
MTANDAO WA WATETEZI WA HAKI ZA BINADAMU 

 
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KUKAMATWA BWANA SAMWELI NANGIRA, MKURUGENZI WA 

SHIRIKLA LA NGONET-LOLIONDO- IMETOLEWA TAREHE 10/4/2016 

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC) ambao ni mjumuiko wa asasi zinazotetea 

haki za binadamu hapa nchini umepata taarifa za kusikitisha na kushtusha kuwa  tarehe 

08/04/2016 Bwana Samweli Nangiria alikamatwa na kuwekwa mahabusu  na polisi huko 

Loliondo Arusha. Bwana Samuel Nangira ni Mkurugenzi wa Mtandao wa asasi za Kirai 

Wilayani Ngorongoro (NGONET-Ngorongoro NGOs Network). Taarifa za awali kutoka kwa 

ofisi ya Kamanda wa Polisi Ngorongoro, Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Ngorongoro na Ofisi ya 

Msajili wa NGOs zinasema kuwa asasi anayoiongoza bwana Samweli haijapata cheti cha 

ukubalifu kinyume sheria ya Asasi zisizo za Kiserikali (AZISE)  ya mwaka 2002 hivyo 

kupelekea kukamatwa kwake. 

 

Hivi karibuni, baada ya sheria ya AZISE/NGOs ya mwaka 2002 kutungwa na kuanza kutumika 

kumekuwepo na matakwa katika kipengele cha 11(3)  kuzitaka asasi zote za kiraia ambazo 

hazikusajiliwa chini ya sheria ya NGO bali sheria zingine za usajili wa asasi,  kupata cheti cha 

ukubalifu chini ya Sheria ya NGOs. Ikimbukwe kuwa takriban AZAKI 3000 hapa Tanzania 

zimesajiliwa kwa sheria mbalimbali ikiwemo sheria ya Makampuni (Companies Act) Sura 

namba 212; Sheria ya Miunganisho ya Wadhamini(Trustees Incorporation Act) Sura namba 318;  

Sheria ya Vyama vya Kijamii (The Societies Act)Sura namba 337 na Sheria ya Asasi Zisizokuwa 

za Kiserikali (AZISE) (NGOs Act) Sheria namba 24 ya mwaka 2002. Sheria zote hizi ni sheria 

halali nchini na kila shirika la kijami lililosajiliwakwa mujibu wa mojawapo ya sheria hizo, basi 

linao uhalali wa kisheria kufanya kazi zao kwa mujibu wa sheria husika.  

 

Tunapenda kuwakumbusha kuwa, Sheria ya AZISE ilipotungwa mwaka 2002, kulikuwa na kilio 

kikubwa toka kwa wadau wakilalamikia mapungufu ya wazi yaliyokuwa katika sheria hiyo. 

Awali mwaka 2001 wadau walikuwa wameshiriki kikamilifu katika kutunga Sera ya AZISE. 

Hata hivyo sheria ilipotungwa haikuweza kubeba tunu zilizokuwa kwenye sera ya taifa ya 

AZISE. Ilionekana wazi kuwa Sheria ya AZISE ilikuwa na masharti yaliyokuwa yanafifisha na 

kupunguza kabisa mchango wa AZISE kwa taifa. Sheria ya AZISE haikufuta usajili wa asasi 

yoyote iliyokuwa imesajiliwa awali chini ya sheria nyingine. Kutokana na mapungufu ya wazi 

katika sheria ya AZISE baadhi ya AZAKI zilizokuwa zimeshasajiliwa kwa masharti ya Sheria 

nyinginezo, zilisita sana kuridhia baadhi ya vipengele katika sheria ya AZISE ya mwaka 2002, 

 

Ni wazi kuwa sheria ya AZISE ilikuwa na vifungu vyenye masharti kandamizi. Mfano, Sheria 

hiyo kinakandamiza uhuru wa asasi za kiraia kwa kukiuka misingi ya kikatiba na kitaifa kuhusu 

haki jinai inayohusina ana mashirika/makampuni. Katika utaratibu wa kawaida shirika 

linapokuwa limessajiliwa hupewa hadhi ya mtu mbele ya sheria. Hata hivyo kuna adhabu 

amabazo haiwezekani kulipa shirika  - mfano Kifungo, kifo au adhabu ya viboko. Badala yake 

shirika linapofanya makosa – ahdabu yake ni faini, kufilisiwa au kufutiwa usajili. Pamoja na 

kuwa wazi kwa taratibu hizo za kisheria –sheria ya AZISE ina hitilafu.  Mfano kipengele cha 18 

cha sheria hiyo kama ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2005 kinatamka kuwa asasi 

iliyosajiliwa kisheria itakuwa na hadhi ya mtu mbele ya sheria na kupewa nguvu ya kushitaki au 

kushitakiwa mahakamani kama asasi kwa jina lake yenyewe. Wakati huo huo Kifungu cha 36 

cha sheria hiyo kinatoa mwanya kwa mamlaka na vyombo vya dola kuwashitaki wafanya kazi 

wa asasi za kiraia kwa makosa yaliyofanywa na AZISE.  Wakati huo huo, Sheria ya AZISE 

katika kifungu cha 35,  inatoa mamlaka ya kukamatwa na kushtakiwa mahakamani kwa kiongozi 



wa shirika lolote litakalojiendesha kama AZISE pasipo kupata cheti cha ukubalifu (Certificate of 

Compliance) kinachotolewa na Msajili wa AZISE Tanzania.  

