TAMKO KWA UMMA

KULAANI TUKIO LA UTEKWAJI NA MAUAJI YA KIKATILI KWA MTOTO
MWENYE UALBINO (ASIMWE NOVATH)- MULEBA KAGERA

Ndugu wanahabari,

Kwa masikitiko makubwa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania (THRDC) pamoja na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC)
tunalaani vikali tukio la utekwaji na mauaji ya kikatili kwa Asimwe Novath
(ambaye ni mtoto mwenye ualbino) aliyekuwa na miaka miwili na miezi sita,
mkazi wa kitongoji cha Mbale kijiji cha Bulamula kata ya Kamachumu wilaya
ya Muleba mkoani Kagera. Tamko hili linakuja siku chache baada ya tamko la
kukemea kutekwa kwa mtoto huyo na kutoa wito kwa mamlaka husika kupitia
vyombo vyake vyote vya ulinzi na usalama kuhakikisha mtoto Asimwe Novati
anapatika na wahusika wote wanafikishwa mbele ya sheria.

ltakumbukwa kwamba, mnano tarehe 30 mwezi Mej, 2024 kuripotiwa tukio la
kutekwa kwa mtoto wa miaka miwili (2) mwenye ualbino aitwaye Asimwe
Novati ililiofanywa na watu wasiyojulikana katika Kijiji cha Bulamula, Kitongoji
cha Mbale, Kata na Tarafa ya Kamachumu wilayani Muleba mkoani Kagera siku
ya tarehe 30 mwezi Mei, 2024. lliripotiwa kuwa watu hao walimvamia kwa
kumkaba mama wa mtoto huyo aliyejulikana kwa jina la Kebyera Richard, na
kisha kumchukua na kukimbia na mtoto huyo kusikojulikana. Takribani siku
kumi na nane (18), siku ya tarehe 17 Juni, 2024 iliripotiwa kupatikana kwa mwili
wa mtoto huyo ukiwa umekatwa viungo vyake ikiwemo mikono, ulimi na
macho.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa Katibu tawala wa Wilaya ya Muleba Ndugu
Benjamini Mwakasyege, amesema kuwa mwili huo umekutwa umetelekezwa
kwenye karavati yenye maji ya barabara ya Makongora, kijiji cha Malele.



Ukatili dhidi ya watu wenye ualibino unaweka taswira mbaya kwa nchi yetu na
kuonyesha kuwa hakuna usalama kwa watu wake hususani watu wenye
ualbino, tukio la kuuawa kwa mtoto Asimwe Novati ni tukio la kinyama,
linalotweza utu wa mwanadamu na kurudisha upya taswira mbaya iliyotokea
miaka michache dhidi ya ukatili wa watu wenye ualbino. Tukio limeendeleza
kumbukumbu za matendo ya kikatili, tangu kunusurika kifo kwa mtoto
mwenye ualbino aitwaye Kazungu Julius mwenye umri wa miaka kumi (10)
mkazi wa Katoro mkoani Geita baada ya kuvamiwa na watu wasiyojulikana na
kumkata mapanga sehemu mbalimbali za mwili wake hali iliyopelekea kuvuja
damu nyingi.

Ndugu wanahabari,

Ni wazi kuwa mashambulizi dhidi ya watu wenye ualbino yamerudi kwa kasi
katika kipindi hiki kuelekea uchaguzi hasa kwa watoto, itakumbukwa mwaka
2015 mkoani Rukwa kulitokea tukio la kushambuliwa kwa mtoto wa kiume
aitwaye Baraka Cosmas mwenye umri wa miaka sita (6) akiwa amelala na
mMmama yake mzazi ambapo watu wasiyojulikana walivamia nyumbani kwao na
kumkata kiganja.

Tukio hili ni ukiukwaji wa wazi wa [bara yva 14 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, 1977 inabainisha ulinzi wa haki ya kuishi, Mkataba
wa Kimataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu, 2006, Tamko la Ulimwengu
la Haki za Binadamu., Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu na
Mikataba va Kimataifa va Haki za Binadamu pamoja na sheria za nchi
ikiwemo Sheria yva Kanuni ya Adhabu, Sura Namba 16 (Marejeoc ya 2019).
THRDC na LHRC inalaani vikali vitendo hivi vya kikatili, kinyama na kihuni dhidi
ya ndugu zetu wenye ualbino.

