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TAMKO KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU VITENDO VYA KIKATILI 

WALIVYOFANYIWA WATUHUMIWA WATANO HUKO LOLIONDO,  

MKOANI ARUSHA 

 

Utangulizi 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania (LHRC) pamoja na Mtandao 

wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC), kwa pamoja tunalaani 

vikali ukatili uliofanywa na Maofisa wa Jeshi la Polisi wilayani Ngorongoro 

dhidi ya watuhumiwa watano walioshikiliwa na jeshi hilo kwa muda wa siku 

15 (kuanzia tarehe 21 Desemba 2018 hadi tarehe 4 Januari 2019) bila 

dhamana au kufikishwa mahakamani. Tatizo hili limekuwa sugu nchini kote, 

na leo tunatangaza pia operesheni maalum ya “Tetea Haki za Mtuhumiwa” kwa 

nchi nzima tukianzia na hili la Loliondo. Tunampongeza na kuamua kuungana 

na Waziri wa Mambo ya Ndani katika kutetea na kulinda haki za watuhumiwa 

nchini. 

Ukatili uliofanywa dhidi ya watuhumiwa   

Mnamo tarehe 21 Disemba 2018, wananchi wa Wilaya ya Ngorongoro wapatao 

watano kwa majina ya Peter Orkery, Musa Yahya, Kayanda Kisoki, Zakaria na 

Francis Arusha  walikamatwa na polisi wilayani Ngorongoro na kushikiliwa 

kwa muda wa siku kumi na tano. Wananchi hawa wa jamii ya kimasai 
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wanatuhumiwa kuiba katika kampuni ya Simba B inayojishughulisha na utalii 

wilayani Ngorongoro ambapo baadhi yao wanafanyia kazi.   

Siku ya kukamatwa kwao, polisi waliwachukua watuhumiwa hao kwa ajili ya 

kutoa maelezo, walipofikishwa kituoni walifungwa kamba mikononi na 

miguuni kisha wakatundikwa juu na kuanza kupigwa hadi miguu kupasuka. 

Baada ya mahojiano nao watuhumiwa hao wanadai pia kufanyiwa ukatili wa 

kutisha kwa kuingiziwa rungu za polisi na chupa sehemu za haja kubwa. Kwa 

sasa hali zao ni mbaya na wengine bado wanauguza majeraha yaliyotokana na 

vipigo na ukatili waliofanyiwa na askari wa Jeshi la Polisi Loliondo.   

Baada ya kukamatwa tarehe 21 Disemba na kukaa mahabusu kwa siku 15, 

bila kuonana hata na ndugu zao, miguu ya baadhi ya watuhumiwa hao ilianza 

kuoza ndipo wakapelekwa mahakamani tarehe 4 Januari 2019. Baada ya hapo 

wote walilazwa hospitali ya Wasso kwa ajili ya matibabu. Watuhumiwa 

walifanyiwa upasuaji kwenye miguu na kutolewa usaha uliokuwemo katika 

miguu yao.    

Vitendo vya Polisi Kukiuka Haki za Watuhumiwa na Wananchi Loliondo na 

Maeneo Mengine Nchini.  

Ikumbukwe kuwa Jeshi la Polisi nchini limeanzishwa na linatakiwa kufanya 

kazi kulingana na sheria na miongozo mbalimbali iliyowekwa nchini. Pamoja 

na sheria zingine Jeshi la Polisi linaongozwa na Sheria ya Jeshi la Polisi na 

Huduma Saidizi Sura ya 322 kama ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2010. 

Katika Kifungu cha 5(1), sheria hiyo inatamka kuwa jeshi hilo limeundwa 

nchini kwa ajili ya kulinda amani, kusimamia sheria, kuzuia na kugundua 

uhalifu, kukamata wahalifu, na kulinda mali. 

Katika kuzuia uhalifu, kukamata na kuwaweka kizuizini waalifu, Jeshi la polisi 

linapaswa kuongozwa na Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai ya mwaka 

1985. Kwa mujibu wa sheria hiyo, mtuhumiwa anapokamatwa anakuwa na 

haki mbalimbali ikiwa ni pamoja na; 
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 kuambiwa kosa analotuhumiwa nalo,  

 kupewa dhamana, kuonana na ndugu,  

 kupatiwa matibabu 

 kuhojiwa bila shuruti 

 kuhojiwa mbele ya mwanasheria 

 kuonana na ndugu 

 kupelekwa mahakamani kwa wakati  pamoja na 

  kuelezwa haki yake ya kupata msaada wa kisheria.  

