
 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU KUSHIKILIWA KWA 

WAKILI MENRAD D’SOUZA  

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) umesikitishwa 

na taarifa za kushikiliwa kwa Wakili Menrad D’Souza pamoja na wateja wake 
huko Babati mkoani Manyara. Wakili D’Souza alifungiwa katika chumba 

kwenye ofisi za Mkuu wa Mkoa wa Manyara juzi tarehe 30/07/2018 kwa kile 

kinachodaiwa ni kumshinikiza wakili na wateja wake waweze kuwasiliana na 

wakurugenzi wa wateja hao ili wakubali kuongeza kiasi cha fidia kwa 

wakulima katika mgogoro wa mbegu kati ya wakulima na wateja wa Wakili 

D’Souza. Baada ya kufungiwa kwa muda taarifa zilisambaa katika mitandao ya 
kijamii na baadae wakili pamoja na wateja wake walishikiliwa na polisi kwa 

tuhuma za uchochezi.  

Baada ya taarifa za kushikiliwa kwa wakili huyo kusambaa, mawakili 

wakiongozwa na Chama cha Mawakili Tanganyika (TLS) walifanya juhudi 

mbalimbali za kusaidia kuachiwa huru kwa wakili huyo na baadae 

walilifikisha jambo hilo mahakamani kuomba mahakama iamuru wakili huyo 

afikishwe mahakamani na kusikilizwa (Habeas Corpus) au kuachiwa kwa 

dhamana ya polisi. Kufikia jana jioni tarehe 31 Julai 2018 wakili huyo 

aliachiwa huru. 

THRDC kama mwavuli wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania inatambua 
kuwa mawakili ni watetezi wa haki za binadamu na wanafanya kazi zao za 
utetezi kwa mujibu wa sheria zilizowekwa na nchi. Msingi wa kazi za mawakili 
unatoka katika Katiba ya jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, Sheria ya Mawakili (Cap 341), Mikataba ya Kimataifa na pia mikataba  
ya kikanda iliyosainiwa na serikali ya Tanzania. Kwa mujibu wa kifungu cha 
66 cha sheria ya Mawakili, Wakili ni Ofisa wa Mahakama. Hivyo mawakili 
wanastahili kupewa ulinzi na uhuru wa kufanya kazi zao pasipo kuingiliwa na 
mamlaka za serikali ili waweze kusaidia kutoa haki.  

 
Itakumbukwa kuwa huko nyuma Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu 

Tanzania umewahi kukemea vitendo mbalimbali vya uvunjifu wa haki za 

binadamu kwa mawakili na watetezi wengine wa haki za binadamu. Mnamo 

tarehe 12 Septemba 2017 Mtandao ulitoa tamko kulaani vikali kuvamiwa kwa 



ofisi za Mawakili za Prime Attorneys jijini Dar es Salaam pamoja na tukio 

lingine la kulipuliwa kwa ofisi za mawakili za IMMMA Advocates lililotokea 

Agosti 26, 2017. 

Katika miaka ya hivi karibuni matukio haya ya uvunjifu wa haki za mawakili 

yamekua yakiongezeka kwa kiasi kikubwa. Mawakili wamekua wakiingiliwa 

katika kazi zao, kukamatwa na mara kadhaa maofisa wa serikali wamekua 

wakitoa matamko yanayosababisha kuminywa kwa uhuru wa mawakili. 

Mfano, Mnamo tarehe 22 Julai 2016 wakili wa Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu Shilinde Ngalula alikamatwa na Polisi akiwa katika kutekeleza 

majukumu yake ya kiwakili huko Loliondo. Kukamatwa kwake kulifuatia 

tuhuma za uchochezi zilizotolewa dhidi yake na kuunganishwa kwenye kesi ya 

wateja  wake waliokuwa wakituhimiwa kuwa ni majasusi na wachochezi. 

Matukio ya uvunjifu wa haki za mawakili yamekua yakitokea pia Zanzibar 

ambapo watu wasiojulikana walivamia offisi za mawakili na kupotea 

kusikojulikana. Pia Polisi Visiwani Zanzibar walinukuliwa mwaka 2016 

wakiwatishia mawakili hasa wanaotetea wananchi visiwani Unguja na Pemba 

kuwa wataunganishwa na kesi hizo za wananchi kama wahalifu endapo 

watawatetea.  

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu unaona kwamba madhara ya 

vitendo hivi yatakuwa ni makubwa na wananchi watashindwa kupata haki yao 

ya kupata huduma na msaada wa kisheria kutoka kwa mawakili iwapo vitendo 

hivi vitaendelea. 

Wito wetu 

Ikumbukwe kwamba tabia hii ya kuwashikilia watuhumiwa kwa muda mrefu  

na baadae kuwaachia huru baada ya watuhumiwa kupeleka maombi 

mahakamani ya kutaka kuachiliwa na/ama kupewa dhamana ya 

polisi,imekuwa ikijirudia mara kwa mara. Kutokana na kitendo hicho cha 

Mkuu wa mkoa na Polisi mkoani Manyara, Mtandao wa Watetezi wa Haki za 

Binadamu Tanzania unapenda kutoa mapendekezo yafuatayo. 

• Tunaomba wakuu wa mikoa na wilaya nchini kuacha kutumia 

madaraka yao chini ya Kifungu cha 15 na 17 cha Sheria ya Tawala za 

Mikoa ya mwaka 1996 kwa kutoa amri za kuwakamata watu na 

kuwaweka vizuizini bila sababu za msingi na za  kisheria.  

• Tunalishauri Jeshi la polisi kuacha utaratibu wa kuwashikilia 

watuhumiwa kwa muda mrefu bila kuwafikisha mahakamani na baadae 

kuwaachia huru au kuwapa dhamana baada ya watuhumiwa au 



mawakili wa watuhumiwa kufungua kesi mahakamani ya kuiomba 

Mahakama itoe amri ya kuletwa kwa mtuhumiwa ili aweze kusikilizwa 

(Habeas Corpus). Tunawakumbusha Jeshi la Polisi kuwa wanapaswa 

kukaa na watuhumiwa katika mahabusu kwa muda usiozidi masaa 48 

kwa kua wao hawana vifaa, majengo wala vyakula vya kuwalisha 

watuhumiwa endapo watakaa kwa muda mrefu. Mtakumbuka 

kilichompata Mtetezi wa Haki za Binadamu Abdul Nondo aliyeshikiliwa 

na Polisi kwa muda wa siku 19 bila kufikishwa mahakamani au kupewa 

dhamana. Tabia hii inapaswa kukemewa na wapenda haki wote. 

• Maafisa wa serikali na jamii kwa ujumla itambue na kuheshimu kazi za 

mawakili nchini kwani wanafanya kazi zao za utetezi wa haki za 

binadamu kwa mujibu wa sheria na kanuni za nchi. Tunashauri 

kwamba ikitokea kuna wakili kiongozi anadhani amekiuka maadali ya 

kazi yake basi atoe taarifa kwa chama cha mawakili au Mahakama. 

• Tunawasihi mawakili wote na pia kupitia vyama vyao wasimame kwa 

umoja na kulinda  uhuru wa  kazi ya mawakili  na utawala wa sheria 

hapa nchini  

 

• Tunawashauri viongozi wetu wa sasa kuzingatia sana utawala wa sheria, 

misingi ya haki za binadamu, uhuru wa makundi ya watetezi na 

mgawanyo wa madaraka wanapokuwau wanatekeleza majukumu yao. 
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