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SIKU YA WANAWAKE DUNIANI 

͞SUKUMA  MAENDELEO͟ 

Siku ya wanawake duniani huashimishwa kidunia tarehe 8 kila ya mwezi wa tatu kila mwaka. Ni 

siku ambayo wanawake wanatambuliwa kwa mafanikio yao bila kujali tofauti zao za kitaifa, 

kikabila, lugha, tamaduni, hali za kiuchumi, au kisiasa. Hivyo, Mtandao wa Watetezi wa Haki za 

Binadamu Tanzania unaungana na wanawake wote duniani katika kusherehekea siku hii ya 

adhimu ya Wanawake Duniani. Kauli mbiu ya mwaka huu ni ͞Sukuma MaeŶdeleo͟. Kwa sababu 

ya kauli mbiu hii, Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania unapenda kupazia sauti 

juu ya jitihada za wanawake watetezi wa haki za binadamu Tanzania pamoja na jitihada zingine 

ambazo zimechukukuliwa kuhakikisha wananwake watetezi wa haki za binadamu Tanzania 

wanaendelea kufanya kazi zao bila vitisho au hofu yoyote. 

Kwa Tanzania, ukiukwaji wa haki za wanawake bado ni mkubwa. Baadhi ya ya matukio ya 

ukiukwaji wa haki za wanawake yanahusisha; ukatili wa kijinsia, haki ya urithi, haki ya kuwa na 

maamuzi na kuhusishwa kwenye uongozi, haki ya kumiliki mali/ardhi, haki ya kuwa na elimu 

bora na fursa mbali mbali za maendeleo. Ukiachilia mbali baadhi ya matukio yaliyoorodheshwa 

juu ya ukiukwaji wa haki za wanawake katika nchi yetu, yapo matukio mengine ya ukiukwaji wa 

demokrasia, haki ya kuishi, haki ya kujieleza na uhuru wa maoni. Pamoja na mazingira magumu 

wanayopitia wanawake, wapo baadhi ya wanawake watetezi wa haki za binadamu ambao 

wameendele kuwa mstari wa mbele katika kupigania ukiukwaji wa haki za binadamu Tanzania. 

Kwa misingi hiyo, Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) unapenda 

kuwatambua wanawake wachache ambao wamekuwa vinara wa kupigania haki za binadamu 

kwa mwaka 2017/2018. 

1. Mama Samia Suluhu Hassan-Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na mpiganaji wa haki za wanawake na watoto Tanzania. 

2. Halima Mdee- Mbunge wa Kawe, mwanamke mahiri na mwanasiasa anayepigania haki 

za kisiasa kwa wanawake. 

3. Daktari Hellen Kijo Bisimba- Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu (LHRC) ambaye ni mpigania haki za binadamu mkongwe na amekuwa mstari 

wa mbele katika kupigania utawala wa sheria, demokrasia na uchaguzi huru na wa haki. 

4. Wakili Fatma Katume- Wakili wa Kampuni wa Mawakili ya IMMMA; mtetezi wa haki za 

binadamu ambaye amekuwa akitumia taaluma yake ya sheria katika kuhakikisha 

heshima juu ya haki, utawala wa sheria, demokrasia, na uchaguzi huru na waki. 
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5. Vicky Ntetema- Mkurugenzi Mtendaji wa Under the same Sun, shirika la kutetea haki za 

watu wenye ualbino ambaye amekuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha watu wenye 

ualbino Tanzania wanaishi katika mazingira salama. 

6. Rose Sarwatt- Mkurugenzi Mtendaji wa Umoja wa Wanawake Wajane Tanzania 

(TAWIA) ambaye binafsi na kwa kutumia miradi inayofadhiliwa na wafadhili amekuwa 

kinara wa kutetea haki za wanawake wajane Tanzania. 

7. Maria Sarungi Tsehai- Mkurugenzi Mtendaji wa Change Tanzania; mtetezi wa haki za 

wanawake ambaye amekuwa wakala wa mabadiliko na kuhakikisha sauti za wasiosikika 

zinasikika kupitia mitandao ya kijamii. 