 

Mtandao umebaini kuwa vifungu vya 35 na 36 ndivyo vilivyoopingwa sana na AZAKI wakati 

sheria ikitungwa lakini Serikali haikukubali mapendekezo ya AZAKI ili kuvibadilisha. Kwa sasa 

vifungu hivyo nyimivu kwa haki - ndivyo sasa vinatumika ili kufifisha sauti na michango ya 

AZAKI kwa taifa; kuikatisha tamaa sekta hii ya hiari; na kubinya uhuru na haki ya  kujumuika 

kama inavyolindwa na Ibara ya 20 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977,  Pamoja na mikataba ya kimataifa na kikanda ambayo Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

imeridhia.  

 

Hadi tunakamilisha tamko hili ni kwamba Bwana Samweli yupo maabusu siku ya tatu  leo bila 

dhamana na anategemewa kufikishwa Mahakamani  siku ya Jumatatu tarehe 11/04/2016. 

Kutokana na hali hiyo  Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRDC) tunapenda 

kusisitiza yafuatayo; :- 

i. Tunatambua kazi kubwa inayoikabili ofisi ya Msajili wa AZISE katika kusimamia sheria, 

sera, kanuni na taratibu na tunaunga mkono juhudi zote zitakazofanywa kwa ajili ya 

kuhakikisha kuwa haki ya uhuru wa kujumuika inaheshimiwa nchini Tanzania.  

ii. Tunaunga mkono na kupongeza juhudi zote zinazofanywa kwa nia nzuri na ofisi ya 

Msajili wa AZISE na ofisi za wasajili wengine za kutaka kuona sector ya AZAKI 

iliyobora, makini, yenye tija kwa  umma na zaidi yenye kufuata sheria zinazotoa 

mamlaka kwa AZAKI. 

iii. Tunatambua kuwa kuna mikakati mingi inafanyika kuhusu usajili na uratibu wa AZAKI 

nchini bila ushiriki wa AZAKI. Tunawasihi wahusika waone umuhimu wa kushirikisha 

AZAKI katika kila hatua ya mazungumzo ili kuepuka mapingamizi baadaye katika 

chochote watakachoamua.  

iv. Tunataka Bwana Samweli aachiwe na kufutiwa mashitaka na badala yake Asasi ndiyo 

ifunguliwe mashitaka kama itakuwa imekwenda kinyume na sheria iliyoridhia usajili 

wake   na iliyotoa  na  mamlaka  ya kufanya kazi zake wilayani Ngorongoro . 

v. Tunataka Sheria ya AZISE ya mwaka 2002 ifanyiwe marekebisho hasa vipengele vyote 

kandamizi kama vile kipengele cha  18,  35,  36  na vinginevyo. 

vi. Tunawashauri wana AZAKI wote kujitahidi kufuata taratibu zote za kisheria hasa 

kuzingatia sheria zilizowapa mamlaka ya kufanya kazi zao baada ya kusajiliwa. 

vii. Tunawaomba wasajili wote waungane na wana AZAKI nchini na kukaa pamoja kujadili 

changamoto za kisheria na za kiutendaji zinazoikumba sector ya AZAKI badala ya  

kuzifungia AZAKI . Tunaamini suala hili likiendeshwa kwa nia njema na bila kuviziana 

ni rahisi kupata suluhisho la kudumu tena kwa muda mfupi na bila gharama kubwa. 

viii. Tunashauri Msajili wa NGOs aitishe mkutano na  AZISE  kwa kushirikiana 

wasajili wengine wa AZAKI pamoja na wawakilishi/mitandao ya AZAKI zote nchini 

zilizosajiliwa chini ya sheria zingine ili kujadili na kupata ufumbuzi  wa suala la kisheria 

lenye utata mwingi kuhusiana na cheti cha ukubalifu (Compliance Certificate). 

ix. Tunashauri viongozi wetu wa serikali waone tasnia ya AZAKI kama kiungo muhimu kwa 

ustawi wa jamii hasa katika masuala ya ajira, uchumi, ustawi na huduma za  jamii, 

maendeleo, haki za binadamu na ustawi wa democrasia nchini. Hivyo tasnia hii ya 

AZAKI ipewe heshima , ulinzi, utambuzi na ushirikiano badala ya kubezwa na kutengwa 

hata katika masuala yahusuyo uratibu na usajili wao.  

 
Imetolewa leo tarehe 10/4/2016 na; 

     

Onesmo Olengurumwa, Mratibu wa Kitaifa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania 


