifaa chochote chenye
Taarifa Binafsi katika jengo lolote
alimoingia kwa mujibu wa mamlaka ya
aya C

Kufuta mamlaka ya
tume kuondoka na
kifaa na kuipa tume
haki ya kupata
taarifa original (grant
access to oringal
data or system
where that info is
stored)

Ni muhimu kupata
kibali cha mahakama
cha kuiwezesha
tume kuondoka na
kifaa chochote

Biashara nyingi
zinawezakufa kwa sababu
ya tume kuondoka na
vifaa ambavyo vitatumika
katika kuendesha
shughuli za kila siku za
taasisi husika

Itatosha tume ikipata
Taarifa original au system
access.

Pia zama hizi wengi
hutumia cloud
technology, ngumu
kutekelezeka

Ni muhimu kupata kibali
cha mahakama cha
kuiwezesha tume
kuondoka na kifaa
chochote

(d) — Kumhoji mtu yeyote au-kuondokanakifaa
chochotechenye Taarifa-Binafsi au kupata Taarifa
yoyote katika jengo lolote alimoingia kwa mujibu
wa mamlaka ya aya C.

Pendekezo ziada

(e) Kabla ya kutekeleza majukumu chini ya kifungu
D, tume itahakikisha ina kibali cha mahakama
chenye kuruhusu utekelezaji huo.

Pendekezo mbadala

42(1)(f) Kabla ya kutekeleza majukumu yake kama
ilivyoainishwa katika aya (c),(d) na (e) ya kifungu
kidogo cha 1, Tume inapaswa kuwa na kibali cha
mahakama kinachoainisha sababu za kuingia katika
jengo, sababu za kuondoka na kifaa au nakala
yoyote na viwe vinahusiana na kosa litakalokuwa
limeainishwa katika kibali hicho

Kifungu cha 42 Mamlaka ya Tume
wakati wa uchunguzi

Kifungu 42 (e)

(e) kuchunguza au kupata nakala za,
au dondoo kutoka kwenye vitabu,
nyaraka au kumbukumbu nyingine
zilizopatikana katika jengo alimoingia

Ni muhimu kupata
kibali cha mahakama
ili Tume kuweza
kuchunguza vitabu,
nyaraka au
kumbukumbu

Ni muhimu kupata kibali
cha mahakama ili Tume
kuweza kuchunguza
vitabu, nyaraka au
kumbukumbu

(e) kuchunguza au kupata nakala za, au dondoo
kutoka kwenye vitabu, nyaraka au kumbukumbu
nyingine zilizopatikana katika jengo alimoingia kwa
mujibu wa aya (c) zenye suala lolote linalohusika na
uchunguzi baada ya kupata kibali cha mahakama.




S/N

Sehemu katika Mswada
unaopendekezwa

Mabadiliko
yanayopendekezwa

Sababu za
mapaendekezo

Pendekezo la maeno baada ya kuzingatia
mabadiliko

kwa mujibu wa aya (c) zenye suala
lolote linalohusika na uchunguzi.

S. 42 (2) (2) Wakati wa uchunguzi wa
malalamiko chini ya kifungu hiki,
mlalamikaji na mkusanyaji
anayelalamikiwa anaweza kupewa
nafasi ya kufanya mawasilisho kwa
Tume.

Mlalamikiwa apewe
haki ya kutoa utetezi
wake kama haki ya
msingi

Pia mlalamikiwaji na
mwenye Taarifa
wapewe nafasi ya
kusuluhisha
migogoro

Haki ya kujilinda na

kujitetea/kusikilizwa ni ya
kimsingi na mlalamikiwaji
apewe nafasi ya kujitetea

Nafasi ya upatanishi
itapunguza garama za
upelelezi za tume na
kutoa nafasi kwa
upatanishi kati ya
mwenye data na
mlalamikiwa

S. 42 (2) (2) Wakati wa uchunguzi wa malalamiko
chini ya kifungu hiki, mlalamikaji na mkusanyaji
anayelalamikiwa anaweza-kupewa atapewa nafasi
ya kufanya suluhisho baina yao na kuwasilisha
muafaka wa masuluhisho yao mawasiishe kwa
Tume ndani ya siku 30

Kifungu 42 (3)

Bila kujali sheria nyingine yoyote,
Tume inaweza kuchunguza taarifa
binafsi iliyorekodiwa katika namna
yoyote inayohifadhiwa na mkusanyaji,
na katika kufanya hivyo, Tume
haitazuiliwa kupata taarifa yoyote.

