
 

KESI YA KIKATIBA INAYOPINGA MUUNDO WA KAMATI YA MAADILI YA 

MAWAKILI IMESIKILIZWA LEO MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 

Mahakama Kuu ya Tanzania (Masjala Kuu) Dodoma imesimamisha kusikilizwa kwa mashauri 

mawili (2) ya kinidhamu yaliyoko kwenye Kamati ya Maadili ya Mawakili dhidi ya Wakili Peter 

Michael Madeleka mpaka hapo shauri la Kikatiba Namba 7817 la mwaka 2024 litakaposikilizwa 

na kutolewa uamuzi. Amri hiyo ya Mahakama imetolewa na jopo la Majaji watatu: Mhe. Jaji I. 

Mugeta, Mhe. Jaji S. Magoiga na Mhe. Jaji J. Masabo.  

Tarehe 25 Januari na 11 Machi 2024 Mwanasheria Mkuu wa Serikali aliwasilisha mbele ya Kamati 

ya Maadili ya Mawakili  malalamiko / mashauri mawili ya kinidhamu dhidi ya wakili Peter 

Michael Madeleka, (Maombi Namba 02 na namba 07 ya mwaka 2024), akiiomba kamati iondoe 

jina la Peter Madeleka kwenye orodha ya mawakili.  

Wakili Madeleka chini ya usimamizi wa mawakili kutoka Mtandao wa Watetezi wa Haki za 

Binadamu Tanzania (THRDC) wakiongozwa wa wakili John Seka, alifungua kesi ya kikatiba 

Namba 7817 ya mwaka 2024 kupinga vifungu namba 4[1][b]; 4[3]; 4[4]; [ 4[5]; 4[6]; 5 and 10 vya 

Sheria ya Mawakili ambavyo vinaeleza muundo na namna ya usikilizwaji wa mashauri dhidi yake 

kwenye Kamati ya Maadili ya Mawakili.  

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ndio mwenye mamlaka kisheria kuitisha vikao vya Kamati ya 

Maadili ya Mawakili. Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni mjumbe wa Kamati ya Maadili ya 

Mawakili lakini pia ni mlalamikaji dhidi ya Madeleka kwenye Kamati hiyo. Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali anaweza kuwakilishwa na Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali endapo yeye 

hatakuwa mjumbe. Lakini kumbuka Naimbu Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni Msaidizi wa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Mjumbe mwingine ni Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini ambaye 

pia kwa mujibu wa Sheria, ni sehemu ya ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Hivyo, wajumbe 

wote hawa watatu wanatoka ofisi moja (Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali).  



Lakini pia msingi wa maombi namba 02 ya mwaka 2024 ni kutokana na maneno aliyodaiwa 

kuyatamka wakili Madeleka baada ya Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini kuwasilisha nia ya kuifuta 

kesi ya Hashimu Ally dhidi ya Pauline Gekul katika Mahakama ya Wilaya ya Babati na Mahakama 

kumkubalia na hatimae kesi hiyo kufutwa.  

Kutokana na muundo wa Kamati kama ilivyoelezwa hapo juu, wakili Peter Michael Madeleka 

alifungua kesi Mahakama Kuu akiieleza Mahakama kuwa hatatendewa haki mbele ya Kamati hiyo 

na hivyo kuiomba Mahakama kusimamisha usikilizwaji wa mashauri  mawili (Maombi Namba 02 

na namba 07 ya mwaka 2024).  

Pia wakili Madeleka anaamini kuwa endapo usikilizwaji ungefanyika kwenye Kamati ya Maadili 

ya Mawakili kuna uwezekano mkubwa wa uvunjwaji wa haki zake za msingi zilizopo katika Ibara 

ya 13[1], 13[2], 13[3], 13[6][a], 26[1], 29[1] na 29[2] ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.  
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