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) na Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kwa kipekee tunatoa pole na tunasimama
na familia ya marehemu Asimwe Novath katika kipindi hiki kigumu cha msiba.
Hakuna mtoto anayestahili kufanyiwa vitendo vya kikatili namna hii kwa
sababu ya hali au mwonekano wake.

Masikitiko yetu makubwa ni namna mamilaka husikaiilivyochukulia jambo hili,
THRDC na LHRC hatujaridhishwa na mwitikio wa mamlaka husika ikiwemo
kutoa taarifa kwa umma kujulisha jitihada zilizochukuliwa punde baada ya



taarifa ya kupotea kwa mtoto huyo, pia hakukuwa na taarifa yoyote kwa umma
juu ya kuwatafuta watu waliofanya tukio hilo. Jambo hili linaongeza hofu kwa
jamii ya watu wenye ualbino kuhusu usalama wao katika nchi yenye amani na
sifa ya kulinda Haki za Binadamu.

Tukio hili la kinyama na kikatili dhidi ya mtoto huyu mwenye ualbino linapaswa
kuikumbusha serikali na mamlaka zote husika kuhusu uhitaji mkubwa wa
Juhudi za pamoja za kukabiliana na unyanyasaji na ukatili dhidi ya watu wenye
ualbino katika jamii zetu.

Siku ya tarehe 18 Juni, 2024 (Jana), Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Samia Suluhu Hassan katika Kongamano la Maendeleo ya Sekta ya
Habari, alieleza masikitiko yake na kuumizwa sana na tukio la mauaji ya mtoto
Asimwe Novath.

Ndugu wanahabari,

Tunapenda kuikumbusha Serikali kuwa, mapema mwaka huu, Kamati ya
Umoja wa Mataifa ya Haki za Watu Wenye Ulemavu (CRPD) ilieleza masikitiko
yake kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutokuwa tayari kufuatilia
maombi matatu yaliyowasilishwa kwenye Kamati hiyo kuhusu ukataji viungo
vya watu wenye ualbino na kutowajibika kwa Tanzania dhidi ya matukio hayo,
Kamati hiyo ilisema kwamba, kushindwa kwa Tanzania kulaani na kuchunguza
mashambulizi dhidi ya watu wenye ualbino kunaweza kuwa ni ukiukwaji
mkubwa wa wajibu wake wa kuwalinda watu wenye ulemavu.

THRDC na LHRC tunatoa wito kama ifuatavyo;

1. Jeshila polisi kufanya uchunguzi wa kina juu ya tukio hili na kuhakikisha
kuwa wahusika wote, ikiwemo walioratibu utekelezaji, uuaji na
watumiaji wa viungo vya watu hao na kuwafikisha kwenye vyombo vya
sheria haraka iwezekanavyo.

2. Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu) kuweka
mikakati madhubuti ya kuwatambua na kusimamia ustawi watu wote
wenye ualbino katika maeneo yote ya nchi.

3. Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutumia kipindi hiki cha
Bunge la bajeti kujadili na kuweka fungu maalum ili kuimarisha mifumo
ya ulinzi wa kwa watu wenye ualbino, hii ni katika ngazi zote kuanzia
Kitongoji, Kijiji, Kata, Wilaya, Mkoa na Kifaifa ili kuhakikisha maisha ya



watu wenye ualbino yanalindwa na watu hao waendelee kufurahia
mMaisha yao kama watu wengine katika jamii.

4. Jamii kuripoti watu wote wanaojihusisha na vitendo hivyo ili vyombo vya
ulinzi na usalama kuchukua hatua za Kkipelelezi.

5. Jamii kuachana na imani potofu juu ya matumizi ya viungo vya watu
wenye ualbino kwa kuhusisha na utajiri au kujipatia mamlaka katika
ngazi mbalimbali.Tunawahimiza wanajamii wote kusimama pamoja
kuibua na kutoa taarifa juu ya watu wote wanaofanya vitendo vya kikatili
dhidi ya watu wenye ualbino kwa sababu ya imani za kishirikina.

Kwa sauti ya pamoja dhidi ya vitendo vya kikatili na unyanyasaji, tunasimama
kwa umoja katika kukemea vitendo hivi na kusisitiza dhamira yetu ya kutetea
haki za watu wote ikiwa ni pamoja na watu wenye ualbino nchini.

Imetolewa leo tarehe 19 mwezi Juni 2024 na Mtandao wa Watetezi wa Haki
za Binadamu Tanzania (THRDC} na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC).
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