Hakuna mtu wala
chombo kilicho juu ya
Sheria, Ibaraya 13 ya
Katiba ya JMT.

Kifungu hiki kifutwe, kinaipa Tume mamlaka
makubwa ya kutozingatia sheria nyingine za nchi.

Kifungu 47 Faini za kiutawala

6) Mtu atakayebainika kutenda kosa
chini ya kifungu hiki atakapotiwa
hatiani atawajibika- (a) ikiwa ni mtu
binafsi, kulipa faini isiyopungua shilingi
laki moja na isiyozidi shilingi milioni
ishirini au kifungo kwa kipindi
kisichozidi miaka kumi au vyote kwa
pamoja; na (b) ikiwa ni kampuni au
shirika, kulipa faini isiyopungua shilingi

Kupunguza Kiwango
cha adhabu

Kuweka adhabu
itakayolipika bila kuadhiri
uhai wa taasisi husika

6) Mtu atakayebainika kutenda kosa chini ya
kifungu hiki atakapotiwa hatiani atawajibika- (a)
ikiwa ni mtu binafsi, kulipa faini isiyopungua shilingi
laki moja na isiyozidi shilingi milioni ishirini au
kifungo kwa kipindi kisichozidi miaka kumi au vyote
kwa pamoja; na (b) ikiwa ni kampuni au shirika,
kulipa faini isiyopungua shilingi milioni moja na
isiyozidi shilingi milioni 500.




S/N | Sehemu katika Mswada Mabadiliko Sababu za Pendekezo la maeno baada ya kuzingatia
unaopendekezwa yanayopendekezwa | mapaendekezo mabadiliko
milioni moja na isiyozidi shilingi bilioni
tano.
Kifungu 58 Mazingira Tunapendekeza Kifungu hiki hakina uhitaji | (3} \Waziri-anaweza-kuanisha-mazingira-mengine

yanayoondolewa katika mawanda ya
Sheria hii

58 (3) (3) Waziri anaweza kuanisha
mazingira mengine ambayo yanaweza
kuondolewa katika mawanda ya
masharti ya Sheria hii na masharti
mengine kuhusu utekelezaji wa
kifungu hiki.

kifungu hiki kifutwe

wa msingi kuwepo
kwasababu tayari kifungu
kidogo cha 2 kimeainisha
mazingira ambayo
uchakataji wa taarifa
binafsi unaweza
kuondolewa katika
mawanda ya masharti ya
Sheria hii

Kifungu cha 60 Makosa ya ufichuaji
wa

Kuongeza neno
mchakataji na

Kuongeza wigo wa
uwajibikaji kwa wadau

65.-(1) Kila mkusanyaji, mchakataji na mdhibiti
atapaswa kutengeneza kanuni za maadili au sera

taarifa Binafsi kinyume cha sheria mdhibiti. wengine kwa ajili ya ulinzi wa taarifa binafsi zitakazobainisha
maadili na miiko inayopaswa kuzingatiwa wakati

60 (1) (2) Mkusanyaji ambaye, bila wa ukusanyaji au uchakataji wa taarifa binafsi.

sababu za msingi, atafichua taarifa

binafsi kwa njia yoyote ambayo

haiendani na madhumuni ambayo

taarifa hiyo imekusanywa anatenda

kosa.

