
 
TAARIFA YA KUKAMATWA KWA WAKILI YONAS MASIAYA NA KUNYIMWA 

DHAMANA KATIKA KITUO CHA POLISI KATI ARUSHA  

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) unalaani kitendo cha cha 
Jeshi la Polisi kumkamata na kumnyima dhamana  wakili Yonas Masiaya tangu jana Aprili 
30, 2024. Wakili Masiaya alikamatwa jana jioni kwa tuhuma za kusambaza picha ya Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha kwenye makundi ya WhatsApp.  Baada ya kukamatwa wakili Masiaya 
alinyang’anywa simu yake na kupelekwa katika kituo cha Polisi kati Arusha.  

Licha ya kwamba tuhuma zinazomkabili wakili Masiaya zinadhaminika lakini Polisi 
walimnyima dhamana wakili huyo kwa madai kuwa wanasubili maelekezo kutoka juu. Leo 
Mei Mosi 2024 wakili Ngeeyan Oloibormunyei Laizer pamoja na familia ya wakili 
Masiaya walifika katika kituo cha Polisi kati Arusha kufuatilia dhamana yake lakini Polisi 
hawajatoa dhamana hiyo kwa wakili Masiaya wakidai kuwa wanasubili maelekezo kutoka 
juu.  

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) umewaelekeza mawakili 
wake mkoani Arusha kufuatilia suala hilo kwa ukaribu pamoja na kuandaa nyaraka kwaajili 
ya kufungua kesi dhidi ya Jeshi la Polisi kwa kumshikilia wakili Masiaya bila ya kumpa 
dhamana kwa tuhuma ambazo hata yeye mwenyewe angeweza kujidhamini. Lakini pia 
THRDC inaamini kwamba Mkuu wa Mkoa ni mtumishi wa umma, hivyo picha yake 
kusambazwa kwenye makundi ya WhatsApp ni jambo la kawaida.  

 
Wito wetu  

• Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) unatoa wito kwa  
Jeshi la Polisi kumuachia wakili Masiaya kwa dhamana.  

• Mtandao unatoa wito kwa jeshi la Polisi kufanya upelelezi kwa kuzingatia Sheria 
na Amri Kuu za Jeshi la Polisi (PGO). Jeshi la Polisi halipaswi kufanya kazi kwa 
kusubili maelekezo kutoka juu ambayo ni nje ya utaratibu wa kisheria.  

• Kama kweli kuna tuhuma zinazomkabili wakili Masiaya, Polisi walipaswa kufanya 
upelelezi kabla ya kumkamata wakili Masiaya.  

• Bado tunaendelea kudai mabadiliko ya sheria ya makosa ya kimtandao kwani 
imegeuka kuwa shubiri na kutumika vibaya kukamata na kubinya uhuru wa 
watanzanaia kutumia mitandao kukosoa, kuhoji na kutetea haki za binadamu. 
Sheria hii inachangamoto nyingi ikiwemo kuwapa Polisi mamlaka ya kuchukua 
vifaa vya mawasiliano vya watuhumiwa na kuingilia faragha zao kinyume na Sheria 
za ulinzi wa taarifa na faragha.  

Imetolewa na,  
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC), 

Mei 01, 2024 Dar es Salaam, Tanzania.  