 Kukaa mahabusu muda usiozidi masaa 24 

 Kupewa dhamana ya polisi  muda wowote hata siku za jumamosi na 

jumapili 

 Kulala mahali salama na safi 

 Kutokupigwa au kufanyiwa ukatili wowote 

 Kutendewa kibinadamu na kujali utu 

Katika hali iliyoanza kuwa ni ya kawaida kwa jeshi la polisi na vyombo vingine 

vya usalama, tumeshuhudia jeshi la polisi katika wilaya ya Ngorongoro  na 

kwingineko nchini wakivunja haki hizi za watuhumiwa ikiwa ni pamoja na 

kukaa na watuhumiwa kwa muda mrefu kupita kiasi jambo ambalo ni 

kinyume na Kifungu cha 64(1)(c)  cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 

ya mwaka 1985 ambayo inaelekeza polisi kuwaweka kizuizini watuhumiwa 

kwa masaa yasiyozidi 24 kabla ya kuwapa dhamana au kuwapeleka 

mahakamani kwa mujibu wa sheria.  

Kifungu cha 64(1)(c) kinaweza kutafsiriwa kwa tafsiri isiyo rasmi kama 

ifuatavyo: 

“64(1)Bila kuathiri vipengele vilivyomo katika sheria nyingine 

zinazoongoza masuala ya dhamana ya Polisi, mtuhumiwa 

atakayewekwa chini ya ulinzi wa ofisa wa polisi kutokana na 

tuhuma za kufanya kosa la jinai ataachiwa mara moja ikiwa: 
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            (c) Baada ya masaa ishirini na nne tangu mtuhumiwa  

kukamatwa, hakuna hati ya mashtaka iliyoletwa dhidi yake 

isipokua kama ofisa wa polisi anayehusika akiwa anaamini 

kwamba mtuhumiwa amefanya kosa kubwa.”  

Pamoja na hayo, Sheria hiyo ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai ya mwaka 

1985 inawataka polisi kuwapa watuhumiwa haki nyingi za msingi. Katika 

kifungu cha 53 pamoja na 54 cha sheria hiyo Polisi ana wajibu wa kumpa haki 

mtuhumiwa ikiwa ni pamoja na haki ya kuwasiliana na ndugu, jamaa au 

wakili wake. Pamoja na mambo mengine sheria hii inamtaka askari wa jeshi la 

polisi kumpa mtuhumiwa haki yake ya kupata msaada wa kisheria kutoka 

kwa wakili.   

Pia kifungu cha 55 kinaeleza kwa kina jinsi ambavyo mtuhumiwa anapaswa 

kutendewa anapokua chini ya ulinzi wa polisi. Kifungu hicho kinaeleza kwa 

tafsiri isiyo rasmi kama ifuatavyo: 

  

55.-(1) Pindi Mtu, anapokuwa kizuizini, atapewa nafasi ya 

kutibiwa na kutendewa kwa ubinadamu na utu (A person shall, 

while under restraint, be treated with humanity and with respect 

for human dignity).  

(2) Hakuna mtu ambaye, wakati yuko chini ya ulinzi atakayepewa 

adhabu za kikatili na zisizo za kibinadamu  

(3) Inapotokea mtuhumiwa aliyeko kizuizini-  

(a) Anatoa ombi kwa Ofisa wa Jeshi la Polisi ili apewe matibabu, 

ushauri au msaada kuhusu ugonjwa au jeraha; au  

(b) Anaenda kwa Ofisa wa Jeshi la Polisi kuomba matibabu, 

ushauri au msaada kuhusu ugonjwa au jeraha, 

Ofisa huyo wa jeshi la Polisi atachukua hatua zinazostahili 

kuhakikisha kuwa mtuhumiwa huyo anapewa matibabu, ushauri 

au msaada.  
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Ni jambo la kusikitisha kuona kuwa mara nyingi polisi wameshindwa 