Kifungu cha 64 Kanuni Tunapendekeza Kwa kuzingatia (2) Bila kujali ujumla wa kifungu kidogo cha (1),

64 (2) Bila kujali ujumla wa kifungu
kidogo cha (1), kanuni
zitakazotengenezwa chini ya kifungu
hiki zinaweza kuainisha-

(a) mazingira ambayo yataondolewa
katika mawanda ya masharti ya Sheria
hii;

kifungu hiki kifutwe.

mapendekezo ya kifungu
cha 58(3) tunapendekeza
kifungu hiki kifutwe
sababu hakihitajiki tena.

kanuni zitakazotengenezwa chini ya kifungu hiki
zinaweza

kuainisha-

(a) mazingira ambayo yataondolewa katika
mawanda ya masharti ya Sheria hii;




S/N

Sehemu katika Mswada
unaopendekezwa

Mabadiliko
yanayopendekezwa

Sababu za
mapaendekezo

Pendekezo la maeno baada ya kuzingatia
mabadiliko

Kifungu cha 65 Kanuni za maadili ya
ulinzi wa Taarifa binafsi

65.-(1) Kila mkusanyaji atapaswa
kutengeneza kanuni za maadili au sera
kwa ajili ya ulinzi wa taarifa Binafsi
zitakazobainisha maadili na miiko
inayopaswa kuzingatiwa

wakati wa ukusanyaji au uchakataji wa
taarifa binafsi.

(2) Kanuni au sera chini ya kifungu
kidogo cha (1) zitawasilishwa kwa
Tume kwa ajili ya mapitio na
kuidhinishwa.

(3) Wakati wa mapitio wa kanuni au
sera za maadili, Tume itajiridhisha,
pamoja na mambo mengine, endapo
rasimu za kanuni au sera za maadili
zilizowasilishwa zimezingatia

masharti ya Sheria hii na ya sekta
husika na pale itakapoona inafaa,
inaweza kutafuta maoni ya wahusika
wa taarifa au wawakilishi wao na
kushauriana na mkusanyaji husika kwa
madhumuni ya kufanya marekebisho
muhimu kabla ya

kuziidhinisha.

Sheria au kanuni
zitunge kanuni
itakayo tumika kama
mfano

Lengo ni kuhakikisha
misingi mikuu ya sheria
hii inazingatiwa katika
kanuni hiyo na wadau
kuweza kuongezea
kutokana na mazingira
yao ya biashara

Kanuni za maadili ya ulinzi wa taarifa
binafsi

65.-(1) Kila mkusanyaji atapaswa kutengeneza
kanuni za maadili au sera kwa ajili ya ulinzi wa
taarifa Binafsi zitakazobainisha maadili na miiko
inayopaswa kuzingatiwa wakati wa ukusanyaji au
uchakataji wa taarifa binafsi.

(2) Kanuni au sera chini ya kifungu kidogo cha (1)
zitazingatia misingi kama ilivyoonyeshwa kat
jedwali na zitawasilishwa kwa Tume kwa ajili ya
mapitio na kuidhinishwa.

(3) Wakati wa mapitio wa kanuni au sera za
maadili, Tume itajiridhisha, pamoja na mambo
mengine, endapo rasimu za kanuni au sera za
maadili zilizowasilishwa zimezingatia

masharti ya Sheria hii na ya sekta husika na pale
itakapoona inafaa, inaweza kutafuta maoniya
wahusika wa taarifa au wawakilishi wao na
kushauriana na mkusanyaji husika kwa madhumuni
ya kufanya marekebisho muhimu kabla ya
kuziidhinisha.




VIAMBATAMBANISHO VYA VIFUNGU PENDEKEZWA (KWA KIINGEREZA)

40. (1) The provisions of this part shall not preclude the data subject from
bringing a complaint directly to the independent dispute resolution
mechanism established by a data processor or controller to investigate and

resolve Data Subject complaints and to provide appropriate recourse.

(2) Where parties reach an amicable settlement through a mechanism
established under subsection (1), the same shall be filed with the
Commission within 14 days and the settlement agreement shall be final and

conclusive.

