
 

TAMKO KUHUSU KUPOTEA KWA MWANDISHI WA HABARI WA KAMPUNI YA 

MWANANCHI COMMUNICATIONS 

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) umeseikitishwa 

na taarifa za kupotea kwa mwandishi wa habari wa kampuni ya Mwananchi 

Communications Ltd, Ndugu Azory Gwanda huko Wilaya ya Kibiti Mkoa wa 

Pwani. Hadi sasa ni siku 17 zimepita tangu alipopotea mnamo tarehe 21 

November 2017. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kampuni ya Mwananchi Communications 

taarifa za kupotea kwa mwandishi huyo ziliwafikia siku ya tarehe 30 November 

2017. Baada ya kupokea taarifa hizo, Mtandao wa Watetezi wa Haki za 

Binadamu Tanzania (THRDC) kwa kushirikiana na kampuni ya Mwananchi 

Communications tulimtafuta mke wa Ndugu Azori (Anna Pinoni) ili kupata 

taarifa zaidi kuhusu kupotea kwa mme wake.  

Anna amebainisha kwamba mme wake alipotea siku ya jumanne tarehe 21 

November 2017. Siku ya tukio, watu wapatao wanne walifika katika mji wa Kibiti 

wakiwa kwenye gari aina ya Land cruiser nyeupe. Walipofika katika eneo 

ambalo Ndugu Azori hupatikana muda mwingi, walimchukua na kwenda naye 

shambani kwa mkewe. Walipofika shambani Ndugu Azori alimuuliza mkewe 

kutaka kujua ni sehemu gani ameweka funguo ya nyumba yao. Baada ya 

kupata maelezo kutoka kwa mke wake, waliondoka wakiwa kwenye gari hilo 

na kuelekea kusiko julikana huku akimpa maelezo mkewe kuwa amepata safari 

ya dharula na angeweza kurudi siku iliyofuata. Tangu siku hiyo Ndugu Azori 

hajaonekana hadi sasa. 



Tayari mke wa Ndugu Azori ameshafikisha taarifa za kutokea kwa tukio hilo 

katika kituo cha Jeshi la Polisi Kibiti tangu tarehe 23/11/2017. Faili lenye namba 

Kibiti/RB/1496/2017 lilifunguliwa na Polisi waliahidi kufanya uchunguzi. Ni jambo 

la kusikitisha kwamba hadi sasa bado Polisi hawajatoa taarifa yoyote kuhusu 

tukio hilo. 

Ni lazima ikumbukwe kwamba kila mtu anayo haki ya ulinzi kwa mujibu wa 

sheria za nchi yetu. Vyombo vya dola vinawajibu wa kuwalinda raia na mali 

zao. Ibara ya 7 ya Azimio juu ya Ulinzi wa Watu wote dhidi ya Upotevu inasema 

kwamba hali yoyote ile, iwe tishio la vita, hali ya vita, migogoro ya kisiasa ndani 

au nyingine ya dharura ya umma, haiwezi kuhalalisha kupotea kwa mtu. 

Pia katika sehemu ya 2, Kifungu cha 5 (1) cha Sheria ya Jeshi la Polisi na 

Huduma Saidizi kinasema; "Jeshi la Polisi litaajiriwa katika Jamhuri yote ya 

Muungano kwa ajili ya kulinda amani, kudumisha sheria na utulivu, kuzuia na 

kugundua uhalifu, kuwakamata na kuwaongoza watuhumiwa na kulinda mali, 

na katika utekelezaji wa majukumu yote hayo watakuwa na haki ya kubeba 

silaha." Hii yote ni mamlaka waliyopewa polisi katika kuwalinda raia na mali zao. 

Sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunapata wasiwasi mkubwa juu ya 

kupotea kwa Ndugu Azori. Kupotea kwake kunaweza kuhusishwa kwa kiasi 

kikubwa na kazi yake anayoifanya ya uandishi wa habari. Hivyo ni lazima hatua 

za haraka zichukuliwe ili kuhakikisha kwamba Ndugu Azori anapatikana. 

Wito Wetu: 

I. Vyombo vya usalama Tanzania vihakikishe kuwa kila raia anaishi 

kwauhuru na usalama nchini Tanzania. Jeshi la Polisi liwe tayari 

kuwalinda raia na mali zao na si kutumika vinginevyo. 

II. AZAKI, vyombo vya habari na umma wa watanzania kwa ujumla 

wanapaswa kuwa mstari wa mbele kukemea vitendo vyovyote 

ambavyo vinalenga kuzuia uhuru wa maoni nchini Tanzania. 



III. Tunapaswa sote kukemea kwa sauti moja hali yoyote inayopinga 

kufurahia haki zetu. Leo ni Azori na wengine haijulikani siku wala saa ya 

kutekwa au kupotea. 

IV. Watetezi wa haki za binadamu tuungane na kupaza sauti kwa pamoja 

juu halii ya upotevu wa watu unaozidi kushika kasi katika nchi yetu. 

V. Serikali ya Tanzania inapaswa kuzingatia misingi ya kimataifa ya haki za 

binadamu kama ilivyoelezwa katika Mikataba ya Umoja wa Mataifa 

ambayo Tanzania ni mwanachama. Kwa sababu hii, tunapendekeza 

kwamba serikali inapaswa kutia sahihina kuridhia Mkataba wa 

Kimataifa wa kwa Ajili ya Ulinzi wa Watu Wote Waliotekwa na Kuwekwa 

Vizuini. 

VI. Serikali ihakikishe wahusika wote wanakamatwa na kufikishwa katika 

vyombo vya haki. 

VII. Viongozi wa siasa na Bunge waone namna ya kulijadili suala hili la 

utekajji na kupotea kwa watanzania wenzetu. 

VIII. Watanzania wote tushirikine kuwafichuwa hawa wote wenye nia ya 

kuwaangamiza watanzania wenzao bila hatia yoyote. 

 

Imetolewa leo Tarehe 08/12/2017 

Na: 

Mtandao wa Watetezi Wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) 

 

 

 