kusimamia na kutekeleza kwa vitendo vipengele muhimu vilivyopo kwenye 

sheria zetu na kusimamia haki za mtuhumiwa wakati wa ukamataji na wakiwa 

mahabusu. Taarifa ya ufuatiliaji wa matukio ya ukatili (torture nchini) ya 

THRDC ya waka 2018 inaonyesha watuhumiwa wanafanyiwa ukatili mwingi 

wakati wa ukamataji, wakiwa vituoni na wakati wa mahojiano na polisi.  Aina 

ya ukatili unaoongoza ni kipigo, kukaa njaa, kulazwa mahala pasipo na utu na 

vitisho vya maneno. 

Matukio kama haya ya kuwaweka kizuizini watuhumiwa kwa muda mrefu 

yamekua yakijirudia nchi nzima. Mara kwa mara Jeshi la Polisi limekua 

likiwakamata watuhumiwa na kuwaweka kizuizini kwa muda mrefu na baadae 

kuwaachia huru baada ya kukosa sababu za kuendelea kuwaweka kizuizini au 

kuwaachia huru kutokana na amri ya mahakama.  

Baadhi ya watuhumiwa waliowahi kukamatwa na kushikiliwa kwa muda 

mrefu na baadae kuachiwa ni pamoja na Abdul Nondo aliyeshikiliwa kwa 

takribani siku 15 kabla ya kupelekwa Mahakamani (Kuanzia tarehe 06 Machi 

hadi 21 Machi 2018), Mwanasheria na Mwanasiasa Hashim Rungwe 

alishikiliwa na Polisi kwa zaidi ya siku 4 mwaka 2017 bila kupelekwa 

Mahakamani.  

Wengine ni mwanzilishi wa mtandao wa Jamii Forum Maxence Melo aliwahi 

kuwekwa kizuizini kwa siku nne kabla ya kupelekwa mahakamani, Wanasiasa 

Freeman Mbowe, Tundu Lisu, Ester Matiko na Joseph Mblinyi waliwahi 

kukamatwa katika mazingira tofauti na kuwekwa kizuizini kwa muda mrefu, 

Wakili Wilson Mafie alikamatwa na poilisi na kuweka katika kizuizi cha polisi 

kwa muda wa wiki moja mjini Dar es Salaam, Watetezi wa Haki za Binadamu 

Loliondo (Supuk Olemaoi na Clinton Mshao) walikamatwa na kuwekwa 

kizuizini kwa jumla ya siku 6, Ndugu Henry Nkya wa Mbeya alikamatwa na 

askari wa jeshi la polisi kwa tuhuma za kufanya makosa ya kimtandao na  

kuwekwa kwenye kizuizi kwa muda wa siku 15 hadi sasa.  
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Wakati mwingine vitendo hivi vya jeshi la polisi vimesababisha vifo vya 

watuhumiwa wanapokua katika vituo vya polisi. Kwa mfano Ndugu Chacha 

Heche Suguta (Mdogo wake mbunge John Heche) alifariki akiwa mikononi mwa 

polisi mwaka 2018 kutokana na kukiukwa taratibu za kisheria za kuwakamata 

na kuwaweka kizuizini watuhumiwa. 

Hawa ni baadhi tu ya watu waliowahi kuwekwa kizuizini kwa muda mrefu 

kinyume na sheria na huku haki zao zingine za msingi zikivunjwa. Wapo raia 

wengine wengi waliowahi kushikiliwa na polisi kwa muda mrefu kabla ya 

kufikiswa Mahakamani au kuachiwa huru baadae kutokana na kukosa 

sababu za msingi za kuendelea kuwashikilia. 

Mwendelezo wa Ukiukwaji wa Haki za Binadamu Wilayani Ngorongoro-

Loliondo 

Kumekua na mwendelezo wa ukiukwaji wa haki za binadamu Loliondo kwa 

muda mrefu sasa. Hii imetokana hasa na uwepo wa mgogoro wa ardhi kati ya 

wananchi wa Loliondo na mwekezaji, kampuni ya OBC ambayo imehodhi eneo 

kubwa. Mgogoro huo kwa kiasi kikubwa umeongeza ukiukwaji wa haki za 

binadamu huku Jeshi la Polisi wilayani humo pamoja na vyombo vingine vya 

usalama wa raia na wanyaama pori  vikihusika mara kwa mara kuwanyanyasa 

wananchi wa Loliondo. Operesheni mbalimbali pia zimekuwa zikichangia kwa 

kiasi kikubwa ukiukwaji wa haki za binadamu na watuhumiwa loliondo na 

kwingine nchini. 