(3) Once the settlement agreement is filed pursuant to subsection (2)

above, no appeal shall lie in respect thereof.

(4) The data controller or data processor who prefers an independent
dispute resolution shall include the relevant information regarding such
mechanism in their websites or other widely used mediums. The
information required under this subsection shall include, but not limited to,

procedures and remedies to be granted.

Alternative Dispute

Resolution
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56. (1) Where a processing is considered evaluable under the provisions of
section 55(1) of this Act, a data controller or data processor shall, prior to
the processing, and in addition to the conditions imposed by the
Commissioner or Deputy Commissioner under section 55 (3), carry out a

data protection impact assessment.
(2) A data protection impact assessment shall comprise the following;

(a) a logical description of the anticipated processing operations and the
principles for the processing, including, where relevant, the lawful interest

pursued by the data controller;

(b) an evaluation of the inevitability and proportionality of the processing

operations in relation to the purposes;
(c) an evaluation of the privacy risks to the data subjects;

(d) the contemplated prevention and mitigation measures for addressing
privacy risks and the safeguards to ensure the protection of personal data
and to establish compliance with this Act, in consideration of the rights,

and lawful interests of data subjects and other persons concerned.

(3) The data controller or data processor shall consult the Commissioner or
Deputy Commissioner prior to the processing of such data in the event
where a data protection impact assessment prepared under this section
points out that such data processing would result in a high risk to the rights

and freedoms of a data subject concerned.

(4) For the purposes of this section, a "data protection impact assessment"
means an evaluation of the impact of the contemplated processing

operations on the rights of data subject and security of personal data.

Data Protection Impact
Assessment
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(5) The data impact assessment reports shall be submitted forty days prior

to the processing of data.

(6) The Commissioner or Deputy Commissioner shall set out guidelines for

carrying out an impact assessment under this section.
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33. (1) A data subject or his personal legal representative as the case may
be, may request a data controller to;
(a) Completely erase personal data about the data subject where;

(1) the data controller no longer has the authority to retain such

personal data;

(i) data subject withdraws consent;

(111) the personal data is no longer relevant for purpose for which it

was collected; or

(iv) where the personal data is processed or were obtained

unlawfully.

(2) Upon receipt of the request under subsection (1), a data controller has

an obligation to completely erase personal data without undue delay.

(3) It shall be an obligation of the data controller to inform each data
processor and / or third party to whom disclosure of the erased personal

data was made that the data subject has requested an erasure.

(4) In case such personal data was made public, data controller shall take
all reasonable steps, keeping in mind the available technology, to ensure

any copies, links or duplication of the personal data is erased.

Right to be Forgotten
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(5) Where personal data is requisite for purposes of:
(1) civil or criminal justice enforcement;
(i1) compliance with a legal obligation by a data controller;

(ii1) public interest in relation to public health, statistics, scientific or
historical research purposes and the erasure is likely to substantially

diminish the purpose of processing; or

(iv) promoting the right to information and freedom of expression

exercised in accordance with section 3 (2) (iii) of this Act.

The data controller may refrain from erasing those personal data, instead,
restrict the processing to allow the achievement of the above mention in

sub section (5) purposes respectively.

(6) Notwithstanding the provision of subsection (2)(3)(4) and (5) above,
where the data controller is unable or refuses to comply with the request of
the data subject, the data controller shall inform the data subject within 30
days of the receipt of the request, in writing, the reasons for such inability

or refusal;

(7) The data subject, if aggrieved by the decision of the data controller or
data processor under subsection (4) may institute a complaint to the

Commission for redress in accordance with the provisions of this Act.
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39.(1.) Pursuant to section 38 it shall be unlawful for any person to use
personal data for commercial purposes unless the person has sought and

obtained written consent from the data subject;

(2) After complying with the provisions of subsection (1), the person who
uses such data shall adopt all measures possible to remove identifiers or
anonymise the personal data to the extent that the data subject is no longer

identifiable.

Commercial Use of
Personal Data



