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TAMKO KWA UMMA JUU YA HALI YA WATETEZI 

WA HAKI ZA WAFUGAJI LOLIONDO 
 

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC) unalaani vikali kutishwa kwa watetezi wa haki 

za wafugaji walioko Loliondo ambao kwa muda mrefusasa wamekua wakifanya uhamasishaji wa haki 

ya ardhi kwa wafugaji baada ya wafugaji hao kupata misukosuko kutoka kwa wawekezaji waliokua na 

nia ya kuwanyang’anya ardhi. 
    

Vitisho kwa watetezi wa haki za wafugaji wakiwemowaandishi wa habari,  havijashuhudiwa loliondo 

tu bali hata maeneo mengine ya nchi ambayo yana idadi kubwa ya wafugaji kama vile Kiteto, 

Hannang, Kilosa, Morogoro, Mbeya, Mara, na rukwa na sababu moja wapo ni uwepo wa wawekezaji 

katika maeneo hayo.  

 

Kuna Asasi 17 Loliondo ambazo zinafanya kazi kwa nguvu zote katika kuhakikisha haki ya ardhi kwa 

wakulima inalindwa, ni jambola kushangaza kuona kuwa Asasi zote hizo zimekua zikituhumiwa mara 

kwa mara na serikali kuwa zinahamasisha migogoro ya Ardhi swala lililopelekea baadhi ya vyombo 

vya habari kuandika  vibaya kuhusu vingozi wa asasi hizo bila ya kuwa na tafiti za kutosha.  

 

 Baadhi ya Asasi na viongozi  walizopokea vitisho ni;  Ngorongoro NGOs Network(NGONET), 

Inayoongozwa na   Samweli Nanghiria, UJAMAA Community Resources Trust(U-CRT)  ambayo 

mratibu wake ni  Makko Kondei, PWC inayoratibiwa na  Joseph Melau Alayce, ACORD iliyochini ya 

uongozi wa Lokola Ndibalema, PALISEP inayoongozwa na  Robert Kamakia pamoja na 

LASHEHABINGO iliyo chini ya uratibu wa  Charles ole Ndangoya. 

 

Asasi zingine zilizotuhumiwa kwa kuchochea migogoro ya ardhi huko lolindo ni pamoja na RAMAT 

inayoratibiwa na  Yanic Ndoinyo, MACAO  inayoratibiwa na  Baraka Eliud, AMBUDEO ambayo 

mratibuwake ni  Joseph Kashe, PCF chini ya uongozi wa  Joseph Parsambei and Ngorongoro positive 

Support inayoratibiwa na  Alfred Mabula. 

Ni ukweli usiopingika kwamba waandishi wa habari pamoja na watetezi wengine  waliokuwa mstari 

wa mbele kufichua vitendo vya uvunjifu wa haki ya ardhi huko loliondo wamekua wakipokea vitisho 

kufikia wakati wengine wamekua wakituhumiwa kuwa sio watanzania. 

 

Watetezi wa wafugaji huko loliondo hivi karibuni walipigwa na butwaa kutambua kuwa serikali za 

mitaa ziliamua kufumbia masikio amri iliyotolewa na Waziri Mkuu MizengoPinda aliyointoa mnamo 
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tarehe 23 Septemba 2013, kuwa wakazi wa Loliondo wasinyang’anywe ardhi na waendelee kudumisha 
tamaduni yao ya ufugaji katika eneo hilo kutokana na kitendo hiki waziri mkuu aliwasaidia watanzania 

zaidi ya elfu nane wanaoishi katika vijiji vinane vinayozunguka misitu ya loliondo. 

 

Mtandao unawatambua watetezi wote ambao bado wanaendelea kutishiwa kutokana na kupaza sauti 

zao kupinga migogoro ya ardhi mmoja wao akiwa ni Samweli Nangirwa, ambaye aliwekwa kizuizini 

na kuhojiwa katika kituo cha polisi kwa zaidi ya masaa manne mnamo tarehe 4 Desemba 2014. 

Mtandao unalaandi vikali kuhojiwa kwa muda mrefu kiasi hiki kwani inapelekea manyanyaso.  

 

Mnamo siku hiyohiyo mwandishi wa habari kutoka Aljazeera-Nairobi, Emiy Johnson aliwekwa 

kizuizini na kupewa masaa kumi na mbili ya kuondoka Loliondo ingawa alikuwa na vithibitisho 

muhimu vya kufanya kazi ya uandishi  nchini na  kwa muda husika. Wengine walioonja tishio la 

vitisho ni waandishi watano wa hapa nchini. Vitisho hivi vilikuja baada ya uandaaji wa kikao halali 

kwa ajili ya wakazi wa Loliondo kilichohudhuriwa na wafugaji  2000 waliodhamiria kuzungumzia 

migogoro ya ardhi, na matatizo wanayoyapata kutoka kwa wawekezaji kuu likiwa ni  kunyang’anywa 
kwa ardhi.  

 

Mtandao unatambua ya kwamba baadhi ya vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu nchini zikiwemo 

haki za watetezi wa haki za binadamu vingeweza kuzuiliwa kama Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora (CHRAGG)  ingekuwa na viongozi wajuu. Itambulike ya kwamba ni karibu mwaka sasa 

tangu Tume kufanya kazi bila ya kuwa na Mwenyekiti, Mwenyekiti msaidizi na makamishna wengine; 

hivyo basi bila uongozi huo ni sawa na hakuna tume.  

 

Mwenyekiti na mwenyekiti Msaidizi wa tume ni viongozi wanaoteuliwa na Raisi wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kutokana a mapendekezo ya kamati ya uteuzi chini ya  Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano ya mwaka 1977 kifungu  129(2)(a)&(3), kipengele  namba 7 cha  Sheria ya Tume ya Haki 

za Binadamu na Utawala Bora, No. 7 ya 2001.  

 

 

WITO: 

1. Jeshi la polisi lifanye utafiti kuhusu tuhuma wanazotupiwa watetezi wa haki za wafugaji ikiwemo 

na waandishi wa habari. Watetezi wa haki ni watu ambao wao au pamoja na wengine huhamasisha 

au/na kulinda haki za binadamu. Hivyo kutokana na Tamko la Watetezi wa Haki za Binadamu la 

mwaka 1998  watetezi wanatakiwa kulindwa. 

 

2. Mtandao unawasihi wahanga wa vitisho hivi kufanya juhudi za jihada kujilinda na maadui wa haki 

kwa ajili ya usalama. Mtandao unaamini kuwa mchango wa watetezi ni wa muhimu sana na hivyo 

maisha yao ni  ya muhimu pia.  

 

3. Mtandao unamsihi rahisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mh. Jakaya Mrisho Kikwete 

kutumia mamlaka yake kuteua Mwenyekiti wa Tume na viongozi wengine waliobaki ili kuipa 

nguvu tume kwa ajili ya kuhamasisha na kulinda haki za binadamu nchini.  
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Imetolewa na; 

ONESMO OLENGURUMWA 

Mratibu wa Mtandao,  

Tanzania Human Rights Defenders Coalition (THRDC) 