8. Salma Said- Mwandishi wa Habari- Mtetezi wa haki za wanawake ambaye amekuwa 

akitumia mitandao ya kijamii na uandishi wa habari kuibua ukiukwaji wa haki za kisiasa 

na kijamii Zanzibar. 

9. Jane Magigita- Mkurugenzi Mtendaji wa Equality for Growth; Mtetezi wa haki za 

Wanawake na mpigania maendeleo na uhusishwaji wa wananchi katika mambo 

yanayowahusu. 

10. Maanda Ngoitiko- Mkurugenzi Mtendaji wa Jukwaa la wanawake wafugaji (PWC) vijijini 

ambaye pamoja na vitisho mbali mbali vya kila siku, ameendelea kutetea haki ya ardhi 

kwa watu wa vijijini wilaya ya Ngorongoro. 

Wakati tunawatambua na kuwapongeza wanawake wakongwe wanaopigania haki za binadamu 

Tanzania katika nyanja mbali mbali, Mtandao unapenda pia kuwainua wanawake chipukizi 

wapigania haki za binadamu kama vile, Faraja Nyalandu, Elsie Eyakuze, Rebecca Gyumi, Angela 

Benedicto, Carol Ndosi, Ummy Nderinago na wengine wengi kuhakikisha wanaendelea 

kupigania haki za binadamu na kuwa mstari wa mbele kuhakikisha demokrasia, utawala wa 

sheria pamoja haki zingine za binadamu zinadumishwa kwa ajili ya kizazi cha leo na kesho. 

Wakati huu tunapoadhimisha siku ya Wanawake Duniani siku ya leo tarehe 8 mwezi wa 3 

mwaka 2018, Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania unapenda kuwaasa 

wanawake watetezi wa haki za binadamu Tanzania na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kufanya yafuatayo; 

 Kupaza sauti juu ya kauli mbiu ya mwaka huu juu ya Sukuma Maendeleo  

 Kutetea haki za wanawake kwa kuwahamasisha watungaji wa sheria kuhakikisha 

wanatunga sheria zinazowatambua wanawake kama chachu ya maendeleo, kuzithamini 

kazi za mwanamke, na kuhakikisha ulinzi wa wanawake watetezi wa haki za binadamu 

dhidi ya madhila mbali mbali wanayopitia katika utekelezaji wa shuhuli zao. Hii itasaidia 

kuhakikisha ulinzi wa haki za wanawake na haki zingine kwa ujumla. 

 Kupigania madabiliko ya sheria kandamizi na zenye ubaguzi ambazo zinaathiri 

wanawake watetezi wa haki za binadamu. 

 Kuendelea kupinga ubaguzi wa kijamii, kiutamaduni, kidini, na kiuchumi ambao 

unapelekea wanawake kuwa katika hatari mbali mbali wakati wanatekeleza majukumu 

yao. 

 Kufanya kazi kwa umoja na kuwa na sauti moja katika kupigania haki za wanawake. 

Wanawake wakiwa na sauti moja itakuwa rahisi kuongeza nafasi ya wanawake Tanzania 
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na kwa namna hiyo chochote wanachopigania wanawake kitaweza kusikika na 

kutekelezwa haraka. 

 Kudumisha ushirikishwaji wa wanawake kama wadau muhimu sawa na wanaume ili 

kuhakikisha maendeleo endelevu, amani, usalama na kuheshimu haki za binadamu. 

 Kuwawezesha wanawake kama nguzo muhimu juu ya changamoto za kuhakikisha 

ustawi wa kiuchumi, kijamii, kisiasa na kiutamaduni Tanzania. 

 

͞Heri ya “iku ya WaŶawake Watetezi wa Haki za BiŶadaŵu DuŶiaŶi͟. 
#SukumaMaendeleo 

 

Imetolewa leo tarehe 8/03/2018 

Na: Onesmo Olengurumwa 

 

Mratibu wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) 