Kwa mfano mwaka 2017, Maofisa wa Jeshi la polisi walishiriki katika 

operesheni ya kuwaondoa wananchi katika vijiji 14 vya Loliondo. Mamia ya 

makazi ya wananchi na mali vilichomwa moto, watu walijeruhiwa vibaya huku 

wengine wakikamatwa na kuwekwa kizuizini kwa muda mrefu. Kwa mfano 

Kwa Ngorongoro kwa mwaka 2018 tu zaidi ya watu 100 wameshakamatwa 

katika opersheni hizi wakati mwingine bila sababu za msingi. Wengine 

wamepelekwa vituo vya polisi Mugumu Serengeti na Mwanza. 
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Vitendo vya kukamata raia na Watetezi wa Haki za Binadamu bila sababu za 

msingi, huku wakivunjiwa haki zao za msingi limekua ni jambo la kawaida. 

Mara kwa mara Maofisa wa Jeshi la Polisi Ngorongoro na washirika wao 

wamekua wakirudia vitendo vya kuwakamata raia na kuwaweka kizuizini na 

baadae kuwaachia.   

Itakumbukwa kwamba tarehe 7 Januari 2019, Watetezi wawili wa Haki za 

Binadamu (Clinton Kairungi na Supuk Maoi) pamoja na raia wengine wawili 

walikamatwa na kuwekwa ndani kwa zaidi ya siku sita bila kupewa haki zao za 

msingi. Pia katika operesheni  nyingine ya kutafuta silaha kwa wananchi  

Askari Polisi kwa ushirika   na kikosi maalum cha operesheni hiyo Ngorongoro 

wamekuwa wakiwashikilia watu kwa muda mrefu kituoni. Mfano Aloyce 

Ngurumwa na watu wengine 13  walishikiliwa kuanzia tarehe 18 Januari 2019 

hadi 21, January 2019, huku wakizuiwa kuonana na ndugu . 

Katika tukio hili la kutisha la sasa ni watu watano wamefanyiwa ukatili na 

askari wa Loliondo na Ngorongoro.  Wengi kwa sasa wamelazwa hopstalini  

kufanyiwa upasuaji wa miguu ili kuwatibu majeraha makubwa waliyonayo.  

Unyanyasi dhidi ya raia Ngorongoro  ni jambo la kawaida sasa na hakuna 

hatua stahiki zinazochukuliwa. Watu hawa baadaye waliachiwa bila hata 

kushtakiwa kwa kosa lolote baada ya kukaa rumande kwa siku 15. Hii 

inamaanisha wananchi hawa walipaswa tu kuhojiwa bila kukamatwa kwa 

tukio hili la wizi achilia mbali mateso waliyoyapata,  

 

Vitendo vya kupiga raia, kuwanyima PF3, kuwaweka mahabusu muda 

wanaojisikia polisi imekuwa jambo la kawaida huko Ngorongoro na maeneo 

mengine nchini.  Taarifa hizi wanazo viongozi wa Wilaya kama Mkuu wa 

Wilaya, Mkuu wa Polisi Ngorongoro na Mkuu wa Jeshi la Polisi Mkoa wa 

Arusha lakini bado hakuna hatua zilizochukuliwa dhidi ya askari hawa.  
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Madhara ya Polisi kuwaweka kizuizini watuhumiwa kwa muda mrefu 

Madhara ya polisi kuwaweka kizuizini watuhumiwa kwa muda mrefu kinyume 

na sheria ni makubwa sana na tumeshudia maeneo mengi ya Taifa. Madhara 

hayo ni;  

i. Polisi hawana mafunzo rasmi ya kukaa na watuhumiwa rumande kwa 

muda mrefu kama ilivyo kwa askari magereza ambao wamefunzwa 

kuishi na wafungwa au watuhumiwa kwa muda mrefu. 

