



## **TAMKO KUHUSU KUPOTEA KWA MWANDISHI WA HABARI WA KAMPUNI YA MWANANCHI COMMUNICATIONS**

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) umeseikitishwa na taarifa za kupotea kwa mwandishi wa habari wa kampuni ya Mwananchi Communications Ltd, Ndugu Azory Gwanda huko Wilaya ya Kibiti Mkoa wa Pwani. Hadi sasa ni siku 17 zimepita tangu alipopotea mnamo tarehe 21 November 2017.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kampuni ya Mwananchi Communications taarifa za kupotea kwa mwandishi huyo ziliwafikia siku ya tarehe 30 November 2017. Baada ya kupokea taarifa hizo, Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) kwa kushirikiana na kampuni ya Mwananchi Communications tulimtafuta mke wa Ndugu Azori (Anna Pinoni) ili kupata taarifa zaidi kuhusu kupotea kwa mme wake.

Anna amebainisha kwamba mme wake alipotea siku ya jumanne tarehe 21 November 2017. Siku ya tukio, watu wapatao wanne walifika katika mji wa Kibiti wakiwa kwenye gari aina ya Land cruiser nyeupe. Walipofika katika eneo ambalo Ndugu Azori hupatikana muda mwingi, walimchukua na kwenda naye shambani kwa mkewe. Walipofika shambani Ndugu Azori alimuuliza mkewe kutaka kujua ni sehemu gani ameweka funguo ya nyumba yao. Baada ya kupata maelezo kutoka kwa mke wake, waliondoka wakiwa kwenye gari hilo na kuelekea kusiko julikana huku akimpa maelezo mkewe kuwa amepata safari ya dharula na angeweza kurudi siku iliyofuata. Tangu siku hiyo Ndugu Azori hajaonekana hadi sasa.

Tayari mke wa Ndugu Azori ameshafikisha taarifa za kutokea kwa tukio hilo katika kituo cha Jeshi la Polisi Kibiti tangu tarehe 23/11/2017. Faili lenye namba Kibiti/RB/1496/2017 lilifunguliwa na Polisi waliahidi kufanya uchunguzi. Ni jambo la kusikitisha kwamba hadi sasa bado Polisi hawajatoa taarifa yoyote kuhusu tukio hilo.

Ni lazima ikumbukwe kwamba kila mtu anayo haki ya ulinzi kwa mujibu wa sheria za nchi yetu. Vyombo vya dola vinawajibu wa kuwalinda raia na mali zao. Ibara ya 7 ya Azimio juu ya Ulinzi wa Watu wote dhidi ya Upotevu inasema kwamba hali yoyote ile, iwe fishio la vita, hali ya vita, migogoro ya kisiasa ndani au nyingine ya dharura ya umma, haiwezi kuhalalisha kupotea kwa mtu.

Pia katika sehemu ya 2, Kifungu cha 5 (1) cha Sheria ya Jeshi la Polisi na Huduma Saidizi kinasema; **"Jeshi la Polisi litaajiriwa katika Jamhuri yote ya Muungano kwa ajili ya kulinda amani, kudumisha sheria na utulivu, kuzuia na kugundua uhalifu, kuwakamata na kuwaongoza watuhumiwa na kulinda mali, na katika utekelezaji wa majukumu yote hayo watakuwa na haki ya kubeba silaha."** Hii yote ni mamlaka waliyopewa polisi katika kuwalinda raia na mali zao.

Sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunapata wasiwasi mkubwa juu ya kupotea kwa Ndugu Azori. Kupotea kwake kunaweza kuhusishwa kwa kiasi kikubwa na kazi yake anayoifanya ya uandishi wa habari. Hivyo ni lazima hatua za haraka zichukuliwe ili kuhakikisha kwamba Ndugu Azori anapatikana.

#### **Wito Wetu:**

- I. Vyombo vya usalama Tanzania vihakikishe kuwa kila raia anaishi kwauhuru na usalama nchini Tanzania. Jeshi la Polisi liwe tayari kuwalinda raia na mali zao na si kutumika vinginevyo.
- II. AZAKI, vyombo vya habari na umma wa watanzania kwa ujumla wanapaswa kuwa mstari wa mbele kukemea vitendo vyovyote ambavyo vinalenga kuzuia uhuru wa maoni nchini Tanzania.

- III. Tunapaswa sote kukemea kwa sauti moja hali yoyote inayopinga kufurahia haki zetu. Leo ni Azori na wengine haijulikani siku wala saa ya kutekwa au kupotea.
- IV. Watetezi wa haki za binadamu tuungane na kupaza sauti kwa pamoja juu halii ya upotevu wa watu unaozidi kushika kasi katika nchi yetu.
- V. Serikali ya Tanzania inapaswa kuzingatia misingi ya kimataifa ya haki za binadamu kama ilivyoielezwa katika Mikataba ya Umoja wa Mataifa ambayo Tanzania ni mwanachama. Kwa sababu hii, tunapendekeza kwamba serikali inapaswa kutia sahihina kuridhia Mkataba wa Kimataifa wa kwa Ajili ya Ulinzi wa Watu Wote Waliotekwa na Kuwekwa Vizuini.
- VI. Serikali ihakikishe wahusika wote wanakamatwa na kufikishwa katika vyombo vya haki.
- VII. Viongozi wa siasa na Bunge waone namna ya kulijadili suala hili la utekajji na kupotea kwa watanzania wenzetu.
- VIII. Watanzania wote tushirikine kuwafichuwa hawa wote wenye nia ya kuwaangamiza watanzania wenzao bila hatia yoyote.

Imetolewa leo Tarehe 08/12/2017

**Na:**

**Mtandao wa Watetezi Wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC)**