
 
TAMKO KULAANI KUKAMATWA KWA WAANDISHI WA HABARI KANDA 

YA ZIWA  

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) unalaani vikali vitendo 
vya kukamatwa kwa waandishi wa habari mbalimbali nchini hasa siku za hivi karibuni. 
Usiku wa kuamkia leo Juni 18, 2024 mwandishi wa habari Constatine Mathias wa Uhuru 
Media mkoani Simiyu amekamtwa.  Polisi walikagua nyumbani kwake na wakachukua 
vifaa vyake vya kazi ikiwemo simu la laptop yake. 

Hadi kufikia muda huu bado Polisi hawajaweka wazi ni wapi wanamshikilia mwandishi 
huyo na tuhuma zipi zinamkabili ingawa inasemekana amesafirishwa kupelekwa mkoani 
Mwanza.  

Vilevile, mnamo Juni 13, 2024 mwandishi wa habari na mmiliki wa Dima Online Tv, 
Dinna Maningo, alikamatwa nyumbani kwake Tarime mkoani Mara na kusafirishwa hadi 
mkoani Mwanza kwa tuhuma za kutumia nyaraka za siri za Jeshi la Polisi za kesi ya 
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Yahaya Nawanda, anayedaiwa kumlawiti binti wa 
miaka 21 mnamo Juni 2, 2024 usiku katika eneo la baa ya the Cask, viwanja vya jengo la 
Rock City Mall. 

Hadi leo hii mwandishi huyo bado anashikiliwa na Jeshi la Polisi mkoani Mwanza bila ya 
kupewa dhamana kinyume cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai.  

 

Tarehe 16 Juni 2024 Mwandishi wa habari ambaye pia ni Naibu Mhariri Mtendaji wa 
Gazeti la Jamhuri, Manyerere Jackton, alikamatwa na kushikiliwa na Jeshi la Polisi mkoani 
Kilimanjaro, kwa zaidi ya saa mbili na nusu kwa tuhuma za kupiga picha lori lililopinduka. 
Akiwa safarini eneo la mji wa Same, Manyerere alikuta lori lililobeba mafuta ya kula likiwa 
limepinduka  na wananchi wanaokadiriwa kuwa hadi 200 wamelivamia wakiwa na ndoo 
na madumu yaliyoashiria kuchota mafuta hayo. 

Bw. Manyerere baada ya kukuta tukio hilo saa 4:00 asubuhi alipiga picha na akiwa katika 
kufanya hivyo, ghafla Polisi wasiozidi saba walimvamia na kuanza kumghasi kisha 
kuchukua simu aliyokuwa akiitumia kupiga picha na kufuta kila alichorekodi. 

Baada ya kukamatwa, Bw. Manyerere alipelekwa kituo Kikuu cha Polisi Wilaya ya 
Same, kwa lengo la kumhoji lakini aliachiwa baadaye kwa amri ya Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP) Simon Maigwa. 

Kwa mujibu wa Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 
waandishi wa habari wana haki na uhuru wa kukusanya taarifa ikiwa ni pamoja na 
kuuhabarisha umma juu ya taarifa hizo, hivyo kwa namna yoyote ile ni makosa na ni 
kinyume cha Katiba na Sheria za nchi kuwakamata waandishi wa habari wakiwa 
wanatekeleza majukumu yao.   

Hatua ambazo Mtandao Umeshachukua 



Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania ulitoa maelekezo kwa wakili Amri 
Linus aliyepo mkoani Mwanza kushughulikia kesi za waandishi wote wawili 
waliokamatwa mkoani Mwanza. Hata hivyo, dhamana haijaweza kupatikana kwa 
mwandishi Maningo hivyo asubuhi ya leo wakili Linus ameshafungua kesi Mahakama Kuu 
masijala ya Mwanza dhidi ya Jeshi la Polisi mkoni Mwanza ili kudai dhamana ya 
mwandishi Maningo.  

Wito wetu  

• Mtandao unatoa wito kwa Jeshi la Polisi mkoani Mwanza kuwaachia mara moja 
mwandishi wa habari Dina Maningo na Constatine Mathias kwani haw ani watoa 
taarifa tu ambazo Polisi wanapaswa kuzifanyia kazi na sio kuwakamata na 
kuwakweka kizuizini kinyume cha Sheria.  

• Mtandao unatoa wito kwa Jeshi la Polisi mkoani Mwanza kuwarudishia waandishi 
wa habari vifaa vyao vya kufanyia kazi ili kuhakikisha kwamba wasiingie gharama 
ya kununua vifaa vingine. Hii itawasaidia waandishi hao pia kuendelea kufanya 
kazi ya kuipasha habari jamii ambayo ndio kazi mama ya mwandishi wa habari.  

• Mtandao unatoa wito kwa Jeshi la Polisi kufanya upelelezi kwa kuzingatia Sheria 
na Amri Kuu za Jeshi la Polisi (PGO) ili kuhakikisha kwamba haki za waandishi 
wa habari hazikiukwi kwa makusudi.  

Imetolewa na,  
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC), 

Juni 18, 2024   

Dar es Salaam, Tanzania.  

 