ii. Polisi hawana rasilimali watu na mali kwa ajili ya kuwahudumia 

wafungwa wa muda mrefu chakula na vitu vingine muhimu vya 

kibadamu, hivyo hii hupelekea watuhumiwa kushinda njaa katika 

baadhi ya vituo hasa wale wanaokaa kwa muda mrefu kama hao watano 

wa Loliondo waliokaa siku 15, huku wakizuiwa kuonana na ndugu zao. 

iii. Watuhumiwa wengi hupata mateso makubwa sana wakiwa rumande 

kwa muda mrefu kutokana na kwamba vyumba hivyo havina uwezo wa 

kubeba watuhumiwa wengi kwa wakati mmoja na kwa muda mrefu, 

vingine havina mfumo mzuri wa hewa na hali ya usafi kuwa duni hivyo 

kuchochea uwezekano wa kuambukizana magonjwa. 

iv. Wengine huishia kupata majeraha na baadhi hata kupoteza maisha 

kutokana na ukatili na mazingira mabaya 

v. Kwa kuwa Polisi hawana hata watoa huduma za afya kama ilivyo kwa 

magereza imekuwa vigumu kugundua matatizo ya kiafya kwa 

watuhumiwa wanaokaa zaidi ya siku mbili katika vituo. 

vi. Kuchochea vitendo vya rushwa kwa jeshi la polisi kutoka kwa ndugu za 

watuhumiwa ambao hushawishika kutoa pesa ili ndugu zao waachiwe. 
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Wito Wetu 

i. Tunaitaka Serikali na Uongozi wa Juu wa Jeshi la Polisi kuchukua 

hatua kali dhidi ya askari waliohusika na ukatili huu ambao ni kinyume 

na haki za binadamu kama zilivyoanishwa katika Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na sheria za nchi. Pia Serikali 

igharamie matibabu ya wahanga hawa.  

ii. Tunaendelea kulisisitiza jeshi la polisi kutekeleza majukumu yake kwa 

mujibu wa sheria na taratibu za nchi, ueledi na kuacha utaratibu wa 

sasa wa kukaa na watuhumiwa mahabusu zaidi ya siku moja.  

 

iii. Tunavishauri vyombo vya usalama vilivyoko Loliondo, visimamie 

usalama wa raia eneo hilo na kuepuka kuingia katika kasumba ya muda 

mrefu ya kuwaonea jamii za kifugaji hasa wamasai wanaoishi eneo la 

Ngorongoro/Loliondo.  

 

iv. Mkuu mpya wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Arusha awawajibishe askari wote 

waliohusika na ukatili dhidi ya raia hawa watano wa Loliondo 

 

 

v. Mkuu wa Jeshi la Polisi Tanzania pamoja na Waziri wa Mambo ya Ndani 

waingilie kati swala hili la kuteswa kwa watuhumiwa huko Loliondo na 

maeneo mengine chini 

 

vi. Endapo haya hayatafanyika hatua za kisheria zitafuata dhidi ya askari 

waliohusika na ukiukwaji huu mkubwa wa haki za raia. 

 

vii. Tunawaomba watanzania wote, viongozi wa dini, viongozi wa serikali, 

vyama vya siasa, Waziri wa Mambo ya Ndani, waandishi wa habari na 

Asasi za Kiraia muunge mkono kampeni hii ya kupinga ukatili dhidi ya 
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watuhumiwa na wafungwa wanaokuwa rumande na magerezani nchini 

Tanzania(Tetea Haki za Mtuhumiwa).  

 

viii. Kwa yoyote mwenye taarifa ya kuhusu kuteswa kwa watuhumiwa au 

kukaa muda mrefu vituoni piga namba (+255742322586 and 

+255755490360) pia tumia hashtag hii kuweka taarifa mtandaoni 

#TeteaHakizaMtuhimiwa  

 

Imetolewa leo tarehe 22 Januari 2019 

Na, 

……………………………………………………. 
Wakili Anna Henga 
Mkurugenzi  
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) 
 

……………………………………………………. 
Onesmo Olengurumwa 
Mratibu wa Kitaifa 
Mtandao wa Wateetzi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) 
 

 


